Hii ni idhaa ya Kiswahili ya radio Kapi ikitangaza kutoka Kinshasa katika FM. Karibu ndugu msikilizaji, jioni ya leo kupata taarifa yetu hii ya habari. Kwanza kabisa, sikiliza sikiliza muusasari wake. Jenerali mwasi Laurent Kunda, ambaye aliendesha uasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo chini ya kundi la SNDP, amekamatwa tangu jana usiku nchini Rwanda. Wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wasema atafikishwa hivi karibuni mbele maha ya mahakama kuu ya kijeshi mjini Kinshasa. Wakaaji wa mji wa Aba kaskazini na mji wa Bunie wamekuwa wakiukimbia mji wao huo tangu asubuhi ya leo, wakihofia maisha yao, kwa sababu kuna uvumi kuwa waasi wa, wa kundi la LRA wamewasili katika kijiji cha Mandango, kilomita saba na mji wa Aba na katika jimbo la mashariki hali ya watoto 200 waliofukuzwa nchini Angola yalipotiwa kuwa mbaya. Hii imepelekea shirika lisilokuwa la kiserikali la Uingereza, Save the Children, kuanzisha mradi mmoja wa kuingiza katika maisha ya kijamii na kiuchumi wa moja kati yao. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Karibu na tega sikio. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Generali muasi Laurent Kunda amekamatwa tangu jana usiku nchini Rwanda. Habari hiyo ilitolewa katika tangazo moja la uongozi wa kijeshi wa pamoja, jeshi la Kongo pamoja na wanajeshi wa upelelezi wa jeshi la Rwanda RF, lilotolewa mapema leo mjini Goma. Viongozi wa Rwanda wanasema kuwa hivi sasa Kunda yuko kizuizini mjini Gisenyi, e, karibu na Goma. Maelezo mengi tutayafuata hivi baadaye katika taarifa hii ya habari. Na wakati haya yakiendelea, hali ina wakati amekamatwa bwana Kunda kufikishwa kwake kwa, kwa Laurent Kunda kunao korti kuu ya kijeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kunapaswa fanyika leo hii. Kesi yake itaamuliwa na sheria ya kijeshi thibitisho hilo lilotolewa na waziri wa utangazaji wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pia msemaji wa serikali ambaye hakutaja ni wakati gani ambapo atafikishwa mbele ya sheria, kwa mjibu wa Lambert Mende ambaye alikutana na waandishi wa habari mapema leo mjini Kinshasa. Mazungumzo ya ngazi za juu yalifanyika kati ya uongozi wa Rwanda na wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuundwa asafirishwa haraka iwezekanavyo. Lambert Mende alihojiwa mapema leo na mwandishi wetu Jeff Ngoy. Uh, uh, wakati huu angali nchini Rwanda, tutafahamu zaidi kuhusu kumpeleka katika mahakama ya kijeshi ya Kongo ya Kidemokrasia. Viongozi wametaka Nkunda apelekwe pa mahakama ya kijeshi kusudi, tangu mwaka elfu mbili na tano mahakama ilimushtaka sababu ya mauaji. Kwa sasa mazungumzo yanaendeshwa na wakuu wa ngazi ya juu. Tutapata habari baadaye kuhusu hatua zitakazochukuliwa na wakuu, wa kusu wakuu viongozi kusudi ya mefungwa imepita mpaka saa chache Pelekwa mbele ya sheria na wahamzi ndiyo watamua kwa swala hili. Na tumi ya Umoja Mataifa njini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUC inatumai kuwa kukamata kwa Laurent Kunda kunafungua njia mwafaka na njia mpya kwa wanamemba wa SNDP kujiingiza katika njia ya amani. Moniq imechukua fursa hiyo kutoa mwito kwa wanamemba wa Nkunda wanaosalia kuchukua nafasi hii kuambatana na mpango wa kuunganisha jeshi, kwa sababu hapo ndipo huenda ukatokea amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Madnoje Munubai, msemaji wa Moniq, ahojiwa na Rene Kapita. Kuhusu shirika Monu, sisi tunazoezi kuendesha kazi kulingana na kanuni na hatua za kamati ya usalama. Kila wakati kamati ya usalama inaomba kundi la SNDP na makundi mengine yanayoendesha mapingano mampingano mashariki mwa Kongo ya kidemokrasia yaweze kumaliza mapingano na yaweze kutia mwanzo njia ya mazungumzo. Tumezani kama gisi wamefunga Nkunda itasaidia wanamemba wa kundi la SNDP kuingizwa katika njia njia hiyo. Leo hii shirika lilitoa habari ya kutoa wito kwa SNDP waweze kuchukua hatua ya kujiingiza katika njia ya mazungumzo, kusudi ndio njia itakaoleta kimya katika Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wakati haya yakiendelea, chama cha kisiasa cha upinzani MLC chalazimisha kuitisha kikao kisicho cha kawaida cha bunge ili kuanzisha mjadala kuhusu kuingia kwa vikosi vya Rwanda nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Hayo yalisemwa leo mjini Kinshasa na katibu mkuu wa chama hicho Bwana François Mwamba, ambaye alisema kuwa kusaini mkataba na Rwanda bila ya kuarifu bunge ni kuvunja katiba ya inji. Matamshi ya François Mwamba yalirudiwa na Pascal Masirika, MLC sisi si pande ya MLC tuli yeah. waelezea hivyo kama wamekomesha muungano kati ya watu wa FDLR na Kinshasa, Nkunda atakomeshwa. Ndio inatoka kupitikana. Sisi sawa Wakongomani tumetaka kujua thamani yeah. ya muungano wa sasa, kusudi sio muungano kati ya Kinshasa yeah. na FDLR, lakini sasa ni muungano kati ya mji Kinshasa yeah. na Kigali. Ndio sababu yeah. chama cha kisiasa MLC inaomba uongozo wa mazungumzo kati ya Wakongomani katika baraza la bunge kusudi mwangaza utolewe watu wale ambao walistahili mkataba waweze kutuelezea maswala yenye katika vikatasi vile. Tumetaka kufahamu kazi zitakazoendeshwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na kama nilivyokuelezea hapo awali, jenerali mwasi Laurent Nkunda amekamatwa tangu jana usiku nchini Rwanda. Habari hiyo ilitolewa katika tangazo moja la uongozi wa kijeshi wa pamoja, jeshi la Kongo pamoja na wanajeshi wa upelelezi wa jeshi la Rwanda RDF lilotolewa mapema leo mape mjini Goma. Viongozi wa Rwanda wanasema kuwa hivi sasa Nkunda yuko kizuizini mjini Gisenyi, karibu na Goma. Hivi sasa mwandishi wetu wa Goma, Moizi Mtunga Lukube, yuko kwenye laini ya simu na naturipotia. Yapatayo nam msemaji wa jeshi la Rwanda si mwingine Jiles... Ruta Remara wakati alipozungumza na waandishi wa habari leo hii siku ya tano, amehakikisha kweli kushikwa nyara kwake jamadari Laurent Kunda huko Rwanda, ni kwamba hiyo yote ni katika huo mpango wa pamoja kati ya FARDC na hiyo jeshi la Rwanda inayokuwa hapa na hivyo sasa kupitia hiyo tangazo lake ndiyo walitoa hayo hii siku ya tano hapa mjini Goma. Kwamba kweli Lawrence Kunda amekamatwa wakati uh, alikuwa akikimbia huko Rwanda, na ni kwamba yeye huko alikuwa na batalioni tatu, wakati alipendelea kweli kupambana na jeshi la Kongo, lakini haikuwezekana yeye. Luteni jamadari John Numbi anahakikisha jambo hilo na ni kwamba tango tarehe tano Desemba kulisainiwa mkataba kati ya Rwanda na Kongo katika huo mpango tu wa kutafuta amani na kupiganisha wale wa FDLR. Nikiripoti kutoka Goma, mimi ni Mwezi Mtunga Lukube kwa niaba ya Radio Kapi. Na katika jimbo la Mashariki, wakaaji wa mji wa Aba, zaidi ya kilomita mia sita kaskazini na mji wa Bunia, wamekuwa wakiukimbia mji wao huo tangu asubuhi ya leo kwa mjibu wa shirika la kiraia kuna uvumi kuwa waasi wa, wa kuna na LRA wamewasili katika kijiji cha Mandango, kilomita saba na mji wa Aba. Habari hizo zimethibitishwa pia na kamisa wa polisi wa kituo cha huko. Kurukabuni ya Sadala Shabani anamaelezwa zaidi. Kamanda wa askari polisi wa Aba alijulisha kama woga kubwa ilitawala mgini siku ya ine magharibi wakati watu wawili walioumizwa vikali walifika kwa hospitali. Watu awa waliumiwa katika mashambulio iliyofanyika na waasi wa LRA wa pa Dimolo kilometre makumi matatu na Aba. Moja kati ya watu awa walioumizwa alisema kama watoto wake ine waliuawa katika mashambulio asubuhi siku ya tano woga ikatawala mngini sababu waasi wa, wa elera walijongea karibu na Aba pa mgini mandango pa kilometre saba. E, askari polisi inajulisha kama watu wote wametoka mngini wakikimbia wamoja kujilekeza pa Sudan mpaka mgini Yei na wengine kujilekeza Ariwara katika mtaa wa maji. Tujulishe kama mgini uyu wa Aba ulipokea zaidi ya wajamaa mia moja ya wakimbizi waliokimbia mashambulizi ya elera kutoka pafaraje. Ni kapi unaendelea kuipata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Ukapi. Ukapi, habari zote za inchi nzima. Ukaribu tena msikilizaji mpendwa, katika sehemu ya pili ya taarifa hii tunayoanza na jiji la Kinshasa ambako kulihitimishwa leo mafunzo ya uandishi wa habari vyombo vya habari, usawa kati ya mke na mme, pamoja na uchumi, ndicho kichwa cha mafunzo hayo yaliyodumu muda wa siku tano na aliyokusanya zaidi ya waandishi wa habari makumi mawili wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Washiriki walionyesha kufurahishwa kwao na mafunzo hayo, walisema walipata mafunzo zaidi katika masuala ya uchumi, kwa upekee, jinsi ya kutumika na wanawake wanaohudumu katika sekta hiyo, na pamoja kuwatambulisha au kwa wananchi na katika jimbo la mashariki hali ya wato, Kasai ya mashariki hali ya watoto mia mbili waliofukuzwa nchini Angola yaripotiwa kuwa mbaya. Watoto hao wanapatikana huko Wikong katika mtaa Luilu zaidi ya kilomita mia moja makumi saba na tano kusini mwa mji wa Mbujimai. Watoto hao walifika Wikong kwa safari tofauti, kundi la mwisho liliwasili huko mnamo mwezi Juni 2008. Hali yao inaendelea kuwa mbaya siku baada ya siku, na hii imepelekea shirika lisilokuwa la kiserikali la Uingereza Save the Children kuanzisha mradi mmoja wa kuingiza katika maisha ya kijamii na kiuchumi ya wamoja kati yao. Ripoti ya mwandishi wetu wa Mbuji Mai Francois Chibenji inasomwa hapa na Karenda Muso wakimbizi wa mwisho walifika Juni mwaka elfu mbili na mnane. Wakati wa zamani makundi mengi yalitembea kutoka nchi ya Ngola mpaka lokalite ya Wikong jimboni Kasai ya Mashariki. Wapo watoto mia mbili pa Wikong na wameishi katika hali mbovu. Divizioni jimboni ya mambo ya ujamii imeitika kama kweli wamefahamu swala. Wamoja walipokelewa katika jamaa jama za kupokea. Shirika lisilokuwa la kiserikali Save the Children lenye kutoka Wikong linajulisha kama watoto wale hawalishwe vizuri na wamegonjwa katika mpango wake wa kulinda watoto, shirika Save the Children inatoa pendekezo ya wa kusaidia watoto mia moja kati ya mia mbili wale. Operesheni inaomba zaidi ya dola za Kimarekani mia moja na makumi tano, itasaidia pia jamaa za kupokea. Kuhusu tu kutoa msaada kwa watoto mjini Mbandaka, wafanya biashara walio katika kusanyiko liitwalo Kopemako walikutana jana katika mkutano wao mkuu uusio wa kawaida ilikuwa katika kutafuta mbinu ya pamoja kwa ajili ya kupanga bei ya bidhaa zao kufuatana na kutelemka kwa thamani ya franga ya Kongo mbele ya dola ya Kimarekani. Taarifa ya mwandishi wetu wa Mbarake inasomwa hapa studioni na Karinda Muso. Kutokana na masemi ya Jean Robert Kolito, ebu ya presidente Jimboni wa Shirika Kopemeko Equateur, wafanya biashara wameharakisha kuongeza bei ya biashara wakati fedha ya kikongomani haistawi kulingana na dola za Kimerikani, lakini, lakini wakati fedha inastawi hawapunguze bei ya biashara. Ndio sababu alikutanisha wa wanamemba wa shirika lake kwa ajili ya kuahimiza wawezi kusimamisha bei ya biashara Kutokana na hali ya fedha giti inasimamishwa, na viongozi walioshiriki katika mkutano wamechukua hatua ya kukutana na viongozi jimboni waesukani na mambo ya uchumi. Kila wakati kuna shida, jueni kama divizioni ya uchumi litaka kufunga wafanyabiashara ambao hawaheshimu sheria kuhusu bei ya biashara. Hii ni kulingana na kibarua cha mwendesha mashtaka mkuu Karenda Muso na katika habari za michezo, kuna wasiwasi kuhusu kuenda kwa timu ndogo ya leopar taekwondo huko Misri. Timu hiyo ya taifa inapaswa kushiriki katika kipindi cha tano cha michuano ya Afrika inayopangwa kufanyika kuanzia tarehe makumi mawili na nane hadi tarehe 6 Februari katika mji wa Alexandria. Ikiwa inasalia siku tano timu hiyo imekuwa ikingojelea vifaa vya safari. Na kwa kumaliza taarifa hii habari, msikilizaji, sikiliza tena muhtasari wake. Jenerali muasi Laurent Nkunda, ambaye aliendesha uasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo chini ya kundi la CNDP, amekamatwa tangu jana usiku nchini Rwanda. Wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema atafikishwa hivi karibuni mbele ya mahakama kuu ya kijeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Kinshasa. Na wakaaji wa mji wa Aba, kaskazini mwa mji wa Bunia, wamekuwa wakiukimbia mji wao huo tangu asubuhi ya leo, wakihofia maisha yao kwa sababu kuna uvumi kuwa waasi wa kundi la LRA wamewasili katika kijiji cha Mandangu, kilomita saba na mji wa Aba na katika jimbo la Kasai ya Mashariki, hali watoto angola, ya watoto mia mbili waliofukuzwa nchini Angola yalipotiwa kuwa mbaya. Hii imepelekea shirika lisilokuwa la kiserikali la Uingereza Save the Children kuanzishwa mradi mmoja wa kuingiza katika maisha ya kijamii na kiuchumi ya wamoja kati yao. Na mpaka hapo, ndugu msikilizaji, sinabudi kubwaga nikisema kwamba kwa niaba ya wote walioshiriki Karinda Muso pamoja na uongozi wa matangazo haya mimi kwa jina langu ni Joakim Kalumendo, nikikuaga nikisema kwa heri, wikend njema, tukutane wiki ijayo. Kwa heri, ukati oh,