Juhudi zinaendeshwa katika ulinzi wa haki za binadamu na huu, wa za wakongomani wote wakati huu wa operesheni za kijeshi kwa kupinga wapiganaji wa Hutu wa Rwanda wa FDLR. Hayo ni matamshi ya Kanali Leo Kasonga, msemaji wa majeshi za FARDC akitoa maoni yake kuhusu mashitaka ya Human Rights Watch yenye kusema kwamba wanajeshi wa farnesewa na haribu haki za binadamu. <muchas> zaidi ya vibwata 500 vya dawa ya aina ya stetinomisin na kinizen yenye kuarifiwa kuharibika ziliondoshwa katika maduka na katika soko mjini Mbuji Mayi. Hayo ni matokeo ya kampeni ya kuboresha sekta hilo iliyoandaliwa na inspekta jimboni Kasai ya Mashariki. Kutokana na mvurugo wanaosababisha, kazi zote za wanaochukua mizigo, wanaume kama vile wanawake, zilisimamishwa kunako mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda, upande wa Bukavu. Hatua hiyo ilichukuliwa na meya kwa muda wa mji huo ikisha mkutano wa usalama wa mji wa Bukavu ukati, ukati. Hujambo ndugu msikilizaji, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Akitoa maoni yake kuhusu mashtaka ya, ya shirika la kimataifa Human Rights Watch lenye kusema wanajeshi wa FRDC wanaharibu haki za binadamu, msemaji wa FRDC binadam. wa na kiongozi wa kituo cha upashaji wa habari wa FRDC Kanali Leo Kasonga alisema kwamba juhudi zinatimizwa wakati huu katika ulinzi wa haki za binadamu na wakongomani wote, wakati huo operesheni za kijeshi kwa kupinga wapiganaji wa utu wa Rwanda wa FDLR. Kwa mjibu wa kanali Leo Kasonga, tutamsikiliza punde. Vitendo vinavyoelekea na jeshi wachache siyo vya jeshi lote, na hiyo ni kukosa wakati. Imehakikishwa hivyo kanali Leo Kasonga na fasiri ya mbele ya mikrofoni ya Silvestre Kilulu Le chef de l'État, en tant que commandant suprême, a décrété la... Rais akiwa kamanda mkuu alitangaza kusitisha huruma yoyote katika jeshi, ni kusema tokea tariki ine Juni mwaka huu askari yeyote anayepatikana na makosa kama wizi, ubakaji, ukeukaji wa haki ya binadamu wala kwa kuacha mapashwa ya kukinga raia au waranka gani, anapashwa shikwa na kuhukumiwa na mahakama ya jeshi. Si vema kuchukua kikosi chote cha jeshi la Congo kama watenda maovu. Kiisha uchunguzi, tuligundua kama kuna makosa mengi ya wajeshi kwa wakati huu kupitia miaka zilizopita. Kwa upande wake, Monique imekubaliana na Human Rights Watch katika singizio hilo, lakini siyo na jeshi wote ndio wanaharibu hali ya haki za binadamu. Monique inania kuendelesha kusaidia majeshi ya FARDC kwa kushika wote wanaotenda mabaya. Manyobe Mundu Mai ndiye msemaji wa Monique tumusikilize. Uh, ya kwanza mineza usema ya kwamba Monique anakubali maoni ya kituo cha uh, Human Rights Watch. Ngisi alisema ni wapiganaji wa Ifdilar ndipo wanatesa raia Njo maana inatuma Monique kumsaidia jeshi la Kongo ili akomeshe hali hayo ya wa FDLR. Wanashutumu jeshi la Kongo, lakini sio wote wanashitakiwa kuwa na tabia mchafu kama hii, kwani kuna wale wana tabia mzuri sana kupitia kazi za pamoja na FARDC. Tutachunguza vema hili, tutayarisha muradi fulani ya kukomesha hali hii. Tunapaswa kuwa pamoja na jeshi la taifa kwa kuwapatia moyo. Hili ndiyo njia moja tu itaweza kuleta amani na starehe mashariki ya Kongo. Jimboni mashariki, duru nyingi zina kikisha shambulio ine za wapiganaji wa elera tangu siku ya pili iliyopita katika makata za kando ya mji mdogo wa Aba na katika lokalite ya Mola umbali wa kilomita saba na mto wa Faraje wilayani Otwele. Kwa mjibu wa shirika la kiraia watu kumi walitekwa nyara na mwanamke mmoja aliumizwa kwa risasi. Pia watu wengi walikimbia eneo hizo na kujelekeza moja kwa moja inchini jirani Sudan. Maelezo mengi nawe Isaac Remo Yope kutoka mji wa Bunia. Mashambulio ya mwisho ilifanyika siku ya tano hii asubuhi kwa kilomita 18 na Aba centre, kulingana na kiongozi ya muji ya Aba. Waasi ya elera walipiga risasi juu ya gari moja ilikuwa ikijielekeza kwa kusini ya Sudani. Hakuna bado idadi ya watu waliofariki au kuumia. Jana siku ya ine na saa nane ya mchana, waasi ya elera waliingia kwa kijiji ya mola kwa kilomita saba na aba centre. Shirika la raia ya nyumbani hujulisha kwamba watu sita walitekwa nyara, watu tatu kati yao walitoroka Sik Wiki ya pili iliyopita wapiganaji ya elera walishambulia karta mbili kwa kando ya muji ya Aba. Viongozi ya siasa pia ya jeshi ya nyumbani wanahakikisha kwamba wajambazi hawa waliteka nyara watoto wane na kuumiza mwanamke mmoja na risasi, kulingana na shirika la raia. Wakaaji wamoja wamekimbia kwa kusini Sudani. Kiongozi ya muji ya Aba anasema waskari ya FRDC wanafanya doria tangu siku ya tatu iliyopita kwa kukinga raia wanaoogopa mashambulio ya waasi ya elera. Bunya, Isaac Remoyope, Radio Okapi. Okapi. E, dawa nyingi za aina mbaya zilichukuliwa jana mjini Mbuji Mai, Jimboni Kasai ya Mashariki. Zaidi ya vibwata mia tano za dawa ya aina ya Statinomisine na Kinizen zenye kuarifiwa kuwa mbaya ziliondoshwa katika soko na duka ya dawa. Hayo ni matokeo ya kampeni ya kutia usawa katika sekta ya dawa. Kampeni iliyoandaliwa na inspekta jimboni Kasai Mashariki anayehusika na sekta hilo la dawa. Na wenyeji wa duka na, na wenyeji wa maduka za dawa na wenye elimu ya, na wenye elimu ya dawa waliandaa leo hii semina kuhusu kazi yao hapa mjini Kinshasa. Zaidi ya wanamemba mia tatu wa shirika jimboni ya wenye kazi za dawa wa mji wa Kinshasa wanapokea mafunzo kuhusu kanuni ya kazi yao mbele ya sheria na utetezi kuhusu kazi yao. Faustin Kabeya, kiongozi wa shirika hilo, anafasiria mbele ya mikrofoni Axel Gontu. Mutu mwenye kuweka madawa popote alipotumika anapaswa kuhakikisha kama kazi atakayefanya haiwezi kuchafula maisha yake, njo kusema hawezi kumkuta mutu wa kuweka madawa katika kundi ya watenda maovu akiuzisha dawa kiolela ajali. Mutu gani atakayetunza barabarani? Mina wahakikishia, mina nasema hakika mutu mwenye kuweka madawa ambaye anajulikana kwenye kituo cha Kinchasa awezi akauzisha dawa ya kuaharibika wala dawa yenye kutoshwa sokoni. Akifanya vile, tayari ataazibiwa kulingana na kosa yake. Pa Bukavu, kazi zote za wanaochukua mizigo wanaume, sawa vile wanawake, zilisimamishwa kunako mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Hatua hiyo ilichukuliwa na meya kwa muda wa mji wa Bukavu kisha mkutano wa usalama wa mji huo. Hiyo ni kutokana na mvurugo ulioundwa kunako mpaka na watu hao na upya ukosefu wa usalama wanaosababisha maelezo mengi. Nawe dedone Bagalwa kutoka mji wa Bukavu. Yote yalianza wakati wa mabishano kuhusu uchukuzi wa mizigo toka nchini Rwanda. Mizigo ya mikononi ilikuwa iligawanywa kati ya makundi matatu, ni kusema, walemavu, wachukuzi wa kawaida na wanawake lakini mizigo yenye kuletwa na lori kubwa ilikuwa ni zamu ya wachukuzi wa kawaida wanaume. Mipango hiyo haikufurahisha walemavu. Jana asubuhi, waliweka vizuio barabarani karibu na mpaka wa Kongo na Rwanda na kuvuruga mizunguko ndani ya barabara. Mwana polisi ambaye alijaribu kurudisha hali ya usalama alizulumiwa, na ni hapo alifiatua risasi hewani na kuleta hali ya wasiwasi. Mnyamparo wa mji alipojulishwa, alijielekeza mahali ya tukio na kuitisha mkutano wa haraka. Kisha mkutano huo, meya wa mji akachukua mpango wa kusimamisha kazi hiyo ya uchukuzi kwa wote. Meya wa mji alinena kwamba kazi hiyo ya uchukuzi kwa walemavu siyo haki yao, ila ni fadhila ambayo wanapewa. Leo hii asubuhi, wachukuzi ambao waliendesha kazi huko kwenye mpaka ni wale ambao walitokea nchini Rwanda toka Bukavu. Mimi ni Jedone Bagalwa kwa niaba ya Radio Okapi. Okapi.