Aba uimkalumenduhu jambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, unakukaribisha jioni ya leo kufuata taarifa yetu hii ya habari. Kwanza kabisa, musasari wake wakati inarifiwa kuwa vikosi vya Rwanda vimeingia katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, eneo la Kibati leo hii mashirika ya kibinadamu hayakuruhusiwa kuingia katika barabara iliyo kati ya goma na ruchuru barabara hiyo ilikuwa imejaa na msafara wa wanajeshi wa taifa wakielekea kibati na kibumba sherehe ya kuapishwa kwa rais wa makumi mane na mane wa marekani yatarajiwa kuanza mjini washington katika dakika makumi matatu zijazo tayari mamilioni ya watu wanakusanyika washington kushuhudia jinsi barack obama atakula kiapo Waathirika wa mji wa Nyunzu katika wilaya ya Tanganyika mara wanalalamika kwamba hawakupokea jumla ya msaada uliotolewa na serikali ya jimbo la Katanga. Badala ya franga elfu mia moja makumi tatu, wamoja wanasema walipokea franga makumi sita na wengine franga elfu makumi tatu na kuna hata waliokosa kabisa. Hayo msikizaji, ni baadhi ya habari utakazofuata katika taarifa kamili hivi punde. Karibu utega sikio na usiondoke okay. Na ifuatayo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mashirika ya kibinadamu leo hii hayakuruhusiwa kuingia katika barabara iliyo kati ya Goma na Rutshuru yalizuiliwa kunako kizuizi kilicho kaskazini mwa mji kijulikanacho kwa jina maarufu OPRP. Kuanzia njia ya kizuizi hicho, msafara wa vikosi vya taifa FRDC ulikuwa ukielekea kibati na Kibumba, vijiji viwili ambavyo jana vilikuwa vikikaliwa na wapiganaji wa kundi la CNDP na ambao wamekuwa wameondoka. Wakati huo huo, vikosi vya Rwanda vimeripotiwa kuonekana katika eneo la Kibati kuruwa Goma, Sifa Maguru anatujia na ripoti kamili kwenye bariere ya Operpe, umbali wa kilometa tanu na mji wa Goma. Gari nyingi zilizuilika hii siku ya pili kutoka Goma. Kati ya hizi mlikuwa hata za mashirika za kiutu. Gari hizo zote zilikatazwa na askari kwenda Ruchuru kwa kupitia Kibumba, na wakati huo milolongo mingi ya askari wa FRDC ziliendelea kupita wakijelekeza huko. Hawa walikuwa wakivaa brassard yenye rangi nyeusi na majani ikionyesha kuwa ni wabrigedi mbalimbali zenye kuchangwa pale Kilimanyoka. Kilomita kumi zaidi kulionekana gari za vita za FRDC. Hii ilikuwa kituo kubwa cha wa SDP ambao waliondoka hapo tangu usiku. Kwenye makaburi ya Kibati kunaonekana askari wa Nyarwanda wenye kuvaa sare ya jeshi la Rwanda, wakiwa pia na silaha ya pekee mkononi na wakitembea wakifatana. Kwenye mabega yao kuna chapwa bendera ya Rwanda na hawa wanakutana na wenzao wa Kongo bila kuzungumza lolote nao, wa wanapishana kwa ukimya. Wengi kati ya wakaaji tuliokutana walisema kufurahia kuwa majeshi ya SNDP iliondoka na kuacha nafasi kwa wa FRDC, ila walisema kuogopa na kuwepo kwa majeshi ya Rwanda kwenye udongo wa Kongo. Goma, sifa maguru hajio kapi Upande mwingine idadi ya wanajeshi umeongezeka mjini Goma. Kulingana na duru kutoka jeshi la FRDC ni vikosi vya Jenerali Bosco Taganda, amri jeshi wa kundi la CNDP. Duru hiyo hiyo inasema kuwa vikosi vya CNDP vinatoka mtaani Masisi na katika eneo la Mushaki. Hakuna anayeelezea mahali vikosi hivyo vitapelekwa. Wakuu wa kijeshi pamoja na kiraia katika jimbo la Kivu ya Kaskazini hawakupenda kutoa maelezo yote yale kuhusiana na hali hiyo. Habari hii ya kuwasili kwa wanajeshi wa Rwanda katika jimbo la Kivu ya kaskazini imethibitishwa na waziri wa utangazaji wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, akiwa pia msemaji wa serikali. Kwa mjibu wa Lambert Mende, vikosi hivyo vya Rwanda vilipoingia vilikaribishwa na maofisa wa jeshi la taifa la Kongo, FRDC, kwa ajili ya kushiriki katika operesheni ya pamoja ya kuwapokonya silaha waasi wa Rwanda wa kundi la FDLR wanaosalia kunako udongo wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, huko mashariki mwa nji itakumbusha kuwa ni zaidi ya mwezi mmoja sasa unusu ndiyo serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ilitangaza kuwa ilialika vikosi vya upelelezi vya Rwanda kwa kuchunguza operesheni za kutumia nguvu au za hiari kwa kuwapokonya silaha waasi wa Rwanda. Mapema leo mwandishi wetu Jeff Ngoy alifanya mazungumzo kwa njia ya simu na Lamber Mende Omaranga. La semaine dernière, le gouvernement a juma jana, serikali ilieleza raia kama imetayarisha operesheni ya kupokonya silaha kwa wapiganaji wale na kinguvu. Operesheni itanzishwa wachunguzi wa nyerwanda wa ni kusema maofisa waosikai na usalama wa makundi yale wamefika. Sasa operesheni ya kupokonya silaha na kinguvu itaendeshwa na waskari wa FRDC pamoja na waskari wa Monuc. Kuhusu mapigano kati ya CNDP na FRDC, swala hilo linatazamiwa kwamba limetatuliwa. Hayo ni matamshi ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Alitamka hayo alipokuwa akitoka katika mkutano uliofanyika saa chache zilizopita kati ya rais wa jamhuri na mabalozi wanamemba wa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa walio nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kunako ikulu ya rais. Kwa mjibu wa Alexis Tambwe Mwamba, rais wa jamhuri alitolea habari wanadiplomasia hao kuhusu maendeleo muhimu kuhusu mpango wa usalama huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, baada ya viongozi wa ngazi za juu wa CNDP kutangaza kukomesha mapigano. Alexis Tambwe Mamba hapa anatoa taswira jinsi hali ilivyo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Euh, kundi la CNDP linaetika kumaliza mapigano. Sasa, kundi la CNDP litaongozwa na jeshi la Jamhuri e ki ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwanzo ilikuwa shida lakini sasa maofisa wamejitia pamoja. Mkunda amesema kama nasikilizana na, na, na Bosco Ntaganda. taganda sisi tumezani kama suluhisho imepatikana kuhusu mapigano kati ya wasikari wa FRDC na CNDP. Tumesifia pia tangazo ya kundi la Pareco kuhusu kumaliza mapigano. Kuna mwendo kweli na ndio rais kwa alitaka kuisema mbele ya mabalozi na, la, la, la, la, la, Alexi Tambwe Mwamba, waziri wa mambo ya kigeni wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Matamshi yake yalirekodiwa na mwandishi wetu Jeff Ngoy. Sherehe ya kuapishwa kwa rais wa makumi manne na maane wa Marekani yatarajiwa kuanza hivi karibuni itakapo timu saa kumi na moja unusu za jioni majira ya Kinshasa. Barack Obama atakula kiapo juu ya Bibilia ya Abraham Lincoln na kukiri kutumika vizuri kama rais wa Marekani. Sherehe hizo zafanyika mjini Washington, katika uwanja wa National Mall mbele ya zaidi ya watu milioni mbili. Hata hivyo, rais huyo mpya mweusi katika historia ya Marekani anakabiliwa na changamoto kubwa hivi sasa. Marekani inakabiliwa na, na matatizo makubwa ya uchumi ambayo haijawahi kuikumba nchi hiyo kwa miaka mingi. Bwana Obama atawajibika kushughulikia uchumi huo. Ripoti ya mwandishi wetu Nazer Koko, yasomwa na Karin Ndamuso. Wakati nchini kuna matatizo, mtu mweusi ndiye amelotesha wa Marekani. Barack Obama amezaliwa na baba mwananchi Kenya na mama Mumarekani. Ameneza kulota ya Martin Luther King kisha miaka makumi ine na tisa ya kuona mtu mweusi ya kue rais wa Marekani. Kuna kazi nyingi za kufanya. Matatizo ya fedha yanaangusha nchi katika matatizo kubwa ya uchumi kisha shida ya mwaka elfu moja na mia tisa na makumi mbili na tisa na, na, na, na sasa inafaa dola za kimarekani miliard elfu kumi na mbili juu ya bajeti ya mwaka elfu mbili na mnane 2009. Mpango wa mwanafunzi wa zamani wa Harvard umetayarisha kuongeza dola za kimarekani miliard mia nane na makumi mbili na tano juu ya miaka miwili, na kupana kazi kwa watu milioni tatu au milioni nne katika sekta ya kipekee, sekta ya serikali, afya, masomo na kadhalika. Kwa kuendesha mipango zake, Barack Obama ametumika pamoja na Tim Geithner, katibu wa fedha, kwa kuendesha uchumi na pamoja na Paul Volcker, presidenti wa zamani wa Reserve Federal, sawa mshauri kuhusu kujenga uchumi. Raisi wa Marekani atabadilisha siasa na jeshi kupitia njia ya diplomasia kwa kufurahisha wa Marekani, usalama wa ndani kuhusu gomvi kati ya nchi Israel na Palestine, swala la nchi Iran na Rusi, ndio kazi zenye kumungoja. Wana afrika wamengoja raisi uyu aweze kushiriki katika maendeleo yao sawa vile kupiganisha magonjwa ginsi lioendeshwa na wenye walimutangulia kulifunguliwa leo mjini Kinshasa kwa kikao cha nne kisichokuwa cha kawaida cha baraza la taifa la kazi. Matatizo mengi yanayokumba ulimwengu wa kazi yatajadiliwa katika kikao hicho, ikiwa ni pamoja na saa za kazi kutimizwa kwa ngazi ya pili ya SMIG pamoja na tatizo la kufukuza watu wengi kwa pamoja. Washiriki katika mkutano huo watachunguza na kukubali mpango wa, wa nji kwa ajili ya kazi nzuri. Mkutano huo ulioandaliwa na wizara ya kazi utakamilishwa mnamo tarehe makumi tatu Januari ijayo. Unaendelea kuifata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Okapi Kinshasa ukapi. Kapi, habari zote za nchi nzima. O, karibu msikizaji katika sehemu ya pili ya taarifa hii, pamoja na mwenzangu Dunia Mkunda Milemba, tunaanza habari hii kutoka Jimbo la Katanga ambako watu wawili wameuawa wa na zaidi ya nyumba makumi mawili kubomoka maduka pamoja na magala kujaa maji, maji kutokana na mvua zilionyesha usiku wa leo huko Kongolo. Mtaa wa Kongoro wanapatikana payapata kilomita 1000 na mji wa Lubumbashi. Kufuatana na kiongozi wa mtaa ule, maji ya mtoni Kangoi iliondoka katika njia yake ya kawaida, na tena vitu vingi vya mafaa vilitililika na maji mpaka jito Kongo. Kiongozi wa mtaa Bwana Gregoire Ebondo alijusha kama hiyo ni ripoti ya muda juu ya hali iliyopitika. Tukisalia katika jimbo hilo hilo, waathirika wa mji wa Nyunzu katika wilaya ya Tanganyika watu watoa malalamiko yao kwa kweli hao wananungunika kutopewa misaada yao walioitolewa na serikali ya jimbo, kuliko kupewa elfu mia moja makumi tatu ya pesa za kongo kidemokrasia, kwa kila jamaa. Wengi wao waohujulisha kama walipewa wolipewa elfu makumi sita wengine elfu makumi matatu wengine wakupewa hata kitu kimoja Wanastai komisheni ya ugawanyo wa pesa zile kuziiba na kutumia njia isiyokuwa ya wazi. Viongozi vya Karitas pamoja na kiongozi wa mtaa wa Nyunzu waliogawanya pesa zile wanatupilia mbali masemi yale. Ripoti ya mwandishi wetu Jangandu. Jambo hii inaelekea wale walishikwa na mafuriko ya maji ya mvua ya tarehe makumi tatu na moja Desemba mwaka jana. Nyumba nyingi ilibomolewa na shule nyingi ilibomolewa pia. Siku ya kwanza, tarehe 12 Januari, ujumbe mmoja wa serikali ya jimbo la Katanga ulienda pale Nyunzu na msaada wa milioni makumi mbili na tano na elfu mia saba ya fanga kikongomani kwa ajili ya watu awa. Mashirika fulani fulani ya kimataifa nayo pia ilituma vifaa mbalimbali kwa watu awa, lakini watu wengi husema ya kwamba hawakupokea msaada hiyo gisi iliyosemewa nyumba ili yangu ilikuwa na jumba tatu na salon moja. Alors ile nyumba ilianguka, ili ilianguka, salon chambre mbili na salon moja alors nikakuwa enregistre kwa chef de cité, mimi jina yangu haikutoka wala jeton sikuipata. Administrator wa territoria ya nyunzu husema kwa upande wake ya kwamba kazi ka ya kugawanya pesa na vifaa inaendelea vizuri, lakini kikundi kinachohusika na kazi ya kugawanya vitu hivi kinakuwa na matatizo mengi, kwani idadi ya watu inaendelea na kuongezeka. Justin Kapumba Gouvernement provincial pa daaleta makuta ilikuwa prévu du y 186 ménage maliste ii tuku nayo hapa iku na nager plus de 700 ménage kama ni nyumba ilianguka yote totalement yote, anarudisha 130,000. Kama ilipaka kibumbashi tu tona kotemwa kibumbashi inaanguka anarudisha 65,000. Masemi aya aiko tofauti na yale ya shirika Caritas yenye inahusika na kazi ya kugawanya vifaa mbalimbali kwa walioshikwa na musiba wa mfuriko wa maji wa mvua. Toka Lubumbashi Jean Ngandu, Radio Okapi. Vyumba vine vya kuchunga biashara yaani magala katika soko ya matete hapa mjini Kinshasa vimeungua jana na saa kumi na moja asubuhi hakuna hata mtu mmoja aliyefariki, lakini zaidi ya saki mia moja ya nguo ziitwazo tomo la bwaka zimeunguzwa na pia chumba kimoja cha kuchunga samaki mbichi na nyama, yaani shambre froide, wakisema katika lugha Kifransa. Kupatana na masemi ya ushahidi, msingi wa moto uliounguza nyumba zile haujajulikana bado. Ripoti ya uandishi wetu na Nadine Fula na Rose leta usomi wake stidioni na Karine Ndamuso. Pasa kumi na moja ya asubuhi ndio mlinzi aliona kama moshi ilikuwa anatoka katika moja ya maduka manne kutokana na masemi ya washuhuda. Pasa kumi na moja ya magharibi walizima moto, kabla vitu vyote viliunguzwa. Mpaka Biblia ndiyo imebaki nzima. Watu ambao wamepatwa na msiba ni wanawake wafanyabiashara, wafanya ambao wa walikopesha fedha katika benki iitwayo Prokredi. Sasa wamejiuliza namna gani watalipa fedha waliokopesha. Moja kati yao wamesema kama ni tangu miaka makumi mbili ndiyo wameuzisha katika duka ile, wameshangaa kuona Vitu vyao vyote vimeunguzwa. Marie Louise Dimputu, kiongozi makamu wa soko, amesikitika na msiba huu. Amesema kama uchunguzi umefunguliwa kwa kufahamu sababu gani moto liwaka, kuandika wenye kupatwa kweli na kufahamu kiwango cha biashara yenye kuunguzwa. Kiongozi makamu wa soko amesikitika pia kuona kama maduka hayo hayekukua na lipa bima. Kama maduka yangekuwa na lipa bima, wangelipa wenye kupatwa na msiba vitu vyao. Amesifia kazi zilizoendeshwa na gari za kuzima moto kusudi ziliweza kuzima moto. Na katika habari ya utamaduni, tusimulie kuhusu utamaduni. Chuo cha taifa kiitwacho St National Zaire Njito kilifalia kwa sherehe ya michezo ya leo hapa mjini Kinshasa, kuhusu siku ya taifa ya michezo ya kuelimisha na kufurahisha teatro Wanafunzi wa NCT Desar na michezo, Inasi, michezo mbali mbali kwa kifupi Inas, walionyesha michezo mbalimbali kwa waudhuriaji, wakiwamo wanafunzi na wataalamu wa vifaa mbalimbali. Akijieleza kuhusu siku kuu ya taifa juu ya michezo, prezidenti wa Inas Bwana bwaa Nze Ivan Musala alitoa ripoti juu ya kazi ya komiti yake iliyofanyika muda wa madaraka yao. Fatana na masemi yake, kazi walioifanya ni bora zaidi, ingawaje kulikuwa magumu mengi mengi. Ah, katika habari za michezo, mchezaji wa soka wa kimataifa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo aliye katika timu ya Standard ya huko Liege Dieu Merci Mbokani alichaguliwa katika kipindi cha makumi tano na tano cha suliedor, yaani kiatu cha dhahabu, zawadi inayotolewa kwa mchezaji bingwa anayecheza nchini Ubelgiji. Mchezaji wa zamani wa Belor ya Kinshasa pamoja na tepe Mazembe ya Lubumbashi amefurahiwa katika timu yake ya Standard, mbali na nafasi yake ya pin ili kwa mpangilio Mbokani alijaza magoli kumi na mawili baada ya siku kumi na nane ya mfumo huo, na hii imepelekea kumworodhesha kuwa mwingizaji goli mashuhuri wa pili wa mchuano ya Ubeljiji wa ya timu e kubwa kubwa. Na mpaka hapo, ndugu msikilizaji, ndio tunakamilisha taarifa yetu hii habari. Ungana nasi asubuhi katika taarifa nyingine ya habari kama hii. Kwa niaba ya wote nasema kwaheri na jioni njema Ukati.