Fuateni kwanza vichwa vya habari tunazo. Jimboni Kivu ya Kusini, hali ilibaki tulivu pa Uvira leo jioni, kisha milio ya risasi ya asubuhi baina ya wanajeshi wa FARDC na makundi ya silaha. Matokeo kutoka wakuu wa kiserikali yamearifu kwamba watu kumi na wawili waliuawa na zaidi ya kumi na watano waliumizwa. Jukumu ya vinyume vya hali hiyo siyo vya kabila fulani, alisema aliwali wa jimbo hilo baada ya shambulio yenyewe. Tayari ripoti ya asado ilioneshwa kwa watu leo hii. Shirika hilo la haki za binadamu limeshutumu kufungwa bila makosa, kuvunjwa kwa uhuru wa watu wengi, ukosefu wa hukumu, kunyanyaswa kwa wanasiasa, wapasha habari na watetezi wa haki za binadamu. Hujambo ndugu msikilizaji, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kusini, hali ilibaki tulivu hapo Uvira leo jioni kisha milio ya risasi ya asubuhi baina ya wanajeshi wa FRDC na makundi ya silaha, kisha operesheni za kuwafukuza wapiganaji hao katika milima mirefu ya kanda Uvira. Matokeo yaliyotolewa na vituo vya serikali ni ya kuwa kwa watu kumi na wawili na zaidi ya wengine kumi na watano waliumizwa kabla ya kukimbia katika milima hiyo ya kando ya mji wa Uvira. Walioshambulia walikimbiza wafungwa mia mbili katika gereza kuu ya mji huo mdogo, kwa mujibu wa wakuu wa kiserikali wamoja kati ya wa wafungwa walirudi wenyewe katika gereza hiyo baadaye. Tutajiunga sasa na mwenzetu Fistongoma Mayabala kutoka mji wa Uvira. Kamanda makamu ya jimbo la kumi la kijeshi aliwasili baada ya mchana kati kitarafani Uvira lengo ni kuzidisha hali ya usalama kwa raia. Kabla ya kufika kwake, jeshi la taifa lilikuwa tayari limezimbiti hali ya mambo baada ya, kupan, ya kupambana na uhalifu. Kwa upande wa wakuu viongozi walifanya liwezekanalo ili kutuliza mioyo ya raia. Matokeo ya mapambano ni watu kumi na wawili waliouawa kwa risasi, kati yao wahalifu tisa, polisi moja, mwanajeshi moja pia na raia umoja. Wahalifu hao bado kujulikana. Jeshi la FRDC upande wake walishika mateka umoja aliyekuwa anazungumza Kirundi. Kwa upande uh, mwingine makundi yanayoshikilia silaha kama vile kikundi cha Zabuloni na kile cha Shikitu, pia shirika la FH, pia na umoja wa Wanyamulenge pa Uvira walisikitikia tukio hilo ambayo hawakuhusika ndani na wanaofia isizoroteshe uhusiano kati ya makabila tarafani Uvira. Toka Uvira Fistongo, Mama Yabala kwa nyamba, Redio Kapi. Na wakiulizwa na kituo cha habari cha Ufaransa AFP hapo Bujumbura, wakuu wa kundi la FNL walipinga vikali kushiriki katika shambulio hilo. Ni uongo mtupu, wapiganaji wa FNL hawapatikane wakati huu katika vituo vya mkusa wanapatikana wakati huu katika vituo vya mkusanyiko nchini Burundi, katika mpango wa amani, na hakuna mwenye kupambana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema msemaji wa FNL Pastor Abimana. Na baada ya shambulio hilo, katika mkutano wa pasha habari, liwali wa jimbo la Kivu ya Kusini alisema kwamba sio swala la kushirikisha kabila fulani ya jimbo kuwa na jukumu ya hali hiyo na vinyume vyake. Louis Leonce Muderwa masemi yake yalichukuliwa na Bi Astrid Mujinga. Saa kumi na moja na dakika ishirini za asubuhi, kuna vikundi vya wapiganaji wasiokuwa chini ya ulinzi fulani wakipatikana miongoni mwa vikundi vyenye kuwa na silaha. Walikuwa na shabaha ya kufungulisha watu wao kutoka jela kuu ya Uvira. Walisaidiwa na wa FNL walifikia jukumu lao la kuwafungua watu wao toka jela ya Uvira. Matokeo ni watu sita waliofariki kati yao wana memba wawili wa kikundi cha FNL toka Burundi, wengine warundi ine walikamatwa mateka. Zile fununu zisemazo kuwa ni wanyamulenge ndiyo walishika silaha ajili ya kufungulisha ndugu zao ni habari za uongo. Na jimboni Kivu ya kaskazini, masomo ine zilifungwa mlango tangu juma mbili katika sekta ya Kilambo Lutwe luatu maeneo zinazopatikana kati ya mitaa ya Masisi na Walikale. Hali hiyo inasababishwa na kuandikwa kwa nguvu kwa watoto katika kundi la silaha la MPCLS, katika kifaransa ya Mouvement de Patriotes pour un Congo Libre Souverain, kundi la zamani la APCLS linalopatikana hapa Nyabiondo. Kanali Janvier, kiongozi wa kundi la silaha la MPCLS, anakataa mashtaka hayo, lakini anahakikisha kwamba watoto hao wanakusanywa na watu wasio wa kundi lake. Na jimboni mashariki, watu makumi saba waliuawa na wengine mia mbili makumi tatu walitekwa nyara na wapiganaji wa ELRA katika wilaya ya Otuwele. Kwa yote ni zaidi ya wakaaji elfu moja ndio wameuawa na mia tisa makumi manane walitekwa nyara tangu Septemba elfu mbili na nane. Matokeo hayo yalitangazwa na chumba cha OCHA wilayani Ituri. Jean-Charles Dupin kiongozi wa chumba hicho Anafasiria mbele ya mikrofoni ya Isaac Remo Yopi kunakuwa mashambulio zenye zinaendeshwa kila siku kama kawaida katika mahali mbalimbali mbali ya mtaa, sio kabisa nafasi moja fulani. Katika mchana moja kunaweza kuwa kundi tatu au nne zenye zinashambulia miji zenye kuwa mbali huko na kule. Kulingana na ripoti tunazo kwa mwezi wa tatu uliopita, watu makumi saba waliuawa, watoto 15 walitekwa nyara, watu wakubwa 214 ni sawa vile nao pia walitekwa nyara na raia sita kujeruhiwa tunakuwa sasa na wakimbizi ya vita elfu mia moja makumi nane na saba kati yao elfu kumi na sita wamevuka ngambo ya kusini ya Sudan. Kufungwa bila makosa, kuvunjwa kwa uhuru wa watu wengi, ukosefu wa hukumu, kunyanyasa kwa wanasiasa, wapasha habari na watetezi wa haki za binadamu, mambo hayo yote yanashutumiwa na shirika la Asado katika ripoti yake ya mwaka iliyotolewa leo hii mbele ya watu wote hapa mjini Kinshasa. Asado inashutumu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa na jukumu ya vitendo hivyo. Upande wa wizara ya sheria hakuna maoni yaliyotolewa. Taarifa Jose de Chartemenga inasomwa na Adolphine Ngoi 70%. Asilimia ya makumi saba njo itagawanywa bila malipo yoyote, yoyote na asilimi ya makumi tatu ni ya bei kuna vitu vilichaguliwa na viongozi wa muradi kwa kugawanya vyakula vyenyeo. Waziri wa mambo ya mipango ya serikali pamoja na wale wanayetumika naye ndiye watafuatilia sehemu za kuuzisha. Kuna vitu ya pata tone mia mbili na makumi matano zitapelekwa kujimbo la Bandu bandundu la Ekuatere la mashariki la Kivu ya kusini na yale ya kaskazini, bila kusahau Kinshasa. Waziri wa mambo ya mipango ya serikali atafuatilia kazi za kugawanya msaada huu, kwani msaada huu unaweza kupunguza hali ya malisho mbofu inakumba wakosefu. Samahani, habari hiyo ni kuhusu msaada utakaotolewa kwa wakosefu. Kwa kifupi, jimboni mashariki, Medecin Sans Frontiere Belgique itakomesha kazi za kiafya mjini Kisangani mwisho wa mwezi huu. Tunao habari, hiyo ilitangazwa jana siku ya tatu, wakati wa mkutano na wapasha habari. Basi huo utakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema shukran kwa wote waliokuwa nasi kwa herini, jioni njema, Ukati.