mmesalimika popote mnapopatikana na kutufuata wakati huu wandugu wasikizaji karibuni kwa taarifa hii ya habari kwanza mtasari wake wapiganaji wa watu wa nyarwanda wagundi la FDLR waliokimbia mji wa pinga kaskazini mwangaribi kaskazini mashariki mwa jimbo la kivu ya kaskazini walirudi katika mji hiyo na, kuesa, na kuzorotesha hali ya usalama Waziri nchini mwenye kuhusika na afya anatoka kutangaza leo hii siku ya kwanza kukomeshwa kwa magonjwa ya Ebola katika eneo za afya za Mweka na Luabu jimboni Kasai ya Magharibi. Ugonjwa hule ulisababisha vifo vya watu 15. Mjini Kananga jimboni Kasai ya Magharibi, vi, viwanja zaidi ya makumi tatu viliporomoka na vikifunikwa na udongo. Nyumba pia nyingi za serikali zilifunikwa na udongo katika mporomoko huo. Mutafata mengi kuhusu jambo hiyo katika sehemu ya pili ya taarifa hii ya habari. Liosema katika vichwa vya habari. Jimboni Kivya Kaskazini hali ya usalama yenye kudumu wasiwasi wasi, katika kijiji cha Pinga pa kilometa 200 kaskazini magharibi mwa Goma, wapiganaji Wahutu Wanyarwanda wa gundi la FDLR walio waliokimbia ujio wa waskari wa Kongo pamoja na Warwanda walirudi katika kijiji hicho cha Pinga. Kinyume cha hali hiyo, ni kama kunahesabiwa siku hizi vitendo vya mauaji na pia vya kuteka nyara raia wanaowaziwa kushiriki na waskari wa Kongo na Rwanda. Karibu watu elfu tano walikimbia vikosi hivyo, na pia kuna viongozi karibu kumi na mbili vya hasili wenye walikimbilia katika kampi moja ya Monik yenye kupatikana huko. Kamanda wa divizioni ya mashariki ya vikosi hivyo vya Kongo na Rwanda aliahidi kutuma vikosi vingine mjini Pinga tangu leo hii. Sylvester Kilolo anatueleza mengi toka Goma mchana kati wa siku ya sita iliyopita, kiongozi wa kijiji alishikwa na wanamgambo FDLR na baadaye kuuawa porini kilomita mbili na Pinga. Na hapo wakaaji wakashikwa na hofu na kutawanyika toka kijiji hadi mahali kikosi cha MONIK uzalendo wa Afrika ya kusini kimepiga kambi yao. Viongozi vya vijiji huko Pinga vilihakikisha kwamba wanamgambo FDLR wameendesha vitendo vingi kama hivyo vijijini Lukala, Mbuye, Ihembe, Kailenge hata huko Katanga wakaaji wanasumbuliwa, wanashikwa nguvuni, wakishitakwa na wanamgambo FDLR kuwa walipana habari kuwahusu kwenye majeshi ya Kongo na Rwanda walipoingia eneo huko. Ushahidi wa kiongozi huyu, watu wenyewe tuliishi navo siku mingi, na na wanatutia tabani Wakaji wamenena kubaki tu kutokana na kuwepo kwa kikosi cha MONUK hiki kinaendesha doria usiku na mchana, walishuhudia wakaji, ila wanaomba MONUK itume kikosi kikubwa zaidi. Ila kwa sasa wakimbizi waliopo pembeni ya kikosi cha MONUK hawana urahisi wa kujielekeza shambani kwao na ndipo wanaishi uhaba mkali wa vyote na hawana hata msaada. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Ukapi na katika jimbo jirani la Kivu ya Kusini, watu tatu waliwawa, kijiji moja kuporwa, na pia mtu mmoja kupelekwa porini na waskari wapiganaji wa gundi la FDLR siku ya posho iliyopita. Hiyo ni matukio ya mashambulizi za wapiganaji wa gundi la FDLR katika kijiji cha, cha Minunu katika mtaa wa Kale pa kilometa mia moja kaskazini mwa Bukavu. Shirika la raia la mtaa huo liliotangaza habari hiyo ilijulisha pia kama kuna pia vitendo vingine mauwaji vyenye vilivyoendeshwa na wapiganaji wa gundi la FDLR katika vijiji vya Mule na Fundela kandokando kando na buga la wanyama la Kauzi Biega. Au kwa mujibu wa kiongozi wa mtaa wa Kale, wapiganaji wa FDLR walizidisha mauaji hizo tangu kuanzishwa kwa operesheni ya pamoja kati ya vikosi vya Congo na vile vya Rwanda ka, kwa ajili ya kuwinda wapiganaji hao wa gundi la FDLR. Turudi tena jimboni Kivu ya kaskazini ambako kuzoroteshwa kwa hali ya usalama mjini Beni ulizungumzwa leo hii, siku ya kwanza na meya wa muji hiyo mbele ya wa wakaaji wake. Mazungumzo yale yaliendeshwa kunako Rond Point 30 Juin. Moja ya hatua zilizochukuliwa na meya wa muji hiyo ni kama kila kiongozi wa kata atapokea simu ya mkono kwa ajili ya kuwa na uwezo wa kuita skar polis wakati kuna hatari. Ripoti ya mwandishi wetu eh, Richard Junior Kamunga mwenye kupatikana mjini Beni, inatolewa mustijoni na Karine Ndamso. Watu tatu wa miaka kati ya makumi mbili na makumi tano waliwawa wiki liopita. Mutu mwengine ameumizwa vikali na risasi na yupo sasa hospitalini kuu ya Beni. Sababu ya ukosefu wa usalama, ndi omea wa muji wa Beni alitoa tangazo yake. Zoyaki kutokana na masemi ya Gislin mufunza Bayengo, wali opokonya silaha na waskari wali ambao walikimbia majeshi ndio watu ambao wamesababisha, amesababisa ukosefu wa usalama. Osalama bila kusahau kukuja kwa wakimbizi kutoka Ruchuru Novemba na Disemba liopita. Kiongozi wa muju wa Beni anasema pia kama wa Mai Mai na walio kimbia vita wameomba msaada mchana, lakini usiku wananyanyasa wakaaji. Mea wa muja anatoa simu za mikono kwa viongozi makumi tatu wa kata mbalimbali kwa viongozi wa mitaa, kwa waskari wa FRDC, waskari polisi, na kwa wachunguzi wa ANR. Amesema kama namba ya simu zile zitajulishwa kwa wakaaji kupitia redio vijijini, itawasaidia kuita kazi za usalama wakati kuna hatari, kwa ajili ya usaidizi kwa haraka. Pa mjini Kinshasa, shirika la kimataifa linalohusika na haki za binadamu Global Witness linaomba viongozi vya kampuni zinazotengeneza simu za mkono kukataa kutumia madini zinazotokea mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Katika tangazo iliyotangaza kisha kuendeshwa kwa mkutano mkuu kuhusu simu ulioendeshwa mjini Barcelona nchini Hispania, shirika la Global Witness linategemea wazo wa kuchunguza uchuuzi wa madini kama vile ya coltan yenye kusaidia ya kuendesha vita mashariki mwa Congo. Tumsikilize b Karine Terstakian akiwa kiongozi wa tau hiyo ya Global Witness inaosika na mambo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Yupo mbele ya mikrofoni mwandishi wetu Rene Kapita. Umedai hatua zichukuliwe kwa ajili ya kufanya uchunguzi kusudi biashara yale ya zifaidishe makundi ya wenye sila kuhusu maswala yanayoendeshwa jimboni Kivu ya, no jimbo ya kaskazini na jimboni Kivu ya kusini. Tumeona kama sio kazi zote za madini ndio zimeongozwa na makundi yale ya wenye sila. Kuna kazi chache za biashara ya madini zinazoendeshwa katika eshimu ya sheria, kwa ile sio mzuri kukataza kazi zote zile zote kabla. Tumeomba hatua zichukuliwe ya kukataza mpaka kazi za madini zinazoendeshwa na makundi ya wenye silaha, sawa vile wa FDLR, wa CNDP au wa FRDC, au tena kazi zinazopitia kwa njia ya makundi yale kwa ajili ya kuwatolea fedha, feza. Lakini kuhusu biashara hiyo, kazi zote aziendeshwe namna moja. Waziri nchini mwenye kuhusika na afya anatoka kutangaza leo, siku ya kwanza kukomeshwa kwa magonjwa ya Ebola katika eneo za afya za Mweka na Lubao, jimboni Kasai ya Magharibi. Kwa mujibu wa waziri Augustin Mopipi, ugonjwa huo uliotangazwa mnamo mwezi wa Novemba wa mwaka jana ulihesabu wagonjwa makumi tatu na mbili na kuua wagonjwa kumi na tano. Waziri wa afya alisifu kazi kubwa iliyotendwa na wataalamu tokea nchi zigeni na pia wataalamu wa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Tumsikilize waziri wa afya Augustin Mopipi Mukulumanya, masehemu yake yalichukuliwa na Wilia Konda. Kwa sasa ugonjwa huu wa Ebola unakomeshwa. Mgonjwa wa mwisho alifariki tarehe moja Januari mwaka wa elfu mbili na tisa. Kulingana na mapendekezo ya shirika la afya ulimwenguni OMS, hatua zilizochukuliwa kwa kuepuka ugonjwa ule zilikomeshwa tangu tarehe mbili Februari na mpaka sasa hatu yaandika mgonjwa mwingine kwa ile. Leo hii tunajulisha habari kwa wakongomani wote na ulimwengu mzima kama ugonjwa wa Ebola unakomeshwa. ilikuwa pale waziri wa afya Bwana Augustin Mopipi Mukulumanya masehemu yakilitafsiriwa na Kainda Muso jimboni Mashariki. Ni makumi tatu asilimia moja tu ya kazi za afya ndiyo ziliendeshwa katika wilaya ya Chopolindi katika mwaka wa elfu mbili na mnane. Mganga kiongozi wa wilaya hiyo alijulisha kama ni ukosefu wa wanganga na pia waguzi ndiyo moja kati ya sababu zilizosababisha hali hiyo. Aliongeza akisema kama sababu zingine zinahusu hali mbovu ya mabarabara na pia ukosefu wa vifaa vya kazi. Hali hiyo ilisukuma raia kutojelekeza katika vituo vya afya halali. Tumsikilize mganga kiongozi wa wilaya ya Chopolinda, Daktari Eugene Basanda akitoa masuluhisho moja kwa shida hiyo. Kwa upande ya serikali tuliomba watengeneze hali ya kazi ya watumishi wa serikali katika vituo vipya. Hakuna chochote, hakuna usaidizi wa vifaa, dawa pia imekosekana. Tumeomba watengeneze hali ya watumishi wapya, watumishi hawa wamefanya kazi tangu zamani na hawana mshahara. Serikali ifanye yote kwa kurudisha usalama katika sehemu za afya ya upinge, sehemu hii imetuletea shida sana, msaada ndogo yeni tumeweza kutuma imeibiwa wawenyi kutusaidia tumeomba watengeneze kibarua moja ya kazi pamoja na sisi kwa ajili ya kujua ni nini wameleta ni nini ya kwanja na kuchunguza kama imeambatana na yale ya serikali. Na kwa upande letu, tumepasha kufanya kazi vizuri ya makubaliano imestahili mganga kiongozi pamoja na wasaidizi wake wafanye kibarua ya kazi za afya. Mganga kiongozi wa wilaya ya Chopolinda, Dr Eugene Bassa Wanabuge, wanabunge wa taifa walioandika kibarua ya kuomba kuendeshwa kwa mkutano wa kipekee kuhusu hali ya mashariki mwa Congo wanapinga kabisa wazo ya bunge na serikali ya jimbo la Katanga kuhusu ombi lao. Wanabunge hao wanahuzunishwa na wanajulisha kama wanategemea tu ombi yao ya kuendeshwa kwa mkutano huo utakapochunguza ujio wa vikosi vya Rwanda nchini Congo ya Kidemokrasia kwa ajili ya kuinda Wahutu Wanyarwanda wahasi wagundi la FDLR. Tumsikilize msemaji maalum wa wanabunge hao Bwana Mwanabunge Emeri Okunji yupo mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Wanabunge ambao wamesahihi kwa kuomba kufunguliwa kwa kikao kisichokuwa cha kawaida wameleza kama watapeleka kibarua kwa Vital Kamerhe, presidenti wa bunge la taifa wakati atarudi Kinshasa. Wanabunge ambao wamesahihi wanapinga tabia ya liwali wa jimbo la Katanga na tabia ya presidenti wa bunge la jimbo hilo hilo, sababu wanategemea pande moja ni sio kuwa halali na hawaheshimu sheria. Kuhusu swali hili, kwa ile tunawatolea angalisho kusudi wajue mapasho yao ni gani, wajue tangazo gani wameweza kutoa na kuwaonesha kama kuna utofauti kati ya kazi za viongozi wa jimbo na viongozi wa taifa. Kukapi, abari zote za nchi nzima, pamoja na mwenzangu Dunia Mkunda Milemba. Katika sehemu ya pili ya taarifa yetu ajelekeza kwanza jimboni Bakongo, ambako zaidi ya jamaa makumi tatu walipoteza makao yao, hospitali kuu ya Mbakakosi kuharibishwa na pia nyumba za masomo kubomolewa. Hiyo ndio ripoti ya muda, kutokana na mvua kubwa ilionyesha usiku wa siku ya sita wa kutia jana, siku ya yenga katika sekta fubu inayopatikana katika mta wa Lukula pa kilomita mia moja makumi saba na mji wa Matadi. Kiongozi wa radio ya kijamii Nzola kanda ya Mbata Mbingi, ikiwa moja ya radio iliyojulisha habari hiyo kwa radio Kapi, kusema kama hali ile ni ya kuzunisha sana. Miji nyingi kama vile Kivondo na Kwangala, Kwangila imeguswa na jambo lile na mjini Kananga viwanja zaidi ya makumi tatu viliporomoshwa na kufunikwa na udongo, na pia nyumba nyingi za serikali huenda kufunikiwa na udongo. Hiyo ndiyo ripoti kwa siku hizi ya mporomoko wa udongo katika kata Kelekele katika mtaa wa Katoka. Hali ile inasababishwa na mvua kubwa ya maji ipatikane ovd ilianza kufunika mfereji ni kusafirisha maji shimo kubwa kwa urefu wa mameta mamia inaendelea kwa haraka. Mporomoko huu wa udongo ulianzishwa barabarani Kolwezi inapita miaka chache, na kutokana na mvua kali zilizoonyesha siku zilizopita, mporomoko wa udongo unavunja zaidi ya nyumba makumi tatu. Pia nyumba mamia zinatishwa kuvunjika. Kuna jumba nyingi za kata hiyo, sawa vile chuo kikuu ISP, ofisi ya serikali mtaani Katoka, soko kubwa ya muji wa Kananga na kadhalika. Wakaaji wanaanza kubomola nyumba zao kusudia kubeba vitu vya lazima amesema mporomoko huu wa udongo unaendelea sababu viongozi hawashughulikie kazi za ujenzi wa mifereji kwa kupatia maji njia, na sababu ya nguvu ya maji ndio mifereji zilivunjika. Akihojia kuhusu swala hili, meya wa mji wa Kananga amesema kama lijulisha habari kwa kiongozi wa jimbo kusudi ya kupata fedha kwa ajili ya kutoa suluhisho. Wakati huu wametayarisha suluhisho kwa muda, watatumia udongo wa kutengeneza vyungu vya asili kwa kufunga njia zote zinazoleta maji ya kuendelesha mporomoko wa udongo Laki Antoinette Kapinga na wasiwasi kwa suluhisho kwa muda sababu inaleta ujazo wa maji katika soko kubwa. Na liwali wa jimbo la Kasai ya Mashariki na alisherekea leo jana siku ya yenga si miaka miwili ya uongozo wa jimbo la Kasai ya Mashariki Wakati wa mkutano wake na wapasha habari katika makao yake, liwali Alfonse Ngoikasaji alifurahishwa na kutimiza mpango wake kiserikali, lakini aliweza kuhuzunishwa na kutotolewa kwa pesa za jimbo makumi ine asilimia moja kutoka serikali kuu ya Kinchasa, na hiyo inasababisha kutotimiza mipango nyingi na kwa kumaliza, tujulishe kama mwimbaji mwenye kujulikana kwa jina mwenye kujulikana kwa jina la Simba Lufwankenda mwenye alikuwa akijulikana kwa jina maarufu ya Al Pacino alifariki leo asubuhi. Wana wasikilizaji, ni hapo ndio nangomesha kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo ya leo. Asante kwa kusikiliza ni mema. Mimi ni Stefan Mkenitita ninawaaga nikiwatakia nyote magharibi njema.