tunawasalimu amjambo kwenu nyinyi wote wenye kutufata katika taarifa hii ya habari katika lugha zetu tukufu la kiswahili asante kwa kuwa nasi njiani mwa anga kwanza mtasari wa habari zenyewe kinshasa korti kuu ya gombe katika kesi iliyofanyika leo hii inawahukumu wanafunzi watano wa chuo kikuu cha uchumi iese kwa miaka makumi mbili kila mmoja wao wanafunzi wale watano wakiungana na wajambazi kuluna walishambulia iese na mipanga na visu na kuharibu hali ya usalama sheria ya serikali na wapiga fimbo kubwa mjini Kinshasa tu. Mashirika ya kutetea watumishi wa serikali kwa sekta ya afya waligoma kazi. Wanamemba wa senkase na walesinapetase ndio wenye kuhusika na mgomo ule. Na jimboni Kivu ya kusini zaidi ya nyumba mia moja ya miji nyingi ya mtaa wa kale Pabunyakiri zimeunguzwa na watu wenye silaha waliovumuliwa kama ni wafideleri waami. Wengi walitekwa nyara na urusha kama watu watano waliuwawa. Oh, naam. Habari kamili mjini Kinchasa, wanafunzi watano wa chuo kikuu cha uchumi esa walihukumiwa kila mmoja kwa kifungo cha miaka makumi mbili. Wanafunzi wali walifuatwa na kurti kuu ya Gombe kwa makosa mengi ushirikiano katika vitendo vya ujambazi. Na hiyo ni katika kesi juu ya mashambulio ya vituo vya chuo kikuu esa pamoja na kundi la wajambazi wenye kuitwa kuluna, ilikuwa jumajana. Hukumu yao ilijulishwa leo hii siku ya tatu kisha mchana. Ripoti ya mwandishi wetu Jose Desharte Menga usumi wake Kesidione na Jean Desire Kanyama kwa yote ni idadi ya wanafunzi kumi na mnane ndiyo walioshikwa katika swala hilo la kushambulia makao ya chuo kikuu cha Isea hapa mjini Kinshasa siku ya ine iliyopita. Wanamemba wa kundi hilo linaloita kwa jina maarufu ya Bana Mura lilisababisha wasiwasi kunako masomo hayo makuu, waliumiza wanafunzi wane wakitumia visu katika shabaha ya kuwanyanganya wanafunzi vifaa vyao. Wengi kati yao walifungwa na polisi, na tangu siku ya tano iliyopita kesi yao ilianzishwa na tribunali kuu ya Gombe na kuendeshwa moja kwa moja katika masomo hayo makuu. Leo hii siku ya tatu kiongozi mkuu wa ISA amehakikisha kama tribunali ilihukumu wanafunzi tano kufungwa miaka makumi mawili, wengine walihukumiwa chini ya wakati huo na wamoja walipata uhuru mjini Kinchasa. Tu, mashirika mbili ya kutetea wafanyakazi wa serikali wenye kutumika katika sekta ya afya walichukua hatua ya kugoma kazi tangu leo asubuhi. Ni mashirika hayo sinekasi na sinapetes. Mashirika hayo ni ya sekta ya afya ya chumba cha kuchungua damu mkojo, lazima kubwa na hata kuchungua kama kuna vidudu mbalimbali mbali, na wale wenye kusika na kazi za kiserikali na wale pia kuchukua hatua inakusema kinesoterapia basi, wote wale waligoma kazi. Hao wanadai walipe mishahara yao ili ya kuongeza hali ya maisha yao. Tumsikilize katibu mkuu wa shirika la taifa la watumishi wa sekta ya afya, ya afya Tapoye Mutamba kuhusu malipo yenye kuelekea hatari ya kazi tunayotimiza Tuliomba malipo yafanyike kutokana na jukumu ya kila mtu na kuambatana na mishahara tunangoja. Ni serikali ilisema kwamba italipa watu wote sawa. Kuna pia mambo sawa uongozi wa kiafya na kazi ya kila siku. Tulidai pia kuhusu hali ya kazi. Sasa tunatamani iliyoahidiwa na serikali mwezi wa kwanza itimizwe, yenye kuomba malipo kutokana na hatari ya kazi yetu naini kubaki tukasikilizana katika kimya. Baadaye ni tangu tarehe kumi awili Oktoba ndiyo ilisemwa hivyo, kuna hesabu miezi iliyopita. Hatufahamu kama ni kutokana na Biblia wala ni jambo ya kika, bila kuzarau vitendo vya mashirika mengine za kutetea watumishi. Shirika la waaguzi yani wa infirmier Solisiko lilijulisha kama halioni umuhimu wa kugoma kazi kwa wakati huu. Katibu mkuu wa solisiko alijulisha kama inapaswa kuendelea na kungojea matokeo ya uhusiano inayoendelea na serikali kupitia waziri ya usikai na afya. Tumsikilize bwana Patrice Samukungu akiwa njiani mwa simu na mwandishi wetu bibi Mimi Ngumba Mulungu. Makubaliano ya utetezi wa kazi yanasema kwamba wakati tumeanza mazungumzo, hatuwezoendelesha mgomo wa kazi, ndiyo maana tulisimamisha mgomo tukingoja serikali itoe suluhisho kwa suala zetu. <coughs> Ndiyo tunaendelesha kazi. Waziri wa afya ametuandikia hapo majuzi na kusema kwamba serikali na zamiri na mwisho wa mwezi wa sita mahitaji yetu yatapata jibu. Basi mimi si washutumu wenzetu, wenye kuendelea kudai ni haki yao, sababu makundi ya kutetea watumishi yapo huru. Sisi tuliangalia mambo mengi. Kwanza tupaswe achilia wakaaji, sababu tunatumika kila siku katika mahospitali. Ya pili, kuna ile ahadi ya ya serikali. Habari kutoka Jimboni Kivu ya Kusini risha kama zaidi ya nyumba mia moja ya miji nyingi zimeunguzwa katika mtaa wa Kale pa Bunyakiri muda huu wa juma mbili, na hiyo ni kiisha mashambulizi ya Mulonge na Chiriba na watu wenye silaha waliovumuliwa kama ni wanamgambo wa Nyalanda wapiganaji wa FDLR. Habari hiyo ilihakikishwa na maoni ya kijeshi. Viongozi vya serikali vinajulisha kama mashambulio yale yalisababisha raia kuacha makao yao na kukimbia na kuama hivi. Mmoja wa mawami aliyefika mjini Bukavu alijulisha kama watu wengi walitekwa nyara na wengine tano walifariki menge. Tuyafate na mwandishi wetu Jedone Bagalo: mashambulizi hayo yaliendeshwa usiku wa siku ya Mungu kwa mkia siku ya kwanza mwanzoni mwa Jumahili ndani ya eneo la Bunyakiri zaidi ya nyumba mia moja ziliunguzwa na wanamgambo wa Hutu wa Nyarwanda ndani ya kijiji cha Chiriba. Vitendo vya namna hiyo hiyo viliendeshwa usiku wa siku ya kwanza kwa mkia jana, siku ya pili. Mkaaji mmoja wa eneo hilo ambaye alifika mjini Bukavu leo hii asubuhi alinena kwamba watu tano waliuawa na wengine walipelekwa porini. Mashambulizi hayo yanawaletea hofu wakaaji na kuwasukuma kuyahama makao yao, ni kwa mfano wakaaji wa vijiji Mbugu, Museni, Musunguti, Mulonge, Bitale na zingine. Maelfu ya watu wanakusanyika kwenye nafasi tatu kama alivyonena kiongozi wa wilaya ya Kale ni Bulambika, Mbinga na Bushushu ambako wanapatikana maskari wa FRDC. Habari ya kuwawa kwa wakaji tano haikukamilishwa na viongozi wa jeshi. Viongozi wa wilaya walinena kwamba waliwatuma watu kadhaa eneo ya Bunyakiri katika lengo la kujionea binafsi mambo vile ilivyo. Toka Bukavu, mimi ni Didone Bagalwa kwa niaba ya Radio Kapi. Na jimboni Kivu ya kaskazini, wasimamizi wa makamati wanaomba serikali ihusike na hali ya maisha ya makundi yenye kuhusika na amani, ili hali yao nzuri iwaruhusu kuishi vema na raia. Maoni yao yalijulisha wakati wa semina inayoandaliwa tangu jana na mpango wa kurudisha vema hali ya sheria na uwaki nchini Kongo ya Kidemokrasia, kwa kifupi Regisco Semina ambayo maoni yake matokeo ya makundi ya amani na ya makamati ya miji katika utafuti wa amani, mengi tuyafate. Na Bernard Nyangi, ni vigumu kwa waaskari wa FRDC na wapolisi kukinga vyema raia na mali yao, wakati wao wenyewe hawautumiwi. Ni hayo walioyaeleza viongozi wa mitaa jimboni, wale wanaeleza kwamba waaskari wanapora vifaa vya raia kwa kuwa wanaachiliwa na serikali. Dominique Bufondo, kiongozi wa zamani wa mtaa wa Ruchuru, si dans... Prepared... ikiwa waaskari wanaendesha wizi, ni sababu kwa leo serikali inashindwa kutekeleza mapashwa yake. Serikali inashindwa kulipa vema waaskari wala kuwapa chakula, ni sababu ya hiyo ndiyo waaskari wananyanyasa na kusababisha maafa mengi. Wauzuria wa semina hiyo wanaomba kwa serikali kuwalipa vyema wa usiku wa usalama wa raia, ni baada ya hapo ndio wa askari wataweza kukubali kutekeleza pendekezo za ujumbe ule unaowahimiza kuhusiana vyema na raia maali wanakotumwa. Goma, Bernardin yangi Radio Kapi. Jimboni mashariki usha kama zaidi ya wajani elfu moja mia kenda ya waaskari wa jimbo la kenda la kijeshi wanakasirika sana, walikataa kupokea pesa zao za usaididi wakiwa hivi wajane wa um, wa mwezi watatu. Wanawake wajane wale, yaani waveve, wakisema katika lugha Kifransa, wanasitake ta majoru kuu ya FRDC kuwasahau kuwatia majina yao wanako daftari ya kuongezewa mishahara. Tumsikilize mmoja wa wajane akijieleza Biso tozalaki tulikuwa tunalipiwa mbele na chumba cha waziri cheni kuhusika na mambo ya kijamii, lakini chumba cha waziri usikaye na ulinzi aliona vizuri sisi wajane wa waskari turudie kunako chumba hicho kwa kupokea mishahara ya mabwana zetu. Tulipata uchunguzi wa ujumbe moja wa chumba cha ulinzi weni ulitoka mji Kinshasa. Tunashangaa sasa kuona kama ni daftari ya wajane mia sita na makumi sita na ine ndiye ilitumwa. sisi, elfu moja mia kenda na makumi kenda na moja yetu daftari haikufika kwa sasa. Ni wale tu mia sita ndiye wamepokea kufuatana na mapete ya mabwana zao. Mjane wa askari wa dm klas anapokea elfu makumi tatu na tano ya Franko Ngole, fedha yao iliyoongezeka, lakini sisi wengine tunapata tu elfu kumi na mia mnane tunateseka. Kunapita sasa miaka nyingi, tunapata tu elfu kumi na mia mnane. Akiulizwa juu ya jambo lile, kanali mwenye kuhusika na uchunguzi wa wajane wa askari wanakoita majuru kuu ya FRDC alijulisha kamba wajane waliongezewa pesa zile ni wale wenye kulipiwa na uwaziri wa ukingo. Ni kusema wale wanaonungunika juu ya pesa zao wanalipiwa na uwaziri wa kijamii. Ndiyo vile aliweza kujulisha na ndiyo ni kuhusika na jambo lao. Na kwa mwisho, tuwajulishini kama mwili wa mrehemu Jemendar Felix Mbuja Mabe ulifikishwa leo mjini Kinshasa kutoka Afrika ya Kusini. Kufuatana na maoni ya jamaa ya mrehemu, mwili wake Jemendar Felix Mbuja Mabe Unachungwa katika nyumba ya wafu kuna kliniki ngalima kwa kungojelea maziko yake kiserikali. Jamaa tulile la marehemu linajulisha kama atazikwa siku ya tano katika shamba la wafu la mtaa wa Gombe. Tunakumbusheni kama ofisi kuu yule Felix Mbuja Mabe alifariki juma jana nchini Afrika ya Kusini kisha kuteswa na ugonjwa nani hapo. Tunakomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili iliyotayarishwa na Inosa Saulenga Mbena mikrofoni Dunia Mukunda Milemba, akisaidiwa na Jande Zilekanya, mafundi wa mitambo. Mimi Kindu, aksanti Ukati.