Tuna wasalimu wapendwa wasikilizaji wa habari wa wa zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Shirika la Afrika la kutetea haki za binadamu Katanga, Asadho, linahuzunishwa na uchimbaji wa holela wa uraniumu ya Shinkolobwe kwa manufaa ya kundi ya Ufaransa Grupe Nikleere Franse. Mjini Kinshasa, ni sasa siku tatu watumishi wa Onatra wanagoma kazi, shirika lao la kuwatetea linastaki komite ni kuongozwa na Pekume kuwa msingi wa kuharibu Onatra. Jimboni Kivu ya Kusini, wapiganaji wa Nyaronda FDLR walishambulia lokalite mbili ya mtaa wa Shabunda. Nyumba zimeunguzwa, wa askari polisi mbili waliuawa na watu wengi kutekwa nyara. Habari kamili. Shirika la Afrika la kutetea haki za binadamu lilitangaza jana siku ya pili ripoti yake juu ya uchimbaji wa madini iranium ya Chinkolobwe na makubaliano na kundi Grupe Nuclear Francais. Azado inajulisha kama ni viongozi vya Likasi na Kambove ndivyo vyenye kupandekeza uchimbaji ule wa uranium. Madini yenye kutoka Chingolobwe yanachukuliwa na viongozi vile kisha yaanaiushisha mahali pale, ingawaje serikali nakataza kuingia Chingolobwe kwa kila mtu. Tumsikilize Timote Mbuya, prezidenti makamu wa Azado Katanga. ti banashika ile maminere ya kutokea kule kushinkolobwe ile minere inapasha kurudishwa kujekamin na ule mutu bampeleke mbele ya baamzi. Ile tunakuwa naona zaidi na zaidi ni kama maminere ya shinkolobwe olio ya kuipeleka kujekamin zaidi na zaidi banakuwa naiuzisha, na tunajua makampuni fulani na fulani hapa petu Lubumbashi, ile beko nauzisha ile maminere. Wakiulizwa juu ya jambo lile, viongozi vya Likasi na Kambove vinatupilia mbali maoni yale. Kwa upande wake kiongozi wa mtaa wa Kambove anajusha kama ripoti ya zadoni ya uongo. Meya wa Likasi anajusha kama eneo la chinkologwe ni lenye kulindwa na waaskari polisi. Wafanyakazi wa Onatra wanastaki komite ya uongozi wao kutokuwa na juhudi ya kulamsha ofisi ya Onatra, kwani hiyo ndio kazi waliopewa na serikali. Ile Onatra isimamishwe kunapita hivi miezi kumi na tano kwa maoni yao. Onatra inagonjwa sana kushindia mbele wakati wa komite ya mbele. Shirika la kutetea wafanyakazi linajusha kama Komiti yenye kuongozwa na Bwana Pekume ilikuta Onatra inaposafirisha kwa mwezi mmoja toni elfu makumi mbili kwa leo ni sasa toni 1500, na kwa upande wa mishahara ya wanamemba wa, wa komiti ya Pekume ni ya juu sana. Mengi tuyafate katika ripoti ya Paul Kaboba na Jackie Mukonkoli. Kufatana na bwana Andre Vatala, presidenti wa kamiti la utetezi, si vizuri wakati huu wa matatizo ADG alipiwe dola elfu makumi sita kila mwezi bila kuhesabu mafaa mengine sawa fedha ya kulipia nyumba, lakini mtumishi amepata tu mshahara wa dola mia mbili kwa mwezi. Kufatana na kamiti ya utetezi ya watumishi, kamiti ya usimamizi ya shirika yao ipasha kutafuta namna ya kuthabitisha shirika yao kisha kutafuta namna ya kuinua kazi, lakini kazi ya usafirishaji inapunguka na vyombo vie Haribika. Kamiti ya utetezi inajulisha ya kama serikali ilitolea kamiti ya usimamizi ya sasa milioni kumi ya dola ya Kimarekani wakati ilishimikwa madarakani, lakini fedha hizo haikutumikiwa vizuri, alafu ilipasha kununua hata magari kumi za moshi za zamani katika manchi zingine. Kamiti la utetezi inakumbusha kama waziri wa kwanza alisema mwezi wa nne iliyopita, ya kama muda mwa siku kumi atachugua hatua. Miezi tatu leo imepita, hakuna kitu hata moja, ni kwa hiyo tuna Komiti ya uongozo wa ofisi Onatra haikupenda kujibu kwa njia ya simu kwa mwito wa radio Kapi kuhusu viwanda vya serikali huenda kubadilishwa. Bwana Mutombo Bakasenda baka Mniweraji anatoa mwito kwa viongozi vya makampuni yale kutayarisha mipango juu ya makampuni yao tarehe kumi na ine mwezi wa saba mwaka tunao. Basi maoni yao yalijulishwa wakati wa semina ya siku mbili iliyoanzishwa leo hapa mjini Kinchasa, unako serikali ya Kinchasa kulingana na waziri makamu ausikani wa na ulinzi na ukingo wa nchi, kubadilishwa kwa makampuni kunalazimisha mpango mipya kwa muda wa miezi mitatu tangu kujulishwa kwa hatua ya mwezi wa nne. Mengi tuyafate na beatisi na bindi katika ripoti ya Jeff Ngoi kutezamia mashauri mbalimbali mbali na amri yenye itawekwa imara ya mipango na kampuni ya serikali zenye zitabadilishwa, ni kusema maofisi zile zinayoongozwa na watu wote. Ni lengo la semina ile, wanapenda jifunzia gisi wa kufananisha mashauri zile kulingana na mipango zenye kuwa ndani ya maofisi ya serikali, kufuatana na masemi ya waziri makamu ausikai na ukingo Mutombo Bakafwa Senda. Sheria ya tarehe saba mwezi wa Julai ya mwaka jana inaomba kubadilisha makampuni za serikali sawa na mashirika au maofisi za serikali kufuatana na gisi wanalomba kwa kutumizia sheria ile. Barua ya tarehe makumi mbili na nne mwezi wa Aprili mwaka elfu mbili na kenda inalomba mabadiliko za makampuni zote za zamani kuwa maofisi za serikali, na wanawatolea kitambo ya miezi tatu kwa kufanya kazi zile Mkabi tunatoka kujulishwa kama jimboni Kivu ya kusini, wa FDLR walishambulia lokalite mbili ya mtaa wa Shabunda. Mashambulio yao yalifanyika usiku wa tarehe kumi kwa kuchia tarehe kumi na moja mwezi wa saba, katala na maoni ya kijeshi na ya raia. Wahuni wa FDLR waliunguza nyumba, kuua, kuwauwa pia wasikari polisi mbili na kuwateka nyara wakaji wengi. Ripoti ya mwandishi wetu katika tai usomi wake sidioni na Jean Baptiste Ntonga ni majira ya saa za manane usiku wa tarehe kumi kuamkia tarehe kumi na moja ndiyo kundi la wa fdlr kutoka luyuyu lilishambulia eneo za bilinza na katumbi za hakikisha duru mbalimbali mbali. duru hizo hizo, hizo zimeeleza pia kuwa wanamgambo hao waliunguza zaidi ya nyumba mia moja waliwaua wa polisi wawili na kujeruhi polisi mwengine mmoja walipeleka pia silaha zao hapo katumbi wa fdlr hao kisha kuunguza nyumba walipo mali ya raia na kupeleka madini yao. Habari hizi zimehakikishwa na kiongozi wa mtaa wa Shabunda. Yeye aliongeza kusema kwamba wakaaji wa eneo hizo wamekimbilia msituni. Uongozi wa operesheni Kimya ya pili ulio hapo Shabunda umehakikisha jambo hilo pia na kuongeza kusema kwamba wa FDLR hao yasemeka kuwa waliwabeba pia wakaaji kadhaa katika lokalite Katumbi. Haijajulikana hadi sasa mahali watu hao wamepelekwa. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Tukiwa tu katika jimbo lile la Kivu ya Kusini, ujiisha kama wakaaji wa Lemera Centre, yapata kilomita makumi nane kaskazini magharibi na site ya Uvira, waliamshwa leo asubuhi na milio ya mitutu kubwa na ya mabomu na ya bunduki mitraed. Milio ya bunduki ilidumu muda wa saa mbili, kufatana na wakaaji wa Lemera ambao wengi wao walikimbia. Mwanamke mmoja aliuawa na risasi, askari mmoja wa FRDC aliumia ni mashambulio ya pili ya rafula kwa mahali pa eneo ya FARDC tangu walitawanya katika eneo lile kwa kuwapinga wa FDLR. Ni eneo lenye kupatikana pa Muungubwe likiwa la FARDC ndilo lilishambuliwa na wapiganaji wa Nyarwanda wa FDLR ambao walitoka Bwanga kwa upande wa Ndolera. Milio ya mitutu kubwa ilisikika mchana mzima, lakini wa FARDC mniurazi waliwafukuza wa FDLR katika eneo la Muranga, karibu na Ndolera. Mkutano wa kawaida wa mwezi wa saba wa baraza la bunge la mji jimbo la Kinshasa umefunguliwa leo hii. Mkutano huo wa pili kwa mwaka uenda kuchungua bajeti ya pesa za jimbo Kinshasa kwa mwaka elfu mbili na kumi. Prezidenti wa baraza la bunge alitoa mwito kwa serikali ya jimbo ya Kinshasa kulinda usafi wa mji na kuongeza kazi za uchunguzi wa wanabunge. Tumsikilize prezidenti wa baraza la bunge mji jimbo la Kinshasa Singi akiwa mbele ya mikrofoni Aske Zigwiya tayoro le depute provincial Wanabunge jimboni kwa jumla wamekusudia kufungua macho kwa kupekua jambo lolote litakalofanyiwa na serikali ya jimbo kwa kukerebisha uso wa jiji la Kinshasa, tofauti na wale wote miongoni mwa raia wala wageni wanaofikiri kwamba Kinshasa ndiyo mji wa kwanza ulimwenguni kufatana na hali ya uchafu. Tokea leo hii tutaheshimu kanuni la bunge tukihudhuria, sio tu kwenye mikutano ya kilele, hata kwenye vikao vya kamisheni mbalimbali. Watu wengi ni wenye kumwa na mbwa katika jimbo la Bandundu, kwa hiyo kumeanzishwa kampeni ya kuchanja mbwa ndui tangu siku chache pakikwiti kwa shabaha ya kulinda wakaji wa mji ule kampeni ile inaandaliwa na shirika Federation des Femmes Agropastorales wakisema katika lugha ya Kifaransa, ambalo lilitambua kama wakaji makumi tisa asilimia moja ni wenye kufuga mbwa, lakini shirika lile linalo tu chanjo mia nane ambayo inayo idadi ya mbwa makumi mbili makumi mbili asilimia moja. Tumsikilize Bibi Chantal Ngaziami, kiongozi wa shirika lile, akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Fabien Kambizi. On a constate qu'il y avait 124 cas de morsure des chiens dont uh, 43 personnes. Waliona ya kwamba watu mia moja na makumi mbili na ine njo walishaumwa na mbwa pa kituo cha afya ya Musangu. Kati yao watu makumi ine na tatu njo walisha fariki, njo maana ya sisi kuwaletea hiyo chanjo ya mbwa kwa kukinga wakaaji wa muji Kikwisi pia na mbwa zao. Watu hawapendi kuleta maimbo yao weko na woga kwa kuona kama walipigwaka na Ebola. Wakati mbwa inapata chanjo, ndio namna ya kukinga mutu, lakini tunakumbwa na shida moja, hatuna chanjo nyingi, njo maana sisi kualika serikali pia na watu wengine kutusaidia kwa sisi kuendelesha vizuri hiyo kampeni le le