Tunawatakia magharibi mema, wapendo wa wasikilizaji wa tarifa habari katika lugha bora la Kiswahili. Tunawapigia asanti kwa kuwa nasi njiani mwa anga. Kwanza pateni mtasara wa habari zenyewe. Jimboni Kiva Kaskazini, ulisha kama katika mpaka wa Bunagana ukitenga Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda. Kwa upande wa Uganda ulisha kama gari ya pata makumi tatu ni kuchukua biashara mbalimbali zinakatazwa kuingia nchini Kongo ya Kidemokrasia na viongozi wa Uganda. Mkuu kiongozi wa ufidha nchini alijesekeza binafsi huko, Bwana Deorugwiza. na serikali ya Kongo Kidemokrasia inapaswa kushimika madaraka yake katika maeneo zote nchini, hasa zaidi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu ya kugandamiza makundi yaliyochukua silaha. Hayo ndiyo maoni ya katibu mdogo mkuu wa Umoja wa Kimataifa, Bwana John Olmes. Jimboni mashariki katika eneo la Buta, uchunguzi wa hali ya afya kwa jumla kwa mwaka huenda kumalizika au kutoa matunda ya kufurahisha. Habari kamili. Habari kutoka jimboni Kivu Kaskazini, usha kama yapata gari makumi tatu zenye kuchukua biashara mbalimbali zinafungiwa njia kunako mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hiyo ingawaje mpaka ule ulifunguliwa kiserikali kunapita juma moja na liwaliwa jimbo la Kivu ya Kaskazini, viongozi wa Uganda venye kufunga gari zile vinatukisha kama vikujulishwa juu ya kufunguliwa kwa mpaka ule wa Bunagana. Bunagana inapatikana payapata kilomita eh, mia moja kaskazini mashariki mwa mji wa Goma, katika mtaa wa Ruchuru. Menge tuyafate na Bernard Nyangi. Viongozi wa Uganda waeleza kusubiri wafahamishwe rasmi na serikali ya Congo kuhusu hatua ya kufungua upya mpaka wa Bunagana kwa uchukuzi wa kibiashara. Kwa mujibu wake kiongozi wa OFIDA kwa ngazi ya taifa, serikali ya Congo inazidi kupoteza kiwango kubwa ya fedha ndani ya mfuko wa, wa serikali kila mwaka, ikiwa kwamba Bunagana inazalisha asilimia 30 ya pesa kwa mfuko wa jimbo la kivya Kaskazini. Deo rugiza Tunafahamu e, kwamba kivu ya kaskazini ilikuwa ikizalisha karibuni bilioni moja na milioni nane ya pesa ya Kongo kwa kila mwezi kwa mwaka wa 2008 tukijumulisha itaonekana kwamba Bunagana inatoa karibuni asilimia thelathini. Hivi tunapungukiwa mengi. Nafurahishwa na kufunguliwa kule na kuona tena gari za bidhaa za pita upya. Ikumbuke kuwa mpaka wa Bunagana ulifungwa tariki 1 Septemba mwaka elfu mbili na nane na viongozi wa Congo sababu ya kumilikiwa kwa eneo lile na kundi la SNDP. Kwa wakati ule ni mipaka za Kasindi mtaani Beni ili aishasha mtani Ruchuru na Grande Barriere pa Goma ndizo zilikuwa wazi. Na jimboni Kivu ya kusini, ulisha kama bei ya mafuta ya taa ilipanda tangu jana. Mjini Bukavu, litri moja ya esansi iliyokuwa ikiuzishwa kwa bei ya franka za Congo Kidemokrasia elfu moja na mia mbili kwa wachuruzi wa ito wa Kadhafi ilikuwa sasa elfu mbili ja na mia tano kisha tu siku moja. Jana siku ya kwanza hakuna hata kituo kimoja cha kuuzisha esansi mjini Bukavu kilichofungua fungua milango zake. Watumiaji wa mafuta ya taa na esanse walijielekeza kwa Kadhafi ambao wanao tuki nyingi walizozinunua wa Rwanda. Hali hiyo ya kupandishwa kwa bei ya esanse na mafuta ya taa ilisababisha pia kupanda kwa bei ya usafirishaji mjini Bukavu. Tumsikilize mmoja wa wafanyabiashara wa sekta ya petroli mjini Bukavu akiejelea juu ya hali hiyo akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Jacques Sami. Pipeline Kenya ilikuwa na problem, haikuwa na pompe karibu kutuma Kisumu au Eldoret. Problemi ya pili watu wanauzisha mamilioni na mamilioni ya watu ni wenye kufika mjini Ngandajika kwa kukimbia hali ya uchumi unaozorota katika sekta ya madini. Wengi wao wanatoka anatoka jimboni Katanga na miji yenye kulikuwa kukichimbiwa madini Kasai ya mashariki kwa shaba ya kwenda kulima mashamba vijijini. Jambo lile litambuliwa na shirika la raia la Ngandajika. Shirika lile linanogoga wa kutambua kama labda hali huenda kuzorotesha usalama na kuhangaika kwa vijana wenye ukosewa ukosi wa kazi. Ripoti ya mwandishi wetu vivi ni kaimputu la shirika la kiraia inajulisha kama karibuni watu 1200 walipofika mahali hapo Ngandajika, kumekuwa sasa miezi tatu. Majamaa hizi ni zile zilitembea kwa miguu ya kufika Ngandajika. Kuna kunakuwa tena jamaa mengi zingine zile zinakuja na gari. Waliohamishwa hawa ni wale wenye kukimbia ukosefu wa pesa pale Katanga na wale wenye kutoka madini, kwani alimasi haiuzishwe vizuri. Wengi kati zao wanapanga mujamaa za wanduku na wanalima shamba. Padri Vincent Lukoji, msimamizi wa shirika la hii anaonesha kama wale wenye kukosa wandugu wanaishi mwali mbovu, ambao inaomba kukuwe msaada. Jambo hii inatuma sasa watu wengine kutenda mabaya na uharibifu wa haki za binadamu. Watoto wenye kuishi njiani wanakuwa nao wengi. Kamanda wa askari polisi anasema kama wameisha kukamata hatua kwa ajili ya kukinga raia na vitu vyao. Tokea Mbujimayi, Bili Lutumba, Radio Kapi. Kushimika mandaraka ya serikali katika eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kungandamiza makundi yenye silaha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndio maoni yalirudishwa na bwana John Olmes, ili sulugisho kwa mambo yenye kuelekea kiutu ikomeshwe mashariki mwa nchi. Katibu mdogo mkuu umoja wa kimataifa mwenye kuhusika na mambo ya kiutu na pia akiwa koordonata mwenye kuhusika na mipango ya upesi ambaye alitembelea mashariki mwa nchi alisema, tumsikilize John Olmes akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Claude Kianza. Mina waza kama itakuwa mzuri sana kumaliza makundi ya wenye sila ngambo ya esti nchini Kongo, na mpaka mwanzo tunafanya kazi njema ngambo ya Kivu ya kusini pia ya ngambo ya Kivu ya kaskazini tunaendelea. Jueni kama matokeo ya kazi ya naonesha kama kweli kuna mwendo mumazungumuzo na viongozi vya vijiji, tunaona kama lazima kubwa Kurudisha raia kati ya haki zao nchini Kongo mzima. Kweli tunapaswa kuwakamatisha na kuwasaidia. Ndio ile njo kazi za Umoja ya Kimataifa. Katibu mdogo mkuu wa Umoja wa Kimataifa mwenye kuhusika na mambo ya kiuto ambaye mnatoka kumpata, atakuwa mwaliko wa kipindi cha pili cha dialogue entre Congolais leo hii magharibi na tubaki tu mjini Kinshasa kwa kuweza kujulisha kama wana bunge la taifa walijulisha maoni yao ya kuomba kufunguliwa mkutano usiokuwa wa kawaida kuhusu hali ya siasa nchini. Ndio wana bunge mia mbili makumi sita na mbili ndio walisaini maoni yale ya kuhakikisha kuwekwa kwa mkutano ule. Walichukua hatua ya kumpatia binafsi presidenti wa baraza la bunge la taifa mara atakaporudi nchini. Hatua ile ilichukuliwa leo hii siku ya pili kisha mchana kisha mkutano waliosaini maoni yale kulingana na nukta makumi tano na sita ya sheria ya uongozi wa chumba cha bunge, ni yeye peke Vitali Kameri ndiye mwenye kuwa na madaraka ya kuitisha mkutano usiokuwa wa kawaida kwa kuchungua kuingia kwa majeshi ya Rwanda nchini katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Kutowekwa kwa mkutano ule sali lile huenda kuchunguzwa wakati wa mkutano wa kawaida wa mwezi wa tatu. Juu ya kesi yenye kumchonganisha Toma Lubanga na kurti huku ya hukumu ya kimataifa, mshahidi wa kwanza aliyekataa maoni yake mbeli alisikilizwa leo hii na waamuzi kunako kurti ya hukumu ya kimataifa mjini la Haye nchini Paiba. Alifasiria wazi maisha yake tangu kuingia katika jeshi la UPC mpaka kufungwa kwake wakati wa vita ambako alishiriki, na alihakikisha kama aliweza kufungwa kwa njia ya kutoka masomoni ya pafataki wilayani Ituri na waaskari wa UPC pamoja na wenzake watano. Kwa kuweza kumsikiliza vema, muamuzi alilazimisha wasimuulize chochote na kusudi ajieleze kwa hali nzuri. Huyo mshahidi ajirusha kama wakati wa kusamba kwake, kwa-kwanza mara ya kwanza alikuwa mwenye na hasira kubwa sana. Jueni kama mpango yote kuhusu usalama wake na ukingo wake, sawa vile tulijulisha mbele, uliheshimiwa sehemu Ukapi. Ukapi? habari zote za inchi nzima ya pili. Nawe Karine Ndamuso, tujielekeze katika jimbo la Bandundu ambako shirika moja la kuchunga pesa na mkopo ilifunguliwa kwa kukomesha matatizo yanayoendelea sababu ya ukosefu wa mabenki ya biashara na vyumba vingine vya mikopo mjini Bandundu. Ni shirika la kitrisu la kuchunga pesa na mkopo la Bandundu ndio linafunguliwa. Mpango huu unasifiwa kwa watu ambao watafaidishwa na wametumaini kama ni kwa kukomesha mizozo kuhusu mambo ya likilimba <tune> Jimboni Mashariki, matokeo ya kazi ya afya zilizofanywa mwaka wa elfu mbili na munane katika eneo la afya la Buta haikuleta faida na kufurahisha watu. Daktari kiongozi wa eneo hilo la afya alijulisha habari hiyo wakati wa mkutano wa kuchungua kazi wiki iliyopita pa Buta mtao nao kwa umbali wa kilomita mia tatu kaskazini na mji wa Kisangani. Maelezo mengi nawe Andre Kitenge kutoka Kisangani. Mipango ya kufanya kazi za kutowa damu na kupiganisha magonjwa ya ukoma na lohombe haikukuwa nzuri kwa mfano yale ya chanjo za desturi, ugawanyo wa mektiza, makulisho na ya kupiganisha ukimwi, yeni kufika kwa tarasenti makumi munane ya matukio. Mipango zingine ile ilitoa matukio ya tarasenti makumi ine, alinena daktari Bienvenu Apalata. Matukio hii ilioneshwa wakati wa mkutano wa uchunguzi ya kazi za afya yeni walifanya mwaka jana mbele ya watu kupita makumi sita, wapi kulikuwa waongozi wa wa siasa wa makanisa na wasaidizi wa sehemu za afya ya Mujibuta. Mganga kiongozi wa sehemu za afya hile alinena ya kama katika upande lake ya uongozi, kazi za usafi ya uzazi na ya kutunza magonjwa ya malaria na yale ya njia la mapenzi haiko katika mipango zile. Alinena pia ya kama malaria ndiyo ugonjwa ya kwanja yani kuleta vifo katika jimbo ndogo ya Bauwele Mujikisangani. Mimi ni Andre Kitengerejo, Okapi. <tune> Na jimboni Manema, Bi presidenti makamu wa pili wa shirika raia, la kiraia la Manema na kiongozi wa shirika lisilokuwa la kiserikali liitwayo Umoja wa Mama wa Manema, kwa kifupi Umama, anafurahi kuona sasa mwanamke wa kwanza kupata madaraka ya kuongoza sheferii ya Bangengele mtaani Kailo. Bi Jean Machozi Ulimwengu amesema kama ni moja kati ya matokeo ya kazi zilizoanzishwa tangu mwaka jana kwa kamati ya serikali ya Jimbo kwa ajili ya kutoa suluhisho kwa mizozo ya kiasili yaliyodumu mitaani. Kwa jumla, kati ya mitaa tano zilizochunguliwa kuna wanawake saba, wakiwamo wawili wa masheferi na watano wa magrupmo yaliyotia akiba. Bi Albertine wa Kusomba amefurahi na amesema kama hata kama asilimia ni ndogo kuna matumaini. Yupo mbele ya mikrofoni Foni ya Mathieu Ilunga Machozi, kama leo hii banapaswa wapati ya Bibi Jane Machozi ulimwengo madaraka amekuwa uongozi wa sheferi. Tumefura sana sisi wa mama wa manyema kuona mwanamuke mwana kuongoza groupema etu, ntango zamani tulikuwa na lia juu viongozi zetu watupe madaraka. Kweli leo hii sheria ya nkubwa nchi etu inatujibu. Tumeomba kwa wanaume kutumainia juu tufanye kazi mzuri kwa kuendesha jimbo letu. Tumetoa mwito kwa mama wote wapeleke majina kwa machakuzi za viongozi vya makartier, mabalabala Zinco, na majimbo nchini Congo Brazzaville. Makubaliano mwenye kujulisha kushinikwa kwa kuchaguliwa Rais Bwana Mathias Zoni huenda kuitwa na kurti ya kikatiba akiwa zamani mkuu kiongozi wa taifa ya benki kuu kwa kuweza hivi kushiriki na benki ya kiserikali basi, huyu bwana aliweza kupora mali ya serikali ambao wanasema. Bwana Matias Dino alijulisha maoni yake kuhusu kuondoshwa kwa mpashabari wa radio taifa. Ripoti ya mwandishi wetu Arsene Severin, usomi wake na bibi Patricia Muanda. Tarehe ya makumi mbili na tatu ya mwezi tunao, Matias Ndzong, kiongozi wa taifa zamani wa benki kuu, anaweza kufatilia na sheria ya katiba ya Brazzaville kuhusu mambo ya BAC, kusudi ile tumao benki hiyo ya Afrika ya kati inapoteza franga ya sefa miliari mia tatu. Bwana Dzong, ambaye anatoa habari ya kwa wapashabari, amesema kama swala hili lina lengo la kumondosha katika daftari ya wangambwe ya kupigania kiti cha raia mwezi wa saba. Itakawa ku, itakawa kuja kuhusu uchaguzi huu. Ngombe ya uo wa pande ya upinzani anashtaka alimbaya inaoendeshwa na wako viongozi wa Brazzaville. Anaongeza kama viongozi ao wanafunga wan, wanamemba wa upinzani na wamenunua vi vifa vya vita na pesa kutoka katika mfuko wa serikali kuhusu kuondoa kazini kwa Adrien wai, wai lewi kiongozi wa shombo sabahi radio congo Mathias Nzong toa mwito kwa watu viongozi kwa ajili ya kupana uhuru kwa mpasha kwa mpasha abari mwingine edi wa shombosha abari CD+ Plus ambaye alifunga asubuhi ya leo hii mjini Brazzaville sababu alitoa habari kuhusu mambo ya Mathias Nzong pa television. Ukarasa wa michezo. Mchezo wa kurudilia kwa kuondoana kwa kipindi cha 14 kwa kugombea ubingwa wa ligi ya kandanda utachezi ulipaswa kuchezeka leo kati ya AC bebetu ya sika ya Mbandaka itakutana na Drago ya Kinshasa. Kwa mchezo wa mbele uliochezeka kunako uwanja wa Martire mjini Kinshasa, Le Monstre walishinda magoli tatu kwa moja. Ukumbusho, tiketi ya fundi wa mitambo Alingoy. Waandishi wetu Bibi Patricia Mwanda Karinda, Muso Dunia, Mukunda Milemba.