Ni matumaini yangu umeshinda salama salamini, ndugu msikilizaji, na wakati huu tayari kuwa nasi kuifurahia taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, huu hapa ni muhtasari wake. Leo ulimwengu mzima washerekea kumbukumbu la makumi sita la shati ya pamoja haki za binadamu. Sherehe nyingi ziliendeshwa nchini humu. Katika taarifa hii utafuata jinsi mambo yalivyokuwa mjuni, Kinshasa, Bukavu na Goma. <laughs> Maofisa wa kijeshi wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo walipewa vitambulisho vilivyo na alama ziitwazo biometric. Operesheni hiyo iliyoandaliwa na ASEC inafanyika kutokana na sensa ama kuhesabiwa kwa wanajeshi kulikofanyika mwezi Agosti ya mwaka uliopita. Baada ya kukosekana kwa kipindi cha miezi kumi na mmoja, paspoti zimeanza kutolewa na wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa bei ya dola za Kimarekani makumi sita na tano. Wizara hiyo inasema ni wiki mbili tosha paspoti na imetolewa na sio kwa bei ghali. Hata hivyo, waliopendekeza maombi ya paspoti hapo awali wanaendelea kutatizika. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili hivi punde. Msikilizaji, karibu na tega sikio Naifatao ndiyo taarifa kamili ya habari. Leo ulimwengu mzima washerekea kumbukumbu la makumi sita la shati ya pamoja ya haki za binadamu. Sherehe nyingi ziliendeshwa nchini humu, mjini Kinshasa. Sherehe hizo andali, zikiandaliwa na wizara ya haki za binadamu na ofisi ya Umoja Mataifa inayohusika na haki za binadamu zilifanyika kunako chumba cha mikutano cha wizara ya mambo ya kigeni. Kuhusiana na siku hiyo, wanawake wa pamoja na watoto wa maofisa wa FRDC waliokuwa Ungoni walilazimisha kuharakishwa kwa kesi za, zao za wanajeshi hao. Mwandishi wetu Paul Matendo na Karin Kaja walihudhuria sherehe hiyo na kutukusanyia ripoti isomwa hapa na Karin Ndamuso. Tuko katika wizara wa mambo ya kigeni kunako nyumba ya mikutano ambako watu wengi wametoa tangazo zao katika kiwanja. Kuna wanawake na watoto wa maofisa ya jeshi la FRDC na ya polisi waliofungwa. Kila mtu ameamua kusema neno. Wanawake wamejulisha kama wapo wazaliwa wa jimbo la Equateur na tangu mabwana yao walifungwa mpaka sasa awayapata jibu. Wameomba serikali iweze kuchungua kwa haraka swala hili. Watoto wachache wamesaka ginsi wazazi wao wamefungwa Tomoja ameleza kama walifunga mwanamke mmoja na mtoto wake wa miezi mitatu, wapo sasa gerezani kin mazieri, japokuwa mwanamke hakutenda hata maovu upande yake. upyo kura waziri anayehusika na mambo ya binadamu amesema kama serikali serikali imechungua mambo yote kama amepashwa kuchukua hatua, pamoja na waziri anayohusika osika na mambo ya sheria wataifanya na katika jimbo la Kivu ya Kusini, muungano wa mashirika ya kutetea haki za binadamu katika ushirikiano na ofisi ya Umoja Mataifa ya haki za binadamu ya Monik mjini Bukavu iliandaa maandamano ya uhimizaji dhidi ya sheria ya umma, yaani sheria ya watu wengi ama tena kujipatia sheria mikononi, katika mji wa Bukavu. Hii ni kuhusiana na kumbukumbu ya makumi sita ya tangazo la pamoja la haki za binadamu. Mada hiyo ilichukuliwa kwa mji wa Bukavu kutokana na kuongezeka kwa visa vya kuashuku watu kuwa wahalifu na papo hapo kuwashambulia na kundi la wananchi badala ya kutolewa mikononi mwa sheria. Kutoka Bukavu, Jabatisentonka anaripoti kamili. Watetezi wote wa haki za binadamu pamoja na wanaopenda haki za binadamu walishiriki maandamano. Walitembea barabarani mjini wakiimba na kusema sitisho kwa hali ya kujilipishia kisasi, ubora kati ya watu hapana kujilipishia kisasi kwa kuua wengine. Waandamanaji walifika hadi chumba cha parokia Mtakatifu Francisco hapo Kadutu mahali viongozi viliakilishwa. Maneno mengi yametamkwa hapo ajili ya kualika watu wa che kujilipishia kisasi. Meya wa mji Bizita Kavungirwa alialika mashirika za haki ya binadamu ziweze kuunga mkono viongozi ajili ya kukomesha tabia hiyo. tumeambia raia mara nyingi tena kama sio sheria kujilipishia kisasi peke yake, ninawaza kama shirika na miungano za kutetea haki za binadamu zimechukua mada hiyo kwa kuweza kutusaidia kuhimiza tena raia kuacha tabia hiyo. Raia upande wao wanashota kidole polisi, ambayo kama wanavyosema inaachilia mara na mara watenda maovu. Polisi imesema hali hiyo inagawanyika kati ya askari walinzi wa usalama na idara za kisheria. Polisi inaomba kila mmoja achukue jukumu lake. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Tuelekee sasa katika jimbo la Kivu ya Kaskazini ambako zaidi ya kesi mia tatu ya ukiukaji wa haki za binadamu zinazohusisha wanajeshi wa taifa FRDC pamoja na polisi zilifikishwa mahakamani katika mwaka 2008 wa 2008, alisema mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi wa korti ya kijeshi ya Goma alitambua kuwa kuna visa vingine vinavyofanyika na bila ya kujulikana rasmi. Takwimu hizo zilitolewa katika sherehe za kuadhimisha miaka makumi sita ya tangazo la kimataifa la haki za binadamu wanaharakati wa moja wa haki za binadamu walioshiriki katika sherehe hizo walisema licha ya juhudi wanazoendesha haki za binadamu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini ni mbali kwa kuheshimiwa. Taarifa ya mwandishi wetu Sifa Maguru kutoka Goma inasoma studioni na dunia Mkunda Milemba. Wakati wa mabadilishano ya maoni, shirika Credo Centre ya utafuti juu ya demokrasia na haki za binadamu lilidhihirisha vitendo vingi vya utesaji, vya mauaji, kuwaumiza raia, kuweko vyumba vya wafungwa vyenye kuwa udongoni ubakaji na vingine vitendo vinaendelea kutendwa jimboni Kivu Kaskazini pasipo kujulishwa, na hali hiyo utambulikana na viongozi vya serikali. Mwaka elfu mbili na nane, vitendo mia mbili makumi tisa na mbili ya kupinga haki za binadamu vilitiliwa mgongoni mwa FRDC na vingine makumi ine na nane mgongoni mwa askari polisi la taifa katika maeneo yenye kuwa chini ya uongozi wa serikali. Kwa upande wake Mkili yani mmetre sesete deli mkuu kiongozi wa shirika credo alijusha kama ikiwa wakati wa amani wala wakati wa vita haki za binadamu na haki za kimataifa kuhusu hali ya kiutu zimevunjwa na wale wenye kudai kuongoza raia kwa mfano viongozi vya serikali na vile vya makundi yenye silaha katika maeneo ya mitaa ya jimbo la kivu ya kaskazini mwezi wa tatu na wa ine mwaka 2008 ripoti ilijusha kama siku kwa siku kupasha kuwa watu tano mjini goma na hali hiyo ni kinyume cha uchunguzi mbaya wa kazi ya usalama. Maoni hayo haikutupiliwa mbali na kiongozi wa korti ya kijeshi mjini Goma, na alihakikisha kama korti yake inayo magumu mengi, lakini nafanya loti wa kuweza kukomesha vitendo vile. Meja Bamulunda Mulunda alikanusha pia kama magumu nyingi yenye kukumba korti lake kutokana na uongozi wa kiserikali kuhusu sheria nchini na pia ukosefu wa waendesha mastaka nao watu waliokimbia makao yao katika mtaa wa Dungu na waliokusanywa katika kituo cha Nadogoro, kilomita tano na mji wa Dungu jimboni mashariki wameanza kurudi katika vijiji vyao. Wakimbilizi hao wameishi katika kambi hiyo kwa zaidi ya mwezi mmoja. Kulingana na mfanyakazi mmoja wa shirika la wakimbizi ulimwenguni UNHCR aliyezuru kambi hiyo siku ya pili hapo jana, asilimia alis, makumi sita ya watu hao imeshaondoka tayari. Kundi hilo lilianza kuondoka wiki iliyopita, laondoka wakati zimeanza kutua ndege za kwanza zinazopakia misaada ya kibinadamu kutoka kwa jumuiya ya kimataifa kwa ajili ya walioyakimbia makao yao. Taarifa ya mwandishi wetu wa Kisangani, Jackemu Kongole, inasomwa hapa na Karinda Muso. Kisha ziara ya kazi katika eneo la Nandogoro, mtumishi mmoja wa shirika la kimataifa linalohusika na mambo ya wakimbizi kwa kifupi HCR amesema kama asilimia makumi sita ya wakimbizi walichukua hatua ya kurudi katika malokalite zao zaidi kaskazini mwa mji wa Dungu. Ameongeza kama wakimbizi wale wameeleza kama ni sababu sasa hakuna mapigano ndio wameamua kurudi katika mashamba kwa kupata mazao ya kilimo waliofanya, walikimbia shamba zao tangu zaidi ya mwezi moja sababu ya ukosefu wa salama ulioendeshwa na waasi wa kundi la LRA wananchi Uganda. Shirika la kiraia limejulisha kama hata wakimbizi wale wamerudi kata chache za mji wa Dungu, zingaliki wazi wakaaji wa mingoja kimerudi kweli na ndio kisha wameweza kurudi masito yameanzishwa. wa wakati huu mashirika machache ya kimataifa yameanzishwa kusaidia wakimbizi. Siku ya kwanza na ya pili zilizopita, ndege zilifika Dungu na zilileta vyakula na vifaa mbalimbali kutoka shirika la kimataifa PAM na Mazungumzo kati wa wa ya wajumbe wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na wale wa sendepe yaliendelea leo hii mjini Nairobi nchini Kenya. Mazungumzo hayo yamekuwa yakiandaa mazungumzo mengine yatakayofanyika kati ya pande hizo mbili kwa kutatua mzozo ya mzo ya wa jimbo la Kivu ya kaskazini. Mazungumzo hayo yanafanyika chini ya uongozi wa rais wa zamani wa Nigeria Chif Oluseguno Basanjo, mpatanishi wa Umoja Mataifa katika mgogoro wa mashariki wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nayo na makundi yanayomiliki na si katika jimbo la Kivu ya kaskazini na kusini yanayowasilishwa mjini Nairobi yaliomba kwa upatanishi kubadili namna yake ya kutumika. Walisema hayo leo hii katika mkutano na waandishi wa habari mjini Nairobi. Makundi hayo yanasema mwendo wa upatanishi unaowatenga kwa muda mrefu wao wenyewe, wajumbe wa SNDP na wale wa serikali kwa mazungumzo, huenda ukamalizikia kwa mizozo ambayo haitaleta amani katika majimbo mawili ya Kivu. Wanaomba kuundwa mpango wa amani kwa kitengo kimoja cha mazungumzo ya kisiasa ya pande zote husika. Na maofisa wa kijeshi wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walipewa vitambulisho vilivyo na alama zitwazo biometric. operesheni hiyo iliyoandaliwa na ASEC inafanyika kutokana na sensa ama kuhesabiwa kwa wanajeshi kulikofanyika mwezi Agosti ya mwaka uliopita. Kiongozi wa ujumbe wa ASEC anasema kuwa kadi hizo ni muhimu kutokana na usasa wake kama majeshi mengine. Mwandishi wetu Nadine Fula alifuatilia habari hiyo na kuletea ripoti ifuatayo. Ikifanizwa na plastiki. Vitambulisho hivyo ni vya vipande viwili, pande ya kwanza inatambulisha askari na pande ya pili inaonesha muda fasi tare na sahihi ya kitambulisho hicho. Kila kitambulisho ina takwimu kumi na mbili na takwimu tano za mwisho ni namba ya kazi ya askari, kutokana na masemi ya Kanali Bisembo kiongozi wa ufundi katika ofisi ya katibu wa waziri wa usikae na mambo ya ukingo, namba ya kazi ya sasa imegoma namba ya zamani. Ameongeza kama ni ya lazima kubwa Kusudi itasaidia kwa kufahamu zaidi kila askari na kuwafuatilia sababu ya kuepuka mambo ya askari wasiotambulishwa. Pande yake General Jean-Paul Michel kiongozi wa shirika EUSEC amekumbusha kuwa ugawanyaji wa vitambulisho umeanzisha kwanza kwa maofisa ya kijeshi, na ndio kisha kazi zitaendelea juu ya askari wengine wote katika Kongo kidemokrasia nzima. Wamechunga kimya erudi katika maeneo ambako kuna ukosefu wa usalama kwa ajili ya kutambulisha askari na kuwapatia vitambulisho. Mpaka sasa wame kutengeneza vitambulisho elfu mia moja na kumi na tatu juu ya elfu mia moja na makumi tatu na tatu Kwa kuendesha operesheni hiyo, wa litayarisha ya dola za like Kimarekani karibu milioni tatu okay. Habari zote za nchi nzima sehemu ya pili ya taarifa hii na dunia. Mjini Bunia zaidi ya uwakilishi makumi mawili wa mashirika yasiyokuwa ya kiserikali ya huko ya kutetea haki za binadamu, shirika la kiraia pamoja na makanisa wanashiriki tangu leo hii katika mkutano mmoja dhidi ya ishara za kisheria. Semina hiyo itakaodumu siku ine inaandaliwa na Regisco likiwa mpango wa muungano wa oa umoja wa Ulaya unaosaidia vitu vya kisheria. Kulingana na makamu wa kiongozi wilaya ya Ituri wa mpango ule, mashirika yale huenda kushimikwa katika disiki ya Ituri kwa shaba ya kuwasaidia waliotendewa vibaya, walionyimwa haki zao, kwa vituo vya sheria. Makundi yale ya kuwasaidia ya walionyimwa haki zao yataundwa na wanamemba wa mashirika yanayofata semina ile, na huenda kusaidiwa kwa hatua ya kwanza na Regisco, na pia kiisha watajitegemea wenyewe na baada ya kuosekana kwa kipindi cha miezi kumi na mmoja pasipoti zimeanza kutolewa na wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa bei ya dola za Kimarekani makumi sita na tano Kwa ukumbusho, tuweni kama idadi ya pasipoti elfu makumi tano na na tatu zilipanwa kwa uwaziri unaohusika na mambo ya kigeni mwisho wa mwezi wa kenda uliopita. Kulingana na maoni ya uwaziri huo wa mambo ya kigeni, pasipoti hizo za kawaida huenda kusomwa na mashini na kupatwa kwa muda usiopita juma mbili na haziwezi kuuzishwa kwa bei ghali. Basi waliopata pesa zao mbele, waliopata pesa zao mbele, inafaa wawe na utulivu kwa kuweza kufauliwa. Ripoti ya mwandishi wetu Berry Frankley menge, tuyafate na Karine Damuso. Ugawanyaji wa kitambulisho hicho cha kimataifa ulianzishwa kisha miezi miwili kabla, mpaka watu ambao walipana vikartasi vyao hapa mwisho ndio wapo na mahaki za kupata pasipoti, lakini bei ni juu. Bi moja ambao amepata pasipoti ameshuhudia kuwa alichunga posho ine kwa kupata pasipoti na alilipa dola za kimiakani mia moja kuna pesa dola za kimiakani makumi sita na tano. Watu wengine ambao walipana vikartasi vyao mbele hawayapata pasipoti japo kuwa walipana fedha nyingi. Moja kati yao ameleza kama alipana pesa kwa watumishi watatu wa, wa wizara wa mambo ya kigeni, na kwa kila mtu alipana dola za kimiakani mia moja na makumi tano ni kusema kama alipana dola za kimiakani mia ine na makumi tano lakini mpaka sasa hakuna jibu pande yake. Alexi Tambwe Mwamba, waziri anayehusika na mambo ya nchi za kigeni, ameaga kutumika sababu mambo ya rudi kawaida mwezi wa tatu taka ukuja, lakini amesitaka rushwa ni kuendeshwa na watu ambao walipana kikaratasi mbili. Jueni kama wakati watu wameheshimu Nuni, wameweza kupata pasipoti kisha siku mbili. Na katika habari za michezo imethibitishwa kuwa Basket Club Onatra pamoja na Lupopo zaondoka injini kesho na kuwasili siku ya tano jioni huko Tunisia. Timu hizo za Kinshasa na Lubumbashi zimetolewa hati za safari tangu asubuhi ya leo, na hii ni katika kuenda kushiriki katika kipindi cha makumi mawili na tatu cha kombe la Afrika cha timu washindaji kitakachoanza siku ya tano huko Tunis. Mchuano hiyo itadumu siku kumi, yaani kuanzia tarehe kumi na mbili hadi tarehe makumi mawili na moja elfu mbili na nane. Mpaka hapo ndugu msikilizaji, ndiyo mwisho wa taarifa yetu ya habari jioni hii. Kuwa nasi asubuhi katika nyingine kama hii. Hadi wakati huo, kwa heri na jioni njema ukati