ni matumaini yangu kwamba umeshinda salama asalamini na kwamba wakati huu tayari kutufuata katika taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa uhapani muusasari wake Daktari Jean Jacques Muyembe, msimamizi wa kitengo cha taifa kiusikacho na utafiti wa kibiolojia NRB amepinga uvumi uliozunguka mjini Kinshasa kwamba ugonjwa wa ebola umetambulikana mjini humu. Punde kidogo utamfuata akifasiria zaidi. Mazungumzo kati ya kundi la SNDP na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo iliendelea leo kwa siri mjini Nairobi, nchini Kenya. Kazi hizo zilihusu kukamilisha tangazo la kusitisha mapigano, na katika sehemu ya pili ya taarifa hii tojielekeza jimboni ba Kongo, ambako zaidi ya tani mbili za mihogo pamoja na mazao mengine ya kilimo yamekwama. Imepita sasa wiki moja katika kijiji cha Nsundi kusini katika mtaa wa Lukula, takriban kilomita 200 na mji wa Matadi. Tatizo ni la ukosefu karibu msikilizaji, mengi zaidi ni katika taarifa kamili hivi punde, na ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Hakuna ugonjwa wa Ebola mjini Kinshasa, tofauti na uvumi uliozuka kusema kuwa ugonjwa huo umetambulikana mjini Kinshasa. Ah, hata huko Okaluamba katika jimbo la Kasai Mashariki, ugonjwa huo umekuwa ukidhibitiwa. Alisema hivi daktari mkuu wa kitengo cha taifa kihusikacho na utafiti wa kibiolojia INRB. Daktari anasikitishwa na habari mbaya iliyotawanya miongoni mwa raia, hata hivyo ataka watu wawe waangalifu. Daktari Jacques Muyembe aliwajiwa kupitia njia ya simu na Jeff <laughs> kila wakati kuna ugonjwa wa Ebola kuna uvumi, waziri ya usikai na mambo ya afya na watu ambao wapo mahali ambako kuna ugonjwa ule wamepashwa kufuatilia uvumi ule. Sababu gani ugonjwa wa Ebola unaweza kufika mjini Kinshasa, ijapokuwa hakuna mgonjwa hata mmoja ambaye alitoka Kalwamba kwa kutunzwa pa Kinshasa. Kabla tumejua kama magonjwa mengine yanaweza kutoa alama za ugonjwa wa Ebola sawa vile malaria na tifoi kwa ile hatuwezi kusema kama ugonjwa wa ebola unafika mjini Kinshasa, lakini tunapaswa kujilinda. Wakati kuna mgonjwa ambaye yupo na alama za ugonjwa ule, wanapaswa kumpeleka pa laboratoire na kisha uchunguzi laboratoire ndiyo itajulisha ukweli. Kisha kazi watumishi wa afya wamepaswa kujilinda na kunawa mikono, sababu wamegusa mikoyo ya wagonjwa, damu na kazalika. Wakati haya yakiendelea mjini Kinshasa, kumefunguliwa leo hii na mfuko wa ushirikiano kwa minajili ya kusaidia wahanga wa ugonjwa wa Ebola. Mfuko huo umeanzishwa na shirika moja lisilokuwa la kiserikali Rassemblement des Luttes pour le Développement du Kasai Occidental, REDECO. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika hilo, fedha zitakazokusanywa zitaongozwa katika ushirikiano na kanisa la Katoliki pamoja na ofisi ya liwali. Bwana Popol Mbumba Kangu atoa mwito kwa wazaliwa wa jimbo la Kasai ya magharibi na kwa wakongomani wote walio na mioyo mema kutoa mchango wao kwa ajili ya kuokoa binadamu walio katika hatari. Popol Mbumba Kangu anahojiwa na Pascal Masirika atteint rien autre tupo na lazima ya musada. Ndio sababu tumeongoza mfuko wa ushirikiano. Wandugu wetu wa jimbo la Kasai ya magharibi na watu wenye kuwa na roho mwema wamepaswa kutoa mchango wa fedha, wa mavazi, vyakula na vifaa mbalimbali kusudi tuweze kusaidia a wandugu wetu ambao wapo nateseka na ugonjwa wa Ebola. Ugonjwa wa Ebola aiepushe mutu. Ndio sababu shirika lisilokuwa la kiserikali REDECO limechukua hatua ya kuomba msaada kwa wandugu Kusaidia la la ya kusaidia. Mazungumzo kati ya Kongo, Nairobi, la kundi la SNDP na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaliendelea leo hii kwa siri mjini Nairobi nchini Kenya. Kazi hizo zilihusu kukamilisha tangazo la kusitisha mapigano. Litazamiwa kuwa leo hii kundi la SNDP litasahihi tangazo hilo ambalo lilikataa kusaini wakati wa awamu ya kwanza ya mazungumzo mnamo mwezi Disemba mwaka uliopita. Kusainiwa kwa tangazo hilo huenda kukasaidia kupelekwa kwa msaada wa kibinadamu pamoja na kuwa na matumaini kati ya pande mbili kwa kuendelea na mazungumzo yatakayopelekea kukomeshwa daima kwa mapigano. Na tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Monique imepewa ruhusa ya kutumia njia zote muhimu kwa kulinda raia walio chini ya tishio la vita, kwa mjibu wa mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Alan Doss. Maazimio mawili muhimu yamechukuliwa na Baraza la Usalama la Umoja Mataifa, hususan azimio kumi na nane makumi matano na sita na yanayopanga kuhimiza na kutumia nguvu. Maazimio hayo yanalazimisha Monique kuendesha vitendo vinavyoonekana katika muhula wake mpya katika mwaka huu mzima. Alan Doss alisema hayo leo hii mjini Kinshasa katika mkutano wa Monique wa kila wiki na waandishi wa habari. Haya hapa matamshi yake yaliyorekodiwa na Jeff Ngoi. Hatua hizo hazichukuliwe mpaka juu ya shirika Moni. Hatua hizo zinachukuliwa na zimefasiria uwazi kazi za kila pande zenye kuwa na mapaswa ya kushiriki katika kimya nchini Kongo ya kidemokrasia. Kamati inaomba kila pande iweze kuendesha kazi zake, ikuwe serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ikuwe maeneo ya maziwa makuu na nchi Rwanda. Kamati ya usalama inakumbusha serikali ya Kongo ya kidemokrasia kama kazi zake za kwanza ni kulinda usalama katika udongo wake na kulinda raia. Kamati ya usalama inaomba tena shirika monu liweze kutoa lazima kubwa kwa matatizo majimboni Kivu. Kamati ya usalama inaongeza kama ulinzi wa raia ndio mwanzo katika shabaha ya kazi zake katika jimbo la mashariki. Waasi kutoka Uganda wa kundi la LRA wanaojitaja kuwa wanajeshi wa jeshi la taifa la Uganda waliingia jana katika kijiji cha Jagwe Kilomita mia moja makumi sita na saba na mjodungu. Kwa mjibu wa chifu wa eneo hilo, waasi hao waliokuwa wakitafuta chakula walikusanya kwanza raia ili wahudumiwe kwa hitaji lao, baadaye walianza kuwaua ovyo wakaaji. Mpaka sasa idadi ya waliouawa wa haijajulikana bado, habari hiyo imethibitishwa pia na mbunge mmoja mzaliwa wa wilaya ya Hotwele Uhuhap. hapa ni ushuhuda wa chifu wa eneo la Jagbe akiojiwa kupitia njia ya simu. La ruchu, inenu, walitokea kunako kituo moja cha afya kunako barabara ya Jagbe yeni kujirekeza inchi Sudan. Walijigeuza kama waskari jeshi wa Uganda kwa kudanganya raia na wakaomba raia ya kama wamekuja kutafuta chakula ya waskari wa Uganda. Raia ilitoka na kuwaza ya kama ni majeshi yeni kujiunga kwa kuwasaidia kupiganisha waasi wa Elera. Kisha yake wakaanja kuua na kuteketeza kijiji na kisha walikamata barabara ya mujumu mkuu ya Jagbe wakapitia kijiji na parka na kwenda banda. Naomba kwa waongozi wa kingeraia na kutuma waskari jeshi pale Jagbe na msaada wa kiutu. Hakuna dawa, kuna kituo moja tu cha afya yeni waliharibisha. Hata chakula hakuna, kuna baki tu soko moja ya Ariwara na barabara ya kujerekeza inchi Sudan yeni kuleta chakula katika mgini. Kwa sasa hakuna msaada hata moja, ni kusema hakuna chakula ya kawaida. Itafahamisha kuwa kutokana na shambulio hilo jipya la waasi wa Lord's Resistance Army, wakaaji wa Dungu waliandamana mapema leo mbele ya ofisi ya mwenyekiti wa mtaa wa Dungu. Na kikao cha kuthibitisha makosa yanayomkabili kiongozi wa MLC Jean Pierre Bemba kiliingia leo hii katika siku yake ya tatu mfululizo. Katika kikao cha jana, upande wa mashitaka ulifafanua moja kwa moja makosa ya ubakaji kutesa na mauaji yanayosemwa ya kuendeshwa na vikosi vya naibu rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati katika mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili na tatu. Mwendesha mashtaka wa CPI alisema kuwa madhambi hayo yanatosha kwa kuanzisha kesi. Hata hivyo, upande wa utetezi unasema kuwa ushuhuda uliotolewa hautoshi kwa kuthibitisha kuwa kuna makosa dhidi ya ulimwengu. Leo mjadala ulihusu uhalifu wa kivita ikiwa ni mojawapo ya makosa yanayo yaliyo ya juu ya kichwa cha Jean Pierre Bemba Gombo. Mwanasheria aemeki lolo ni mmoja wa mawakilishi, mu, mawakili wa Bemba. Hapa anafasilia zaidi jinsi mambo yalienda katika kikao cha jana. Ilikuwa siku kuu kweli katika swala hili. Tumepashwa kutambuka sehemu tatu. Jana tulitambuka sehemu ya bon kwanza, kuhusu makosa ya kiutu. Wahamzi walitusikiliza katika angalisho, tumezani kama swala kuhusu makosa ya kiutu limepita. Tumechunga leo hii kuzungumzia swala kuhusu makosa ya vita. Tutazunguza zaidi kwa kuonyesha kama si Jean-Pierre Bemba ndiye alifanya makosa, makosa yali jueni kama kulingana na masemi ya wahamzi leo hii kwa kusema kama wastari wale walifanya makosa ya vita au hapana? Inafate na kufanya yote kwa kujulisha kama sio Bemba ndiye alifanya makosa. Na bunge la taifa liliamua jana kufikisha mahakamani kesi ya wizi wa zaidi ya faranga za kongomani milioni makum manane na tano zilizotumwa kwa jimbo la Ekuator kulingana na uchunguzi wa wabunge, liwali wa jimbo Jose Makila ameshotwa kidole katika kashfa hiyo. Inaarifiwa kuwa liwali huyo aliamuru fedha hizo zilizopangwa kwa kulipa mishahara ya miezi mitatu ya walimu wa wilaya ya Sud Ubangi katika kazi nyingine. Jose Makila anayetupilia mbali mashtaka hayo anasema kuwa bunge la taifa limejadili suala hilo ambalo linapaswa kufuatiliwa na bunge la jimbo. Anahojiwa kupitia njia ya simu na Marie Chantal Lumba. Of... bunge la taifa haiheshimu mukatiba. Ofisi ya baraza la bunge la taifa inapaswa kutuma swala lile kwa ofisi la bunge la jimbo, na baraza la jimbo ndio itachungua ripoti hiyo, itaitisha sg, inaweza pia kuitisha liwali kwa kuchungua kama kweli kulikuwa uwizi ao apana. Nasema kwanza hii ni kazi ya bunge la jimbo, sio kazi ya bunge la taifa. Ya pili nasema kama bunge la taifa ilichungua swala hili na nia ya egemea pandi moja, serikali ya jimbo iliyokutana leo inasema kuwa inamunga mkono liwali wao Jose Makira. Msemaji wa serikali hiyo tagat iseloko anasema ni kamisa wa wilaya ya sidi ubangindi yanapashwa fasiria zaidi kuhusu fedha hizo kwa sababu yeye aliyeomba ali, alio na kupata ruhusa ya liwali kwa kutumikisha fedha hizo katika kazi za ukarabati wa umma. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa kiswahili ya redio Kapiki Mshasa Ukapi habari zote za nchi nzima, sehemu ya pili ya taarifa hii, pamoja na mwenzangu Dunia Mukunda. Twanze na jimbo la Katanga ambako huko Lubumbashi wenyeji, wenyeji wa moja wa vilabu vya pombe vilivyo hadharani kwenye barabara Msiri walinyanganywa jana viti vyao pamoja na meza na polisi waliotumwa na meya wengi kati yao walihakikisha wali na kuitika kama walijulishwa na meya wa mji ule wa Lubumbashi kutoendelea na kuuzisha pombe katika eneo lile la Boulevard Msiri inje na tena mchana kati. Wenye wakutii kwa mwito wa meya wa Lubumbashi walipata kia mtema kuni siku ya pili asubuhi. Hali hiyo itendeka pia mjini Bukavu ambako wachuruzi wenye kuuzisha katika barabara ya veni Patrice Lumumba walifukuzwa tangu jana subuhi, ya pili asubuhi. Katika jimbo la Bakongo zaidi ya tani mbili ya mihogo pamoja na mazao mengine ya kilimo vimechelewa. Imepita sasa wiki moja katika kijiji cha Nsundi kusini katika mtaa wa Lukula, takriban kilomita mia mbili na mji wa Matadi, kupatana na maoni ya bwana Andre Jacques Simba, presidenti wa kundi la walimaji wa Lukula. Wenyezi wa gari hawapendi tena kutuma gari zao katika eneo lile sababu ya hali mbaya ya barabara sioni Mbata Mbingi. Ripoti ya mwandishi wetu Giro Jenyampala usomi wa kistudioni na bibi Karine Ndamuso. Kutokana na masemi ya presidenti wa wakaaji wa Lukula, barabara nsioni mbata mbengi kwa urefu wa kilometa makumi sita na tano inaharibika zaidi hizi siku sababu ya mvua zilizonyesha. Hatari kwa ile kuna matatizo kwa kufika pa mbata mbengi, mazao ya kilimo yanaoza na walimaji wamepoteza matumaini. Ameongeza kama watu wenye kuwa na nguvu wamebeba mfuko moja ya muindi au ya muogo na wametembea kilometa makumi na tano na mguu au na kinga kusudia kufika pa Lukula. Na wametumaini kupata gari yenye kuwasafirisha kwa ajili ya kuuzisha biashara yao sokoni. Wakiulizwa, madereva wamesema kama hawataki tena kubeba gari zao katika eneo hilo sababu wameogopa kuona gari zao kukwama ndani ya matope. Pande yake, Dieu Donne Pambutina, waziri jimboni ya usikae na mambo ya ujenzi ameleza kama kwa sasa serikali ya jimbo inaendesha kazi za kuchungua barabara zote zenye kuenda mashambani. Amesema kama wameanzia Paseki Banza na siku zijazo watendelea mpaka Mbata Mbengi na watatoa suluhisho kusudi ya kusaidia wakaaji wale. Na katika habari za utamaduni ni kwamba soko la vitabu linaongeza idadi ya vitabu vyake na kitabu kitwacho Du Christil a Aurore kilichoandikwa na Zabiti Kalonda na kuchapwa na nyumba akaritiba ya Brezilia. Kitabu kile cha maoni mengi kinacho ukarasa 116 na hali ya A4 kiliandikwa katika lugha ya Kiportugali na kinaeleza hadithi ya kijana Mkongomani ambaye hakuweza kuendelea na masomo yake sababu ya vita vya Mulele mwaka 1963 na mwaka 1964. Na Zabiti Kalonda ni mwanamembo wa kundi lenye kuchungua maoni ya vitabu vya uandikaji wa kanuni za barua yaani Vitere. Katika habari za michezo ni kwamba wachezaji wa timu ya Leopare walio hapa mjini Kinshasa wameanza mazoezi yao kunaka uwanja wa Martir hapa mjini Kinshasa. Kipindi hicho cha kwanza kiliweza kushiriki wachezaji kumi na watatu. Timu ya taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilo mjini Kinshasa imekuwa ikijiandaa katika michuano ya bara la Afrika itakaoanza mnamo tarehe makumi mawili na mbili Februari itakaokuja huko injini Cote Divoire. Kwa mjibu wa kocha Mtubile e Santos, wachezaji wa desempe pamoja na waveclep watapumzika hapo kesho kuanzia kesho, na hii ni kutokana na kuandaa mchezo ambao watafanya hapa mjini Kinshasa katika mchuano ya Kinshasa siku ya Mungu. Na huo, ndugu msikilizaji, ndio tutakuwa mwisho wa taarifa yetu hii habari. Ungana nasi asubuhi mapema katika taarifa nyingine ya habari kama hii. Hadi wakati huu, nasema kwaheri na jioni njema ukati