Ho, jambo ndugu msikizaji, popote ulipo, matumaini yangu imeshinda salama salumini, na kwamba wakati huu hutayari kuwa nasi na kufuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, huu hapa ni Musa Saruwake mjini Bunia. Siku ya kwanza ya kuendeshwa kwa kesi iliyo kati ya Toma Lubanga na mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa dhidi ya uhalifu wa kivita ilifuatwa moja kwa moja katika chumba cha michezo cha wilaya na mamia ya watu. Mapato yaliyoingizwa na shirika la Foroza Ofida la Jimbo la Katanga yametelemka, imepita sasa siku fulani. Sababu ni msukosuko wa kifedha unaoikumba ulimwengu mzima. Kiongozi jimboni wa Ofida Lufuma Makanda atafasiria zaidi katika taarifa hii. Jimboni Maniema, feri ama Bakikasuku imeanza mara tena kazi zake katika mtaa wa Kairo. Kazi za kurekebishwa kwa feri hiyo na shirika la barabara Ofis de Rut ziligharamiwa kwa dola za Kimarekani elfu 16. Msikilizaji, karibu kufuata taarifa kabari hivi punde tu, na ifuatao ndiyo taarifa kamili ya habari. Mjini Bunia, siku ya kwanza ya kuendeshwa kwa kesi iliyo kati ya Toma Lubanga na mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa dhidi ya uhalifu wa kivita ilifuatwa moja kwa moja katika chumba cha mchezo cha wilaya na mamia ya watu. Miongoni mwao kulikuwa wajumbe wa vyama vya kisiasa, makanisa, wanafunzi pamoja na waongozi wa serikali. Saa mbili baadaye, kundi mmoja la uhimizaji la CPI kwa sababu ya usalama lilisimamisha kuonyeshwa kwa picha hizo. Kwa hivyo mjadala uliopangwa kufanyika baada ya kikao hicho cha kwanza haukufanyika tena. Kutoka Bunia, Sada la Shabani anaarifu zaidi watu wengi waliofika kwa maonyesho ya TV kubwa iliyofanyika katika chumba kuu ya wilaya ya Ituri hawakuficha asira yao kwa mastaka iliyofanyika na mwanasheria Moreno Okampo, juu ya bwana Toma Lubanga. Mmoja wa watu alikuwapo alisema kama maonyesho iliyoonyeshwa na mwanasheria ni vitu vya wongo, na kati ya watoto kuliweza kuwa hata washege. Bibi Catherine Morel, mchangamuzi wa kurti kuu ya kimataifa, aliyekuwa hapo katika chumba hiyo, aliomba watu wafanye utafauti katikati ya chumba ya kazi ya mwanasheria na kurti, sababu mwamzi ayasema chochote amesikiliza kwanza mastaka. Lakini kwa kuona wingi wa watu uliokuwa hapo na asira waliweza kuionyesha mara kwa mara, wanamemba ya kurti kuu waliomba hivi kusimamisha maonyesho, sababu kwanza chumba ni ndogo na watu walikuwa wengi, na pia ukosefu ya mpango ya usalama katika chumba hiyo, alijulisha bibi Catherine Morel. Kutoka Bunia, mimi ni Sadala Shabani, Radio Kapi. Wakati haya yakiendelea katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch lataka akamatwe Jenerali Bosco Taganda, amrejeshi wa sasa wa kundi la SDP na kufikishwa mbele ya mahakama ya kimataifa ya CPI. Katika tangazo lililotolewa tarehe makumi mawili na tatu iliyopita, shirika hilo linasikitishwa na kuona kwamba hakuna hata jaribio moja iliyofanywa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tangu Bosco Taganda awasili mjini Goma. Napashwa kusema kama sisi shirika Human Rights Watch tulishangaa sana kuona katika mkutano wa wapasha habari waziri wa mambo ya ndani pamoja na Bosco Ntaganda. Kwa kweli, hii ni mambo ambayo haiwezi kukubaliwa. Yeye ni mtu anapashwa kufungwa, yeye ni mtu aliendesha makosa mengi na hawezi kuwa mshirika mzuri hata kwa serikali, hata kwa CNDP na hata kwa serikali ya Rwanda. Inakuwa miaka mbili sasa ninatumika hapa Kongo, na sina uhakika kwamba amani ya kweli inaweza kupatikana kupitia mtu kama yule. Tabia ya kusito wazibu inapaswa kuisha na kuhusu kukamatwa kwa Bosco Taganda baada ya Laurent Kunda, waziri wa mawasiliano wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo e, pamo, msemaji tena wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo atoaelezea zaidi kuhusu msimamo wa serikali. Kwa mjibu wa Lambert Mende, waranti ya Bosco Taganda haikutolewa na wakuu wa sheria wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni waranti ya korti ya kimataifa. Mende aliweza kuongeza kuwa ni tangu wiki moja sasa Taganda amekuwa akishirikiana vizuri katika hali ya kuboresha amani huko na usalama katika maeneo ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na ambalo ni suala la kipaumbele la sasa la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, aliweza kudokeza msemaji wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na kusema kwamba wao watashirikiana na CPI baada ya kuweza kuleta amani ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Na alisema korti imekuwa ikisikia kipaumbele ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na kuhusu kukubaliwa kwa mpango ya haraka kwa kuweza kuingizwa katika majeshi makundi yaliyo na silaha katika jeshi la jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Mpango huo uliweza kukubaliwa uh, siku ya kwanza hii huko mjini Goma katika makao ya mpango amani. Thibitisho uh, hilo lilitolewa na kwa waandishi wa habari na Padri Almalumalu, kiongozi wa mpango amani, baada ya mkutano monja, wa pamoja uliokusanyisha washiriki wengi wanaohusishwa katika ha harakati hizo za kuweza kuunganisha jeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini. Moni Imesema iko tayari kuweza kuunga mkono harakati hiyo na meta, imetaka makundi yote yajiingize katika mpango huo. Kutoka Goma, Rosaliza Wadi ana ripoti zaidi. Wahusika wengi walikuweko katika mkutano wa leo pamoja na waziri wa ulinzi, kamanda wa operations za FRDC. Kulikuweko pia program amani na Monique. Lengo lao ilikuwa kutafuta namna ya kuchanganya majeshi kwa haraka. Padri Malumalu, presidenti wa program amani, ni mpango afasiria "Si ni kusema tutafanya mchanganyo usiosimama wale wenye silaha wataingia katika FRDC kwa haraka, ili washiriki katika operation za kuwapiga wa FDLR." Kwa upande wake MONUC ya ahidi kushikilia mpango huu, ila inaomba pande zote zihusishwe. Alan Doss ni kiongozi wa MONUC. "Tutasaidia FRDC na vyombo, ili operation hii ipitike katika muda unaofaa. hawahusiki tu wapiga wa CNDP, ila wale wa vikundi vyote ni kusema pareko na vingine. Padri Malumalu amesema kama vikundi vyote vya Norkivu vyashikilia mpango huo isipokuwa kifafwa. Kamati ya wajuzi imeanza kazi hii nyuma ya mchana, ili kuunda kamati itakayofuatilia mambo haya, kwani operation ya kuoroza wapiganaji itaanza hii siku ya pili, amenena Padri Malumalu Goma, Mapato yaliyoingizwa na shirika la forodha ofida la jimbo la Katanga yameteremka imepita sasa siku fulani. Sababu ni msukosuko wa kifedha unaoikumba ulimwengu mzima. Kiongozi jimboni wa ofida aliyehojiwa na redio Kapi katika siku hii ya forodha ulimwenguni, mapato yameondoka kwa franga miliardi 23 hadi miliardi saba wakati huo huo, zoezi liitwalo bilanga lile la kupitisha bidhaa katika pori kwenye mpaka na Kasumbalesa limekuwa ikiendelea. Lufuma Makanda. kiasi kya si kia pesa iliyoingia kinaweza kugawaniwa mara mbili au mara tatu katika miezi ya Oktoba na Novemba, miezi ambamo kazi ilikuwa ingali nzuri na yenye kuinuka jimboni Katanga. Labda hali hiyo ibadiliki ikiwa kama mwenendo wa kipesa ulimwenguni haieleweke vizuri. Mwezi Oktoba tulipata miliardi 13 na mia ine makumi tano na moja, ama milioni makumi mbili na tatu ya dala ya Kiamerika. Kiasi kya si kia pesa Novemba kilikuwa kia Miliardi makumi mbili na mia nane. Mwezi Desemba tulipata miliardi makumi mbili na tatu na mia ine. Inaonekana kama kiasi hupunguka na miliardi saba na mia ine. Lengo ilikuwa kupata miliardi kenda. Japo ile yote magendo hupunguka. Ila tu kurudishwa kwa tabia ya bilanga kwa sababu wafanyabiashara hawana pesa ya kuvilipia biashara yao. Wanatumia njia isiyo halali. Tunajikaza kupiganisha hali hiyo, lakini hatuna vifaa kwa hiyo tarehe makumi mawili na sita Januari elfu mbili na moja Tarehe makumi mawili na sita Januari elfu mbili na tisa miaka minane sasa, tangu Rais Joseph Kabila aongoza, anaongoza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusiana na siku hiyo, televisheni ya taifa RTNC iliweza uh, kuonyesha filamu moja ya dakika makumi saba na tano uh, kuhusu mwelekeo wa kisiasa wa Joseph Kabila kunako Grand Hotel hapa mjini Kinshasa, uh, kwa mjibu wa aliye muundaji uh, wa filamu hiyo, mwandishi wa habari Max Cesar Lukate na filamu hiyo inadurusu mwelekeo naaki, na ah, akili ya kisiasa ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu achukue madaraka mnamo mwaka elfu mbili na moja na huku katika ah, hotuba alizofanya pamoja na mahojiano. Itafahamika kwamba filamu hiyo iliweza kufadhiliwa na chama cha kisiasa PPRD ambacho kiko madarakani. Unaendelea kuifata taarifa habari hii kutoka idhaa Kiswahili ya Ukapi, habari zote za nchi nzima pamoja na mwenzangu Dunia Mukunda. Tunaanza sasa sehemu ya pili ya taarifa hii, tukianza na jimbo la Kasai ya Mashariki, ambako viongozi wa jimbo hilo wanahuzunishwa na hali ya afya wakaaji wa mji wa Kamiji ni mtaa unaopatikana pa kilomita makumi tisa kusini mwa mji wa Mbujimayi. Kundi la wachunguzi wa kiganga waliotumwa na chumba jimboni chenye kuhusika na afya walirudi kutoka Kamiji wiki huenda kumalizika wakiwa hivi na damu ya watu waliochunguzwa nao. Waziri jimboni wa afya alijielekeza binafsi mahali pale jana, siku ya yenga, kwa kujionea mwenyewe hali ya afya katika eneo lile. Ni hivyo kulichukuliwa mipango nyingi kwa kupinga ugonjwa ule, hasa kuandaliwa kwa semina ya kuchungua hali ya ugonjwa wenyewe usio bado kutambulikana. Wakaaji wa Kindu na wale wa jimbo nzima la Maniema unafurahisha na kuanzisha upya kwa kazi za feri ama bak ya jito, juu ya jito Kasuku na ni hasa wakaaji wa kolektivite ya Bangengele katika mtaa wa Kailo ndio wenye uvicheko midomoni mwao ikiwa pa kilomita makumi mbili na mji wa Kindu. Bake ile huenda kutiliwa upya kwa mara ya pili na serikali dimboni, ni ya mafaa sana kwa uchumi wa jimbo la Manyema na mji wa Kindu. Kwa ujenzi wa bake hiyo zikiwa na kiasi ya dola za Kimarekani elfu kumi na sita. Ripoti ya mwandishi wetu Jean Serge Shindano, usomi wa Kisidioni na Claude Kasongo. Wakaji wa Kindu wanafurahi kuona bake kutengenezwa upya. Ni kusema chakula nyingi inatokea njia hiyo ya kasuku. Wachuuzi walikuwa na magumu mengi kwa kutambuka mto huo. Wenyezi wa mitumbu walikuwa wakitia bei kali sana kwa kuvusha watu na miziko yao. Hali hiyo ilikuwa na pandisha bei ya chakula sokoni. Ukarabati wa chombo hicho inaleta kushuka kwa bei. Ei, kama alivyosema presidenti wa shirika la raia Michel Shakodi Fazil Kichinja tuwajulishe kama juma moja tu kisha ukarabati wa kwanza inakuwa miezi sita sasa. Baki hii iliharibishwa na wavuaji wa mitumbu ambao waliona hatari ya kupoteza kazi wanayofanya tangu vita ya RCD. Sasa wakaji wanapendelea kuweka uchunguzi, ndiyo maana wiki iliyopita ujumbe wa wakaji wa Bangengele ulienda kushukuru serikali la jimbo kupitia liwali wa jimbo toka Kindu. Mimi ni Kasa, Radio Okapi. Na kundi la mawakili waliwali Jose Makila wa jimbo la Equateur walijulisha akorti ya rufaa ya Mbandaka kama wanapinga ombi la wabunge wa jimbo. Ombi liliotolewa na wanabunge jimboni ili, ili Jose Makila ondoshe madarakani mwake tangu siku ya sita iliyopita. Kwa hiyo Mkia Albeni Panya, mmoja wa wakili alkumtetea Jose Makila anapinga hatua iliyochukuliwa na wanabunge jimboni mpaka mwisho wa uchunguzi uenda kufanyika na sheria. Wakili wale huenda pia kujulisha kurti kuu ya hukumu, na kwa hiyo wanatoa mwito kwa raia kuwa na utulivu. Tufate eh, Metre Albeni Panya akiwa mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Richard Malengela. Mpango ile haikufanyikana mzuri kufatana na kanuni, lakini sitaweza kuambia vyote vyenye zinastahili kuwa. Mastaka zile zilipasha kutumiwa kwenye ofisi ya chumba kucha mahakama, na kule ndio walistahili jifunzia mastaka zile. Nadhani kama chumba kucha mahakama iko tayari kujifunzia neno ile, lakini recour inagoma mpango ilikamatiwa, na watangojea mamzi kumaliza kujifunzia dosie mpaka mwisho walishafikisha neno kuchumba kucha mahakama, tutasikia jibu ya mamzi. Vipande zote mbili zinapasha fika mpaka ku cour dapel na kungoya mpaka watu wa uwaki wafanye kazi yao, lakini ofisi yote itabakia fanya kazi sawa. Kitu haikukua, liwali akingali natumika kazi yake na watumishi yake pamoja, sawa na mbele akiulizwa kuhusu jambo lile, Bwana Destri Ndongala akiwa karani mkuu wa chumba cha kurti ya mwito ya Mbandaka uyo, alijulisha kama alipokea mwito wa kundi la wenyi kumtetea liwali Jose Makila lenye kuomba ivi. Wanabunge jimboni waliomba na kusema kama inafaa ondoshwe madarakani mwake na waganga wa, wa uguzi wengi hapa mjini Kinshasa waligoma kazi katika hospitali mbalimbali, tangu hospitali kuu ya mji wa Kinshasa mpaka hospitali ya Kitambo. Ni idadi ya waganga wachache ndio waliheshimu hatua iliyochukuliwa na shirika Sinamed lenye kuwatetea waganga, hatua yenye kuomba waganga wasitumike muda wa siku mbili kwa kuonyesha hasira yao kuhusu mateso wanayoyapata waganga nchini. Waganga wamoja walikuwa pa nafasi yao ya kazi walirusha kama wanatumika kidogo kwa kusaidia tu kazi za haraka kwa wagonjwa. Na katika habari za michezo, Joseph Mkebamula amba kocha wa DSMP ya Kinshasa aliweza kutangaza jana kujuhuzulu kwake. Ilikuwa wakati ya mechi iliyokuwa baina ya timu lake na as drago, me, mechi iliyomalizika kwa sare sifuri mahali pote kulingana na koch, kocha huyo. Inaarifiwa kwamba hakuna lolote fedha lilotolewa kwake ili, kwa ili afanye kazi yake vizuri. DSMP imetupilia mbali kujuhuzulu huku, anaondoka timu hiyo ikiwa imesalia tu siku sita mechi timu yake icheze na Manga Sport kutoka Gabon huku katika mchuano ya ligi ya uh, timu bingwa la bara la Afrika. Mwisho wa taarifa hii habari. Ndugu msikilizaji, ungana nasi hapo, hapo asubuhi katika taarifa nyingine kama hii. Hadi wakati huo tunasema kwaheri na jioni njema.