Assalamu alaikum ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, matumaini yangu umeshinda salama salimini, na kwamba wakati huu utari kuungana nasi kufuta taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, hapa ni Musa Sari wake. Mkurugenzi wa kampuni la madini la Bakwanga Miba, Paul Kabongo Fuila, anasema kuwa kampuni lake litaelekeza shughuli zake muhimu kulingana na lengo lake la kijamii, yaani mazao ya almasi. Jibu hilo liliotolewa kwa kwa Radio Okapi kuhusiana na uzito wa kijamii unaokabili kampuni hilo pamoja na viongozi wengi. Ukiongozi wa Yunivasiti ya Kindo alifanya mazungumzo na wanafunzi wake kuhusu upendo wa nchi. Risala ya kiongozi huyo ilikuwa na lengo la kuamsha vijana kuhusu watu waliomwanga damu yao kwa ajili ya nchi hii. Na katika sehemu ya pili ya taarifa hii tutaenda huko Kisangani ambako mwandishi wetu Jake Mukongole anayetoka hivi karibuni mtaani Dungu atatufasiria zaidi kuhusu raia wa mtawa huo ulio kaskazini mashariki mwa jiji la Kisangani wanaoishi katika wasiwasi -wasi ya vita na uoga wa mauaji ya waasi kutoka Uganda wa kundi la LRA. Msikilizaji, hayo ni miongoni yaliyotakayofuata hivi punde. Karibu, usiondoke kanasi okay. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kambuni la madini la Bakwanga Miba litoelekeza shughuli zake muhimu kulingana na lengo lake la kijamii, yaani mazao ya almasi. Ndivyo hivyo, alihisi Paul Kabongo Fuila, mkurugenzi wa Miba. Alisema hivyo kwa akijibu kwa swali la Redio Kapi kuhusiana na uzito wa kijamii unaokabili kambuni hilo pamoja na viongozi wengi e. Katika mpango wa kuinua kampuni hilo, mkurugenzi wa Miba anafikiria kuwa kampuni lake linaweza kuwa na uzalishaji mkubwa na kushindana na makampuni mengine ulimwenguni yanayotumika katika sekta hiyo. Paul Kabongo anahojiwa na Emanueli la Meji. Si nous voulons en faire une société rentable. Tukatafuta mibaa irudi gisi mjua kana tafadhali iongozwe sawa kampuni zote za ulimwenguni yenye kuchimba nuhi, na kuuzisha limasi nuhi, yenye kuangusha mibaa ni vitu nuhi, sawa hospitali masomo umeme ya Mbujimayi mzima kwa ajili ya kusaidia mibaa tafadhali kutengeneza nuhi, na kupata vyombo vipya, vinawezi kupandisha mazao na kubadilisha gisi ya kuongoza kampuni hii, ni kusema kuondosha mapasha ya mibaa kazi zote zile ya ambatane na kuchimba limasi na kuziuzisha, ni kuchukua kwa upeke hospitali, masomo na kugawanya kwa umeme, tafadhali tena kupunguza idadi ya watumishi wa kampuni mibaa, kufuatana na mazao za mibaa ya kuchimba limasi. Bila ya yote hii inaomba kujitayarisha wanaoendesha biashara katika sekta ya madini ya sureka wa serikali na wa kipekee katika jimbo la Kivu ya kusini wamekubaliana kutumika pamoja ili kuinua sura ya biashara ya madini pamoja na kuzalisha sekta hiyo. Hilo ni mojawapo ya mapendekezo yaliyotolewa katika mkutano uliofanyika kunako Hotel Orchid siku ya pili jioni na shirika lisilokuwa la kiserikali Observatoire Bon Gouvernance pe zaidi ya watu makumi mawili wa kazi za serikali na kibinafsi wanaohudumu katika uongozi wa mazao ya asili na ya mazingira katika jimbo la Kivu ya Kaskazini walizungumzia kuhusu mustakabali, yaani siku zijazo za mazao ya madini katika jimbo la Kivu ya Kusini pamoja na suluhisho kuhusiana na kukwama kuliko sasa. Mwandishi wetu wa Bukavu Diedone Bagalwa anaturujia na ripoti kamili. Kati ya vizuiyo kuna ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa panel ambayo inaweka masharti kuhusu madini toka mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia, na kutangaza kwamba asilimia makumi tisa ya mali hiyo inatumiwa kwa kuchochea vita na kumwanga damu. Ndiyo kwa maana wahuzuriaji wanapashwa kuchapa twasira itakayoleta mwangaza kuhusu mahali madini ya aina hiyo yanachimbwa. Tumsikilize Mudekereza na Megabe, prezidenti wa chumba kihusikacho na biashara humu jimboni. Naona tumekuwa sasa kwenye njia nzuri, na tumai kuwa sekta hii ikisafishwa, sawa vile mtu mmoja alivyosema kuwa biashara haichanganyi na vita. Swala la kuingiza pesa kutoka nje ni la kutia kwenye mstari wa pili. Ni lazima kwanza kusafisha sura ya sekta hii. Ikiwa imesafishwa hapata semewa tena kama mazao ya hapa Kivu ya Kusini ni ya kutokana na damu, hapo njo waagiza pesa watafika na kusaidia hata kujenga viwanda Madini. Swali la kugeuzwa kwa dhahabu kuwa madini ya thamani kubwa jimboni Kivu ya Kusini ilizungumziwa pia. Waziri jimboni anayehusika na madini alinena kwamba bei ya kupewa ruhusa ya kununua na kuuza madini inashushwa toka dola elfu makumi tano hadi dola elfu tano peke yake. Toka Bukavu, mimi ni Didone Bagalwa kwa niaba ya Radio Kapi kuhusiana na tarehe tatu za bila kazi katika mwezi Januari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yaani tarehe nne, kumi na sita na kumi na saba, kiongozi wa Universiti ya Kindo alifanya mazungumzo na wanafunzi wake kuhusu upendo wa nji. Kwa mjibu wake, risala yake ina lengo la kuamsha vijana kuhusu watu waliomwaga damu yao kwa ajili ya nji, kuna hasa wahanga wa uhuru Patrice Emery Lumumba pamoja na Laurent Desire Kabila, Profesa Pascal Manga anahojiwa na Claude Kasongo Mukanya. Yunivesiti nepe... ya Kindu haiwezi kusahau tarehe hizo kwa sababu mbili. Ya kwanza, sisi sote ni wananchi, yaani wapatrioti. Ndiyo maana tunapashwa kujua waliomwaga damu yao kwa ajili yetu. Tunapashwa kusherehe kwa makini tarehe ine, kumi na sita na kumi na tisa Januari. Ya pili mnamo mwaka 1998, mzee Laurent Desire Kabila aliahidia kwa jimbo la Manyema mjengo wa universite ya kisasa, na leo university ya kisasa imeanza kujengwa. Ni hivi, ni ya muhimu kukumbuka yule aliyetoa wazo la kwanza kwa mjengo wa universite hiyo na muungano wa kutetea haki za wafanyakazi umeundwa kwa mwisho wa mkutano wa siku tatu dhidi ya mabadiliko katika utetezi wa watumishi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Sinekat, Fosiko pamoja na CTC vyama vitatu vilivyochaguliwa na muungano wa Ulaya kwa kufanya ma mafunzo hayo, vilibuni mpango kuhusiana na mabadiliko hayo. Mafunzo hayo yaliendeshwa na chuo kiitwacho SDD yes, lengo lake ni kuzidisha nguvu ya vyama vya kutetea haki na faida wa ya wafanyakazi wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo mbele ya serikali na matajiri wao. Ripoti ya mwandishi wetu Nazer Nkoko inasoma Sidioni na Karini na Muso. Wakati wa kukomesha mkutano mkuu, Bonifas Bola, katibu mkuu wa waziri Ausikae na mambo ya kazi, aliomba wanaotetea haki za watumishi waweze kuenda majimboni katika mashirika yote na kazi zote za serikali kwa ajili ya kuendesha makundi yenye kutetea haki za watumishi. Kiongozi wa shirika ESDD amesema kama makundi yenye kutetea haki za watumishi wa Kongomani yatabadilika wakati kuna uongozi njema unaounga wenye kutetea haki za watumishi. Serikali na wakuu viongozi wa mashirika kwa ile wanaotetea haki za watumishi wamepashwa kujiongoza mzuri na kuongoza kanuni nipya ya kazi. Ndio sababu kundi ya kutetea haki za watumishi sinekat fosiko na CTC yanajiunga na hii, itaendeshwa juu ya makundi mengine ya kutetea haki za watumishi wanaotetea za watumishi wamechukua hatua ya kubadilisha hali ya kazi kwa watumishi, kubadilisha ujamii na kupigania hali mzuri ya wenye kuondolewa kazini sababu ya uzee. Muungano wa wanaotetea haki za watumishi unatayarisha pia kuanzika habari zote katika kitabu na kuzijulisha watumishi wakongomani wote. Unaendelea kuifata taarifa habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Kapi Kinshasa. Kukapi, habari zote za nchi nzima. O, karibu msikilizaji katika sehemu ya pili ya taarifa hii tukianzia na jimbo la Katanga ambako kulikuwa na hali ya kuchacha asubuhi ya leo o, katika shamba la kufugia wanyama na Zem lililo kwenye barabara likasi zaidi ya kilomita kumi na mji wa Lubumbashi. Watumishi wa shamba hilo wanasema wakuu wao waliwalazimisha kuenda kutumika kama kawaida licha ya serikali kutangaza siku ya leo kuwa bila kazi na kulipwa nchini kote. Wakichukizwa na hali hiyo, wafanyakazi walienda kushitaki mbele ya polisi na kazi zingine za usalama ili kesi yao isikilizwe. Baada ya saa nyingi, waongozi wao waliamuru watumishi hao kurudi nyumbani kwao. Kama ulivyosikia katika muhtasari wa habari, raia wa Dungu, mtaa ulio kwenye umbali wa takriban kilomita mia nane kaskazini mashariki mwa jiji la Kisangani, waishi katika wasiwasi ya vita na uoga wa mauaji ya waasi kutoka Uganda. Tangu kuanzishwa kwa mashambulizi ya anga na jeshi la Uganda dhidi ya waasi wa Lords Resistance Army, LRA, mnamo tarehe kumi na nne Disemba iliyopita katika mbuga la wanyama la Garamba, mashambulizi ya waasi dhidi ya raia wa kawaida yamekuwa yakiongezeka. No. mashambulizi hayo yamekuwa yakisababisha vifo vya makumi ya watu na mamia ya watu kuyakimbia makazi yao. Mashirika ya kibinadamu yamekuwa yakilazimisha kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo usalama zaidi kwa minajili ya kutoa msaada kwa raia hao walioathirika. Mwandishi wetu wa Kisangani, Jacke Mukongole, akiwa ndiyo anatoka huko Dungu, alitumia ripoti ifuatayo kutoka Kisangani mujidungu kila siku magundi mbalimbali mbali la shirika la kijamii, watu wa moja na magundi za maendeleo wanatafuta kila siku habari zeni kuelekea mta huo. Habari hizo si nzuri kabisa, kwani zinajulisha mauaji, uporaji wa mali, kuteketezwa kwa manyumba na waasi wa elera katika vijiji mbalimbali mbali. Ni kwa hiyo vijana wengi wanaunda magundi za kujikinga kwa mashambulio ya waelera, kwani kama vile walionena jeshi la Kongo haiwezi kuwakinga kama vile imestahili, lakini viongozi wa jeshi huko wanajulisha kama wamekosa vifaa ambaye walipasha kuwasaidia kwa kutimiza kazi lao vizuri. Na kwa wakati huu magundi za maendeleo wanasaidia raia kufuatana na kadiri la moja kwa moja. Ni kwa mfano magundi hizo Kopi, MSF Swiss Caritas, HCR, Solidarite, FAO, pia PAM. Huyu walifikisha siku ya pili iliyopita toni mia moja na makumi nne ya chakula na mavazi kwa wakimbizi wa vita wa Mjidungu. Ngambo yake, jeshi naendelesha maoperasheni zake. Lengo ni ya kulazimisha waasi kujitoa, na wale ambaye watakataa hivyo watahukumiwa vikali, kama vile iliyojulishwa na kiongozi wa maoperasheni za waaskari huko toka mji Kisangani. Mimi ni Shaki Mkonkole, Radio Okapi na upande mwingine katika jimbo hilo hilo, takriban asilimia makumi mane ya raia wa Faraje imesharudi makwao. Mji huo ulio kwenye umbali wa karibu kilomita mia moja na Dungu Sandre ulioshuhudiwa kuhamwa na wakaaji wake wote mnamo siku ya Krismas, Disemba makumi mawili na tano elfu mbili na nane, kutokana na mauaji ya raia yaliyofanywa katika mji huo na waasi wa Uganda wa kundi la LRA. Hata hivyo wakaaji wa Faraje wanaendelea kusihi kuishi na hofu licha ya kuweko huko kwa wanajeshi wa taifa FRDC waliotumwa huko kwa ajili ya kulinda raia hao. Mjini Goma, zaidi ya wanajeshi makumi mawili wa jeshi la taifa la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo waliofariki kwenye uwanja wa mapambano. Waliotolewa walitolewa vyeti vya heshima baada ya kufa kwao. Vyeti hivyo vilitolewa leo hii na baraza linalotoa hadhi kwa watu mashuhuri wa taifa. Sherehe hizo zilifanyika kunako uongozi wa jeshi wa kanda la nane la kijeshi, akiwemo waziri wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wa masuala ya ndani. Mwakilishi mmoja wa wanajeshi katika jimbo la Kivu ya kaskazini aliomba serikali kutoa angalisho kwa kujitolea kwao kwa niaba ya taifa la Kongo. Anaarifu zaidi. Ilikuwa sherehe ya uchungu na uruma iliyopita leo hii kwenye kata kuu ya jeshi la FRDC hapa mjini Goma. Wajane na mayatima wenye machozi waliweza kupokea vyeti vya shukrani kwa kazi ya mababa na bwana zao waliofariki kwenye mapambano na waasi. Tusikilize ushuhuda wa wajane hawa. Mawazo yangu eh, nanikumbusha tu siku ya bwanangu alikufa, lakini yote nampatia Mungu tu, nashukuru kwa yote. Basi mi nafurahi kwanza sana, hii breve yangu chama nyumba yangu katongosabia nakumala nanikaba mimi mi navapasha hii breve, nijua hivi na hivi bwana alikufa kupita mshaki, maana manami nashukuru basi Mungu juu kila jambo nikushukuru, si sinengine ino ongeza wakihakikisha tena agano lao likiwa ni kulinda nchi ya Kongo, hadi kujitoa askari. Mmoja aliyetoa hotuba kwa niaba ya wenzake alimwomba waziri wa mambo ya ndani kutetea swali la majeshi mbele ya serikali. Kama jeshi haiko inchi haiko, na wewe mzee, ni hapo tunakutuma kule mu gouvernement, utusemee mbele ya bapolitisia, utusemee mzee, angalia, hatuna furaha ya kuangalia gishi, vita inaendelea kila siku, lakini kazi yetu tutaendelea usiku na mchana kufanya ile kazi, kwa maana tuliichagua. Muwaze juu yetu, tutakula, angalia bana mke biko na, bazima, tutenda, na ju, kakufa, kama bajane mna basurulikia na shida, tuko lazima tutaenda, tunagombana juu, tunaa hata nikakufa, bibi yangu batamshughulikia, lakini kama unabaachilia, mnatudecourager. Nai waziri Celestin Mbou aliwahaidia kufikisha ujumbe huo mbele ya serikali. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Na katika habari za kimataifa ni kwamba nchi ya Zimbabwe hivi karibuni itaweza kuzung kuzungusha uh, noti mpya ya zim uh, dola miliardi elfu mia moja uh, ahuku dola za Zimbabwe, na hii ni katika hali ya kuzima ukosefu wa fedha katika nchi hiyo kwa ajili ya kuweza kurahisisha raia waweze kuingia mabengini na kuweza kuchukua fedha zao. Basi Zimbabwe iliweza uh, kuweza uh, kutae fedha nyipya ambayo zitaweza zungushwa hivi karibuni, ilisema gazeti la taifa uh, The Herald. Noti hizo zina thamani ya kumi makumi mawili makumi matano na elfu mia moja miliardi ya Zimdolas. Noti hiyo ya Zimdolas miliardi elfu mia moja Ite ilikuwa na kiwango hapo jana ya takriban dola thelathini za Kimarekani kunako soko ya, soko huru ya fedha katika maeneo hayo na huku ambako ubadilishanaji umekuwa ukididimia siku baada ya siku. Michezo marifarii makumi matano pamoja na makocha wa rugby wa, wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na Kongo Brazzaville wamo katika semina tangu siku ya pili iliyopita. Semina hiyo imeandaliwa na shirikisho la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo la mchezo huo katika ushirikiano wa shirikisho la rugby barani Afrika pamoja na, na International Rugby Board mafunzo hayo yana lengo la kuwainua waongozi wapya wa kiufundi wa Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kiwango cha wengine katika nchi nyingine za Kiafrika. Mafunzo ya makocha ilimalizika hapo siku ya ine jana, na marifa rihi itaendelea hadi hapo siku ya Mungu. Kufungwa rasmi kutafanyika siku ya kwanza kunako salo ver ya uwanja wa michezo wa Martir. Mwisho wa habari hizi, ndugu msikilizaji, na kutakia wiki njema, nikikuwaga nikisema kwa heri na tukutane wiki ijayo. Ukati