Jimboni Kivu ya Kusini, mkuu kiongozi wa majeshi ya taifa FRDC Jemadari Didier Etumba alisimulia lewi siku ya kwanza na wanabunge la baraza jimboni Kivu na wali wa taifa wenye kupatikana mjini Bukavu kuhusu operesheni kimya ya pili, akijibu kwa ulizo la uchumi kunako redio Okapi. Wali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, Julie Paluku, anastaki pia serikali kuu juu ya kupana pesa ndogo kwa majimbo. Shirika likoko lilipashwa kusimulia juu ya serikali kuu siyo maliwali Mjini Kinshasa uchunguzi wa mitugari ya usafirishaji huenda kuanzishwa kesho siku ya pili na askari polisi wenye kuhusika na usalama barabarani. Habari kamili. Mkuu kiongozi wa majeshi ya taifa ya FRDC Jemadari Didier Tumba alikutana na kusimulia na wanabunge la baraza jimboni Kivu ya Kusini mjini Bukavu. Jimadari Didier Etumba alichukua hatua ya kutoa mwangaza juu ya operation kime ya pili iliyoanzishwa tangu tarehe 12 mwezi huu wa saba. Kwa upande wao, wanabunge jimboni walijulisha uoga wanao juu operation ile. Ripoti ya katikatai usomi wake na Dedone Magalwa. Wanabunge wa jimbo na mawaziri pamoja na maafisa kadhaa walihudhuria mkutano ambamo walialikwa na jimadari kiongozi wa majeshi za nchi kuhusu mwendo wa msako wanamgambo wa Hutu wa, wa Nyarwanda kupitia operesheni kimya pili, kwa maoni yake jemadari Didier Etumba, operesheni zinaendeshwa vizuri. Tangu operesheni umoja wetu hadi leo zaidi ya wapiganaji wa Hutu wa Nyarwanda mia nane wameuawa. Ni hasa wakati wa kipindi cha mwanzo ambapo wapiganaji mia nne wa kumi na mbili wa FDLR waliuawa, na tangu kuanzishwa kiserikali operesheni hiyo wapo mia mbili makumi na tano waliouawa jimboni Kivu ya kaskazini na ya kusini. Zaidi ya wapiganaji mia mbili makumi tano walikamatwa mateka na ndugu na jamaa wao mia moja na kumi walichukuliwa kwa ngambo yao. Wanabunge wa jimbo walikuwa na maulizo kuhusu msako huo. Mwanabunge Bien Basonga yeye anajiswali kuhusu mwendo wa operesheni hiyo. Sisi raia hatukuelewa, tulipasha kuweka jeshi letu pale Kindu wa Maza, Kalole, Fizi na waanze kupanda kuelekea mpaka wa Rwanda, ili wapiganaji wakuto wanasongwa katikati ya mpaka na nchi yetu, hapo watashurutishwa kurudia makwao. Lakini kuanzia upande wa mpaka na kuwasukuma ndani ya nchi, hapo si waliingia msituni na au waondoke. Wa mkutano ulipokomeshwa, wanabunge walionyesha furaha yao kuhusu walioyapashwa toka Bukavu. Mimi ni Didone Bagalwa, kwa niaba ya Redio Kapi Mkati. Kuhusu kutopana pesa kwa madistriki na mitaa na majimbo, liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini anaozunishwa na hatua iliyochukuliwa na shirika Likoko katika ripoti yake kuhusu rushwa, ripoti iliyotolewa na kujulishwa na korti ya uchunguzi wa pesa Iwali Julie Paluku akiwa pia msemaji wa shirika la maliwali nchini Kongo ya Kidemokrasia anajuisha kama sio maliwali ndio wenye makosa ya kutopana pesa kwa vituo vya serikali vya kujitegemea, kwani sheria kuhusu kupana pesa kwa majimbo makumi ine asilimia moja ilianzishwa kiserikali mwezi wa 11 mwaka jana. Likoko ingesimulia juu ya serikali kuu ambaye inapokonya pesa za majimbo. Ile Paluku akijibu kumwandishi wetu George Kamujova: la, la ligue devrait donner ni koko, ilipashwa kutangazia asilimia ngapi serikali imetolea majimbo iyi, ingelituruhusu sisi kulinganisha kwa kufahamu kiwango cha pesa serikali za jimbo zimetolea ma ETD. Kwa mfano mimi jimboni Kivu Kaskazini nimepokea kutokea, kutokea serikali ya taifa asilimia ine au tano ivi. Na nimetuma kwenye maetede asilimia kumi na ine eti, kati ya yule anayepokea ya asilimia, asilimia ine alakini anapana asilimia kumi na ine ni nani aliyetoa mengi? Munieleze nani ameiba kiasi kikubwa? Jibu langu ni kwamba ndiyo serikali la taifa ambayo haikuheshimu kipengele mia moja makumi saba na tano ya katiba. Alikuwa pale jile Paluku Liwali wa jimbo la Kiva Kasikasini. Maoni yake itafsiriwa na mwandishi wetu SPD Mwamba Mubi. Mashirika ine ya kutetea haki za binadamu jimboni Katanga pamoja na shirika Voi de Sanvoi la mji Kinchasa wanaomba bila hata shurti yoyote kufunguliwa kwa prezidenti wa Asado Katanga. Shirika lile la tawi la Katanga lilitangaza ripoti yake juu juu ya uchimbaji usiokuwa wa kawaida na kuruhusiwa wa madini uranium pa Nkolobwe. Viongozi vya jimbo la Katanga vikaona jambo lile kinyume ni kumfunga bwana Gordon Misabiko kunako parke kuu ya Lubumbashi. Ripoti ya Paul Kaboba usumi wake kesidion na Beatrice na bindi Wanamemba wa Azado wenye waliulizwa kwenye Radio Kapi wamekubali kama ujumbe wenye ulitumiwa kwenye viongozi ulishafika karibu na shimo kuu, lakini masimu za mikono pia na ya kamanda wa jimbo la sita hazitembee tena mzuri. Mashirika zinakubali kama eneo ya Chikolobwe ina urefu wa kilometre kare kumi. Hakuna gisi wa kuelekea pahali ile. Sababu ya hayo kuna lazima wa kutuma ujumbe kwa kufanya uchunguzi pale, kufanya na ushuhuda za watu wenye kuwa karibu na waziri ausikai na mambo ya ndani ya jimbo la Katanga, Golden Misabiko alipata mahitaji kwa kufuata ujumbe ule ulikwenda kwa kufanya uchunguzi juu aoneshe pahali walikuwa anafanya uchuruzi ile, lakini alikatala na pale pale walitayarisha mkusanyo juu ya wapashaji wa habari. Sababu ya hayo njo alifungizwa kweni ANR na wakamutuma kuchumba cha mahakama. Shirika zenye kupiganisha haki la mwanadamu zinaomba kwenye serikali ya jimbo kufuatilia neno ile polepole. Mjini Kinshasa, habari kubwa ni ile yenye kuwaelekea wenye gari na madereva. Uchunguzi wa gari zote huenda kuanzishwa kesho, siku ya pili katika mji wa Kinshasa, kulingana na presidenti wa shirika la kuwatetea wadereva wa Kongo yaani washofer. Uchunguzi ule huenda kufanyika na waaskari polisi wenye kuwa husika na usalama barabarani. Asiko inaomba kwa askari polisi wa barabara kusubiri kidogo na kungojea mundo wa kuhimiza wadereva, kwani wengi wao hawana pia maripoti mbalimbali. Ripoti ya mwandishi wetu mengi na Nadine Fula mengi tuyafate na Isaac Rope eh, remo yope Wadereva wote walioujiwa kuhusu jambo hiyo wanajua kwamba uchunguzi ya gari itafanyika siku ya pili hii, lakini hali ya gari mengi ni mbovu. Kwa mfano, mataksi bisi haina dirisha ya kupitisha hewa, na wateja wanaona tabu ya kuvuta hewa wakati mlango ya gari imefungwa. Wadereva wanasema hawako tayari kufanyisha uchunguzi ya gari yao. Kwa mujibu wao, hakuna gari ya hali nzuri mjini Kinchasa, lakini gari wanaoendesha ni kwa kusaidia raia. Wakifunga gari haya yote, wakahaji watashindwa kwa mahali yao ya kazi. Kufuatana na malalamiko ya wadereva, presidenti ya shirika ya wadereva ya Kongo aliomba na viongozi ya serikali kuwapa wadereva muda chache kwa kujitayarisha. Bwana Arili Sumbu anasema inafaa kuendelea kuhimiza wadereva. Hatukuweza kuunga viongozi ya polisi inayohusika na barabara kwa kupata maoni yao. Kumeanzishwa upya leo hii, siku ya kwanza, mpango wa pili wa kuwachanja ndui kwa kupinga sumu kutokana na kuumwa na mbwa chaba ya mpango ule ni kwa wachanja wa mbwa mia saba katika mitaa ya Mongafula na Ngiringiri ngiri ambako watu walifariki kutokana na kuumwa na mbwa. Waziri Noel Botakile Ausikayi, jimboni na mlimo uvuvi na pia ufugo, alirusha kama kampeni ile uenda kudumu muda wa siku kumi na kupita mlango kwa mlango, na pia kuwaua mbwa wenye kutangatanga na askari polisi. Noel Abotakila mbele ya mikrofoni ya Marisantal Lumba. Tofauti ni kwamba ngambo moja tunatoa chanjo kwa mbwa wasiyogonjwa, ngambo ingine tunawaua mbwa wagonjwa au wanaozaniwa hivyo. Pia mbwa yeyote tutakutana katika barabara majeuri kutokea mbwa ni kawaida, ni kawaida, imbwa anayeofia usalama wake ajikinge akiuma watu. Ni mamia walioumwa katika jiji la Kinshasa, idadi leo hii inafikia kiwango cha mia mnane waliopatwa na kichaa, ni yapata watu kumi nao wamefariki alikuwa pale. Noel Botakila, maoni yake yalitafsiriwa na mwandishi wetu spd mwamba muli mubi. Wakati wa kampeni ya, kwa ya kwanza ya uchanjo mwezi wa tano uliopita, mbwa elfu ine zimechanjwa kulingana na ripoti ya mji wa Kinshasa ambayo inayo idadi ya mbwa elfu makumi sita na niapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo Jean Claude Siala na bibi Micheline Natwala kipindiki na kwa niaba ya wandishi wetu wote kutoka majimboni