Aksanti kwa kuwa nasi njeni mwa anga na kuweza hivi kuwa tayari kwa kufuata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza mtasara wa habari zenyewe, shauri la mawaziri wa serikali ya Rwanda, shauri lilo simamiwa na jana na Rais Paul Kagame, lilikubali vikaratasi vya kumtumwa bwana Norbert Nkulu Kilombo kama balozi wa Kongo Kidemokrasia nchini Rwanda. Jimboni Kivu ya Kusini, watu 16 waliwawa na mashambulio ya FDLR pa lokalite ya Manji, kilomita i na ombo kaskazini na mtawa walikale pa zaidi ya kilomita mia moja makumi mbili na mji wa Bukavu. Jimboni Matadi, wanawake wenye mimba zaidi ya mia moja makumi tano walifariki tangu mwanzo wa mwaka huu. Mjini Matadi, kila siku mwanamke mwenye mimba anafariki mbele au kisha kuzala, okay. Abari kamili. Serikali ya jamhuri ya Rwanda ilikubali kumpokea balozi mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alietajwa nchini Rwanda kisha ivi miaka kumi yakutosiana kwa njia ya mabalozi. Sauliwa mawaziri wa Rwanda lililosimamiwa jana na raisi Paul Kagame ilikubali jana kama Norbert Kilombo atawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Rwanda. Waziri waziriaosikani na mambo ya kigeni Alexi tambwe alihakikisha tmbw lile. balozi Norbert nkulu kilombo ali, ali atafanya uhusiano juu ya usalama mu mashariki mwa nchi. Tumsikilize waziri Alexis Tambwe Mwamba anajieleza juu ya jambo lile akiojewa njiani mwa simu na aske zibya tayoru Tulikuwa tukisubiri jibu kama hiyo. Tuko katika mwenendo wa kukamilisha uh uhusiano uh kati yetu uh na nchi uh zingine, uh, zingine, zingine de za kanda la maziwa makuu. Wakati tunataja mabalozi huku na kule, hiyo ni ishara kwamba tunatamani uhusiano wa kawaida la a mi du Congo. Eti waziri, mheshimiwa, swali gani? ni balozi wa Kongo huko kiga Atakazia kwa kusisimua usiano kati ya nchi hizo mbili baada ya miaka kumi ya ubaridi. Uh, balozi atatumika uh, kulingana na oda atakayopewa uh, uh, yani uh, kushughulikia ya kwanza uh, usalama uh, kwenye eneo la kaskazini uh, la nchi yetu uh, pia kukamilisha usiano kama alipisha bujuishwa pia kutajiwa na kukubaliwa kwa makaratasi wa balozi wa Kongo kidemokrasia inchini Burundi Bukali. Jimboni Kivu ya kusini ujusha kama watu kumi na sita wakiwa kiwa a waraia waliuawa. Hiyo ndiyo idadi ya munda ya mashambulio ya wapiganaji wa Nyarwanda wa FDLR katika usiku wa siku ya kwanza wa kuchia siku ya pili iliyopita katika lokalite manje pa kilomita ine na ombo kaskazini mwa mto wa Walikale pa kilomita zaidi ya 120 na Bukavu, kujulisha kama wafrdc FAD, 3 na wafdlr tano waliuawa. Kiongozi cha operation kime ya pili panahakikisha mashambulio yale na kujulisha kama wafdlr FD, muneorasi tano waliuawa na wengine tisa kutekwa nyara. Mengi tuyafate na ripoti kutoka mjini Bukavu habari zilijitokeza siku ya tatu jioni na kueleza jinsi kundi la wapiganaji wa Hutu wa Nyarwanda chini ya kiongozi wao Jean Victor walishambulia kijiji cha Manje. Askari wa taifa waliwafuatilia na watatu kati yao kuuawa, ila walifaulu kukomboa wakaaji kumi na nne waliokuwa wamepelekwa mateka. Pia askari wa taifa waliokota mtoto wa miaka mine aliyeachwa na hao wapiganaji walipokimbia. Matokeo kamili ni kwa sasa magumu kupata; habari za kuaminika za pande mbalimbali za kijeshi na za kiraia za mali hapo zinaeleza lakini kuwa watu ishirini na nne waliuawa wakiwemo raia kumi na sita askari jeshi wa taifa watatu, na wapiganaji wa utu wenye wa Rwanda watano, ila duru zingine zinaeleza kuwa huenda walikufa zaidi ya hao. Tunaweza kuongeza watu kujeruhiwa na nyumba kumi kuunguzwa. Tulipo mhoji kamanda wa operesheni kimi ya pili jimboni Kivu ya kusini alihakikisha shambulio hilo na kutaja kuwa majeshi ya msaada ilitokea upande wa hombo kusini na kushiriki mapambano. Kanali Delfin Kaimbi alisema lakini kuwa matokeo aliyoelezwa na watu wake ni kwamba wapiganaji watano waliuawa na tisa kukamatwa mateka Bukavu, wiliani Ituri, askari wa FARDC pamoja na MONUC walianda jana siku ya tatu katika mtaa wa Irumu mapambano ya kijeshi kwa kupinga wanamugambo wa kundi ya FPGC. Mpango wa mashambulio yale ya pamoja yanaitwa Pierre Dasie, wakisema kati ya lugha ya Kifransa watana na msemaji wa kijeshi wa MONUC, shabaha yao ni kuharibu bila masito maeneo ya wanamgambo wa FPGC. Tumsikilize kanali Jean Paul Dietrich, akiwa njiani mwasimu na isaac remo yupi. Ukomo kwa muda mfupi ni kumaliza au kusambaza kabisa wapiganaji hawa, kukomboa eneo yenye kuwa watu wengi, na kabisa kuharibu eneo yenye kutoka wale wapiganaji, wa mahali wametoka na kuya kushambulia wakaaji, japo mchana wameishi pamoja na raia. Baada tutafanya matembezi ya uchunguzi ya jeshi la FRDC na hiyo ya Monike. Monike analeta vifaa vya lazima sawa vile vyakula, usafirishaji na kupeleka wagonjwa hospitalini. Ikilazimishwa, tutatumia mapambano tukitumia hivi ndege yetu ya vita ya aina ya helikopter. Kana Jean Paul Dietrich hakupenda kutaja majina ya miji ambako mapambano yaliweza kuweko kati ya majeshi ya pamoja FARDC na Monique na wauni wa FPGC. Shirika la kimataifa la makundi ya kutotea makundi ya haki za binadamu kwa kifupi PDH linazitaki serikali ya Kongo kidemokrasia kuto kuwa na madaraka yake katika ripoti hiyo julishwa leo hii siku ya ine mjini Kinshasa. Shirika lile la kimataifa lina hudhuria vitendo vingi vyenye kutendwa na waaskari polisi na wa ujasusi kwa kuvunja haki za raia na watu fulani. Shirika la kimataifa FDH inachota ina, ina kidole wanamemba wa serikali wenye kufaidisha hali ile. Kwa mwisho, shirika lile linajulisha kama mjini Kinshasa hakuna hata hatua ya kisiasa juu ya kuheshimu na kukinga haki za binadamu ripoti ile inapingwa na na waziri ausikai na haki za binadamu nchini Kongo ya kidemokrasia mjini Kinchasa hujulisha kama tangu mwanzo wa mwaka huu watu makumi tano na mbili walifariki kutokana na kuumwa na mbwa. Hali hiyo inaomba kuongezwa kwa vyumba vya afya vyenye kuhusika na afya ya wanyama na kufanya uhamizaji wa raia. Hayo ndiyo maoni yaliyojulishwa na waziri ausikai na afya wakati wa mkutano wake na wapasha habari jana, siku ya tatu hapa mjini Kinchasa. Tumsikilize Waziri Auguste Mopipi akicheza juu ya hali hiyo ya homa na kusema juu ya pia ya mipango ya peve. Yupo mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Ibi Engumba Mulungu. Jambo la madini ya uranium ni kesi kubwa, siyo ya kufanyia mzaha. Kama kuna vikundi vya kipekee kufanya ripoti kwa wafadhili wao, wasifanye ziaka na habari isiyo kweli. Napendelea wajionyeshe madini ambayo wameyaona kuchuguliwa, hata watu walio nazo. Tujue kama shamba ya madini ya Shinkolobwe ni kubwa, tunaweka mazamu nafasi ambaye kunakuwa uranium. Tujulishe tena kama nyuma ya shamba ya madini ya Shinkolobwe kunakuwa kuna shamba ingine ya madini ya jekamini ya zamani huko, wachimba madini wanaendelea kuchimba kiolela. Unakuwa wale wa kutoka huko wanapita kandokando ya shamba ya madini ya Shinkolobwe na kufika kwenye vijijini, utazani kama wametoka kwenye shamba la madini la Shinkolobwe. Tunapendelea upande wetu vionyesho mbalimbali vitufikie kwa kukamilisha namna gani madini inachuguliwa pale shamba ya Shinkolobwe ilikuwa pale mkifata ripoti kuhusu eh, azado iliyopingwa na viongozi vya jimbo la Katanga, jimboni Ba Kongo hujulisha kama mwanamke mmoja mwenye mimba anafariki kila siku. Jambo lile lilivumbuliwa na viongozi vya afya vya jimbo lile la Ba Kongo wakati wa mkutano uliowakusanya jana siku ya tatu na wasaidizi wa waganga wenye kuhusika na kuzalisha wanawake wenye mimba mjini Matadi. Waziri jimboni Aosikayi na afya alijulisha kama hali ile inasababishwa na upotevu wa damu Wakati, kiisha, wakati au ukiisha kuzala kwa mwanamke, sulugisho muhimu inafaa ipitike. Ndivyo waziri jimboni ausikae na alisema. Mengi tuyafate na repoti ya mwandishi wetu Guy Roger, mengi tuyafate na Bibi Beatrice na Bindi Tangia mwanzo wa juma hii ofisi jimboni inaohusika na afya ya Bakongo ilihesabia wanawake wa mimba mia moja makumi sita na mbili wenye kufariki wakati na muda wa kuzala. Idadi hii inapita ya mwaka jana kwenye walihesabu wafu karibu na mia moja. Tukiondoa ugonjwa wa kuvuya damu, wanawake wengine wanakuya ku consultation prenatal nyuma sana, kinyume yao wanawatuma kwa hospitali ku nyuma. Kuko ukosefu wa vyombo na matabia zingine za mat kanisa wanawakataza kurudisha mai kumwili na vile inaleta shida. Bibi Chantal Ntimba Lubazan dio akiwa waziri jimboni ya Bakongo ausikai na afya anapenda leta soloisio kwa kuadibisha watu wa kanisa na kuma mingine zingine kwa kutolewa wanawake ruhusa kwa kwenda mbele ya wakati mu mahopitali kuu. Bibi ule anaomba tena kwa viongozi wote wa masanta kubwa ya afya jimboni Bakongo kwa kuita waguzi we kusoma kwa kupunguza idadi ya athari. Kwa sasa tutarudilia eh, maoni ya waziri ya usikani na afya Auguste Mupipi akijieleza juu ya hali ya homa na magonjwa mengi. Yupo mbele ya mikrofone ya Mimie Ngumba Mulungu ugonjwa wa kichaa umejitokeza kwenye majimbo sita, amesema waziri mopipi mkulumanya. Kwa kupiganisha ugonjwa huo, waziri anaomba ufanyike uchunguzi wa nyama wanaoishi pembeni ya watu. Uchunguzi huo utafanyika kwanza na wenyeji, tena inafaa igawe chanjo ya kukinga kichaa. Kuhusu homa la aina la grip a, waziri ametoa ripoti kwamba mia moja makumi mbili na sita elfu ndiyo idadi ya wagonjwa ulimwenguni, miongoni mwao yapata vifo mia nane ingawa ugonjwa huo haujajitokeza katika nchi ya Kongo, waziri wa afya anawaomba wakongomani kufungua macho, yaani ugonjwa huo tayari umekwisha kujitokeza katika nchi jirani. Kuhusu wizi wa pesa za kuuza vyombo vya kulinda hali ya ubaridi, waziri amekanusha habari hiyo na niapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya Luna ni Nyangasa, kwa upande wa fundi. bibi msheni Atwala, aliyetayarisha kipindi hiki na kwa niaba ya waandishi wetu wote, Dunia Mkunda Milembano wapiga, asante sana magharibi mema Ukati.