Wamesalimika wapendwa wasikilizaji wetu wa taarifa hiyo. Habari katika lugha bora la Kiswahili, kwanza fateni vichwa vikubwa vya habari zenyewe. Jimboni Kivu ya Kusini, mipango ya operesheni kimya ya pili huenda kuanzishwa siku ya yenga ijayo, kulingana na maoni ya jemadari Didiya Itumba, mkuu kiongozi wa FRDC. Mpaka sasa waaskari huenda kuhusika na mpango ule wapo tayari kwa mashambulio ya FDLR. Na jimboni Kivu ya Kaskazini, mjini Goma, yapata nyumba mia ba zimeungua jana mchana katika veni Kisangani na Mapendo katika eneo la Bilere. Kwa jumla ni jamaa elfu kumi na tano ndio hawana tena makao yao. Jimboni Katanga, siku tatu kisha kuundwa kwa komisheni ya kuchungua hali ya vyakula mbalimbali vyumba mbali vya kuchunga samaki, kuku na vyakula vingine, yani chumba chambre froid ya Lubumbashi, Likasi na Kolwezi vimefungwa Habari kamili. Mipango ya operesheni kime ya pili huenda kuanzishwa siku ya yenga ijayo jimboni Kivu ya kusini. Habari hiyo ilijulishwa mjini Bukavu na mkuu kiongozi wa majeshi ya FDC jimadari Didier Itumba wakati wa mkutano wake na wapasha habari. Mpaka sasa majeshi huenda kuhusika na operesheni zile yapo tayari na huenda kuwa tayari kwa kugongana na FDLR. Kwa sasa majeshi yale yapo kwa hatua ya kushambulia na mipango ya kukinga raia tayari imechukuliwa. Tumsikilize Dimadal Didie Tumba mbele ya mikrofoni ya Katikatai. Mnajua kwamba kuanzisha operesheni hizo kumezusha uvumi fulani miongoni mwa jamii ya taifa. Wakongomani wachache na hata wageni wanaoishi katika nchi yetu walisema kama operesheni hazingelipaswa kuanzishwa na kuwa kulipaswa kuonyeshwe uhakika kwa raia kulindiwa usalama wao, ila wengi kati ya Wakongomani wanawaza kama wakati umetimu sasa, ili wapiganaji Wahutu wenye wa Rwanda wapigwe marufuku kwa kuanza na operesheni Hizo. Kwa kuzianzisha operesheni zenyewe ikiwa nyuma siku ya Mungu ijayo, tulitayarisha hatua mbalimbali za kukinga wakaaji wa kuwalindia raia usalama wao na ni jambo muhimu sana kwa askari wa jeshi la taifa. Kwa upande wa presidenti wa shirika la raia la jimbo la Kivu ya Kusini, bwana Sipie Biringingwa alifusha kama anafurahishwa na kusailiwa kwa maoni yale juu ya kukomesha makundi yenye silaha na vyama vya siasa na kijeshi jimboni Kivu ya Kusini kusailiwa kulifanyika na wajumbe wa makundi yaliyochukua silaha, lakini huzuni ni moja kunapatikana makundi yenye silaha ambayo haikupana hata mpiganaji mmoja wa zamani. Sipie Biringingwa anatamani masikilizano pamoja na makundi yale yaendelee ili silaha wanazo zirudishwe kwa viongozi vya FRDC na mipango ya ujenzi wa kushimika amani iweko upesi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mjini Goma, kama watu wanane fariki na wengine wengi kuumia kutokana na msiba wa gari kwa barabara ya kuenda kunako uwanja wa kimataifa ya ndege pale mjini goma leo asubuhi kulingana na maoni ya washahidi gari lile lilikuwa likitoka ruchuru na kupinduka barabarani mjini goma ukosefu wa kuelewa vizuri kuongoza gari kwa msaidizi wa dereva ambaye alikuwa akiliongoza ndiyo msingi wa msiba ule wa moja wa ya watu walioumia wanapatikana kunako hospitali hel africa wakupata matibabu Tukiwa tu katika mji ule wa Goma tuwakumbusheni, kama yapata nyumba mia saba zimejengwa na mbao ziliungua jana siku ya tatu mchana, katika mikoa Kisangani na Mapendo katika kata yenye kuitwa Bilere. Ukosefu wa udhari kwa watoto waliokuwa kikoroga bui kiisha mama yao kwenda sokoni ndio ulisababisha moto kuunguza nyumba zile. Kwa sasa ni zaidi ya jamaa elfu kumi na tano wapo sasa bila makao. Mengi tuyafate na Bernard Nyangi Mapema siku hii ya ine, baadhi ya waasiriwa wa moto hiyo walikuwa wakitafuta maali pa kukaa. Wengi walilala manyumbani mwa wajirani wala katika vyumba vya makanisa munamokata Mapendo. Kamati ililoshimikwa na liwali ili kufuatilia ajali hiyo limeripoti kwamba ni familia 2250 kama watu 15200 ndio walioasirika na ajali hiyo likiongozwa na meya wa muji ripoti ya kwanza ya kamati hiyo inafahamisha kwamba moto ilitokana na makosa ya watoto wadogo waliokuwa wakipiga uji kwenye mbabula, wakati wazazi wao hawakuweko. Ndiyo waliona moto inatoka kwenye jiko lao. Baadaye moto hiyo ilichukua nyumba yao na kutawanyika kwa nyumba zingine za mbao kando kando. kwa jumla nyumba mia saba ziliteketea kwa moto. Hakuna mtu aliyejeruhiwa, ya ongeza ya ripoti hiyo. Waaskari wa MONOK waliharikisha huko na kufaulu kuzuia moto kutawanyika kwa nyumba zingine za ziada. Goma, Bernardin Nyangira Radio Kapi. kwa kifupi, kuhusu mwili wa marehemu mzee wa baraza la bunge la taifa ja Novemba, mistari kubwa ya gari zenye kusindikiza mwili huo wa marehemu umekwisha kuondoka asubuhi uwanja na unajielekeza kupitia sasa bulevari Swendwe na kujielekeza pa makao yake, lakini kama kunapatikana kwa upande wa mtaa wa Lingwala kwa kuingia bado kidogo mtaani Gombe, na huko mustafa wa gari utachukua barabara ya kwenda pumbu mali tatu. Kiisha kuchukuliwa kwa hatua ya kufanya uchunguzi wa vyakula vyenye havipashwe tena kutumiwa kutumiwa, atuwa liyaliwali wa jimbo la Katanga vyumba vingi vya kuchunga vyakula mjini Lubumbashi, Likasi na Kulwezi vimefungwa. Vyumba vile vinavyo vyakula ambavyo tarehe zao za kutumiwa zimekwisha. Ni vyakula kama hivyo, kuku ambazo hazipashwe tena kutumiwa au kuliwa tangu sasa mwezi wa tano, na vyakula vingine vinachungwa, lakini havipashwe kutumiwa tangu mwezi wa saba. Hali hiyo inasababisha bila shaka, kwa upande wengine, kupandishwa kwa bei ya kuku za ufugo. Menge tuyafate na pole munanga pale Likasi ni hesabu ine ya nyumba ya kuchinga chakula na baridi iliyeshtakiwa kwa kuuzisha vyakula vyenye kuharibika, ndiye ilifungwa milango siku ya tatu, bali miongoni mwa nyumba hii mbili ilifunguliwa. Pale Kolwezi ni nyumba tatu iliyefungwa. Hatua hii ilikamatwa baada ya mipango ya kufunga nyumba mbili hapa Lubumbashi na kamisheni iliyefuatilia jambo hilo wakaaji wa mistaki maofisi ya serikali kwenye mipaka ya Kasumbalesa kwa kuto kufanya kazi inavyostahili. Wakati wa mkutano na wapasha habari, makamo wa kiongozi wa OSSE Katanga alifasilia jambo kuhusu kazi inayetimizwa na ofisi lake. Fofo Nkonzi, OSSE imeshtakiwa kwa kuto kufanya kazi lake na mieleza ja kwamba wakati yule mfanya viashara ananunua viashara nje la nchi, kwa mfano chakula, tumeangalia namna gani chakula hii imefungwa na tarehe wamefanya chakula hii, pia tarehe ile itaweza kuharibika wakati yule tarehe inayeshapita kwa kutumia chakula hii haitaingia nchini kwa jambo hilo, vinyume ni vingi. Bei ya kuku imepandishwa, viongozi wengine wametupa biashara vyenye kuharibika, bali wakaji wamejendeza mahali hapo na wameokota chakula hii kwa kuyatumia. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Redio Kapi, jimboni Kasa ya Mashariki. Mengi ya mashirika ya kiutu na miungano ya wanamemba wa shirika la raia wanatumika bila kutii mipango ya serikali. Nituma shirika ya inchi makumi na tano asilimia moja, ndiyo yenye kuwa na ruhusa kiserikali ya kisheria. Kinyume ni kutambua kama mashirika yale hayana usaidizi kifedha kutoka kwa vituo vyenye pesa. Presidenti wa chumba cha uongozi wa shirika la raia jimboni Kasa ya Mashariki anajosha kama yale yote hutokana na pesa huenda kuombwa na kazi fulani fulani za serikali. Tumsikilize bi Brigitte Mbombo, akiwa mbele ya mikrofone ya Kriste Mukanda iya beaucoup d'ONG qui n'ont pas de personnalite juridique, mais, shirika nyingi zimekosa ruhusa la kufanya kazi. Shirika zinazo ruhusa ni zile tu zimetoka nchini na zina vikartasi ama dalili za ruhusa toka Kinshasa, lakini kwa shirika zinazo ungwa jimboni ni ndogo tu ndiyo zinaruhusa asilimia makumi mawili na tano tu. Imestahili tutengeneze hali hilo, kwani wakati shirika limekosa ruhusa la kutumika ni shida kwa kupata msaada. Magumu ni tangu zote tu fedha wanaoomba katika ofisi mbalimbali za Mbulamatari jimboni karibu dola za Kiamerikani mia moja na makumi tano. Kuna pia vizuizo nyingi kwa kupata dalili za ruhusa, wameomba pesa saa zote. Kwa kupana arete provincial ni shida zaidi wakati tumetaka kupata dalila za ruhusa tokea ministere la justisi. Na ni hapo takoomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora ya Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitamodedo Nyangasa bibshehasha mi mi taarifa ya habari