Mumesalimika wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Aksanti kwa kuwa nasi njani mwa anga. Kwanza fateni mustasara wa habari zenyewe. Kinshasa, leo ya asubuhi, nyumba nyingi zimebomolewa na shirika Grand Travaux pa Binza Pompage mtaani ngaliema shabani kuongeza upana wa barabara, kwani baadaye kutajengwa kilalo kipya. Mahali pale watu walipoteza makao yao na pia vifaa, hawajui nani atawalipa. Jimboni Kivu ya Kusini katika mtaa wa Mwenga, kwa usiku wa kucha ya leo hii siku kwa ya kwanza, wanamgambo wa FDLR kutoka Kitamba Butezi walipora maduka na nyumba za raia. Kitendo kile kilifanyika pia Kasika na Kilungutwe, ni katika mtaa wa Mwenga ambako wa FDLR wanazorotesha usalama. Na mjini Mbuji Mai, chumba cha uongozi wa MIBA kilichukua hatua ya kubadilisha upya mipango za kazi zake, wiki huenda kumalizika Shabani kupunguza hali ya kazi ya kijamii kwa watumishi kwani hiyo inaleta uzito kwa shirika Miba. Okapi, okapi. Nam, habari kamili. Shirika liitwalo Grand Travaux hapa mjini Kinshasa lianda leo hii asubuhi kubomoa nyumba pa Binza Pombari. Shabaya kitendo kile ni kupanua barabara kwa lengo la kujenga kilalo kipya, lakini ali ile iliwahuzunisha sana wakaaji wengi, ambao mpaka sasa wajulishwe kama watalipwa na pesa na nani na vifaa viliopotea. Huku ripoti ya bibi Nadine Fula, mengi tuyafate. na Jean Desire Kanyama: ni tangu asubuhi mapema ndiyo operesheni ya kuvunja manyumba katika kata Pompage mtaani Ngalema ilianzishwa. Wakaaji wakiwa wenye fadhaiko. Nyumba zilizovunjwa ni zenye kupatikana kando ya barabara yenye kuenda hadi Mbudi hiyo kwa kuhusu ujenzi wa kilalo kubwa nafasi inayoitwa Pompage, mradi wenye kufurahisha wakaaji wa moja, wakisema kwamba wenyeji wa manyumba hizo waliarifiwa tangu miezi tatu, hao wanaohuzunishwa sababu hakuna mtu aliyerudishiwa fedha kama ilivyoarifiwa, ijapokuwa waliacha vibarua vya makao yao. Kunako chumba cha liwali wa mji wa Kinchasa hakuna kituo kilichofika kwa kuchungua kuhusu swala hilo. Yenye kuleta hasira kubwa kwa wakaaji ni kuvunjwa kwa makao yenye kuwa mbali na mpaka ili iliyosimikwa na wafundi wa Ushina. Wengine wanahisi kwamba kuvunjwa huko hakuna maana, sababu kilalo hakitajengwa haraka. Tubaki katika mji wa Kinshasa kwa kuweza kujulisha kama ubalozi wa Japani ulitolea gari saba kwa chumba cha liwali wa mji jimbo la Kinshasa, gari sita za kuzima moto na gari lingine moja la kusafirisha wagonjwa kunako hospitali. Balozi wa Japani, bwana Kanji Kitanzwa, kan kitazawa mwenye aliyepanda binafsi gari zile mikononi mwa liwali Andre Kimbuta leo hii siku ya kwanza, na hiyo ni kwa shabaya ya kusaidia mji wa Kinchasa kutatua shida kutokana na nyumba kungua. Gari zile za kuzima moto zitadawanywa katika mitaa ine Njili, Lemba, Kalamu na Ngaliema. Habari kutoka katika jimbo la Kivu ya Kusini, Ushakama, maeneo tatu ya mtaa wa Mwenga yaliporwa usiku wa jana na kundi lenye kujulishwa na wakaji kama ni wapiganaji wa, wa zamani wa utu wa Nyarwanda, wanamgambo wa efdeler hawalitokea walitokea Kitamba na Butezi pamwenga santre. Maduka nyingi na nyumba zingine za wakaji ziliporwa mali, na vifaa yalichukuliwa na efdeler. Fatana na mmoja wa viongozi vya mtaa wa Mwenga, unyanyasi wa mali na vifaa vya wakaji ulifanyika usiku ule tu. Pakasika na Kilungutwe, mkuu kiongozi kiserikali wa chumba cha Mwenga alijuisha kama askari wa FARDC walizuia wajambazi wale wa FDLR kuingia kunako paruke ya Mwenga. Ripoti ya mwandishi wetu Jacques Kasami. Ni wakati wa saa saba za asubuhi ndipo kikundi ambacho wakaaji wanakiita kuwa cha wapiganaji wa Hutu Wanyarwanda wa, wa FDLR kiliingia Mwenga santre kutokea Kitamba na Butezi. Walianza fyatua risasi nyingi, kabla ya kuanza kupora maduka na makao ya wakaaji. Walichukua pesa na vifaa vingine vikiwemo vile vya kanisa moja la mahali. Kiongozi wa ofisi ya mtaa wa Mwenga amesema wa FRDC walizuia wahuni kupenya ndani ya upango wa parokia katolika ya Mwenga, mbali kidogo kilomita makumi tano kusini mwa Mwenga Centre. Hapo ni Chirungutwe, kuliendeshwa uporaji mwengine zidi ya gari lililosimama. Vitendo sawasawa vilipitika pia Kasika, ambako wahusika wanawaziwa kutokea sehemu za Ngando, eneo lingine lenye kukaliwa na wa FDLR pale pale ulalo ulindi ambao unaunganisha miji ya Kasika na Mwenga Centre ulivunjwa ili kuharibu uhusiano kati ya majeshi ya FRDC yaliyo ngambo na ngambo. Waaskari wa jeshi la taifa walifaulu kuzuia vitendo vya uporaji Kalole na upande wa makao ya mwami kaskazini mwa Mwenga Centre. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wakaji 315 wa mji Bukumbirwa eneo lenye kupatikana katika mtaa Walikale payapata kilomita mia mbili makumi tano kaskazini magharibi mwa mji wa Goma. Ni wenye kufanya kazi zao za kila siku bila hata uwasiwasi ni tangu sasa siku ine, na hiyo nikiisha miezi ine ya kushambuliwa na kusumbuliwa na wapiganaji wa zamani wa Hutu wa FDLR. Hao walichukua mji ule na kufunga, na kufunga njia zote zenye kujielekeza uko kulingana na mashambulio ya FRDC. Wana mgambo wale FDLR waliacha eneo lile wiki huenda kumalizika. Ndivyo inajulishwa. Tufate mengi na mwandishi wetu Beneladenyangi. Ni siku ya tano wiki jana ndio raia wa eneo la Bukumbirwa waliokolewa toka uvamizi wa wanamgambo wa FDLR, alieleza kiongozi wa mkoa wa Ikobo. Kwa mujibu wake, tokea mwezi wa pili mwaka huu familia zaidi ya mia moja ya raia wa Bukumbirwa walizibitiwa na wanamgambo wale wa FDLR. Hawa hawakuruhusiwa kuondoka kijijini wala kupokea wageni toka vijiji vingine. Kisha ukombozi huo, wa moja miongoni mwa raia wale walianza fika kwa soko pa Kanyabayonga, azidi kuripoti kiongozi yule wa asili katika kitangazo cha jeshi la FRDC cha juzi siku ya sita, msemaji wa uongozi kuu wa FRDC anayeleza kwamba operesheni za hivi sasa eneo zile zina lengo la kuvunja ngome zote za FDLR kaskazini mwa Walikale na kusini mwa Lubero. Ila kwa ngambo yao raia wanaomba kuwekwe pozishen ya kudumu ya FRDC pabukumbirwa ili kuimarisha usalama, sababu kwa mujibu wao wanamgambo wa FDLR wangali bado pabushalingwa kwa Kilometa nane pekee, na Bukumbirwa. Goma, Bernard Nyangira Radio Okapi. Na shirika la Afrika la kutetea haki za binadamu kwa kifupi ya zado linahuzunishwa na hatua ya kufungwa waziri jimboni Kasai ya magharibi na chumba cha ujasusi anel. Katika tangazo lake lilojulisha wiki huenda kumalizika, shirika lile linaenda kinyume na kufungwa kwa eh, waziri François Mutambai waziri ausikae jimboni na, na pesa basi Azado nasema kama ile ni kwenda kinyume na haki za binadamu, na inafaa kabisa haki za binadamu ziheshimiwe. Tumsikilize mukiri Jean-Claude Katende, prezidenti wa taifa ausikaye na Azado, anajileza mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Bazili Bakumbani. Que... Eh, tunashutumu hali hiyo, sababu sio aner ndiyo ilipashwa funga waziri hata <muches> kama alitumia vibaa fedha za serikali zenye wanasema. <muches> Pia yeye sawa waziri wa jimbo <muches> kesi yake anapasha endeshwa na <muches> korti ya juu, maana yake ni parke kubwa ya taifa ndio ilipashwa ndaa mwenendo wa kufunga waziri huyo. Rais wa taifa mwenye kuwa na jukumu juu ya aner aumbe malipizi na kufuatiliwa kisheria kwa watumishi hao wa aner walioshiriki katika swala hio hilo na mwanasheria mkuu atoe hatua ya kupatia waziri uhuru, sababu kama wanaendelea kumfunga katika hali ya sasa ni kufungwa kinyume ya sheria. Waziri jimboni bwana Mutambayi alifungwa tangu tarehe makumi na saba mwezi wa tano no, unaomalizika na watumishi wa ANER mbele ya kupelekwa gerezani, anayeshtakiwa kuiba pesa za serikali na mjini Mbuji Mayi kuchulisha kama chumba cha kampuni Miba kilichulusha kiserikali wiki wenda kumalizika mpango mpya wa kazi zake. Chaba ya mabadiliko yale ni upungufu wa kazi za kijamii zenye kusonga kampuni ile, kwani inatoa pesa nyingi, na hiyo ni jibu kwa malalamiko ya wasaidizi wa kifedha wenda kusaidia Miba kwa kupewa mapato na mikopo kutoka inchi za ugenini. Mengi tuyafate na Kriste Mukanda. Katika mipango kuu Bibi Christine Tuse kiongozi wa kampuni la Miba ameonyesha ya kuwa mshahara wa wafanyakazi utapunguzwa kwa nusu. Kazi nayo na pia itakuwa kwa muda. Katika tangazo wameonyesha yakuwa kutakuwa kundi mbili za kazi. Kundi la kwanza litatumika mwezi mzima na kupokea mshahara wote mzima, hata vile umepunguzwa na nusu, lakini kundi la pili litatumika tu masiku kumi na tano kila mwezi na kupokea tu nusu. Viongozi wa Miba wamesema ya kuwa shaba kubwa ni la kupunguza mzigo siku za mbele. Kwa kulipa wafanyakazi wote ilistahili kuwa na milioni mbili na maelfu mia tano dola za, za Kiamerikani, sasa itakuwa tu nusu. Viongozi wa kampuni wameleza tena ya kuwa mipango hiyo itasaidia Miba kuamka na kuanzisha kazi. Wameongeza tena ya kama hiyo imeambatana na ombi za benki zinazotaka kuleta fedha toka Mbujimayi. Chris Mukande, Radio Okapi, kwa niaba ya Inosa Olenga na Diedone Nyangasa, fundi wa mitambo na wandishi wetu Jean Desire Kanyama na wengine kutoka majimboni, Dunia Mkunda, Milemba na Watigia. Aksanti Sara kwa Yeli.