Aausi jambo, Kayembe msikilizaji, karibu jioni ya leo hii kufuata taarifa yetu ya habari ya lugha ya Kiswahili. Kwanza kabisa, huu hapa ni musasari wake leo. Ni tarehe 4 Februari. Ulimwengu mzima waazimisha leo siku dhidi ya kupiganisha ugonjwa wa saratani, yaani kanser. Raia wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo hawaepuki ugonjwa huo. Katika mwaka huu wa 2048 idadi ya watu waliofariki katika mahospitali kutokana na ugonjwa huo wa saratani ilifikia asilimia makumi manne na nane. Katibu mkuu wa umoja Mataifa Ban Ki Mun asikitishwa na jinsi jumuia ya kimataifa haitoi mchango wa kutosha kwa tume ya umoja Mataifa nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Monik. Katibu mkuu wa umoja Mataifa alisema hayo katika barua aliyoandikia jana baraza la usalama la umoja Mataifa. Mjini Goma kumetokea na hali ya vuta ni kuvute kati ya viongozi wa mji na mashirika ya kutetea haki za watoto katika jimbo la Kivu kaskazini. Chanjo ni kuhusu ulinzi wa suala la watoto wa kikopo, yaani watoto wa mitaani waitwa wa huko kwa jina maarufu maibobo. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu utega sikio na usiondoke ukat okay. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ulimwengu mzima waazimisha leo siku dhidi ya kupiganisha ugonjwa wa saratani, yaani kanser. Kulingana na mafunzo mamoja, ugonjwa wa saratani wa ua kuliko kifua kikuu, ukimwi na malaria. Raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hawaepuki ugonjwa huo unaoshambuliwa kwaji kuanzia baridi bara la Afrika katika mwaka elfu mbili na nane. Kwa mfano, idadi ya watu waliofariki katika mahospitali kutokana na ugonjwa huo wa saratani ilifikia asilimia makumi mane na mane. Kadirio laonyesha ifikapo mwaka wa elfu mbili na makumi mawili ikiwa ugonjwa huo hautapiganishwa vilivyo, karibu wagonjwa milioni moja wa saratani ya makanser wataongezeka, ambao nusu yao itafariki. Waandishi wetu Charmante Dine pamoja na Desire Baere walienda kunako hospitali ya Kinshasa na kutuandalia ripoti ifuatayo. Hospitalini ku ya Kinshasa ni shida kwa kufika ambako kuna wagonjwa wa saratani ama kanser. Katika chumba cha munane, mwanamke mmoja wa miaka makumi sita na saba amelala na wanamtia masonde mkononi wa kushoto, na imeonekana na kama amechoka. Yupo na kanser katika viungu vya uzazi na ametunzwa tangu majuma mingi. Katika chumba moja ku wagonjwa ya pata makumi mbili wametunzwa na daktari Mankoi Bajoki. Daktari amesema kama kuna wagonjwa ambao wamevimba karibu katika mwili nzima wagonjwa wametunzwa vizuri, na mara kwa mara walinzi wao ndio wanapokea habari kutoka kwa madaktari kusudi ya kufuatilia kwa karibu sehemu mbalimbali za matunzo. Lakini matunzo ya wagonjwa wa kanser yanaomba fedha nyingi. Bwana mmoja ambaye amelinda mke wake anasema kama alishatumia fedha nyingi, alishatumia dola za kimerekani elfu mbili na inafaa tena na kununua dawa. Jueni kama kuna uwezo wa kuepuka ugonjwa wa saratani, yaani kanser, kama ugonjwa ungali mwanzo. Lakini usafi na malisho mazuri yanaweza pia kusaidia kwa kuepuka ugonjwa huo. <tune> Nao ugonjwa malale yaani ugonjwa wa malale, yani ugonjwa wa usingizi waponyeshwa kwa asilimia makumi tisa na saba kutokana na dawa mpya iitwayo nekt ikiwa ni mchanganyiko wa madawa wa mawili nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Dawa hiyo ilijaribiwa kwa wagonjwa mia mbili makumi manane kwa kipindi cha miezi kumi na minane Matokeo ni kwamba wagonjwa hao walipona. Katika mkutano wa waandishi wa habari leo hii mjuni Kinshasa, shirika la afya ulimwenguni OMS, wizara ya afya, mpango wa madawa dhidi ya wagonjwa yaliyodharauliwa yali ND, ndi pamoja na shirika la madaktari bila mpaka Medecins Sans Frontieres walionyesha matokeo ya mafunzo ya ugonjwa yaliyofanyika katika awamu tatu kati ya mwaka wa elfu mbili na tatu na elfu mbili na nane barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Kwa mjibu wa Daktari Victor Kande, mmoja waliosimamia mkutano huo, ugonjwa wa usingizi umedhibitiwa sasa. Daktari Victor Kande anaojiwa na Jeff Ngoi Mulonda. Le NECT ni dawa mbili yanayochangiwa, moja inakunywa na nyingine inatolewa kupitia seronge. Uchunguzi, uchunguzi ulifanywa kwa wagonjwa mia mbili na makumi mnane. Tulipatia wagonjwa wale dawa na tumeshinda kwa asilimia makumi tisa na saba. Katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo tulitoa dawa pa Isangi jimboni mashariki na pa Dipumba na Katanda jimboni Kasai ya mashariki. Tulipa na pia dawa pa Kai nchini Kongo Brazzaville. Kuhusu gonjwa huu unaotawanishwa tungali katika sehemu ya kwanza ya uchunguzi. Tumepashwa kukomesha ugonjwa huu kabla, inchi ipo kubwa sana na jumuiya ya kimataifa haitoe mchango wa kutosha kwa tume ya Umoja Mataifa nchini jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo, Monik. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa alisema hayo katika barua aliyoandikia jana baraza la usalama la Umoja Mataifa. Ban Ki-moon anasikitishwa kuona nchi, jinsi nchi zinazotoa mchango wao kwa ku, ku, juhudi za vikosi vya Monik hazikutoa chochote kama ilivyokuwa alivyokuwa akitumainia. Mwandishi wetu Rene Kapita alituandalia ripoti hii inayosoma Sidioni na Karinda Muso kutokana na masemi ya katibu mkuu wa umoja wa mataifa mpaka nchi Bangladesh ndiyo haiwezi kutuma batalioni moja ya waskari wa chini na kundi moja wa polisi kati ya nchi makumi nne na tisa zinazokuwa na memba na nchi zingine kumi na mbili zinazoweza kushiriki. Nchi zingine tano zinaaga kutuma watafiti wa uchunguzi kwa shirika munich MONUC. Ban Ki Moon anaongeza kama Ubeleji ulitoa ndege moja ya aina c 630 lakini nchi zingine zinazokuwa na memba wa umoja wa mataifa hazijibu kwa maombi ya umoja wa mataifa ya kutoa msaada ya ndege au kutuma waskari mia mbili watakaongoza mazoezi ya kiaskari. Tukumbushe kama ombi la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ina lengo ya kuongeza idadi ya waskari wa MONUC. Alitoa pendekezo hiyo baada ya kamati ya usalama kuchagua sheria ya namba elfu moja na mia nane na makumi tano na sita tarehe makumi mbili na mbili Disemba. Mpango huu wa shirika MONUC ni kwa kuongeza karibu waskari elfu tatu kwa ajili ya kupiganisha matatizo kuhusu kosefu wa usalama na matatizo ya kiutu, kulingana na jinsi mapambano yalirudi tena kati ya wapinganaji wa kundi la CNDP na wasikari wa FRDC jimboni Kivu ya kaskazini mwisho wa mwezi wa mnane mwaka elfu mbili na mnane uliopita. Hata hivyo kuna swali la kujiuliza, ikiwa kuzidishwa vikosi vya MONIKI nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuna tena maana, wakati pande zilizokuwa zikizozana hapo awali, mathalan FRDC na CNDP zimeungana pamoja katika kuwasaka wapiganaji wa kun la FDLR. Msemaji wa MONIK amesema kuongezwa kwa vikosi hivyo kuna maana kwa sababu eneo la ukosefu wa usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo laanza mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuanzia Kalemie hadi Dungu, na wanajeshi elfu kumi na nne takriban asilimia makumi tisa na mbili ya vikosi vya Munich hawatoshi. Mad Noje Munubai afasiria katika mahojiano Rene Kapita. Nous avons aujourd'hui environ 10 000. Kwa sasa tupo na waskari karibu elfu kumi jimboni Kivu ya Kaskazini ambako kuna wakaaji milioni kumi. Ni kusema kama kuna askari mmoja juu ya wakaaji elfu kumi. Kwa ile kama idadi ya waskari wetu inazidishwa itatusaidia zaidi katika kazi zetu za kulinda raia kwa sababu tutakuwa na vikosi vingi vya usaidizi kwa haraka na tutaongoza waskari wengi kwa kuendesha kazi hizo. Kuongeza waskari elfu tatu ni lazima kubwa hasa sana kusudi tumeendesha kazi za kuru kimya na na kwa ile tupo na lazima ya msaada hu. Wakati huo huo, katika jimbo la Kivu ya Kusini, wakaaji wa kusini mwa mtaa wa Kalehe, kaskazini mwa mji wa Bukavu, wanaendelea kuvihama kwa makundi madogo madogo vijiji vilivyo karibu na makambi ya wapiganaji wa kundi la FDLR kuelekea katika vingine vilivyo mbali ambavyo vinatazamiwa kuwa na usalama zaidi. Kiongozi makamu wa mtaa wa Kalehe anasema hali hiyo inaendelea kutokana na uoga na vit, vitisho vya wapiganaji FDLR waliotishia kulipisha kisasi kwa raia endapo watashambuliwa. Wakati haya yakiendelea, idadi ya mamia ya raia pamoja na wapiganaji wengi wa Hutu kutoka Rwanda wanaopendelea kurudi nchini kwao imekuwa ikiongezeka tangu kuanzishwa kwa operesheni ya pamoja ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Rwanda katika jimbo la Kivu Kaskazini. Kutoka Bukavu, Didoni Bagalwa ana ripoti kamili. Bushushu Luzira, Rambira na Kalungu, katika eneo ya mbinga ya kaskazini wilaya ya Kalee, ndivyo vijiji ambamo wanapokelewa wahami toka maeneo yanayokaribia yale yanayodhibitiwa na wapiganaji wa utu wa Nyarwanda. Wahami hao wananena kwamba wanahofia maisha yao, kulingana na vitisho vinavyotamkwa na wapiganaji wa utu wa Nyarwanda ikiwa watasakwa na muungano wa vikosi vya Kongo na Rwanda. Kiongozi makamu wa wilaya ya Kalee alinena kwamba wahami hao bado hawajapewa msaada wowote. Sanya raia na wapiganaji wa Hutu wa Nyarwanda inazidi ikiongezeka, kwa mujibu wa chumba cha MONUC usikacho na kurejezwa nchini mwao wapiganaji wa Nyarwanda. Tangu mwishoni mwa mwezi wa kwanza waliorozwa na kuvuka mpaka watu karibu mia mbili makumi tano, wakiwemo wapiganaji wa zaidi ya makumi tano. Nalo shirika liusikalo na swali za wakimbizi ya CR linanena kwamba ni raia zaidi ya mia tano ndio wamekwisha rudishwa nchini mwao. Tawi la MONUC linalohusika na jambo la wapiganaji wa Nyarwanda limejulisha kwamba mamia wengine wakimbizi wanangojewa mjini Bukavu juma hili. Toka Bukavu, mimi ni Diedone Bagalwa kwa niaba ya Radio Kapi na kikao cha faraga yaani cha siri cha kesi ya Tomalubanga kimekuwa kiendeshwa wakati huu huko Lahei. Mapema leo baraza la washuhuda lilitaka kusikilizwa kwa shahidi anayefuata, uh, kufanyike kwa uficho kwa sababu mteja aliomba ulinzi zaidi. Wakili pia alipendekeza kuwa mshutumiwa asipate maelezo fulani kutoka kwa shahidi, lakini mawakili wake wanaweza kuyapata. Upande wa utetezi ulisema unaendelea kungojelea hatua kulingana na kutafsiri, hususan kile walichokitaja kupotea kwa misemo kutokana na kutafsiri vibaya matamshi ya washahidi. Mawakili wa, wa kigogo wa IPC wameomba hivyo jibu la chumba cha kuendesha mashtaka kabla ya kusikilizwa kwa mshuhuda mwingine. Na wilaya ni Ituri, idadi ya watu waliouawa katika shambulizi dhidi ya gari moja lililokuwa napakia watu na mizigo hapo jana huko karibu na Songolo, zaidi ya kilomita makumi mane kusini mwa mji wa Bunia imeongezeka Inaarifiwa sasa kuwa ni watu wane ndio waliouawa kwa kupigwa risasi, sio watu wane tena. Watu hao ni wanaume waume watatu pamoja na mwanamke mmoja, waliuliwa, walikuwa wakitoka katika soko ya wanyama sehemu hiyo. Shambulizi hilo limekasirisha kamati ya huko ya madereva ya Congo Aseko. Kamati hiyo imetishia kusimamisha shughuli za usafirishaji katika barabara itokayo Bunia hadi Nyakunde ikiwa hali ya usalama haitahakikishwa kwa wasafiri. Kutoka Buni ya Isakira, Moyope ataarifu zaidi. Gari iliyoshambuliwa ilikuwa na watu zaidi ya kumi, kati kufika kwa kilomita mbili na soko, ilipigwa risasi mwenyeji gari aliyejulikana kwa jina ya singasinga singa. Pia msaidizi wake walipata risasi na walifariki. Mwili ya watu wengine wawili mwanamke mmoja zilipelekwa kwa kasenyi na bunya siku ya tatu hii. Wanawake wawili walioumia wanapata matunzo kwa hospitali kuu ya bunya. Watu wengine walioumia hesabu yao haijajulikana, wanatunzwa kwa hospitali ya Nyakunde. Habari hiyo ilijulishwa na presidenti ya shirika ya wadereva ya Ituri ASECO, kufuatana na ushuhuda wa wasafiri. Kati ya wajambazi hawa kulikuwa wanawake wakisema lugha ya Kingiti inayowafananisha na wanamgambo ya FPJC. Hakukuwa askari mmoja katika kijiji hiyo siku ya mashambulio. Shirika ASECO inaahidi kusimamisha usafirishaji kwa njia Bunya Nyakunde, kwani karibu gari tano ya wanamemba wake zimekwisha kushambuliwa tangu mwanzo wa mwaka. Bunya, Izakaria Moyope, Radio Okapi. ukapi habari zote za nchi nzima pamoja na mwenzangu dunia mkuu na milemba tuanze sehemu ya pili ya taarifa hii kuanzia jimbo la Kivu ya Kaskazini, ambako kuna habari ya uchungu. Watu wanane pamoja, watu wanane wamefariki na wengine watatu kujeruhiwa katika mmonyoko wa udongo ambao umetokea leo hii wakati jioni katika kambi moja ya wakimbizi. Jambo lile lilisababishwa na kufunikwa kwa nyumba za waami wa kilimani kunako santre ya Masisi, payapata kilomita makumi nane kaskazini na mji wa Goma. Msiba ule ulitukia leo siku ya tatu pa saa kumi na moja asubuhi kisha mvua kali kunyesha usiku uliopita. Kufuatana na maoni ya kiongozi wa mtaa wa Masisi, ni nyumba nane za wami ndizo zilifunikwa na udongo. Kati ya waliofariki kunapatikana watoto, watoto, watoto wanawake tatu na wanaume tano, wakiwa sita wenye umri wa miaka kumi na saba na mbili wanao umri wa miaka mbili hadi ku tano. Basi walioumia ni wanawake wawili na mwanaume mmoja wenye kupata matibabu kunako hospitali ya Masisi. Bibi Marie Claire Bangwene aliweza kujuwisha kama majishi majishi, majishi mniorazi na pia matunzo ya walioumia yana yanasaidiwa kifedha na uongozi wa mtaa wa Masisi na pia Monique na wanachungua pia wakuweza kuangalia namna gani ya kupata makao kwa jamaa nane iliyokumbwa na msiba tukisalia katika jimbo hilo hilo mjini Goma kumetokea na hali ya vuta ni kuvute kati ya viongozi wa mji na mashirika ya kutetea haki za watoto katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Hali hiyo inasababishwa na jambo lenye kuelekea watoto wenye kuitwa maibobo au washigi. Meya wa mji wa Goma anastaki mashirika kuwafanya maibobo kuwa na kiburi, ingawaje yeye anatamani kuwaadhibisha ili warudie katika jamaa zao watoto makumi ina na nane kati ya mia tatu waliokuwa wakichungwa pa kinyongote kinyong, pa kilomita kumi na mji wa Goma walichukuliwa na kuondoshwa katika kambi walipokuwa wakikaa, na kuondoshwa kwao mahali pale kulileta hali ya uzorusaji wa uh, usalama mjini Goma kisha mwezi mmoja wa ukimya katika mji wa Goma. Tufati ripoti ya mwandishi wetu Bernade Nyangi kutoka Goma ni kutokana na yoe ya raia wenye kunyanyaswa na watoto maibobo Sialireke. Katika eneo mbalimbali mbali za mji, ndiyo mea alidokeza uzuni huo. Watoto wale wa, mae, wa barabarani walitokeza upya mjini ikiisha operation ya kuwakatilia mbali iliyoendeshwa mwezi Desemba iliyopita. Zaidi ya watoto walalahoi mia tatu walikusanywa mnamo operation zile, na mea akisaidiwa na polis na kuwakusanya Pakinyogote kwa kilomita paki karibuni ishirini kusini mwa mji wa Goma. Kwa mujibu wa meya, jitihada yake iligonga mwamba kutokana na kwamba mashirika za kutetea haki za mtoto hazikutoa mchango wao. Kwa upande wao mashirika husika, operation hizo hazikupangwa vema kwa wakati huu watoto wengine thelathini wa barabarani waliweza kutoroka, walitoroka to Kinyogoti na wamekwisha kushikwa mara tena na mea wa muji na kurejeshwa huko Kinyogoti, Goma. Bernardo Nyangi, Radio copy? Ukapi, Ukapi.