Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi ikitangaza kutoka Kinshasa katika FM. Msikilizaji, karibu kuwa nasi jioni ya leo hii kuifuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, u hapa ni muhtasari wake. Leo ulimwengu mzima washerekea siku ya kupiganisha ulaji rushwa. Nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, baraza la kuchunguza maadili bora katika kazi OSEP, kitengo kimoja cha kazi kutoka wizara ya kazi za umma, limeanzisha kamati itakayopiganisha ulaji rushwa. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii utaelekea huko Butembo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ambako mwishoni mwa wiki iliyopita wakuu wa shirika la taifa lihusikalo na uchunguzi OCC lilizuia zaidi ya tani makumi mawili ya maziwa kutoka Uchina, ambayo yanasemekana kuwa mbaya kwa afya ya binadamu. Msikilizaji, hizo ni kati ya habari kemkem utakazofuata hivi punde. Karibu tena na tega sikio na ufate kwa makini na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari tuanze kwanza na jimbo la Kivu ya Kaskazini, ambako takriban watu elfu nane waliokimbia makao yao na kukimbilia katika mtaa pamoja na jiji la Beni wanaishi bila msaada wa kibinadamu, kwa mjibu wa shirika la kiraia la Beni. Wamoja wamefanya mwezi mmoja sasa, na wapya wamekuja, imepita sasa wiki moja. Baadhi ya wakimbilizi hao waliotoka katika maeneo kulikofanyika na mapigano hivi karibuni kati ya kundi la SNDPE na vikosi vya serikali ya Kongo mtaani Rushuru pamoja na kusini mwa Lubero. Wengine walikimbia mapigano katika mtaa wa Irumu wilayani Ituri yaliyokuwa kati ya wanamgambo wa kundi la FPGC na wanajeshi wa taifa. Kroagoma Bernard Nyangi anaarifu zaidi katika mji wa Beni kamati la kupokea wahami lililoshimikwa kuna wiki moja o limekwisha orozesha wahami elfu saba wakiwemo karibuni elfu mbili wa familia za waaskari, aripoti presidenti wa jamii ya raia pa Beni. Wamoja miongoni mwa hawa walioondoka mitani Lubero na Ruchuru walipitia Uganda na baadaye wakafika Kasindi. Anaongeza kwamba wengine zaidi ya elfu moja walio waliokimbia mapambano kati ya FRDC na FPGC kuna mwezi moja mtani Irumu mboni Oriental waliorozeshwa Paeringeti kwa kilomita sabini kaskazini mwa Beni. Omar Kavota: waami wale walifika kwa uwingi kuna pita mwezi moja, hadi sasa waendelea kufika na hali yao ya kiutu ni mbaya. Wamoja wabaki ndani ya nyumba zenye bado kujengwa, wengine ndani ya familia za wakahaji, na wengine walala nje. Tunaomba kwa mashirika za kiutu kushughulikia waami wale. Ifahamiki kwamba kuna familia zingine zaidi ya mia moja za walinzi wa mbuga la Virunga na za wapolisi toka mtaa wa Ruchuru waliowasili nao huko wakipitia Uganda. Walinzi wa mbuga walipokelewa kwenye stesheni ya Mchora na wapolisi waliwekwa kwa ulinzi wa viongozi wa muji wa Beni Goma. Bernardin Yangi, Radio Kapi. Leo ulimwengu mzima washerekea siku ya kupiganisha ulaji rushwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baraza la kuchunguza maadili bora katika kazi, OSEP, kitengo kimoja cha kazi kutoka wizara ya kazi za umma, limeanzisha kamati itakayopiganisha ulaji rushwa. Kamati hiyo ina wajibu wa kutimiza mkataba juu ya kupiganisha rushwa, yaani hongo. Sherehe zilifanyika katika chumba cha mikutano cha wizara ya mashauri ya kigeni hapa mjini Kinshasa. Kwa mujibu wa kiongozi mkuu wa OSEP kitengo hicho ni dawa tosha kwa kupiganisha tatizo hilo la rushwa. Saint Auguste Mwande Mbale anahojiwa kupitia njia ya simu na Paul Matendo. Rushwa inaribisha mgini yetu sana. Leo hii sisi tumesherekea kupiganisha kabisa mambo ya rushwa kati ya dunia mzima, ni walao wanaoita kwa lugha ya Kifaransa Journée mondiale lutte contre la corruption sisi tunakutanana na wenzetu Afrik Swede, na wa Afrique du Sud na wakubwa wa Nations Unies, tumesikilizana ya kuwa rushwa inapita sana mgini wetu, afadhali tusitie sisi wote pamoja kwa gisi tuweze kuombanisha rushwa hiyo. Ni kwa hivi leo wamesimamisha komiti ya kuangalia mambo ya kupiganisha rushwa katika mgini wa Republike Demokratike ya Kongo. Itakumbukwa kuwa mkataba huo wa kupiganisha rushwa ulisainiwa mnamo mwezi Februari iliyopita mjini Kinshasa baina ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Afrika Kusini na shirika la Umoja Mataifa. Magendo pamoja na ulaji rushwa ni mambo mawili yanayoshuhudiwa kwa kiwango kikubwa katika mji wa kampakani wa Kasumbalesa, kilomita makumi tisa, na mji wa Lubumbashi katika jimbo la Katanga. Madini yameendelea kusafirishwa hadi nchi za kigeni bila ya kusafishwa kundi hilo maarufu katika magendo na ulaji rushwa limekuwa likilindwa na watu wanaojiita kuwa wana memba wa rais wa jamhuri Hayo yalitamkwa leo na Rashidi Akida, kiongozi nchini wa shirika lisilokuwa la kiserikali linalopiganisha ulaji rushwa, league Ligue Contre la Fraude et la Corruption, lililo na makao yake mjini Lubumbashi mwanaharakati huyo alisema hayo kuhusiana na siku ulimwenguni dhidi ya rushwa. Rashidi Akida anahojiwa na dona Chimboj. Sanyee bwana Moise Katumbi alikamata mamlaka, alitupatia espoir ya kukumbanisha rushwa me apres nyakati kidogo, tunaona kazi yote yalianja inamalizika, rushwa inaongezeka mara tatu mara nne mara kumi mara mia. Kasumbalesa, nitakuomba tu uende siku ya sita au siku ya jinga pale, huko ile wanaita reseau mafieu wanataya famille presidenciele wadanie wako ndani, waservisi wenyewe kutafuta kukinga watu wako ndani, wanapitisha vitu maprodui agricole kuku maprodui meme eku qualifie juu ya- ya kutoka ile siku samedi utaona mambao utaona ma, ma, ma, mariko utaona magari ma, ma, beko ba intouchable na ukaverifie hakuna hata moja mwanamembe wa famille presidentielle. Namtone Lisala katika jimbo la Equateur kambuni la upasuaji mbao soko bua limesimamisha shughuli zake katika vituo vyake vyote, kwa mjibu wa kiongozi wa kampuni hilo mtaani Lisala. Hiyo ni kutokana na mzozo uliokati ya kampuni hilo na wakaaji wa eneo la Bangenza, ambako limekuwa likipasua mbao. Wakaaji hao wanashutumu kampuni isikobwa kutoheshimu makubaliano yaliyoafikiwa kati ya pande mbili hizo. Wakaaji hao waliweka vizuizi katika barabara kwa kuzuia magari ya kampuni hiyo Kufatana na masemi ya wakaaji wa groupemat Bangenza, jambo ilianza kubei ya grim zenye shirika la sikobwa ilinunua mikononi mwao, lakini shirika ile inaleta bei hiyo peke kwenye wakaaji. Jose Mojiba, akiwa presidenti wa ausikae na kufuatilia maneno ya miti mugroupemat Bangenza, na zamani ilikuwa nanunua grim moja na elfu mbili sasa wakaaji wanaomba kuuzisha na elfu makumi mbili na tano juu ya kiongozi ya sikobwa lisala shirika lake ilish ambia viongozi kuhusu neno ile kwa kutafuta soloisho juu ya pierre liesin. Mpango inaomba kama kila mkaji aanze uzisha muti sasa tulianza nunua na bei moja, lakini mzee wa bunge moja alikuya kuwapa kichwa ngufu, honorable Tomas Ekuka mwenye walimushota kilole ndani ya neno ile, amesema kama komisioni wa kufanya uchunguzi ilitumiwa kwenye kamati ya security kwa kuwatafutia soloisho sababu ya ayo shirika ya sikobwa inakamata mpango wa kuacha kazi kwa muda mu teritoria ya Lisala toka mji wa Mbandaka. Beatrice Nabindi, Radio Okapi. Hivi karibuni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itakuwa na batalioni ya kikosi cha usaidizi wa haraka, Force de Reaction Rapide. Kikosi hicho kimekuwa kikifuata mafunzo huko Katende katika jimbo la Kasai Magharibi. Mafunzo hayo yaliyoanza tangu, yali tangu mwezi wa Oktoba iliyopita, yamekuwa yakitolewa na wanajeshi kutoka Ubelgiji. Ili kujua ni jinsi gani mafunzo hayo yanafanyika, mwandishi wetu wa Kananga alienda sehemu hiyo na kutuandalia ripoti hii inayosomwa hapa na Karin Ndamuso ni wanafunzi wa komando wa jeshi la FRDC wamepata mafundisho pakati nde kusini na mji wa Kananga. Mwaka kesho waskari wale watakuwa wakongomani wa kwanza katika kikosi cha usaidizi kwa haraka cha Kongo ya Kidemokrasia. Jeshi la Ubeljiji ndio imewapatia mafunzo hayo kuhusu namna mbalimbali ya kupigana. Kapiteni Leveke wa jeshi la Ubeljiji mwenye kuongoza batalioni ya kikomando amesema kama kisha somo ine waskari wale wameweza kuzidisha hali ya kiufu wamefika posho ya mwisho ya mafundisho na shabani kushinda matatizo pande yake. Kanali Evariste Somo wa jeshi la FRDC ameleza kama kazi zimeendeshwa vizuri mpaka sasa, hakuna shida wa komando wale wa siku zitakazo kuja wa jeshi la FRDC wametoka majimbo za kijeshi mbalimbali. Kanali Evariste Somo ameongeza kama hawa waskari walichaguzwa kutokana na shoti chache: nguvu ya mtu, tabia, miaka, elimu na kadhalika ni d waskari ambao wamefika pale wamepashwa kuwa na uwezo wa kupata mafundisho, sababu wanolbejiji ndio wamepana mafundisho katika lugha ya Kifaransa. Walimu wamesema kama kazi zimeendeshwa vizuri. April mwaka elfu mbili na kenda, kikosi cha usaidizi kwa haraka itakuwa tayari. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Okapi Kinshasa. Ukapi habari zote za inchi nzima, sehemu ya pili, pamoja na mwenzangu Dunia Mkunda Milemba. Tunaanza na jimbo la Bakongo, ambako huko mjini Matadi, katika jimbo la Bakongo kwenyewe, mfumo mmoja jimboni wa watangazaji wa kiafya umeundwa. Hatua ile ilichukuliwa kisha semina ya mafunzo ya utangazaji wa habari, semina iliyoandaliwa na Division jimboni lenye kuhusika na upashaji wa habari na vituo vya habari, ikisaidiwa hivi na shirika la kimataifa UNICEF kama ulivyosikia katika muhtasari wa habari, mjini Butembo katika jimbo la Kivu ya kaskazini, wakuu wa shirika la taifa lilihusikala na uchunguzi OCC, mwishoni mwa wiki iliyopita, lilizuia zaidi ya tani makumi mawili ya maziwa kutoka Uchina, maziwa ile kutoka Uchina na kuletwa mjini Butembo na mfanyabiashara mmoja wa mji yule. Huyo alisafirisha maziwa yale akitumia magendo kwa kuifunika na nguo, kisha kufungwa kwa maziwa yale usese iliipana kwa chumba cha afya ili yaunguzwe. Mengi tuyafate na mwandishi wetu Etienne Mwindo. Bidhaa iliyokamatwa na shirika la OCC ina uzito wa toni ishirini na tano na kilograma mia saba hamsini na bei yake ni zaidi ya dola elfu thelathini ya Kiamerika, anasema kiongozi wa OCC mjini Butembo bwana Boris Unyumbe. Kiongozi huyu anasema pia ya kama kuna habari ya kwamba gari zingine zenye kuchukua bidhaa hiyo haramu zitafikishwa hapa karibuni mjini Butembo pia mjini Beni. Bwana Boris Unyumbe anatoa angalisho kwa wafanyabiashara wanaotia maisha ya raia hatarini, na anaongeza kusema kwamba wizara ya uchumi hapa nchini tayari imekataza biashara hiyo ya maziwa yenye kutokea China na yule atakayekeuka mpango huu ataadhibiwa vikali kufuatana na sheria ya nchi. Bwana Borisi Unyumbe analomba wakazi wa Butembo wasitumie maziwa hiyo yenye iliambukizwa na melamini. Nchini China kwenyewe watu wengi wamefikishwa hospitalini hata wengine kufariki kufuatana na maziwa hiyo. Butembo, Eteni Mwindo, Radio kabi na hali ya kijamii na kiuchumi katika mtaa wa Shabunda kilomita mia tatu makumi matano na mji wa Bukavu ni mbaya mno hali hiyo inatokana na kuwa mbali kwa mtaa huo, kwa mujibu wa raia wake. Vifaa tofauti ya umuhimu wa kwanza zatoka katika mji wa Bukavu. Barabara zinazoelekea katika mtaa huo zimeharibika. Njia moja ya kusafirisha bidhaa sehemu hiyo ni ndege, na tiketi ya ndege kwenda na kurudi ni dola za Marekani mia tano. Hali hiyo inapelekea bidhaa kuuzwa kwa bei iliyo mara tatu na ili ya Bukavu menge tuyafate. na mwandishi wetu Wivikarindamuso. Sherehe ya Noel na ya mwaka mpya imetayarishwa pa Shabunda sawasawa na mahali mengine. Maduka zinauzisha vifaa mbalimbali lakini bei ni juu sana juu ya wakaaji ambao wameishi na kilimo. Mkaaji mmoja ameleza kama hali ya ujamii na uchumi ni mbovu sana na vitu vimetoka mji Bukavu. Wafanya biashara wameuzisha biashara bei sana na ndio wakaaji hawawezi kwenda katika maduka kwa kununua. Kutokana na masemi ya Louis Boboto Bonkasa, kiongozi wa mtaa, kutoka mtaa uu mpaka mji Bukavu ni mpaka makilomita mia tatu na makumi tano. Ameongeza kama wafanyabiashara wote wenye kuendesha biashara kutoka Bukavu mpaka Shabunda na wenye kutumika katika maeneo za madini mtaani, wote wamejitia pamoja na usaidizi wa wakaaji, wameweza kutengeneza njia. Kiongozi wa mtaa amechukua hatua ya kukutana na hao watu wote kwa haraka kwa ajili ya kuanzisha kazi kusudi mtaa iweze kupokea watu na biashara bila shida. Iyi itabadilisha hali ya maisha ya wakaaji na katika habari za utamaduni, kundi la michezo la kuigiza Servo lilionyesha leo kunako nyumba ya haki za binadamu mtaani Kitambo, jijini Kinshasa. Ilikuwa ndani ya chumba ya michezo iitwa Chodrua de Lome, waliweza hivi kuonyesha mchezo unaoelekea sikukuu ya kutajwa ulimwenguni kwa haki za binadamu na kuweza pia kutamka maoni mengi juu ya sikukuu hiyo. Sherehe hiyo ambayo inaandaliwa na Centre Carter hapa mjini Kinshasa inaambatana na sikukuu ya miaka makumi sita kwa kujulishwa kiserikali ulimwenguni kwa maoni juu ya haki binadamu sheria huenda kupitishwa kesho tarehe 10 Disemba, ulimwenguni kote na rais wa Tanzania Jakaya Kikwete aliwasamea wafungwa 1436 wakati wa kusherekea kumbukumbu la makumi na saba la uhuru wa nchi hiyo kutoka kwa ukoloni wa Uingereza, iliarifu leo hii Wizara ya Mambo ya Ndani katika tangazo moja. Baadhi ya walioachiliwa huru ni wafungwa waliohukumiwa kwa makosa madogo madogo, walio na zaidi ya miaka 17, wanawake wajawazito na wale wanao nyesha na wanaougua magonjwa hatari kama saratani yaani kanser, kifua kikuu pamoja na ukimwi na katika habari za michezo, wanamemba wa tume ya pamoja inayoshirikisha wajumbe wa shirikisho la kandanda la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ligi za majimbo pamoja na timu zilizofika mwisho wa michuano ya kumi na tatu itafanya mkutano wake wa kwanza kabisa kesho kunako makao ya FECOFA. Komisheni hiyo inatazamiwa kupendekeza sura mpya ya michuano ikitilia maanani malalamiko ya timu zote. Itakumbusha kuwa kuanzishwa kwa michuano ya 2009 kumesimamishwa hadi kazi hizo zimalizike. Na mpaka hapo, ndugu msikilizaji, sina la ziada. Mwisho wa taarifa hii, kuungana nasi mapema tena katika taarifa nyingine kama hii. Hadi wakati huo, nasema kwa heri na jioni njema ukati