Asante kwa kuwa nasi njiani mwa anga ufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza wasikilizaji wapenzi, pateni mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Kivu Kaskazini, rais wa jamhuri ya Kongo Kidemokrasia Jozefi Kabila Kabange na mwenziwe Paul Kagame wamekutana leo hii mjini Goma. Ni mkutano wao wa kwanza tangu kuachishwa kiserikali kwa uhusiano mwaka wa 1998 mjini Kinshasa kumejulishwa leo hii ripoti kuhusu mwenendo wa mwaka wa masomo uliomalizika ulimumalizika elfu mbili na nane na elfu mbili na tisa na mashirika ine ya kutetea walimu ndio walijulisha ripoti ile Habari kamili. Jimboni Kivu ya Kaskazini, leo hii mjini Goma, rais Joseph Kabila Kabange wa Kongo Kidemokrasia na mwenziwe Paul Kagame wa Rwanda walikutana kunako mpaka kati ya nchi zote mbili kwa upande wa jamhuri ya Kongo Kidemokrasia. Basi marais wote mbili walijwisha kama mkutano wao ni hatua kubwa sana. Rwanda kupitia maoni ya rais Paul Kagame alijwisha kama kama haitaitika mtu fulani kuharibu usalama wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na pia eneo lote la ziwa la kanda la maziwa makuu. Tumsikilize Rais Paul Kagame, maoneo yakichukuliwa na jiengala nor... haiwezekane nchi Rwanda inatia mukazo iwe Laurent Kunda wala SNDP hawawezi kuleta tatizo ili wakosesha mani nchini RDC ili inaweza kutuma jimbo lote linateketezwa kuhusu jambo lenye kuelekea wapiganaji wa zamani wa nyarando wa utu wa FDLR Jemandari Babakar Gaye mkuu kiongozi wa majeshi ya Monique alifikiri tangu siku nyingi juu ya mwenendo wa operation Kimia ya pili, operation wa kuwapinga FDLR na pia juu ya hatua ya Monique katika mipango ya kukinga raia. Katika masimulizi yake na mpasha habari wa radio ya oni mjini New York, Jemandari Babakar Gaye alijieleza kuhusu operation Kimia ya pili na mpango wa FRDC pamoja na Monique. Maoni yake yachukuliwa na Maha Fayette, tumsikilize. Il y a des choses positives, assurément. Kuna pia habari mzuri sawa, nia mzuri ya serikali anayo ya ya kufukuza waasi wa ifdila. Askari jeshi ya raia naye anajikaza. Amekwisha kufukuza hesabu nyingi ya wa ifdila, nafasi ya kutosha. Hakika kuna pia wa mwja wa mwja wanatenda vibaya Jemedari. Kule jimbo ya kaskazini na yale ya kusini ya Kivu bado kupata amani. Wakimbizi wako maelfu. Kila mtu anasema juu ya wasiwasi. Moni kanakosa kitu gani kwa ku amani sehemu ile mbele ya kusema eti anakuya kuyalinda. Minawaza inafaa tukumbushe tena mandeti ya Monique. Kuna wakimbizi wengi. Minasikia furaha kila wakati wakileta hesabu ya wakimbizi ya kupishana, sababu njo kweli ile soli kuhusu wakimbizi inaangalia kila mutu. Kuna wakimbizi wengine wamekisha kufunga miaka miwili. Lakini kazi ya muhimu Monique anayo ni yale ya kuwachunga raia, c'est cela la mission prioritaire de la Monique kati. Na watumishi wa serikali jimboni Katanga wapo katika hali ya mgomo wa kazi tangu sasa miezi mbili na nusu, lakini katika kazi fulani fulani watumishi wa moja hutumika milango za kufungiwa na wengi wao kuchukua pesa yani ya kodi ya taksi na wengine kuhujisha vyeti vya kiserikali. Viongozi vya kazi zile vinajusha kama huenda kufanya kazi ndogo kwa kutosha, vyote ni kusema kuponyesha vyote. Prezidenti wa shirika la kutetea wafanyakazi za serikali jimboni Katanga anahuzunishwa na hatua ile Kwani ni, ni mgomo unaoelekea watumishi wote wa serikali jimboni Katanga. Anajiuliza ni wapi na ni kwa nani wanapena wanapana pesa zile mengi. Tuyafate na madeleni waila kwenye ofisi zao, milango ya nyuma ubaki wazi. Katika ofisi zingine viongozi na wafanyakazi wote wanajifungia ndani. Upande mwingine, wafanyakazi wanasimama chini ya miti wakisubiri mabwana wao wawaite kunapokuwa kazi. Wamejifasiria kama watu wanatujia kusudi wapate vikaratasi mbalimbali. Upande wao wakaaji wamoja usema kama muda huyu ni mzuri, kwa sababu ni kuepesi kupata vikartasi vinayopatikana kwa shida wakati ofisi za serikali zipo wazi. Upande mwingine hujijulisha kwamba sababu gani ofisi za serikali ulipisha tax ijapokuwa mgomo unaendelea, kama anavyofasiria mfanyabiashara huyu. Kupata ruhusa ya kulipa inapasha kuleta dala kimarekani mia moja taksi moja kwa mwaka mzima ni fraka ya Kongo elfu makumi tano kujiandikisha ni dala kimarekani makumi tano unaweza kujumulisha kiasi cha dala kimarekani mia tatu makumi tano. Upande wake mtetezi jimboni Katanga Usema kama wafanyakazi wa serikali hawana ruhusa kulipisha tax muda huyu wa mgomo. Eric Nonga ameojiwa akiwa pale mjii Kinchasa, pesa hiyo wanaochuka wataipeleka wapi? Na wajulisha kama huku Kinchasa raisi ipo na azibu wote wafanyakazi wanayopora mali ya serikali. Watu wafanye angalisho, wanaweza kuhatarisha kazi yao. Presidenti wa vikundi vya watetezi anawaalika wafanyabiashara wasubiri kusudi wapokee vikartasi vinayofaa. Lubumbashi, Badlena, wa ile, Radio, Kapi. Turudi mjini Kinshasa kwa kuweza kuwajulisha kama ripoti kuhusu mwenendo wa mwaka wa masomo 2829 ilijulishwa leo na kundi la utetezi wa walimu wa Kongo Kidemokrasia. Ilikuwa hivi wakati wa mkutano wa mashirika yale ine ya kutetea walimu pamoja na wapasha habari, Sinekat Sieko, CDT na Silad. Ripoti inajulisha hali mbaya waliosoma watoto walisomeshwa mwaka wa elfu mbili na nane hadi mwaka wa elfu mbili na tisa na pia kutojibu kwa malalamiko ya walimu na serikali kuhusu makubaliano ya mbudi. Tumsikilize katibu mkuu wa Sinekati ambaye anaomba serikali ishughulikie walimu mbele ya kufunguliwa kwa mwaka wa masomo elfu mbili na tisa elfu mbili na kumi E, Jean Bosco Puna mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Askemu ni razi zibia tayaro kama serikali hawafuatilie malalamiko yetu, ndo kusema watoto wetu kesho hawatakuwa wa maana. Kongo ataanza kuita wageni kwa kufundisha watoto wake. kesho watoto wa, wa, wa maskini ambao wanapungukiwa hawawezi kuwa viongozi musiku za usoni, niye hatari kwetu, tunawaza wakati metimu, serikali aangalie bupya, atengeneze mshahara kulingana na maisha, mwezi wa mnane mbele ya kufungula masomo, wanabunge watakapochukua bajeti wapate ku Mbuka, hatua ya mbudi vie ya kwanza kubiwa, ili watu watumike sawa tobaki tu mjini Kinshasa kwa kuweza kuajulisha kama wanamemba wa shirika la Kongo lenye kuwatetea na kusika na vilema inchini wanamkataa msemaji wao na msimamizi wao, yaani presidenti wa shirika lao. Huyo anastakiwa kupora pesa zao ya idadi ya milioni makumi mbili ya pesa za Kongo. Wanajulisha kama Martin Ekanda alipewa pesa zile kwa uwaziri unaohusika na mambo ya kijamii kwa ajili yao alitenda majambo lile, wakati anajua kama amejiuzuru kama prezidenti wa shirika lao tangu mwezi wa, wa tano. Kwa kuonyesha hasira yao, wanamemba wale walivunja vyumba vya kazi vya kiongozi chao cha zamani. Redio Kapi ilifanya lolote loloti kwa kuweza kuojiana na waziri wa mambo ya kijamii na pia bwana Marti Ekanda, lakini haikujulikana na wakuweza kutupatia njia. Na ni hapo takomesha taarifa ya habari, lakini kabla ya hayo fateni ya muhimu mulioyafata Jimboni Kivu ya Kaskazini, rais wa Jamhuri ya Kongo Kidemokrasia Joseph Kabila Kabange na mwenzie Paul Kagame wa Rwanda wamekutana leo hii mjini Goma. Ni mkutano wao wa kwanza tangu kukwashichwa ku, ku, kwa kiserikali kwa uhusiano wa kidemokrasia tangu mwaka 1998. Mjini Kinshasa kumejulishwa leo hii ripoti kuhusu mwenendo wa mwaka wa masomo uliomalizika 2008 2009. Ni mashirika ine ya kutetea walimu ndiyo ripoti hiyo kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Noel na pia Inosa Olenga pamoja na Therese Kanko kuletayarisha kipindi hiki, Dunia Mkunda Mile Mbana wapigia asanti sana kwairi.