Nchini Kongo, mjini Nairobi, nchini Kenya, nchini Nairobi, mkutano wa wajumbe wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ule wa CNDP ya Laurent Nkunda ulianzishwa upya chini ya uongozi wa mpatanishi makamu Benjamin Mkapa akiwa hivi mjumbe wa muungano wa Afrika. Leo hii, labda makundi yote mbili huenda kadiri uongojiwa kusahi mkataba kukomesha vita. Ulimwengu mzima unasherekea leo hii sikukuu ya wahami wenye kutoka nchini mwao kwa sababu ya siasa, vita au vikwazo vingine. Kulingana na hayo, wahami wa Kongomani walioenda nchini Angola wamefukuzwa. Idadi yao ni yapata 315, jimboni ba Kongo Hao kulingana na viongozi vya matadi na muanda, huenda kurudishwa katika miji yao ya asili, na jimboni mashariki, wakaji wenye kupendelea mwanamuziki Koffi Olomide Walija katika uwanja Lumumba kwa lengo la kuja kusikia na kucheza midundo zake, lakini wakiwa uwanjani Lumumba mpaka saa nane walipatwa na asira na kupoteza wakati na pia pesa na kuanza kutupa maji kiyolela. Mengi mutayafata baadaye. Ukabi kabi namu habari kamili kuhusu mkutano kati ya wajumbe wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na ujumbe wa CNDP mjini Nairobi nchini Kenya. Makundi yote mawili yalianza leo asubuhi mazungumzo chini ya upatanishi wa Benjamin Mkapa, mpatanishi makamu akiwa hivi mjumbe wa muungano wa Afrika. Twajusheni kama mkutano wa leo ulianzishwa kisha kusimamishwa kwa ule wa kwanza tarehe kumi na mbili Disemba mwaka tunao, kwa mahitaji ya watu wengi ungojia mkataba wa makubaliano kukomesha vita itakaosailiwa na makundi yote mawili. Pasatano ya asubuhi ndio Benjamin Mkapa mpatanishi makamu alifungua mkutano wa sehemu ya pili, kuna nafasi ya Obasanjo ambaye alikosekana leo hii siku ya ine mjini Nairobi sababu ya mambo kuhusu jamaa yake. Benjamin Mkapa alijulisha mpango wa siku na masuala zisizoendeshwa wakati wa mkutano wa mikutano wa sehemu ya kwanza, leo pita, sawa vile swala kuhusu mazungumzo kisha kila pande ilitumika namna ya kipekee na generali Amblazaro moja wa wasaidizi wa Obasanjo kabla jumbe ya ya Kongo ya kidemokrasia ilionyesha pande ya upatanishi kuwa wametaka kufahamu kama kweli kundi la CNDP limejua muzuri muzuri hatua zenye kuchukuliwa na wapatanishi, ni kusema kutoa suluhisho kwa ukosefu wa usalama na matatizo za binadamu jimboni Kivu ya kaskazini, pia kumaliza matatizo ya kisiasa nchini. Ndio swala linalochunguzwa kila wakati kati ya kundi la CNDP na pande ya upatanishi. Wamezungumzia pia kusahihi mikataba, na ndio kisha kuzungumzia mpango wa kumaliza mapigano na habari kutoka katika jimbo la Kivu ya kaskazini ulishakama malalamiko juu ya hali kuhusu haki zenye kuvunjwa na sendepe pakiwanja pa kiwanja. Malalamiko yale hutoka mahali mengi, wengi wakaaji wanapinga na kuzunishwa na vitendo vya kuwafunga raia pasipo sababu na sendepe. Ujumbe wa chumba ya kimikamilifu cha Umoja wa Kimataifa chenye kuhusika na haki za binadamu tawila Moneke jimboni Kivu ya kaskazini ilijielekeza jana pa kiwanja kwa shaba ya kuchungua hali hiyo ya utesaji wa wakaaji na sendepe katika mtaa wa Ruchuru. Ripoti ya mwandishi wetu Silvestre Kilulu. Watu tano kuachiliwa na wengine tano wakilindwa bado, ni hiyo matunda ya mkutano wa tume la haki la binadamu la Monic na viongozi vya sendepe, hii siku ya tatu pa Ruchuru. Hakikisho la mwanasheria Mwiti au sikaye na sheria haki za binadamu pia uongozi asili katika sendepe MONUK pia ilipata malalamiko kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu, hasa kushikwa kiolela kwa watu bila kufahamu wangapi waliomo vifungoni na ni katika hali gani wanafungwa. Julie Atakla Aino ni kiongozi kwenye section ya haki za binadamu ya MONUC Goma nafikiri kwamba ni jambo njema na natumaini wataturahisisha kuchunguza jela, kuona vipi watu wanafungwa. Watu wanapotuambia kwamba kuna wafungwa mia mbili. Walipohojiwa, wakaaji wa kiwanja na Ruchuru walinena kuwa na uoga moyoni. Hiyo ni kutokana na kuwekwa vikundi vyenye kupiganisha sende pe karibu ya miji hiyo kuwa inawaalika wakaaji na moyo. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Okapi. Kumeonyeshwa jana kunako makao ya Umoja wa Kimataifa mjini New York sinema juu ya hali yenye kupitika jimboni Kivu ya kaskazini. Filme hiyo ilitayarishwa na mtaalamu wa sinema bwana Ben Afleck pamoja na mchezaji wa malinga rock Mike Jagger, inayo lengo la kupata pesa kwa kazi ilizofanyika na Umoja wa Kimataifa kwa manufaa ya wakimbizi wenye kulala barabarani kutokana na vita. Picha na hali ya filme ile ilichukuliwa mwezi wa kumi na moja jimboni Kivu ya Kaskazini na inaitwa unipe mahali pa kufichama, au done mwa refuge wakisema katika lugha ya Kifaransa na huenda kutawanya ulimwenguni kote kupitia inter television na telefoni za kuchukua mikononi na pia kwa njia sinema na vituo vya mahoteli. Kuna tangazwa kwa filme kutangazwa kwa filme hiyo inayoshabaa ya kukongolesha dola za Kimarekani milioni makumi mbili na tatu kwa manufaa ya Aser kwa shabaha ya kupanda maji safi na vifaa vya lazima kwa wakimbizi wenye kulala barabarani. Ulimwengu mzima unasherekea leo hii siku ya ine tarehe kumi na nane mwezi wa Disemba, sikukuu ya wahami katika tangazo lililojulishwa na shirika la kimataifa lenye kuhusika na wakimbizi kwa kifupi ya Aser kushisha kama kila mkimbizi anayo haki kwa ukingo wake Kulingana na maoni ya kimataifa kuhusu haki za binadamu, Aseri ilikumbusha kama kati ya waami kunapatikana wenye kukimbia mauaji na mizozo kutokana na silaha. Hao wanapashwa kufaidika kulingana na makubaliano ya Jeneva ya mwaka wa 1951 kukamatwa kama vile mkimbizi. na jimboni ba Kongo hujulisha kama yapata wakongomani 350 walifukuzwa siku ya pili na siku ya tatu katika mji wa Soyo, jimbo la Angola la Kabinda, watu wao walitokea kwa njia ya mpaka ya Yema na Yat, katika mtaa wa Mwanda. Mmoja wao anajieleza akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Dani Kinda Nzita. Tumefukuzwa tangu saa kumi na moja za asubuhi. Wakaaji wa Angola wanatuomba tuondoke nchini kwao. Tumeacha vyote mahali tulipokuwa tukiishi, na kuna wamoja kati yetu waliojenga huko. Tumeishi huko wamoja miaka mitano, wengine kumi, kumi na mitano au makumi mawili. Oneni kwamba leo Tumerudi mikono mitupu. Kuna ndugu wakongomani waliokomaa na kuzaa watoto huko Angola. Tunaomba waturudishe katika vijiji vyetu vya asili. Mara hapo kuwasili mtaani Mwanda, wakongomani wale waliofukuzwa walipelekwa kunako chumba cha kiongozi wa mtaa wa Mwanda, ambako walihesabiwa na kujitambulisha na kisha kupelekwa mahali pao pa asili. Shirika la raia la Mwanda linahuzunishwa na hali walimofukuzwa kutoka Angola. Lakini wengi wao walirudia tena Angola. Bwana Inhdin, mtaalamu wa uchumi na mkuu kiongozi wa mpango mkuu wa uchumi kuhusu Afrika, kunako benki kuu ulimwenguni alirusha leo hii siku ya nne kama maneno ya uchumi wa nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huenda kuwa kugumu muda wa miaka mbili ijayo kwani hiyo ni lazima ya uongozi wa uchumi wenye kukamilika. Maoni hayo yalijulishwa ya katika mkutano na wapasha habari juu ya magumu ya kifedha na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti ya mwandishi wetu Bibi Joceline Musau Ponde, usomi waki stidione na Karin Damuso. Matatizo ya kifedha katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimeonekana na upungufu wa mali ya nchi. Nchi mepunguza kiwango cha biashara ya kupeleka katika nchi za kigeni. Kwa ile idadi ya wafadhili wageni imepunguka na idadi ya watu wenye kukosa kazi imeongezeka. Sawa sawa na mfuko wa kimataifa unaohusika na fedha kwa kifupi FMI, Benki ya Ulimwengu pia imetolea serikali ya Kongo ya Kidemokrasia pendekezo ya kuongoza siasa kuhusu bajeti. Itasaidia kwa kupiganisha matatizo kuhusu fedha. Benki ya Ulimwengu metoa tena kwa serkali pendekezo kuandika pesa zinazotumiwa juu ya mambo kuhusu ujami mpe kuandika mipango za ujenzi. Serkali imepashwa kulinda Wakongomani wa kosefu, kukaribisha wafaziri kwa muda murefu na kutumika sababu ya maendeleo. Kutokana na masemi ya wafanyakazi za uchumi ambao wameleza kuwa walisha kutana na wanamimba wa serkali, mapendekezo hizo zimechunguzwa sababu ya kuona namuna ya kuendesha kazi na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Josefu Kabila Kabange alituma jana barua kwa wana bunge la taifa kulingana na mazungumzo aliyekuwa nao. Katika barua yake kwa baraza la bunge la taifa, rais wa jamhuri alirusha kama serikali ya jamhuri ni yenye kuhusika na hali ya usalama, ni kusema utafuti kwa njia bora kwa kukomesha vita vyenye kuharibu usalama katika jimbo la Kivu ya kaskazini, na kwa upande wengine kwa suala lenye kuelekea wa mbororo na LRA jimboni mashariki. Kuhusu sekta ya kijamii na uchumi, rais wa Jamhuri alizurisha kama serikali huenda kushimika mipango ya kuongoza sekta ya milimo juu ya maendeleo ya inchi. Wanabunge la taifa wanahitaji wapewe barua ile kwa shaba ya kuisikia vizuri. Ukapi habari zote za nchi nzima pamoja nawe Kaline nda muso, tujielekeze katika jimbo la Ekwatoria, jimboni Ekwatoria olushakama jimbo mjeni Lisala. Wafanya biashara walipoteza vifaa vyao kutokana na mvua na wana unungunika sana. Hao wanajulisha kama majina yao yalivutwa juu ya daftari lililotoka Kinshasa ya watu waliopoteza vifaa vyao, japo hiyo walijitambulisha wakati wa uchunguzi kwa komiti iliyoundwa na viongozi jimboni. Kwa maoni ya bwana Jose Banda, mwanabunge jimboni aliyochaguliwa Lisala, ambaye ni mwanamemba wa komisheni ile ya uchunguzi aliyetumwa Kinshasa, ajulisha kama wafanyabiashara wale hawasauliwe, lakini hawatapata misaada sawa vile jamaa zenu zilipoteza makao yao Kutokana na mvua jimboni mashariki. Mkutano wa michezo ya nyimbo na kundi la muziki la Kofi Olomide pamoja na raia ya mji wa Kisangani kunako uwanja wa Lumumba. Mambo zote ilianja saa tano za usiku, kisha watu kumchunga Kofi Olomide muda mwa saa nane Washuhuda wamesema watu walikuwa wamekwisha kulipa feza lao, lakini walipata asira wakati walisikia kama Kofi na mwenye kumuleta apa mujikisangani hawayakubaliana kwa kupika muziki kunako uwanja la kabumbu ya Lumumba. Na ni kwa wakati ule ndiyo watu walianja kutupa mawe, na waskari polisi walifika kwa kusimamisha fujo na vitu nyingi viliharibika. Wanja ilivunjwa, viti karibu makumi mbili pia vilivunjwa na vingine makumi tano vilibebwa na watu, hata vifaa vya muziki vingine vilivunjwa na kuibwa. Kwake yeye, mpiga muziki Kofi Olomide amesema produktor wake akumulipa mshahara lake na akuwezi kupika muziki bila feza. Kwa ngambo lake, produktor amesema alipata tatizo ya feza na msaidizi wake, na kwa hiyo jambo ameomba usamaha kwa wakaji wote wa Kisangani, muji Kisangani. Mimi ni Andre Kitengerejo Okapi. Jimboni Kasai ya Mashariki, mjini Mwene Dutu, vituo mbili vya afya vilijengwa upya na shirika la kiutu Cres Catholic Relief Service kwa msaada wa kifedha ya USAID. Hospitali zile mbili zilipewa pia vifaa mbalimbali vya matibabu kufatana na maombi ya viongozi vya mahospitali ile. Kitendo kile cha usaidizi wenda kusababisha kwa wakaaji wa miji ile mbili ya jimbo kupata matibabu katika hali nzuri. Melezo mengi nawe Believe va Lutumba toka Mbujimayi ni vyumba vya uzazi vya centre hospitalier saint martin bukasa na centre de sante de reference ya kamisangi ndiyo vilitengenezwa vyumbaya viwili hivi viliporoaka mu mwaka wa elfu moja mia kenda na makumi kenda padiri jean bosco mwenye kuongozwa ofisi usikao na afya pale diosezi ya luisa asema kama kazi ilikuwa ya kujenga vibambazi na kurudisha manjanja anaongeza kama seres aliwapatia tena vyombo vya kazi sawa darubini aspirateur magodoro na vitanda makumi tatu hospitali hii ilipokea tena tandiko la kitanda makumi tatu ine Shabani ya kusaidia hospitali hii kutoa matunzo mwali nzuri. Wenye kupokea msaada hii walionesha furaha zao na kuaidia kama watajishurutisha kwa ajili ya kukinga vyumba vya matunzo viwili hivi. Tokea Mbujimai, Bili Ivandu Tumba, Radio Kapi. Jimboni kasikazini kulifunguliwa jana siku ya tatu mjini Beni nyumba ya gereza Kagbai iliyojengwa na kundi rafiki wa diosese ya Beni Butembo pamoja na Rigiscoo na pia kwa msaada kifedha na komisheni ya Ulaya na ubeleji wa Uingereza na Ulandi. kazi za ujenzi zilidumu muda wa miezi kenda na kutumia kiango cha pesa dola za Kimarekani 35. Ripoti ya maandishi wetu Etienne Mwindo linaweza kupokea wafungwa mia nne lina chumba cha kutibu wagonjwa chumba cha kusomea vitabu, chumba cha maongezi, vyumba vitano vya kulala, choo na nafasi ya kunawia. Vyumba hivyo vyote vina maji pia, moto wa umeme. Bwana Joseph Edward Bendera, katibu mkuu kunako Wizara ya Sheria nchini, aliyesimamia pia sherehe ya uzinduzi wa jela la Kangwai, alisema ya kwamba jela hilo limejengwa kufuatana na kanuni yenye kuhusu jela ulimwenguni. Alishuhudia kwamba gereza la Kangwai linaleta suluhisho kwa matatizo yaliyo ba gereza la zamani la mji wa Beni. Miongoni mwa shida hizo kuna msongamano japo. Hivi bwana Joseph Edward Bendera alinena ya kwamba suluhisho la kweli ni kuona waamzi wanakata maneno bila kuchelewa na kuona namna gani kukatia amande wale wanaostakiwa kwa makosa madogo madogo. Nikiripoti toka Butembo, mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya Radio Kati, na ni hapo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili, kwa niaba ya Silve Baogero, fundi wa mitambo Wandishi wetu Masirika, Pascal Karine na Musu Nawali kutoka majimboni, Dunia Mukunda Milemba wanoapigiya asante sana. Mangaribi mema kwa irini. Ukapi.