Jambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuwa nasi jioni ya leo kuifuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, uhapa ni muhtasari wake. Hali imerudi tulivu mchana wa leo katika mji wa Kiwanja Jiboni, Kivu ya Kaskazini, baada ya wasi wasiwasi iliyekumba wakaaji wa mji huo mapema leo, pale wapiganaji wa sendepe walipoanzisha wa msako wa wapiganaji maimai mai pamoja na Pareko katika nyumba za wananchi. Kuna habari kuwa kumetokea na uongozi mbaya wa fedha kunako ofisi ya uongozi wa bunge la Senate bo. Swala hilo lilifichuliwa jana wakati wa kufungua kikao kichokuwa cha kawaida cha bunge jimboni ya kuathiriwa wafanyakazi wa kampuni number one wamo katika serikali. Watumishi hao wanadai kampuni hilo linalojihusisha na ukarabati wa barabara katika wilaya ya Sud-Ubangi malipo ya mishahara yao ya miezi saba. Hayo ndugu msikilizaji, na mengine mengi zaidi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Karibu na tega sikio okay. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali imerudi tulivu mchana wa leo katika mji wa Kiwanja kilomita 4 na mji wa Ruchuru Centre, baada ya wasiwasi iliyokumba wakaaji wa mji huo mapema leo. Shughuli zimeanza katika, zimeanza katika hali baridi katika kata mojamoja moja, na katika zingine ni wapiganaji wa kundi la Sende Pe ndio wanaendelea kuzunguka peke yao. Raia wa eneo hilo waliarifu kuwa kundi la Sende Pe liliendesha leo hii msako katika nyumba za wananchi wa kawaida kwa ajili ya kutafuta silaha pamoja na wapiganaji Maimai. Sende Pe kwa upande wake inasema kuwa ilichukua mipango hiyo kwa minajili ya kuwakamata wapiganaji Maimai mai, na pareko pamoja na washirika wao wanaoendesha machafuko kandokando ya mji wa Kiwanja kurowa Goma. Sifa Maguru ana maelezo zaidi. Kwa mjibu wa wakaaji, ukimya ulianza kurudi polepole pasaa za mchana kati, watu wamoja walianza kutembea kwa kutizama hali ya usalama, na wengine wanaendelea kutafuta ndugu zao waliofungwa na askari wa SNDP. Wakaaji wale wanaendelea kusema kama kati ya waliofungwa asubuhi wamoja waliachiliwa baadaye, hasa zaidi wazee, ila walio vijana ndio walifungwa kwenye jela prena ya pale Rutshuru Centre. Vijana wale wana miaka tangu kumi na saba hadi makumi mawili mzazi mmoja anashuhudia tangu asubuhi hakuna mtu alitoka ndani ya nyumba kila mtu alikuwa anafungua kunjia yake nami nilikuwa mfungwa lakini sasa wakati wameakilia ndio wakasema ile kijana walimdoba na mpaka hivi hayaonekana watu hawatoke tu vangali wanakimbia kimbia juu vangali tunafunga manjia zote tungali tuna wasiwasi kule kwingine tuko tunazunguruka tu kusudi tuangalie tuone kwanza kuwa shefu kama anafanya namna gani Upande wake mnenaji wa CNDP Bertrand Bisimwa alisema kwamba hii ni operesheni ya kawaida wanayoendesha katika maeneo yote wanayoongoza. Akaongeza kama watu wale waliofungwa wanaweza kuachiliwa kisha uchunguzi ikiwa kosa lao halitaonekana. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Na maelfu ya wanawake pamoja na wasichana wa mji wa Kinshasa waliandamana asubuhi ya leo katika barabara kubwa ya mji wa Kinshasa iitwayo Boulevard du Trente Juin. Wanawake hawa wanasema kuwa waliandamana kupinga vitendo vya ubakaji vinavyoendesha siku zote dhidi ya wanawake pamoja na kuwaunga mkono wanawake wote wanaonajishiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hii hapa ni ripoti ya mwandishi wetu Lisi Amba ikisomwa na Karinda Muso. Wanawake walimaji, wauzishaji, watumishi, wanawake wa askari, wasichana wayatima ambao walipoteza wazazi sababu ya vita, wanawake wa makanisa na kazalika, wote walikutana asubuhi ya leo kunako Gare Centrale ya Kinshasa kwa kuanzisha maandamano. Walivaa vitambaa ya mweupe, alama ya kimya na matumaini, na walibeba mabango ilikuwa ikiandikwa: tujitie pamoja, tupiganie nchi, tumetaka kimya na kazalika. Wanawake wale wameomba waku viongozi wa kongo Umani na mashirika za kimataifa waweze kufanya kazi zao kwa ajili ya kumaliza vita mashariki mwa nchi sababu ndio mwanzo wa mateso ya wanawake. Anastasi Museng moja yao amesema kuwa wameshtaka swala la ubakaji wa wanawake na wameamua kusikilizwa ulimwenguni. Maandamano mandamano ayo yaliongozwa na wizara wa mwanamke, jama na mtoto na yalikomeshwa kuna kunako nyumba ya sheria ambako walipeleka kibarua kabla mbele waliandikia pia ofisi ya Umoja wa Mataifa kuna ko Boulevard 30 Juni kuna habari kuwa kumetokea na uongozi mbaya wa fedha kunako ofisi ya uongozi wa bunge la Sena. Suala hilo lilifichuliwa jana wakati wa kufungua kikao kisichokuwa cha kawaida cha bunge. Maseneta wanaomba yatangazwe matokeo ya uchunguzi unaohusiana na suala lililojadiliwa kwa siri wiki iliyopita. Kwa mjibu wa mtu aliyetoa ombi hilo, seneta Chimbombo Mukuna, kutangazwa huko kutakomesha uvumi na kuonyesha jukumu la kila mmoja. Ripoti ya mwandishi wetu Marisha Talumba inasoma hapa na Karinda Muso. Katika tangazo yake Seneta Chimbombo Mukana amesema kuwa kuhusu swala hili sababu ofisi ya Sena ilibaki kimya, kila mutu ameeleza neno namna yake ikiwe ngambo ya Sena ya raia, wala tena ngambo ya wapashabari. Ni swala kuhusu rushwa na uwizi wa fedha ya kazi za Sena. Pande yake, Seneta Mokonda Bonza alisema sawasawa sawa katika masemi yake, na ameongeza kuwa abari izo hizo zimechafua jina ya maseneta zaidi. Katika maelezo ya kama kujulisha kama Prezidenti wa Sena alipatia kila Seneta dola za kimerikani elfu saba kwa kutojulisha mambo mabaya yaliyopitikana katika ofisi yake. Kabla mokonda bonza ameongeza kama kuna masenata machache walipewa rushwa ya kisiasa na kupata dola za kimerikani elfu moja au elfu mbili Kwa kufahamu zaidi historia ya swala hili, mambo yalianzishwa wakati senata Pius Isoyongo aliandikia ofisi ya senaki barua kwa koomba mwangazo onekane kuusu ongozo wa feza. Alishitaka kuteeshimu kanuni ya senat na ongozo mbaya wa feza. Walizungumzia swala namna na ya kipekee na ilionekana kuwa prezidenti wa senati akutenda hata kitendo kibaya. <sighs> Na shirika la Ufaransa la maendeleo, Agence France de Développement, liliandaa jana mjini Kinshasa seminar, semina ya siku moja iliyohusu kutoa fedha katika sekta ya kibinafsi katika ushirikiano na shirikisho la wafanyabiashara wa Congo, FEC. Na hii ni katika kuhamasisha mashirika ya kifedha ya taifa na ya kimataifa kutoa mikopo kwa makampuni madogo madogo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Bwana Patrick Sales wa Agence France de Développement anaelezea hapa kiwango cha mwisho cha mikopo hiyo, anahojiwa wa na mwandishi wetu Askezi Biatayoro. mipango za rali roparko ilishaanzisha kutambulisha mipango kutambulisa mipango zenye zitapokea mkopo na Aris ilishatoa mikopo mitatu na limetoa agano garanti par cet instrument. Ukapi, abari zote za inchi nzima. Nam, ndugu msikilizaji, kabla ya kuingia katika taarifa hizo za za majimbo, jueni kwamba kulifunguliwa leo mjini Kinshasa na siku ya nne ya wanaoingiza biashara nchini na wa wanaouza biashara nje ya nje barani Afrika. Baraza ya Chargeurs Afrique pamoja na swala la ulimwengu wa kisiasa ndiyo kichwa cha kongamano hilo linalokusanyisha jumbe nyingi za nchi za bara la Afrika, mathalan Cote Divoire, Ghana, Congo Brazaville, jamhuri ya Afrika ya kati na Cameron. Kwa mjibu wa mkurugenzi wa ofisi inayolinda usafirishaji wa maji Oje Frem Emil Ngoi anayeandaa vikaa hivyo, mkutano huo utapatia nafasi mwafaka wafanyabiashara hao kujifunza jinsi ya kurahisisha kuzunguka uko mazao ya kibiashara barani Afrika. Mkurugenzi huyo alisema kuwa wafanyabiashara wanaposha kuwa watu wa maendeleo ya kweli kwa kukabiliana na msukusuku wa kifedha unaoukumba ulimwengu mzima. Msikilizaji, unaendelea kufuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Okapi Kinshasa. Hebu tuelekee katika sehemu ya pili ya taarifa hii, tukianza huko na wilaya ya Ituri ambako shirika la kimataifa Save the Children liligawa leo hii, siku ya pili, vifaa vya masomo kwa watoto elfu tano wa shule za msingi na za uh, Mjuhu, na, wa uko Mungwalu. Mji huo wa Mungwalu unapatikana pa kilomita makumi nane kaskazini na mji wa Bunia. Kati ya watoto wale, elfu moja mia sita, walikuwa wakichimba dhahabu porini. Shirika Save the Children lilisaidiwa kifedha na Solidarity Center likiwa shirika la kimarekani kwa kugawa vifaa vya masomo. Hatua hiyo inalingana na mpango wa Save the Children kwa kuwakokota watoto waondoke mahali pa kuchimba dhahabu na kuingia hivi ivi masomoni mbalimbali na vifaa vya wanafunzi. Walimu nao pia, idadi yao ikiwa makumi tano, walipewa pia mabuku, chaki na mabuku ya wakuandikia wanafunzi. Kama ulivyosikia katika muhtasari wa habari jimboni Ekwater, wafanyakazi wa kampuni na wamo katika hasira kali, wanadai kulipwa mishahara yao ya miezi saba. Kampuni hiyo yenye kuhusika na ujenzi upya wa mabarabara katika distrikti ya kusini mwa Ubangi inapatikana Palibenge, kilomita 118 kaskazini mashariki na mji wa Gemena. Chumba chenye kuhusika na wafanyakazi katika jimbo lile liweza kuchukua hatua na kusimulia na viongozi. Yule tufate mengi na Beatrisi na Bindi. Idadi yao ni ya pata mia moja makumi ine na sita wafanyakazi ya shirika number one wenye wanadai mishara zao za miezi saba. Kati ya wafanyakazi wale kuko wengine ni wananchi wa Filipine pia na wakongoman wametoka mahali mbalimbali. Kufatana na masemi ya ingenier topograf Leon Ramazani, hawapate matibabu juu ya ukosefu wa mpesa sababu number one iko na deni ya hospitali kuu ya Libenge ya dollar elfu kenda na mia kenda. Juu ya ukosefu wa mpesa watoto hawaendi tena masomo. Mwiki iliyopita watu hawa walipenda shuka barabarani kwa kuonyesha hasira zao, lakini waskari polis waliwasambaza. Radio Kapi ilipima kuita kiongozi wa shirika number one lakini haikuwezekana. Inspection du travail Sud Ubangi inafahamu neno ile na inaagamia kujitoa mu maneno ile juu ya kusaidia wafanyakazi hawa mo aki yao tujueni ya kwamba kazi wa kutengeneza manjia zilisimamishwa tangia mwezi wa munane iliyopita. Shirika ile ilipata ruhusa kweni serikali ya Kongo kwa kutengeneza manjia ya Mbari na Libenge na, na lokalite ya Boyabo Kuzongo toka mji wa Mbandaka. Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Ahali ya kupata matibabu sio nzuri katika mtaa wa afya wa Kilenge ya kilomita mia moja na kumi na mji wa Matadi. Kanga mkuu wa senta hiyo Kilenge anatoa mwito kwa usaidizi, kwani hana dawa ya kuwatunza wagonjwa. Hakuna pia moto wa umeme wa kuweza kuangazia senta ile. Kunakosewa pia benki ya kuchunga damu. Kinyume ni kwamba kila siku mbili kunafariki mtoto mmoja mwenye ukosewa damu wagonjwa wanapasuliwa juu ya kiti cha mbao jueni. Kama miji makumi sita na mbili inategemea kwa matibabu senta ile ya afya ya Kilenge. Tumsikilize mganga mkuu wa senta ya afya hiyo Kintona akiojea njiani mwa simu na mwandishi wetu Dani Kinda Nzita. Hapa tupo na shida kubwa. Kuna shida kuhusu hali ya wanaohusika na afya ya watoto, kuna ukosefu wa damu. Kila siku watoto wamefariki hapa, tupo na lazima ya damu. Kama viongozi wamekuja hapa kwa kuchungua swala hili, tutafurahi sana. Usiku tumetumika na moto wa torch kwa kupasua wagonjwa sababu ya ukosefu wa moto wa umeme. Ni lazima sana viongozi wafike hapa kwa kuona hali ya kazi yetu, kama wamekuja watatoa Sulugisho kubu Angkoru, kwa matatizo hizo, kuna shida kubwa na tumepaswa kusaidiwa. Na mkuu kiongozi wa eneo la Ankoro anahuzunishwa na kufungwa kwa wakuu wa serikali pamoja na wapolisi kadina korti ya kijeshi ya Kalemie. Ni viongozi vya lokalite kitanda pa kilomita makumi saba na Ankoro kwa njia ya rai kwa upande wa Kabalo Kamina Bwara Jean-Pierre Mulongo anajusha kama kunapita juma mbili waasikari wa, wa kurti ya kijeshi waliwateka nyara kiongozi wa askari polisi wa kitanda na pia mkuu kiongozi wa grupema bena kala. Tumsikiliza Jean-Piere Mulongo akiojiwa njiani mwa simu na mwandishi wetu Kole Juma Musompu. malalamiko yangu pali Kitanda de gupem mbili havana kugrupema yako de pse hana kupse na komanda kususi ku komandau Yini visiti la da, yini turni la. Akijibu kwa mastaka yali kiongozi cha korti ya kijeshi tawi la Kalemi, anatupilia mbali masemi ya kiongozi wa Nkoro Kapitene Michele Kashil. Anahakikisha kama alituma kundi la wainspekta wa korti wa ya kijeshi pakitanda kwa sababu ya kumfunga kiongozi wa askari polisi na wachungaji wake, kwani walibaka wanawake tatu na kupora mali ya raiya. na katika habari za michezo, timu mbili za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zinazoshiriki katika kombe la Afrika ya mataifa washindi wanaume inayoendeshwa huko Tunisia wanacheza leo hii na timu za Nigeria. Kundi A, Basket Club Lupopo itapambana na Kano Pilars, inayo onatra itachujana na Union Bank. Jana jioni, Onatra ilishindwa mbele ya timu El Shabab Arabi kutoka Libya kwa mabao kumi makumi sita na nne dhidi ya makumi saba na tatu katika kundi be Na huo basi, ndugu msikilizaji, ndiyo mwisho wa taarifa yetu hii ya habari. Ungana nasi asubuhi katika taarifa nyingine ya habari kama hii. Hadi wakati huo, unasema kwa heri na jioni njema. Ukapi.