Mumesalimika wapenda wasikilizaji wa taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Maaskofu wa Kongo kidemokrasia kwa jina la mkutano wao wa taifa wa Episkopa wanahuzunishwa na hali ya rushwa inaokuwa sasa njia bora ya uongozi ni sawa njia ya siasa nchini. Wilayani Ituri, miji mbili ilishambuliwa na wanamgambo wenye silaha katika mtaa wa Irumu, lokalite Sililo na Sidabo ilishambuliwa wiki huenda kumalizika. Watu mbili waliuawa, nyumba kuunguzwa na uporaji wa mali ya raia ilifanyika. Na mjini Kinshasa, katika mkuu mkatibu mkuu wa chama cha siasa UDPS cha Etienne Tshisekedi bwana Alexis Mutanda alijiandikisha kama mchaguzi kuna kuchaguzi mbalimbali huyo anatoa mwito kwa raia wote wa Kongomani kunyigiza katika mpango wa uchaguzi uchaguzi. Habari kamili. Maaskofu wa dini ya Katoliki walichukua hatua ya kupinga rushwa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Maaskofu wa Kongo wanajulisha kama rushwa inakuwa kondo la maisha kwa jumla na njia ya vitendo vya siasa nchini. Maaskofu kumi na makumi ine na ine pamoja na viongozi wa madioseze mbalimbali walichukua chota vidole serikali ya Kongo Demokrasia kuwa msingi wa hali ile. Maoni hayo waliyajulisha leo siku ya kwanza, wakati wa mkutano wao na wapasha habari kunako Senta Nganda hapa mjini Kinshasa. Ripoti ya mwandishi wetu Jose de Charte menga mengi tuyafuate na Sidioni na Adolfine Ngoi katika kibarua ya vikartasi sita baligawanya mikononi mwa wapasha habari, mapadri ya Kongo wanashtaki tabia ya rushwa ambayo inaua raia ya Kongo tangu kwenye vituo vya masomo ya juu mpaka kukichwa ya serikali kupitia kwa wahamzi na viongozi wengine. Wengine ugonjwa ni yale yale moya tu, wanamsheta serikali kusindikiza tabia yenyewe, hali ambayo inatuma nchi Kongo inakuwa na mwendo mbili tofauti Sehemu moja ya watajiri, naundwa na, na wakuu viongozi upande mwingine ni yale ya wamaskini na njoo wako wengi zaidi, aseme askofo Nicolas Jomo, president ya shirika CENCO. Kwa kukomesha tabia hii, mapadri wanaomba serikali pamoja na raia warudilie tabia ya zamani. Kisha ki miaka makumi tano ya uhuru ya Kongo ya kidemokrasia, mpaka sasa wakuu viongozi hawajibu lolote ajili ya swali hii. Mwaka wa elfu mbili na nane jamhuri ya Kongo demokrasia ilihuzisha ugenini kilograma mia moja makumi mbili na tatu ya dhahabu juu ya yapata toni tano inayochimbwa kwa mwaka mmoja nchini. Toni zingine za dhahabu zinayoendeka na kuotoka injini kwa njia ya unyang'anyi, yani wa manyanga nchini na kuenda inchi jirani. Kwa kukomesha ukorofi na wa rushwa, serikali ya jamhuri iligawa mara kumi uzito wa taksi na kodi kulingana na njia ile ya manyanga. Miaka sita mpaka sasa, zahabu haiongezeke. Wenye kuhusika na sekta ile wanajwisha kama kwa kweli serikali ilishusha bei ya kodi, lakini watumishi wa serikali wakushusha kuomba rushwa kwa wenye kufanya kazi ile. Habari kutoka wilayani Ituri jwisha kama wanamgambo wenye silaha walishambulia wiki huenda kumalizika miji mbili ya mtaa wa Irumu, jelokariteya Silolo na Sidabo yenye kupatikana pa kilomita makumi mbili na tano na ingine makumi tatu kusini mwa mji wa Bunia. Viongozi vya asili vyenye kuwa pembeni ya miji ile vinahakikisha kama waasi wale waliua raia mbili na kuunguza nyumba na kupora mali za raia, walioacha makao yao. Mbele wafike pale, mengi tuyafate na mwandishi wetu Isaki Remo Yope katika kijiji ya Sililo vijana wawili ya umri ya mwaka 17 na mwaka makumi mbili waliwawa na wanamgambo hawa. Hujulisha sultani ya asili ya Basili mjini Komanda kwa kilometa makumi nane kusini ya Bunya alinena kwamba wapiganaji hawa walichoma pia nyumba ya wakaaji bila kujulisha hesabu ya nyumba ziliyounguzwa. Gundi nyingine ya wanamgambo waliingia siku ya sita iliyopita kwa kijiji jirani ya Sidabo. Sultani ya kijiji jirani ya Chai anasema wapiganaji hawa walipora mali ya raia yote Sawa mavazi, simu na vifugo ya ndege. Waliua pia ngombe mbili kwa risasi na kupeleka nyama yao porini. Kufuatana na mashambulio huo, wakaaji wote walikimbia toka vijiji vyao. Kwa mujibu ya sultani ya Chai, watu wa moja wameanza kurudi nyumbani mwao. Wasultani hao wanasema unyanyasi wa wapiganaji inazidi tangu mwezi moja katika eneo yao na wanaomba hesabu ya waskari ya FRDC izidishwe kwa vijiji vyao kwa kulinda usalama ya raia. Bunya, Isaac Remoyope tukiwa tu katika jimbo la mashariki duje kama wauni wa Uganda wa LRA walishambulia tangu tarehe makumi mbili na ine mwezi wa sita hadi tarehe sita mwezi wa, wa saba. Mtawa ni Angara unaopatikana payapata kilomita mia saba kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani, ni katika distrikti ya Utwele. Basi malokalite ya Nambia Banga, Bangalu na Yakoma katika sheferia Maziga zilishambuliwa sana. Mauaji, ubakaji na uporaji wa mali na vifaa vya raia vilifanyika. Zaidi ya watu elfu kumi na moja walikimbia makao yao, madawa na nyumba ya kiongozi wa Nambia kuunguzwa. Watu yapata elfu tano waliokimbilia Dungu, kutoka Dungu walikuwa pale kunakusitia Nyangarao, hao pia walipashwa tena kukimbia. Katibu mkuu wa chama cha siasa Yudepese, chama chenye kuongozwa na bwana Etienne Tshisekedi alichukua cheti chake cha mchaguzi. Aleksi Mutanda aliweza kujiandikisha kama vile mchaguzi akisindikizwa na yapata watu mia moja, wakiwa wote wana memba wa chama cha siasa UDPS. Kitendo kile ni cha maana sana kwa upande wa UDPS, kwani mbele ya chama kile kiliweza kualika wakaaji wasichague wala kujiandikisha kama wachaguzi mwaka elfu mbili na sita Akihudiwa njiani mwa simu na mwandishi wetu Mari Chantal Lumba, Bwana Alexi Mutanda anatoa mwito kwa wakaaji wote kujiingiza katika mpango wa uchaguzi kutayarisha uchaguzi mbalimbali huenda mbali kufanyika nchini. Jueni kama operesheni ya uchaguzi wa vyeti vya uchunguzi uliweza kuanzishwa mjini Kinshasa mwezi wa sita na huenda kumalizishwa mwezi wa mnane mwaka tunao na kuanzishwa katika majimbo mengine. Wakaaji wa zamani wa Bribano, Sokopao na Jamaika pa kitambo waliopelekwa kunako sitea Espoir wanateswa sana waki, wakiwamo pia wanawake na pia vijana wakipatikana kunao kilometra kumi na Bulevar Lumumba juu si ya mlima Kimbaseke. Site hiyo ya Espoir iliyoandaliwa na serikali inayo zaidi ya jamaa mia saba ni wenye kukumbwa na shida nyingi sana ya mvua na naukosefu pia, pia wa maji safi. Tangu mwaka wa elfu mbili na saba mwezi wa kumi na moja, wale walihamishwa katika mahali pale na serikali miaka mbili kisha kushambuliwa kwao pasite ya Espoir. Radio Kapi ilitembelea eneo lile na ambalo walipewa na serikali na kuchungua hali ya maisha ya jamaa zile. Ripoti ya mwandishi wetu Jeff Ngoi, usomi wake studioni na Fabien Kambizi. Ile fasi ni yenye kuonekana sawa vile matongo. Mwanzo walikuwa mia saba kisha elfu moja na mia tano ya waami leo, aweko wengi wao walikimbia hiyo fasi kwa kuona kutabika kuzidi ama maisha nguvu. Wengine wao walifariki juu ya kutokula vizuri na kukosa matunzo. Hakuna hospitali hata maji ya kunwa, pia na umeme. Namuna moja wao anafasiria pa hiyo kituo ni hapa sasa tu njo shirika ya kipekee kwa kujitahidi jenga hii siku ya kwanza fasi ya michezo ya watoto na ya mpira kujenga shule ya milango sita pia na fasi ya choo kwa jamaa. Kupaje mwenye kusimamia hiyo shirika ya Ochaldu, usema yeye aoni mafaya kuchagua hiyo fasi yenyewe, aina na udongo mzuri ya kilimo. Wapi manyumba waliyoadiliwa tangu mwaka elfu mbili na saba hawatimizi aidi yao kumujibu lake waziri wa mambo la kiutu Barthelemy Batwali, nyumba zenye kupatikana mbele ya kempi Loano zilijengwa kwa ajili ya hiyo fasi. Kuhusu nyumba huenda kujengwa pa eneo lile ya Cite des Espoirs, serikali jimboni mjini Kinshasa ilisaini makubaliano na kampuni Power Plus Control, PPC kwa kifupi, ambayo itajenga yapata nyumba elfu tatu. Wanatumaini wanatumia simenti, mchanga na maji kwa kujenga nyumba kwa munda wa siku tano na hujusha kama ujenzi wa nyumba ni dola elfu nane na kazi huenda kuanzishwa baadaye katika site ya Espwar. Kabla ya kuweza kuachana nanyi, fateni ya muhimu ulioyofata: maaskofu wa Kongo Kidemokrasia kwa jina la mkutano wao wa taifa wa Episkopa wanaozundishwa na hali ya rushwa inayokuwa sawa njia bora ya uongozo ni sasa njia ya sia, siasa nchini Ireani Ituri, miji mbili ilishambuliwa na wanamgambo wenye silaha katika mtaa wa Irumu, lokalite Sililo na Sidabo zilishambuliwa wiki huenda kumalizika. Watu mbili waliuawa, nyumba kuunguzwa na uporaji wa mali ulifanyika. Na mjini Kinchasa, katibu mkuu wa chama cha siasa UDPS cha Etiene Chisekedi, bwana Alexi Mutanda alijiandikisha kama mchaguzi na kutoa mwito ili watu wajiingize katika mpango wa uchaguzi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Erities Kale, bibi Micheline Atuala alitayarisha kipindi hiki. Na Dunia Mukunda Milemba napiga asante sana. Kwa heri.