Oh, jambo msikilizaji mpendwa, popote pale ulipo, matumaini yangu umeshinda salama asalumini, na kwamba wakati huu huu tayari kutufuata katika taarifa yetu ya habari. Tumekuandalia nini jioni hii? Operesheni za kijeshi zilianzishwa jana dhidi ya vichaka na kojificha kiongozi wa kundi la waasi wa Uganda wa LRA, Lord's Resistance Army, bwana Joseph Kony katika mbuga la wanyama la Garamba wilayani Magharibi. Wakaji wa, wa uh, mtaa wa Dungu wanasema wamefurahishwa na operesheni hiyo. Kumefanyika mjini Kinshasa kunako makao ya bunge kwa sherehe ya kukamilisha vikao vya kawaida vya mwezi Septemba kufuatiwa na kuitishwa kwa kikao kisichokuwa cha kawaida mjini Kinshasa, mama wa kata mama mo butu katika mtoa mongafula waliandamana mapema leo wakizuia mabarabara yote ya kuingia katika kata hiyo. Waandamanaji hao wanasema kuwa walikuwa wakipinga kile walichokiita ukimya waku wa wakuu wa serikali dhidi ya mmomonyoko hatari wa udongo unaoshambulia eneo lao unao. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu kanasi Ifotao ndiyo taarifa kamili ya habari. Operesheni za kijeshi zilianzishwa jana dhidi zili ya vichaka anakojificha kiongozi wa kundi la waasi wa Uganda wa LRA, Lord Resistance Army, bwana Joseph Kony katika mbuga la wanyama la Garamba wilayani katika, katika jimbo la Magharibi. Msemaji wa majeshi wa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anasema kuwa uh, shambulizi hilo liliendeshwa na majeshi kutoka nchi tatu, mathalan Uganda, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kusini mwa Sudan. Huyo hapa kanali Leo Richard Kasunga, msemaji wa majeshi nao wakaaji wa Dungu katika jimbo hilo hilo wanapongeza kuanzishwa kwa operesheni hizo za kuwafyeka waasi wa LRA. Msemaji wa, wa komisheni haki na amani ya dayosisi ya Dungu anasema kuwa wakaaji hao walionyesha furaha yao wakati ndege za kuangusha mabomu ziliruka angani jioni na waliposikia wa milio kalikali ya risasi karibu na vijiji vya duru bitima, zaidi ya kilomita makumi manane na Dungu centre. Kwa mujibu wa duru hiyo hiyo, inasema kuwa wakaaji wanapenda kuwa waasi hao wa LRA watumuliwe kabisa kabla ya siku kuu za mwisho wa mwaka kufika. Hata hivyo, msemaji wa tume haki na amani ya Dungu anasikitishwa na hatima ya watoto waliotekwa nyara na waasi hao na kazi za mkutano wa waratibu wa, wa mataifa ya maziwa makuu zitamalizika jioni ya leo. Mabalozi wa inji kumi na mmoja maeneo hayo walichunguza walichunguza moja kwa moja ripoti zao kubuniwa kwa mradi juu ya kuiba mali ya asili na mkakati wa kijimbo wa ukubali ripoti ya bunge wa eneo pamoja na ile ya kuundwa kwa kituo cha habari cha na mawasiliano ya maziwa makuu. Waratibu hao wanapangia kuweza kupanga mapendekezo itakayozidisha usalama na maendeleo katika eneo, katika eneo la maziwa makuu. Kwa mujibu wa mratibu wa taifa wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mkutano huo umekuwa ukifanyika hapa mjini Kinshasa katika hali iliyo nzuri na katika jimbo la Kivu ya kaskazini hali ya usalama imeonekana kuwa tulivu huko Kichanga, takriban kilomita makumi manane kaskazini magharibi ma mji wa Goma, eneo la Bashali. Sekta hiyo imo chini ya utawala wa kundi la waasi wa SNDP tangu miezi mingi sasa. Kundi hilo limeshashimika serikali inayo yao, imepita mwezi mmoja sasa, na inayoenda sambamba na ile ya serikali kuu. Hata hivyo, raia wanasema kuwa waongozi wao wapya wanalazimisha kodi nyingi kwa wakulima na wafanyabiashara, lakini ukimya unaoonekana katika eneo hilo, watu wengine waliokimbia eneo hilo na kutokana na mapigano na kukimbilia katika kambi ya Mugunga wameanza kuvutiwa na hali hiyo na kuamua kurudi katika vijiji vyao. Kutoka Goma, Sifa Maguru anaarifu zaidi. Pale Kichanga, wakaaji wanaendesha shughuli zao kama kawaida, ila wakaaji wa shefri ya Bashali wanaendelea kuwa na mashaka kuhusu usalama wao. Kwa maoni ya viongozi wachache tuliokutana hapo, Wasendepe wamekwisha kusimika viongozi wao zaidi ya wale wa serikali katika eneo hilo la Masisi. Wakaongeza kusema kama viongozi wale wanadharau viongozi wa asili katika shefri ya Bashali, wanashurutisha malipo kwa wakaaji na wanachukua makusudio inayowapendea kuhusu hali ya kiutu kusini mwa Kichanga, kati ya Saki na Kiholirwe, eneo linaloongozwa na wasende pe kunapatikana jamaa ya pata mia nne ya wahami waliorudia katika vijiji vya Kingi. Hawa walitokea katika kambi ya Mugunga na wanasema kuwa na haja ya misaada Goma. Sifa Maguru. Itakumbusha kuwa usafiri katika barabara kati ya Goma na Masisi itasimamishwa siku ya tatu na siku ya ine. Hatua hiyo iliyochukuliwa na waziri jimboni ya usikae na kazi za ukarabati inalenga kurahisisha kazi za ukarabati katika barabara hiyo. Kwa mjibu wa Norbert mahali kicha, barabara hiyo itafunguliwa pindi tu kazi za ukarabati zitamalizika. Na katika tukio jingine, watu watatu wameuawa pamoja na dereva wa gari moja ya kuumizwa, na katika shambulizi lililofanyika mchana wa leo dhidi ya magari matatu ya mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, huku Burai, kilomita tano na Ruchuru. Watu watatu waliowawa walikuwa katika gari la shirika lisilokuwa la kimataifa la kutoka Italia AFC ambalo linajihusisha na shughuli za maendeleo na ulinzi wa watoto katika maeneo hayo. SNDP imetupilia mbali kuhusika na mauaji hayo na huku ikishitumu Maimai pamoja na FDLR kuhusika na mashambulizi hayo huku, duru zinazoaminika kutoka maeneo hayo zinasema kwamba shambulizi hilo limeendeshwa na wapiganaji wa SNDP. Wakati huo huo, katika mtaa wa Lubero, shirika la kiraia la laumu unyenyeshaji unaoendeshwa dhidi ya wakaaji wa Luofu, kijiji kilicho kwenye umbali wa kilomita kumi na saba kusini mashariki mwa mji wa Butembo, na wapiganaji Maimai Pareco wanaoongozwa na Jenerali Kakule La Fontaine, wanaume wanatumikishwa katika kazi za makazo. Wanaopinga kazi hizo wanalipishwa faini bila stakabazi, yaani bila, bila risiti, lilisema shirika la kiraia la Lubero. Kama suluhisho, shirika hilo la Lubero laomba kufukuzwa kwa wanamgambo hao katika eneo hilo la Luotu. Mwandishi wetu Etien Muhindo aliye huko Butembo anatujia na ripoti kamili. Watu wote wanashiriki kwa kazi hii ya utumwa, wanaume wanalazimishwa kujenga vibanda na wanawake kutafuta chakula cha wapiganaji. Ripoti toka kwa shirika la raia mtaani Lubero inaeleza kwamba wanaopinga kazi hizo wanalipishwa amande kati ya dola ishirini na tano na dola thelathini. Tangu Jumatano ya juma iliyopita wakazi wa Lutu hawafanye tena kazi zao za kipekee na vijana wamehama kijiji hicho wakiogopa kuingizwa kwa kingufu katika kundi la wapiganaji. Kupitia simu, kiongozi wa mtaa wa Lubero Bwana Amisi Kalonda ameeleza kwamba amesikia malalamiko ya raia wa Lutu. Yeye a kukutana na kiongozi wa Pareco ili waangalie namna gani kukomesha mateso ya raia wa Luhutu. Kwa ngambo yake jemadare Kakule La Fontaine, kiongozi wa Pareco anasema yeye hajui hata kidogo gisi askari wake wanapatikana kijijini Luhutu. Japo hivi anasema atafanya uchunguzi ili akamate wapiganaji wanaozulumu raia. Jueni ya kwamba tangu Jumatano iliyopita zaidi ya wapiganaji 30 wamezibiti kijiji cha Luhutu mtaani Lubero. Nikiripo itoka Butembo, mimi Etero Mwindo, kwa niaba ya Radio Okapi kumefanyika mjini Kinshasa kunako makao ya bunge kwa sherehe ya kukamilisha vikao vya kawaida vya mwezi Septemba, kufuatiliwa na kuitishwa kwa kikao eh, kisichokuwa cha kawaida. Viongozi wa vyumba viwili vya bunge katika kuonyesha ah, hayale waliyofanyika katika vikao vya kawaida wanasema kuwa mazao ya ubunge yalikuwa madogo kuliko vikao vilivyopita. Hali ah, hiyo inatokana na kujihuzulu kwa serikali iliyoongozwa na Antoine Gizenga pamoja na mizozo ya kivita mashariki mwa Kongo. Ripoti ya mwandishi wetu Marisha Talumba inasoma hapa na Karinda Muso. kikao kuhusu bajeti ya kuweza kukomesha uchunguzi wa mpango wa bajeti ya mwaka elfu mbili na kenda wataichungua katika kikao isiyokuwa kawaida. Mazungumzo kuhusu kutaja Adolf Muzito sawa waziri mkuu na uongozi wa serikali yake ilisimamisha kazi za wanabunge bunge. Prezidenti wa baraza la bunge amefasiria kuwa waliochaguzwa na raia walikuwa pia na fikiri kwa namna ya kupata suluhisho kuhusu mapigano mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Vital Kamerhe amejulisha kama kati ya masuala ya pata makumi tatu zenye walitayarisha katika kalendari ya kikao cha kawaida cha Septemba iliyopita, walishazungumzia masuala zaidi ya nusu kabla zingine zingaliki katika kamati au kwa kuchungua serikali. Hawakuchungua hata ripoti moja kuhusu uchunguzi wa wanabunge. Kazi zenye baraza la bunge imetayarisha kuanzishwa wakati wa kikao sio kwa kawaida. Ngambo ya sena wameleza masababu sawa sawa. Jueni kama masuala ya pata kumi za vikao vya zamani vya baraza la bunge zimeweza kuchunguzwa katika kikao cha kawaida ya mwezi wa tatu utakao kuja. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Redio Okapi Kinshasa, Ukapi sehemu ya pili ya taarifa hii na dunia Muguda Milemba. Tuanze huko Uvira ambako nyumba mia sita makumi matatu zimeharibika na mvua eh, zilizonyesha hivi karibuni katika bonde la Ruzizi. Hiyo ni ripoti ya muda uliotolewa na mashirika ya kiutu yenye kutumika katika eneo lile. Maeneo yaliyoguswa na mvua zile ni hasa Kamanyola katika mtaa wa Lungu, na pia lokali tema Turula, na site ya Kiliba katika mtaa wa Uvira kulingana na maoni ya shirika Pasif, nyumba zimoja zilizojengwa na shirika Adra kwa ajili ya wazee wa, wa kijiji kile zilibomoka na masomo saba ya Kamanyura ilibomoka. Kujulisha kama msaada wa kiutu huenda baadaye kutolewa na waliopatwa na shida ile. Mjini Kinshasa, mama wasite mama Mubutu waliandamana leo hii na kufunga barabara ielekeayo katika kata hiyo katika mtaa wa Mongafula. Shabaya ya kuandamana ukao ni kuonyesha hasira yao juu ya ukimya wa viongozi vya serikali kulingana na mporomoko wa udongo unaovunja nyumba nyingi katika site ile. Iwali wa mji wa Kinshasa, Bwana Andre Kimbuta alifika binafsi mahali pale na kuwatolea maoni ya rais wa jamhuri kama baadaye serikali itaanza kazi za ujenzi upya wa mahali mamoja wakati wa masika mwezi wa tatu mwaka ujao. Ripoti ya mwandishi wetu Bibi Nadine Fula usomi wa kisidioni na Karinda Muso. Tangu saa kumi ya asubuhi ndio wale wa mama walifunga njia ya kuingilia katika kata hiyo, katika nyimbo na milio walikaa chini, gari hata moja aingeweza kupitia pale. Bi Adeline Folo amesema kama nia yao ni kusikilizwa na wameandamana sababu walipima mara mbili kukutana na viongozi, lakini aikwendeka. Sasa viongozi wametayarisha fedha kwa kwanzisha kazi. Wakati vijana walijingiza katika maandamano, ndio walileta mvurugo na jinsi kiongozi wa mtaa alikosa uwezo wa kumaliza swala. Waliita wapolisi. Wapolisi walipiga risasi julu na walitupa grenade. Kijana moja amevunjika mguu, mama moja amezimia na vijana wanne wamefungwa sababu walivunja kio ya gari ya wapolisi. Akiulizwa, Liwali Andre Kimbuta amesema kuwa kazi za kupiganisha mporomoko wa udongo utanzishwa sasa. Kabla wafanyakazi za ufunzi wana wasiwasi kuona kazi zao kutoendeshwa sababu ya mvua. Ameongeza kama kesho watakutana na wafanyakazi wale kwa kuwaelezea paso kufanya mwisho wa mwezi wa Januari, wakati wa kipo ndogo, wakaji wachache wakata mama Mobutu wamesifia wanawake na kuwapatia moyo kusudi kama awangeongoza maandamano mandamano ayo viongozi wa serikali ya jimbo pia awangefika katika kata. Wamengoja kupata jibu kwa agano ya rais kupitia njia ya liwali wa Kinshasa na jimboni Bandundu, wakaaji wa Bandundu Ville wamo katika hali ya vuta ni kuvute na m, wakata Malebo hali ni vuta ni kuvute na mfuko wakijami, wa kijamii wa jamhuri. Wakaaji hao wanastaki kiongozi wa mfuko ule kupora pesa ilizopanwa kwa ujenzi wa visima vya maji safi. Wanahitaji kujengwe kwa haraka sana visima hivyo kwa ajili ya wakaaji wa karta ile. Ripoti ya mwandishi wetu Baziri Bakumbane usomo wake studioni na bibi Karinidamuso. moja amesema kama kuna wasiwasi sababu walijenga katika lupango yake bila ruhusa. Amesirika kuona na jinsi watu wamekuja kushota maji wakati wa usiku, ndio sababu wakaaji wameomba viongozi waweze kuwajengea visima vya watu wote barabarani, visima vitakavyosaidia watu kushota maji kila wakati. Akiulizwa, Michel Munongo kiongozi makamu wa Fonds Social mjini Bandundu, amesema kuwa alishatoa fedha ya lazima kuhusu mpango huu na alifatana na maombi ya wenye wamepashwa kuendesha kazi na jimboni mashariki mjini Kisangani kulianzishwa na kiserikali siku ya sabato iliyopita, na mpango wa kuchunguza jinsi ya kuzisha madini. Hatua hiyo ilianzishwa na mkuu kiongozi wa sehe e, chumba chenye kuhusika na kuchungua zahabu tangu uchimbaji wake mpaka huenda kuuzishwa. Shabaha ya mpango huo ni kuepuka uhusishaji wa zahabu kwa njia isiyo halali. Mengi tuyafuate na Jacques Mukunkule zaidi ya wafanya biashara makumi tano ya dhahabu pamoja na watumishi wa serikali hasa wale wa ceac sascam na wale weni kuhusika na uchunguzi na waaskari polis walishirikia mkusanyo huu wote walilamushwa kuhusu mipango nipya ya biashara ya dhahabu tangu sasa kufungulishwa kwa kontora ya dhahabu inalazimishwa dola elfu mbili na mia tano pa nafasi ya elfu makumi mbili na tano tena kodi ya kila mwaka ni dola elfu tano pa nafasi ya elfu makumi tano hiyo itaruhusu wafanyabiashara wa dhahabu wa kuuzisha dhahabu yao kupitia njia iliyojulikana na serikali. Ingambo yao wafanyabiashara wanafurahishwa na jambo ya kushukisha bei ya kodi ambaye walikuwa wamelipa mbele, wanaahidia kutumika kufuatana na mipango mipya kwa ajili ya kusaidia jimbo kwa njia ya maendeleo. Toka mji Kisangani, mimi ni Jake Mkonkole, Redio Okapi.