Ehe, ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi ikitangaza kutoka Kinshasa katika FM. Msikilizaji mpendwa, na ukaribisha jioni ya leo kufuata taarifa yetu hii ya habari. Ukwanza kabisa wa hapa ni muhtasari wake. Mkutano ulioanza jana jioni kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umekuwa ukiendelea wakati huu mjini Giseni nchini Rwanda. Ombi la wabunge la kutaka kuitishwa kikao kisicho cha kawaida akujadili swala la kuingia kwa vikosi vya Rwanda katika ardhi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo limepata mwendo mpya. Wanaosaini ombi hilo wamepita mpaka, mpaka wa wingi, yaani mia mbili makumi matano kuongeza mmoja, ili kikao kiitishwe na katika jimbo la Kivu ya Kusini, wanamemba wa Muungano kwa ajili ya Ulinzi wa Mazingira katika Ziwa Kivu SPL wanalaumu uvunjwaji wa hatua za kusimamisha shughuli zote za uvuvi wa samaki maeneo ya uzalishaji wa samaki katika Ziwa Kivu, kuanzia mji wa Bukavu hadi mto wa Kalehe kwa kipindi cha miezi mitatu. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu na tega sikio. oh, kati, oh, kati. Naifatao ndiyo taarifa kamili ya habari. Mkutano kati ya Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikiendelea uh, wakati huu mjini Gisenyi nchini Rwanda. Jumbe hizo mbili zinazoshinikizwa na mawaziri wa mashauriano ya kigeni wa nchi mbili zinatathmini operesheni za pamoja za kijeshi zinazoendeshwa na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na lile la Rwanda katika jimbo la Kivu ya kaskazini dhidi ya wapiganaji wa kihutu wa FDLR. Hata hivyo, ajenda yao ina nukta nyingine nyingi, hasa sana kuhusiana na kujiingiza kwa kwa kuingia kwa MONIC katika operesheni hiyo, bila kusahau ukesi ya Lurankunda. Hivi sasa, mwandishi wetu maalum yuko huko Gisenyi, Jil Ngara Wamona alitutumia taarifa hii inayosomwa hapa na Karinda Muso. Asubuhi ya leo hii, siku ya tano, majumbe ya nchi Rwanda na Kongo ya Kidemokrasia walirudilia mazungumzo. Mazungumuzo hatu ya pata habari ya hali kuhusu mazungumzo hayo. Patazungumzia mambo kuhusu maopereseni ya kuchangwa kati ya waskari wa ni Rwanda na wasikari wa FRDC jimboni Kivu ya kaskazini. Kuna pia uchunguzi wa mpango kuhusu kuingizwa kwa wapiganaji wa zamani wa kundi la CNDP na kundi la Pareko katika majeshi ya wa FRDC. Bila kusahau diplomasia, mwendo wa ushirikiano wa mabalozi na mwendo wa mpango wa CPGN kusudi ya kuendesha uchumi katika eneo la maziwa makuu. Washiriki wamepashwa pia kuchungua kazi zilizopashwa kuendeshwa na shirika MONUC kuhusu kimya na usalama katika eneo la maziwa makuu kupitia njia ya kupokonywa silaha kwa waasi wa kundi la FDLR ya Mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia na mpango kuhusu ushirikiano kati ya Rwanda na Kongo ya Kidemokrasia. Katika ujumbe wa MONUC kuna Jenerali Babacar Gaye kiongozi wa askari wa MONUC na Alpha So kiongozi wa MONUC kwa Mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Lakini ujumbe wa MONUC haishiriki mara moja katika mkutano wa Gisenyi kabla mchango wao utaombwa. Mbele ya matukio ya mkutano sasa huko katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kwenyewe zaidi watoto mia mbili, walio ya watoto mia mbili walioshiriki katika makundi yanayomiliki silaha walichukuliwa na kitengo cha Moniki kinachohusika na ulinzi wa mtoto tangu mwanzo wa harakati ya kuunganisha makundi yanayomiliki silaha na jeshi la taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC iliyoanza wiki iliyopita kulingana na tangazo la Moniki lililotolewa jana watoto makumi mawili na wanane walitengwa siku ya tatu iliyopita, wakati mwingine mia moja, wengine mia moja makumi tisa na watano walitengwa wiki iliyopita. Duru hiyo inasema mia mbili na saba wanatoka katika makundi ya wapiganaji Maimai na Parekofap na wengine kumi na sita katika kundi la SNDP. Msemaji wa UNICEF katika jimbo la Kivu ya kaskazini anabainisha kuwa takriban watoto elfu moja mia tano wanapashwa kutengwa na makundi tofauti yanayomiliki silaha wakati wa harakati hii katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Muda mfupi utakaokuja utapata taarifa yetu na Berane Nyangi. Wamaimai oh. wa, wa Parico Fap walikuwa wa kwanza kugabizi kwa Monuk watoto walioorozeshwa mnamo vikosi vyao, ni hapa majuzi siku ya tatu ndiyo Sandepe ilitoa nayo watoto wa kwanza kwake UNICEF linalopokea watoto wale ili kuwashughulikia kwa muda mfupi. Watoto mia moja ishirini na watatu miongoni mwa hawa elfu moja mia mbili sabini na watano wamekwisha fikishwa mnamo masenta za Goma hii leo, ila hali yao ni mbaya. Shirika lile la Umoja wa Mataifa lahisi kuwa kwa jumla ni watoto elfu moja mia tano ndio wako ndani ya vikosi vya wapiganaji jimboni humu kwa wakati huu, MONUC yadokeza kufurahishwa na kuona kwamba viongozi wa serikali ya Kongo na vikundi vya kijeshi wote wajitoa na kufahamu kwamba ni watoto ndio wapasha kuwa wa kwanza kufaidika na matunda ya amani. Goma, Bernard Bernarde Nyangi, Radio Okapi. Mwandishi wetu huyo Bernard Nyangi alikuwa akituripotia moja kwa moja kutoka huko Goma. <muchos> Ombi la wabunge limepata mwendo mpya, wanaosaini ombi hilo umepita mpaka wa uwingi, yaani mia mbili makumi matano na kuongeza mmoja ili kikao hicho kiitishwe leo hii kunako makao ya Bunge. Wabunge wa moja wa upande wa chama kilicho madarakani AMP pamoja na wapinzani walikadiria kitendo chao kinacholenga kujadili kuingia kwa vikosi vya Rwanda katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mwandishi wetu Jeff Ngoi Muronda aliandalia ripoti hii inayosomwa hapa studioni na Karinda Muso wanabunge mia mbili na makumi sita walisha sahihi, wanatayarisha kupeleka ombi lao katika ofisi ya bunge la taifa Jumakesho, lakini mpaka sasa hakuna kitu kusudi. Katiba inatoa rusa mpaka kwa presidenti wa bunge kwa kuongoza kikao kisichokuwa cha kawaida, kutokana na maseme ya mtu mmoja aliye karibu na Vital Kamerhe huyu hameweza kuitika au kukataa kuongoza kikao hicho kisichokuwa cha kawaida. Mwanabunge wa kwanza huyo yupo na matatizo katika jamaa yake eke ya kisiasa. Hizi siku chama chao cha kisiasa PPRD prd inamwomba aweze kuondoa kazini na ulimwengu mzima waadhimishe leo siku ya ulimwenguni ya kupiganisha vitendo vya kukatwa kwa viungo vya uzazi vya wanawake. Daktari Mukweke wa hospitali ya Panzi mjini Bukavu anasema kuwa kukatwa huko kunatokana na sababu nyingi, mathalan ubakaji na hasa sana kujifungua ama kuzaa katika hali mbaya. Daktari huyo anatoa mwito kwa wauguzi wote kuwa na busara ya kisayansi. Daktari huyo anasema kuwa siku hizi wanaohusika na afya wamepoteza ukweli wao wa kisayansi. Huyu hapa Daktari Mukweke wa hospitali ya Panzi akifasiria jinsi hospitali yake inawatibu wagonjwa namna hiyo. Alihojiwa na Nadin Fula. Hospitalini ya Panzi tumesaidia wagonjwa na kuwapasuwa. Tunawasaidia kuhusu psikolojia na ujamii, ni kusudi. Wengi kati ya wagonjwa ambao tumepokea wamechanganyikiwa, wamepokelewa kwanza kwa kazi za usaidizi wa ujamii, kisha wanawapeleka kwa wanapsikolojia kusudi ya kurudisha elimu yao katika usawa, na mwisho katika kazi za matunzo za afya, ndiyo tumechungua kwa kujua kama inafaa kuwapatia mpaka dawa au kama inafaa kuwapasua. Kwa hii siku Natoa wito kwa wauguzi wote waweze kuendesha kazi vizuri, sababu wagonjwa wengi ambao tumepokea wametoka vituo vya afya mbalimbali, ambako hawakutunzwa vizuri. Na kutokana na biashara ya wasichana wadogo wadogo wanaobalehe katika jimbo la Bakongo, zaidi ya watu kumi walikamatwa jana na polisi katika mtaa wa Chela Kilomita mia mbili na kumi na mjuu wa Matadi. Watu hao wanatuhumiwa kuendesha biashara ya wasichana wadogo wadogo kwa ajili ya biashara ya ngono. Wasichana hao wanatolewa kwa ndoa kwa nguvu na washukiwa hao kwa wanajeshi wa Angola walio katika jimbo la Kabinda kwa kiwango cha sarafu ya Angola kwanza elfu moja ama elfu moja mia tano ikiwa ni sawa na thamani ya dola za Kimarekani mia moja ama mia moja makumi matano. Ripoti ya mwandishi wetu aliye Matadi, Gi Rojenyapara, inasoma Sidioni na Karinda Muso. Kutokana na masemi ya Meja a Bruno Matela, kamanda wa polisi ya Chela, watu wale walifungwa kutokana na oda iliyopaniwa na mwendesha mashtaka mkuu wa Jamhuri ya Demokrasia ya Congo mtaani umo. Kati ya watu waliofungwa sababu ya kuwesha wasichana wanaobalehe kuna watumishi wane wa shirika Aner wa ane, Chela, askari mmoja wa FRDC, wasaidizi wawili wa kazi ya kuchungua waskari na wapolisi na kiongozi wa kijiji cha Kimbanza, tena na wanawake ambao waliendesha kazi za kutambulisha na kuingiza wasichana katika kundi. Mtu wa kwanza fungwa ni polisi wa kijiji cha Kikwango Mbemba. Yeye ndiye alishtaka wanamemba wengine wa kundi yao. Watu wengi wameshuhudia kama mwaka 2008 watu wa kundi ile waliowesha na kinguvu na kutuma nchini ya Angola zaidi ya wasichana wa loko mia moja wa vijiji vya Kimbanza, Kikwango Mbemba, Maidi na kadhalika. Pande yake Jonas Tundu Tundu, presidenti wa shirika lisilo la kiserikali na linalotetea haki za binadamu mubalozi wa kimya katika Kongo ya kidemokrasi, lililoshtaka vitendo vile jumajana, amesifia jinsi watu wale wamefungwa. Ameomba waku viongozi wa Kongomani waweze kuongoza mazungumzo na wenzao wananchi wa Angola, kusudi waskari wana Angola ambao wametenda vitendo vibaya vile wahukumiwe pia nchini mwao. Na wafanyabiashara wameonyesha nia ya yao katika kuweka vitega uchumi vyao katika sekta ya uzalishaji wa mali na kazi. Mwito uliotolewa jana mjini Kinshasa na kiongozi wa shirikisho la wafanyabiashara nchini Congo, FEK, ilikuwa wakati wa karamu ya kutakiana mwaka mpya. Karamu hiyo ilihudhuriwa na wafanyabiashara pamoja na wanamemba wa serikali na wabunge. Albert Yuma alichukua nafasi hiyo kutoa mwito kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo kwa usalama zaidi wa sheria na kupunguza kodi za serikali kwa matajiri wa kigeni wa sekta ya kipekee wanaoingiza vitega uchumi vyao nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hii katika kukabiliana na msukosuko wa kiuchumi na kifedha unaokumbwa ulimwengu mzima. Ripoti ya mwandishi wetu Alex Axel Goncho inasomwa hapa na Karinda Muso. Uchumi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unapaswa kutumainia zaidi kazi za ndani ya nchi kuliko kutumainia nchi za kigeni. Ni moja ya mapendekezo ya prezidenti mkongomani wa shirika FEC kwa kupiganisha matatizo ya ulimwengu kusudi inapata pia Kongo ya kidemokrasia kwa ile. Albert Yuma anaomba wafanyabiashara wanaoendesha kazi katika Kongo ya kidemokrasia waweze kutia akiba katika sekta inayoweza kuendelea sawa vile kilimo, ufugo, mashirika madogo madogo, utalii, kazi za hoteli, kazi za teknolojia ya utoaji wa habari na mausiano na kadhalika. Anaomba serikali ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo iweze kupunguza ushuru kwa watega uchumi wale wakati huu wa matatizo ulimwenguni. Kama kuna uongozi njema wa sheria na katika pande ya serikali, itasaidia watega uchumi kuendesha kazi katika usalama. Presidenti wa shirika FEC anashitaka jinsi kazi zimoja zinaomba ushuru bila sheria, sawa vile polisi, jeshi, shirika Deja na shirika ANR. Hii aiwezi kukaribisha watega uchumi. Kuhusu sehemu ya pili ya mpango wa mishahara ya watumishi kwa kifupi smig, Anaongeza kama ombi hilo sio ya watumishi. Anaongeza kama ni kutokana na upungufu wa mapato ya mashirika kusudi ya matatizo ya uchumi na fedha ulimwenguni. Unaendelea kuifata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Okapi, kilisha saa ukapi habari Uka zote za nchi nzima. Uh, msikilizaji, na ukaribisha katika sehemu ya pili ya taarifa hii, tukianza na hapa mjini Kinshasa ambako sherehe za kubadilishana madaraka zilifanyika leo kunako chuo kikuu cha ifasiki mjini Kinshasa. Kiongozi mpya wa chuo hicho profesa Jean Lisie Kitima Kasendwe mbele ya kamati inayoondoka madarakani na kiongozi wa ofisi ya waziri wa elimu ya juu na universiti alisema ni kimnukuu, hatuna haki ya kufanya makosa, tunapashwa kufanya utofauti, mwisho wa kumnukuu. Sherehe kama hizo zilifanyika huko jana kunako universiti ya Kinshasa. na katika jimbo la Kivu ya Kusini, wanamemba wa muungano kwa ajili ya ulinzi wa mazingira katika ziwa Kivu SPL wanalaumu uvunjwaji wa hatua za kusimamisha shughuli zote za uvuvi wa samaki, maeneo ya kuzalishaji wa samaki katika ziwa Kivu kuanzia mji wa Bukavu hadi mtaa wa Kalehe kwa kipindi cha miezi mitatu. Muongozi jimboni ya usikani na mazingira na utalii ndiye amechotwa kidole kwa uvunjwaji huo. Wanamemba wa muungano huo wanasema hatua wa hiyo ilikuwa ya kurahisisha kwa samaki Haki zinazokosekana kwa sasa wakati huu kwa saa fulani kuzaa zaidi. Kutoka Bukavu, Jean Batiste Tonka anaripoti. Kamili kama alivyoeleza Bwana Christian Mwanza, prezidenti wa mojawapo mashirika yanayounda muungano huo, ni kiongozi wa mambo ya wa mazingira ndiye alisahihi mpango na kufunga ulowaji kwa muda wa miezi mitatu, na ni yeye ndiye anaukeuka anatoa ruhusa kwa wavuvi wa moja wa moja wa kiasili kwa kulowa mahali mbalimbali mbali wakati panafungwa. Kristian Mwanza anaeleza mpango huo. Tuliowaza ni wakusalimisha ndio unakeukwa nyakati hizi, kuna ruhusa zinazotolewa huku na kule, eneo ya SNCC Bukavu kwa wavuvi wa ire Ibinja na Chinyabalanga, na hiyo inapelekea manunguniko, kwani wavuvi wa kiasili wa eneo nyingine hawapewi ruhusa hii. Tulipomhoji kiongozi wa mambo ya mazingira jimboni, alitaja kwamba kutoa ruhusa hiyo ilitoka katika mkutano wa muungano tarehe saba Januari kulingana na sababu za kiutu, ila muungano ulisema kuwa ruhusa hiyo ilisababisha huzuni na umagendo na vurugu vinavyopelekea mpango huo kutotoa mazao mazuri. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Na mkutano kuhusu kutengeneza kazi ya ONEM uliweza kukamilishwa hapa mjini Kinshasa jana. Vikao hivyo vilikuwa na lengo vya kutafakari juu ya kuweza kuzidisha nguvu ya shirika hilo la ONEM pamoja na wafanyakazi wake na kubadilisha maandishi ya kuendesha kazi hiyo. O katika habari za michezo motema pembe desmp ya kinshasa imelazimishwa kulipa shirikisho la kandanda la africa cup faini ya dola za kimarekani elfu sita kulingana na kanuni mpya timu yote ambayo wachezaji wanne watapewa kadi katika mechi moja itapasha kutolewa adhabu shirikisho la tazama kuwa idadi kubwa ya kadi ikipatwa na wachezaji wa timu moja na katika mechi moja ni utovu wa nidhamu nani kwa taarifa hiyo ya michezo ndiyo tunakamilisha taarifa yetu usiku ya Ijumaa hii nikisema, ndugu uh, msikilizaji, kwa heri, wiki njema, tukutane wiki ijayo. Hadi wakati huo, nasema tena wiki njema ukati