Wakaji wa mitaa ya Shabunda na Kabare jimboni Kivu ya kusini wanahuzunishwa na kuwapo kwa wingi kwa wanajeshi na jama zao katika vijiji vyao. Liwali wa jimbo anasema ni kukatayarisha operesheni moja ya kijeshi. Maandamano mengi yanaendeshwa pa Kolwezi jimboni Katanga tangu siku mbili. Maandamano hayo yanaandaliwa na wachimbaji madini haramu na wanaowauzia pamoja na watumishi waliosimamishwa kazini na kiwanda Mining Company Katanga. Hapa mjini Kinshasa, kazi za ukarabati wa Boulevard du 30 Juin zinaendelea bila shaka, lakini sasa wakaaji wa mji huo wanasikitika na kuondoshwa kwa vifaa vya sanaa vyeni kukumbusha historia kwa wapita njia. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari . Wakaaji wa mitaa ya Shabunda na Kabari jimboni Kivu ya kusini wanahuzunishwa na kuwapo kwa wingi kwa wanajeshi na wajamaa wao katika vijiji vyao. Washuhuda wanasema wanajeshi hao wanapatikana katika maeneo nyingi kwa muda usiojulikana, wanaondosha chakula katika mashamba za watu kwa kuishi kwa mjibu, kwa jibu wa kujibu kwa swala hilo samani iliwali wa jimbo la kivu ya kusini amesema ni kwa kutayarisha operesheni moja ya kijeshi fuateni mafasirio ya louis leonce chiri mwami muderwa akiwa mbele ya mikrofone ya astrid mujinga Saa kumi na moja na dakika ishirini za asubuhi, kuna vikundi vya wapiganaji wasiokuwa chini ya ulinzi fulani wakipatikana miongoni mwa vikundi vyenye kuwa na silaha. Walikuwa na shabaha ya kufungulisha watu wao kutoka jela kuu ya Uvira, walisaidiwa na wa FNL, walifikia jukumu lao la kuwafungua watu wao toka jela ya Uvira. Matokeo ni watu sita waliofariki kati yao wana memba wawili wa kikundi cha FNL toka Burundi, wengine Warundi ine walikamatwa mateka. Zile fununu zisemazo kuwa ni Wanyamulenge ndio walishika silaha ajili ya kufungulisha ndugu zao ni habari za uongo. Kabla tufate liwali kuhusu huzuni ya wakaaji wa mitaa Shabunda na Kabare, jueni kwamba jimboni Kivu ya kaskazini doria ya pamoja polisi ya taifa na Monique ilishambuliwa na wapiganaji wa fdelir jana magharibi kwenye umbali wa kilomita nne kusini ya kiwanja mtani Ruchuru. Msaada wa haraka kutoka na jeshi wa Monique pa kiwanja uliwasili nafasi ya shambulio bila kukuta wapiganaji hao wa fdelir. Hakuna mtu aliyeumiza wakati wa shambulio hilo, imehakikisha tume la Monique na jimboni mashariki yapata wahami elfu nane wanapatikana wakati huu pa Dingila, kituo kinachopatikana kwenye umbali wa kilomita mia tano kaskazini ya mji wa Kisangani. Watu hao walitokea Dakwa mtaani Ango, ambako walikimbia wapiganaji wa Uganda wa Elera. Hapo Dingila, wamoja walikaribishwa katika majamaa, na wengine katika vyumba vya kiwanda co na Padri Apollinaire Malumalu aliwasili malu mjini Kindu jimboni Manyema leo hii nyuma mchana akiongoza utume kubwa. Shaba ya ziara yake ya kazi ni ya kushimika kituo cha mpango wa amani jimboni Manyema. Alipokelewa na liwali wa jimbo kwa muda Pierre Masudu Mendes, baadaye alikutana waku, na wakuu mbalimbali wa kisiasa na wa kijeshi, shirika la raia na mashirika ya haki za binadamu maandamano mengi yanaendeshwa pa Kolwezi tangu siku mbili sasa. Upande mmoja ni wachimbaji haramu wa madini na wanaowauzia madini ndiyo wamedai malipo ya milioni kumi za dola za kimarekani kwa kiwanda Jekamin, na kwa upande wengine ni watumishi waliosimamishwa kazini na kiwanda Mining Kompani Katanga ndiyo wanaandamana. Meya wa mji wa Kolwezi anaomba wamoja na wengine wawe na utulivu, anaaidia kujiingiza katika suala hilo binafsi kwa kutafuta suluhisho kwa mahitaji yao. Maelezo mengi nawe Madlen Waila kutoka mji wa Lubumbashi. Wamejanda asubuhi hii wachima madini la pale shamba la madini izine zinge pale Kolwezi wamefunga barabara na kukataza hata gari moja isipite. Wachima madini hawa wanalazimisha kuondoa kwa vituo vyote viliyosimikwa na askari polisi wa kampuni ya Jekamin. Siku ya nne ni mabwana wanunuzi wa madini waliyeandamana hawa ulalamika deni ya kiasi cha milioni kumi ya dala ya Kimarekani iliyodumu miezi kumi. Bali maandamano mengine imeandaliwa pale Kolezi siku ya tano hii, watu makumi nne na zaidi wafanyakazi wa kampuni MCK mining kompanyi Katanga waliopumuzishwa kikazi wameandamana. Kamati ya watetezi wa wafanyakazi hawa wameweza kukutana na meya wa pale Kolwezi. Upande wake meya wa pale Kolwezi ameomba wachimba madini waendelee kutumika kwenye shamba la madini waliopewa na serikali pale shamba la madini la Kawama Lubumbashi. Madlene wa ila Radio Kapi. Hapa mjini Kinshasa, kazi za ukarabati wa boulevard du 30 juin zinaendelea bila shaka. Tangu leo hii asubuhi, wafundi wa ushina wanatimiza kazi za kutia lami yani gudron katika barabara hiyo kutoka Batetela, barabara Batetela hadi nafasi inayoitwa Gare Centrale. Lakini sasa wakaaji wa mji wa Kinchasa wanasikitika na kuondoshwa kwa vifaa vya sanaa vyenye kukumbusha historia kwa wapita njia. Taarifa ya mwenzetu Jode Sharte Menga inasoma Sidoni na Adolfine Ngoy kazi za ukarabati ya Boulevard du 30 Juin ilianzishwa kumwisho wa mwezi wa kwanza, kwa maseme ya makamu ya waziri wa kwanza. Serikali ya Kongo aliwapatia wataalamu wa China pesa ajili ya kazi hii. Kazi zinaendeka sawa, lakini kuna manungunuko upande ya wakaaji wa moja wa moja kazi zinafurahisha batu lakini mfano hapa Rompwe Mandela waliongola sanama yenye kuwa hapa. Japokuwa inasaidia watu kwa kukumbuka, njia wanaiongoa juu ya nini na tena itaenda kwa watu? Serikali anajitetea kupitia Profesa Emile Bongeli, makamu ya wazili wa kwanza kuhusika na kazi za ukarabati. Ukipenda kuku unapashwa kubali vifara vyake barabara hii itajengwa upya kufuatana na hali ya kisasa. Miti yenye itapandiwa ni kulingana na maendeleo, na pia sanamu zenye zitakaporudishwa pale zitakuwa mzuri sana, zitavutia watu kwa kumaliza. Makamu ya waziri alisema ya kwamba hizo kazi zitakomeshwa mnamo wiki za usoni. Kwa kifupi, semna ya mafunzo ya wanabunge wa mji wa Kinshasa ilikomeshwa leo hii kunako kituo Sepas. Mafunzo yalielekea ushirikiano katika mawasiliano na mazungumzo ya kidemokrasia. Semna hiyo ya siku tatu iliandaliwa na UNESCO kwa kuzidisha namna kuwasiliana na wanabunge wa jimbo la Kinshasa. Na fedha za kongomani zinabadilishwa kwa fedha za kongomani tangu miezi michache hapa mjini Kinshasa ni kwa kujibu kwa mahitaji ya wa wakaaji wa mji mbele ya kupanda kwa thamani ya dola za Kimarekani na ukosefu wa noti ndogo za mia mbili mia moja na makumi tano Nafasi inayoitwa Victoire ni wengi ndiyo hubadilisha fedha katika aina hiyo, wakipinga wakipana mia tano kwa mia nne na nusu. Moja kati yao nafasiria mbele ya mikrofoni Nadin Fula Nsimba. Haizulu nani kama wanataka kuvunja pesa kwa kusaidia wateja, mbili ya kumupatia, tutamufamisha ngisi tunatunika. Sisi tunalangulaka boksi ku elfu moja, tukilangula boksi makumi mbili na tano, faida ni mia tano, kama hakuna noti mingi za kuharibika. Kisha tunatosha noti za kuchanika, nikitaka kumuhuzishia dereva noti za kupasuka, hata ziitika na waliogombea kipindi cha sita cha tuzo ya Kiafrika ki Mwana Mboka wanapokea thamani yake, watapokea thamani yake leo hii, kuna ku Grand Hotel Kinchasa. Bwana Paul Mukendi, mwandalizi wa Mwana Mboka, anafasiria shabaa yake mbela mikrofoni ya Marcel Mayuyu. Shabani kuunga mkono inchi kome kupitia hali ya kuzahirisha kama yale ya amani, upendo, uvumilivu kwa leo inchi Kongo, pamoja na sehemu ya Afrika kwa jumla, tuna lazima ya wafanyakazi ajili ya maendeleo ya kundi ambao wanaiketi. Tuko hapa si limete ajili ya kuafahamu wale wanaokuwa na elimu kupitia swali hiyo ili wawe mfano kwa wengine, hiyo njo maana ya tuzo la Mwana Mbuka. Na kabla ya kuagana nani, kumbukeni kwamba wakaji wa mitaa Shabunda na Kabare jimboni Kivu ya kusini wanahuzunishwa na kuwapo kwa wingi kwa wanajeshi na wajamaa zao katika vijiji vyao. Liwali wa jimbo la Kivu ya kusini anasema ni kutayarisha operesheni moja ya kijeshi. Fuateni mafasirio ya Louis Leonce Muderwa Cherimwami akiwa mbele ya mikrofoni Astrid Mujinga saa kumi na moja na dakika ishirini za asubuhi, kuna vikundi vya wapiganaji wasiokuwa chini ya ulinzi fulani, wakipatikana miongoni mwa vikundi vyenye kuwa na silaha. Walikuwa na shabaha ya kufungulisha watu wao kutoka jela kuu ya Uvira. Walisaidiwa na wa FNL, walifikia jukumu lao la kuwafungua watu wao toka jela ya Uvira. Matokeo ni watu sita waliofariki kati yao wana memba wawili wa kikundi cha FNL toka Burundi, wengine Warundi ine walikamatwa mateka. Zile fununu zisemazo kuwa ni wanyamulenge ndio walishika silaha ajili ya kufungulisha ndugu zao ni habari za uongo, c'est une fausse information. Ukapi.