Mumesalimika wasikilizaji wetu wa katika lugha bora na tukufu la Kiswahili. Asante kwa kuwa nasi njiani mwa anga. Kwanza fateni mtasara wa habari zenyewe. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alichukua hatua ya kuondosha kazini waendesha mastaki kwa kutosha, na wengine kuatia mapumzikoni kufatana na sheria ya serikali, kufatana na kufatana miaka Msimamizi Isimami, wa katibu mkuu wa umoja wa Kimataifa inchini Kongo ya Kidemokrasia ya Landos alijulisha mipango kuhusu nukta ya kuwakinga raia wenye kuteswa na waadele na waelera, ni pia shughuli la shauri kuu la usalama wa umoja wa Kimataifa. Kitabu kinachojulisha mimea matunda na majani huenda kutumiwa kama vile dawa kimeonyeshwa leo hii kiserikali hapa mjini Kinchasa, na huenda kushirika na kusaidia kwa matunzo ya magonjwa mbalimbali inchini. Oh, Naam. Habari kamili: rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alisaidi alisaidi kriti ya kuondosha waendesha mastaki wengi kazini na wengine kuwatia mapumzikoni sababu ya miaka, kufatana na dikriti nyingi zilizotangazwa jana magharibi na Televisheni ya Taifa nchini Kinshasa. Waendesha mastaki walioondoshwa kazini wanakaripiwa kutenda vitendo vya makosa makubwa, ambayo yalijulishwa kwa shauri kubwa ya waendesha mastaki. Waendesha mastaki wakuu mbili, prezidenti wa kurti kuu ya sheria na mwendesha mastaki mkuu wa jamhuri, walioendelea wali, walielekewa pia na hatua ile. Lakini kufuatana na shirika la kipekee la waendesha mastaki wa kutetea waendesha mastaki, wale mbili wameeneza miaka ya kwenda kiserikali mapumzikoni Tungepaswa kuwa na presidenti wa sinema yake Bwana Sambai, lakini kufatana na kwa kuweza kuwa naye njani masimu yupo fundi wa mitambo ananiambia kama tumfuate Bwana Sambai kwa presidenti wa shirika la kutetea waendesha mastaki nchini. Kwa mara nyingine tena rais amedanganywa. Jana ilikuwa waziri wa sheria, leo hii wanaomdanganya ni kundi ya wanasheria waliokabidhiwa madaraka ya kuongoza mikutano ya baraza kuu ya wanasheria waliofikiri kwamba baraza kuu ya wanasheria siyo nafasi watu wanaweza kujitetea katika kidemokrasia. Wameunda kamisheni isiyokuwa ya kawaida. Kinyume ni kwamba leo hii, kwa mara nyingine, malipizi kutokea rais yamefanyika katika hali ya udanganyifu. Kazi hiyo ingelienda sawa kama hatua iliyochuguliwa ingehusisha wanamemba wote wa baraza kuu. Mambo hayakufanyika hivyo. Kosa siyo ya raisi, kosa ni kwao wanasheria waliofikisha kwa prezidenti ripoti isiyokuwa kuwa kamili. Kuhusu hali hiyo, mjini Lubumbashi, wakaji wengi wanafurahishwa sana na hatua iliyochukuliwa na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini wengine husema kama kuondosha kazini hakutoshi inafaa kubadilisha mipango mingine. Tuwasikilize wakaaji wa mjini Lubumbashi wakieleza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Madeleine Waila. Nawaza kama alikuasha kuwa na maplente ya watu wa mingi, ndio maana alireagir. Mwaile fason alipasha reajira, kutakuwa mabadiriko. Kama itakuwa total mekamem, kutakuwa mabadiriko kidogo. Hivi vitu prezida nafanya da premie shone changement ta moe talete, paske tuku trampe mubitu vibadi pui zamani safe mem trois deseni amefanya mambo ya muhimu sana. sana. Wakati nchi haitembei vizuri, vizuri, lazima atazame na na yule ambaye anakuwa katika makosa, kama makosa kama kama sawa sawa yake. Changement fait parce que ataleta, batumike ko d'abord il il il fallait fallait fallait vile munene kufunga president afunge bantu ile anafanya mna mna kinyume, mtu unafanya unafanya mabaya mabaya, nadhani muhimu sana wakati hata kibambazi kanyuma kinakuona <trua> Kati. Shauri la usalama la Umoja wa Kimataifa linahuzunishwa na hali ya ukingo wa wakaaji wenye kuteswa na wa FDL na wa LRA. Msimamizi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, Bwana Alados alirudisha maoni yale leo hii, siku ya ine, hapa mjini Kinshasa. Ilikuwa wakati wa mazungumuzo yake na waziri Raimo Chibanda au sikana na uhusiano wa maeneo ya Afrika. Alados alisimulia juu ya nukta kuhusu kuendelea kwa mpango wa amani na wakum, wakum, wakum, makundi ya kuingiza makundi katika majeshi yenye silaha uhimizaji wa askari FRDC kwa kuheshimu hatua za kijeshi na heshima. Alandos akiwa mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi ya lazima ni kwamba tunaendelea kupata jibu kwa shida kuhusu mchanganyiko ya jeshi, hasa zaidi kwa kutimiza mapatano ya tarehe makumi na tatu mwezi ya tatu kati ya serikali na gundi mbalimbali lenye silaha. Kunakuwa shida ndogo kwa sasa. Monique itaendelea kuunga mkono mwenendo ya amani kufuatana na uwezo wake. Kwa jumla, kunakuwa mabadiliko kubwa, lakini tunajua kwamba kunakuwa bado magumu fulani katika operesheni ya kupiganisha wa F De na elera kwa wilaya Uele ya juu wametawanyika huko na kule. Inafaa kulinda raia, ni shughuli ya umoja wa kimataifa. Tunajua pia kwamba inafaa kuboresha tabia ya waskari wa moja ya FRDC. Tunafanya juhudi kwa kuleta maadhibisho kwa waskari hawa kufuatana na tabia yao. Jimboni Kivu ya kaskazini viongozi vimoja va makundi ya zamani yaliyochukua silaha walirudia porini na kuweza hivi kukataa maoni walioisai mwezi wa ine uliopita mjini Goma juu ya kukomesha makundi nyini sila jimboni Kivu ya kaskazini. Liwaliwa jimbo lile la Kivu ya kaskazini anataja La Fontene, kundi la zamani la Pareko ambalo linapatikana sasa pa eneo la Mbingi, Vanyantenge na Muhanga. La Fontaine alijuisha binafsi kama ni adui wa raia na wakaji wa Lubero upande wa kusini na hivi anachukua silaha. Tumfuate liwali wa jimbo la Kivu ya kaskazini, Julien Paluku, akiwa mbele ya mikrofoni ya Julle Ngala: ningelipenda kutia mkazo nikisema, kuna huyu uyu bwana aitwaye Kakule sikuli La Fontaine yeye alikuwa siku si nyingi hapa mujini Goma lakini alirudi mara tena musituni paligunyatenge na kandokando kwa kushirikiana na wa FDLR. Jeshi la taifa linaendelea ya kumuwinda kwa maana yeye ameonyesha kweli ni kipingamizi, ni adui. Natoa wito kwa wananchi wanaopatikana wanawopatikana pale Lubero ya kusini wapate kujitenga kabisa na watu kama huyu La Fontaine wanaosababisha manyumba kuchomwa, watu kukosa makao, wanawake kubakwa na mabaya mengine kutendeka. Nadhani watu kama La Fontaine ni wadui wa, wa nchi na wanapashwa kukamatwa kama vile tunakamata wa FDLR. Na leo hii hapa mjini Kinshasa kumeonyesha kiserikali kitabu cha kwanza kinacho pharmacopée traditionnelle de la République démocratique du Congo katika lugha ya Kifaransa, ni kusema kitabu chenye kujulisha mimea, matunda hata majani huenda kufalia kama dawa kwa kuwatunza wagonjwa mbalimbali. Patana na mwalimu Oscar Kambu Kabangu ambaye aliandika kitabu kile, ni kitabu kinacho mafaa ya usaidizi wa maendeleo ya uganga wa asili nchini Kongo ya Kidemokrasia. Ripoti ya mwandishi wetu Axel Gocho, mengi tu yafate, studio ni Adolphine Ngoi. Katika kitabu kubwa cha vikaritasi 35 cha madawa ya asili ya Kongo kumeonekana ya kwamba jimbo zote 11 za Kongo zimetosha miti ya kutunza kiasi ya pata 126 miti ya kusaidia kupiganisha na kutunza magonjwa ya sawa yale ya mukazo ya mushipa ya damu, yale ya sukali, yale ya kutatiza tumbo, ya malaria na magonjwa kadhaa kila muti iliyekubaliwa inasindikizwa na picha na mafasirio sawa jina ya utafiti, jina kujulikana kwa wakaji wa jimbo, ngisi ya kuyajua, ugonjwa gani ambayo inaweza kuponyesha, sehemu gani ya muti ambayo inaweza kutumikishwa, tena matunzo ni je. Kwa masemi yake Profesa Oscar Kambuka Bangui, hiki kitabu kitasaidia waganga wa asili wa husika na kuweka madawa pamoja na wanafunzi ya masomo ya kuweka madawa. Hii siku kitabu kimefikishwa mikononi mwa waziri wa afya nchini Kongo, ambaye atasema wakati gani atakitangaza nchini Kongo. Dawa ya asili ni ya muhimu, sababu kuna asilimia makumi saba ya wazaliwa wa Afrika wanatumia dawa ya asili asema OMS. Jimboni Kasai ya Mashariki, ukosefu wa sente ya uchunguzi unahitajiwa una na watu unakosekana sana pa pale pa, una wingong katika kituo cha kuweza kuchungua ugonjwa wa wenye kukumbwa na sida. Wikongwe ni site yenye kupatikana pa zaidi ya kilomita mia mbili makumi saba kusini mwa mji wa Mbujimai. Kinyume ni kutambua kama mtaa wa afya ule hauna hata idadi ya watu wenye kukumbwa na ugonjwa wa sida hali hiyo huenda kuwa mgumu kwa ajili ya watu waliofukuzwa kutoka nchini Angola. Maoni yayo yalijulishwa na mganga kiongozi wa mtaa wa afya Pertose Kabei. Na katika jimbo la eh, Mashariki, kuungana wote viongozi vya nchi na vya siasa pamoja na makamati ya miji katika uongozi wa kudumu ya mapori, ndio ndio neno kubwa liweza kusimamiwa katika semina iliyofunguliwa tangu siku ya kwanza mpaka jana siku ya tatu katika jimbo la mashariki mjini Kisangani na shirika Greenpeace pamoja na shirika OCEAN. Watu zaidi ya makumi ya tano walishiriki katika semina hiyo. Tumsikilize bwana Rene Ngongo, mshauri wa siasa ya mapori ya Greenpeace Afrika, anajeleza kuhusu jambo hili lipo mbele ya mikrofone ya gudilive omundu katika vikundi mengi waliomba kazi ya kukaza ukadiri ifanyike, upande wa uongozi usikae na mambo za pori, kuhusu uongozi ifanye kazi ya uchunguzi na uongozi wa mali. Kulikuwa mipango kufuatana na mwenendo wa ubadirisho, majamaa imependa kujingiza, kwa sababu namna sheria imesema wamepashwa mbele kuweka siani kwa kibarua ya kazi, mbele mwenye mali akubaliane na serikali ya Kongo. Tuliona ya kama majamaa imependa kabisa kabisa, kabisa wakuwe Gati, na kusikuwe vibarua vya udanganyifu. Shuruli ya washariki wote ni kuona pori iongozwe kwa ukali ukati.