Asalamu alaykum ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, matumaini yangu umeshinda salama na kwamba wakati huu u tayari kufuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, huu hapa ni muhtasari wake. Wakati mapigano yalianza tena leo hii katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kati ya wapiganaji wa PARECO na wale wa CNDP ya kijiji cha Chuki mtaani Masisi. Rais wa zamani wa Nigeria naye Olusegun Obasanjo awasili mjini Kinshasa kwa mazungumzo na Rais Kabila pamoja na da katika jitihada za kumaliza mgogoro huo wa mashariki ya Kongo. Vyombo pamoja na vifaa vya kampeni vimeunguzwa usiku wa leo katika mtaa wa afya wa Adi, katika mtaa wa Aru kwenye mpaka baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudan. Mpaka sasa sababu halisi za sa moto huo hazitajulikana. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu na tega sikio. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, mapambano yalianza tena asubuhi ya leo kati ya wapiganaji wa, wa PARECO na wale wa SNDP katika kijiji cha Chugi katika mtao Masisi. Kundi la PARECO lasema limewarudisha nyuma wapiganaji wa SNDP huku Lukofu, habari ambayo imepingwa na kundi linalo, la SNDP linalosema kuwa ni operesheni ya kutunza amani. Maelfu ya wakimbizi wa kongomani wanaendelea kuwasili nchini Uganda takriban wakimbizi elfu kumi waliohesabiwa kwa siku pekee ya jana. Watu hao wanasema wamekuwa wakiogopa kusonga mbele kwa wapiganaji wa kundi la SNDP na ni karibu wakimbizi elfu makumi mawili na saba wanaotazamiwa kuhudumiwa na shirika la wakimbizi duniani HSR kurowa Goma. Ngala wa Ngalawamona ana mafasirio zaidi. Ofisi inayohusika na wakimbizi nchini Uganda inajulisha ya, ya kwamba wakimbizi toka Kongo ya kidemokrasia waliendelea kuwasili Uganda kupitia district ya Kanungu, kisha kusafiri toka makwao vijijini Kinyandoni, Kiseguru, Katiguru na Ngwenda, wakisema pia ya kwamba wanakimbia jeshi la CNDP linalomiliki kwa sasa vijiji vyovyote hata Ishasha. Alipohojiwa msemaji wa CNDP Bwana Bertrand Bisimwa, anatupilia mashtaka haya yote mbali akisema raia wanakimbia kufuatana na propaganda mbaya toka FDLR inramwe. Kwa sasa, UNHCR yajikaza kusafirisha wakimbizi toka Kongo hadi kijiji cha Nakivale umbali wa kilomita 315 toka boda ya Kongo na Uganda, alivyonena kiongozi wake pale Uganda Birobeta Russo. Huyo aongeza kwamba kembi ya Nakivale inajitayarisha kushughulikia wakimbizi toka Kongo wapata ishirini na saba elfu tangu mwezi August iliyopita. Toka Goma, Jules Ngala, Radio Okapi. Rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo, aliyo mjumbe wa Umoja Mataifa katika migogoro ya Afrika ya Kati, aliwasili mjini Kinshasa leo hii. Kwa mujibu wa msemaji wa MONUC, rais wa zamani huyo wa Nigeria alipanga kukutana na Rais Joseph Kabila adhuhuri hii ya leo. Ananuia pia kuenda katika jimbo la Kivu ya Kaskazini kukutana na kiongozi wa CNDP Bwana Laurent Nkunda. Ziara hiyo ni katika lengo la kuendelea na mazungumzo kwa ajili ya kumaliza mgogoro wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na mkutano usio wa kawaida wa baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa umefunguliwa dhuhuri ya leo huko Jeniva nchini Uswisi. Mkutano wa nane usio wa kawaida huo utajadili hali ya haki za binadamu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Baraza la haki za binadamu ni kitengo cha mataifa ya, ya UM mfumo wa Umoja Mataifa kinachoundwa na nchi makumi manane na na saba, makumi manne na saba zilizo na jukumu la kuzidisha kuhamasisha pamoja na kulinda haki za binadamu katika ulimwengu nzima. Jana sauti ziliinuliwa kwa kuomba vitendo madhubuti vifanyiwe kwa ajili ya kukomesha vitendo vya unyanyasaji nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na mradi wa bajeti ya elfu mbili na tisa uliotolewa ulitole, leo hii kunako bunge na waziri mkuu Adolfe Muzito, huku inafanyika baada ya ya wiki mbili kabla ya kukamilishwa mikutano ya ya kawaida ya bunge hilo. Mradi huo ni wa karibu miliardi miliardi dola za Kimarekani miliardi tano, umeweza uh, kupata maongezo uh, takriban ni asilimia makumi sita uh, kulingana na bajeti ya mwaka wa elfu mbili na nane. Waziri wa bajeti alielezea kwamba mradi huo umeweza uh, umefuatilia umetia maanani kuboreshwa kwa hali ya kijamii ya wakaaji wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na matakwa yanayohusiana na kuweza kumaliza mgogoro wa, jamu, wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na jimboni Katanga, vuta ni kuvuta vuta ni kuvuta vuta ni kuvuta imejitokeza kati ya kampuni la madini la Jekamin pamoja na shirika la maji Reginezo. Shirika la maji Regidezo lalaumu Jecamin kuchimba visima vyake vya maji ili hali huko kampuni hilo ni miongoni mwa wateja wakuu wake. Kampuni la Jecamin linasema kuwa shirika la Regidezo halina uongozi dhidi yake. Hatua hiyo ilikamashukuliwa na uongozi wa Jecamin ya kuchimba visima ina lengo la kutatua tatizo la utoaji mdogo wa maji na Regidezo katika makao yake. Kutoka Lubumbashi, Madalen Waila anaripoti kamili. Tayari vyombo vinaanza kazi ndani ya mta Lubumbashi. Ukomo wa kazi hii kuchimba visima ndani ya vituo mbalimbali vya kampuni Jecamin maeneo popote jimboni Katanga. Habari kutokea Jekamin husema kama kusudio hii imechuguliwa na kamati kikazi ya kampuni hii, ukomo kupiganisha kutotosheka upande wa Jekamin kwa maji safi inayotolewa na kampuni ya Rejidezu pia kupiganisha shida kiuchumi inayokumba ulimwenguni nzima. Maoni haya hayakukubaliwa hata kidogo na kampuni ya maji safi, yaani Regideso. Wasimamizi wa kampuni hii uleta sababu muhimu. Kwanza, Jekamin anakuwa na deni ya karibu milioni elfu ya dala ya Kiamerika. Tujue kama meya wa mji wa Lubumbashi amekataa ya kama visima visichimbwe ndani ya muji bila ruhusa. Habari ya mwisho tunayoipata ni kwamba kampuni ya Regideso imeweza kukata maji kwenye nyumba ya kiongozi mkuu wa Jekamin siku ya nehi, akiarifu kusema kama siyo mbali zaidi ataendelea kukata maji kwenye nyumba kwa viongozi mbalimbali wa kampuni hii. Lubumbashi, Madene wa Ila, Radio Kapi unaendelea kuifuata taarifa. Habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa ya kiswahili ya Radio Kapi Kinshasa. Habari zote za nchi nzima, pamoja na mwenzangu Stefani Mukinetita, tuende katika sehemu ya pili ya taarifa hii, tukianza na jimbo la Kivu ya Kusini, ambako huko mjini Bukavu Daktari Deni Mukwege, daktari kiongozi wa hospitali kuu ya Panzi, alitolewa tuzo ya haki za binadamu iliyotolewa na shirika la Umoja Mataifa katika mwaka huu. Daktari Mukwege ni mmoja wa watu saba waliopokea tuzo hiyo ya Umoja wa Mataifa, ni kulingana na kazi ngumu aliyotimiza ya kutunza wanawake wenye kukumbwa na, na ubakaji aliyoatenda mnamo miaka miya kumi. Ndiyo Daktari Mukwege alipokea tuzo hiyo ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu. Vyombo pamoja na vifaa vya kampeni ya chanjo vimeunguzwa katika usiku wa leo katika kituo cha afya cha Adi katika mtaa wa Aru wilayani Ituri. Kwa mujibu ya polis, sababu ya moto hiyo hayajulikana. Mganga kiongozi wa kituo hicho cha afya alijulisha kama moto uliunguza vy... vidonge elfu makumi tatu vya vitamin A na ku wanakunguza pia shindano za kutoboa wa watu elfu kenda na pia kuna vidonge vya dawa itwayo meda, mebendazol vyenye viliunguzwa pamoja na friji moja litre mo, litre mia sita ya mafuta gari iliunguzwa pia katika ajali hiyo. Basi kulingana na msiba huo, kampeni ya kugawa chanjo la kugumbanisha magonjwa ya suluba na kupooza hautaendeshwa tena katika eneo hiyo. Tumsikilize kwa hiyo daktari kiticho polepole akiwa akiojiwa na deni wal waisaila Muda wa siku hii tuliweza kupata tena jinsi ya kutumika katika sehemu ya Kongo iliyovamiwa na Sudani, sawa vile eneo ya Kengezi Bazi. Kwa hiyo tulipasha kuleta chanjo kwa watoto wengi wenye wanapitisha zaidi ya miaka kumi na mbili bila kupata chanjo lolote. Eneo hii ya afya ndiyo enye yenye kuwa na magumu sana, sababu inakumbwa na suluba. Hatuna tena pikipiki kwa kuweza kutembelea eneo mbalimbali mbali. Siku hizi katika eneo ya afya ya Rodo wamejulisha kama kunakuwa watoto walemevu, hatuna jinsi ya kuweza kwenda hapo kwa kilometre makumi matatu na tano kwa kufanya uchunguzi. Basi uchunguzi wa magonjwa ya kiolela inazoroteshwa <muchilis> na katika jimbo la Kise Magharibi huko Kananga kumehesabiwa zaidi ya vitendo mia moja makumi matano vya ubakaji tangu kuanzishwa kwa mwaka huu. Kazi ya kuhesabu vitendo hivyo vya ubakaji uliendeshwa na shirika la kimataifa Bureau International Catholique pour Lenfant. Uh, tofauti na mwaka jana, mwaka huu vitendo hivyo viliongezeka kadiri ya mia moja na tano asilimia. Ripoti ya mwandishi wetu Katikatai inatolewa studioni na Pascal Masirika kwa siku ya leo ni mia moja makumi matano na watatu mbalimbali, mbali na nyakati za mbele mwaka jana. Kwa mfano, idadi hii inamaanisha nyongezo yenye kuwa na thamani ya asilimia mia moja makumi matano. Ndivyo imeshuhudiwa na chumba cha kimataifa cha kikatoliki chenye kuhusika na watoto. Kiongozi ahusikaye na huduma za mabinti waliobakwa anasema kwamba wingi wa mabinti hao ni wenye umri wa miaka kumi na mitatu au kumi na saba. Bibi Jemila Chala alisema kwamba waliobakwa na jamaa zao wamekusudia sasa kujitetea, umbalimbali na maeneo zenye kukumbwa na mizozo nchini humu, katika jimbo la Kasai ya Magharibi, wanaotenda maovu hayo ni wakaaji kawaida au zaidi majirani wao. Wakati wingi wa mabinti waliobakwa unazidishwa, shirika la UNICEF linakomesha kutolea msaada wa vyombo katika vituo vya matunzo kadhaa. Hali hii inashurutisha sana viongozi wa kituo cha base na katika jimbo ya Kivu ya kisini, ambapo turudi turu, tena wafanyabiashara walemavu wa mji wa Uvira wamesimamisha kuvuka mpaka wa Kamvivira unaopakana na nje ya Burundi. Ni tangu sasa siku sita ndiyo wafanyabiashara hao vilema walikomesha kutambuka mpaka, wanena kama ni kulingana na kupandishwa kwa bei ya uchuru ya ofida, kwa mujibu wa msemaji maalum wao. Wow, ni kulingani, wakati wa zamani walikuwa wakilipa dola dola nusu kwa ajili ya kutambuka mpaka lakini leo wanaombwa kulipa dola tatu na nusu ya kiamerikani, mbele ya kupak, mbele ya kup, ya kutambuka mpaka na kujielekeza nchini Burundi. Na kwa hiyo wanakataa, na ndiyo maana wanaandamana wakikomesha kutambuka mpaka wa nchi letu na nchi la Burundi. Maelezo mengi na Fistongo mayabala toka Uvira. Jibu kwa malalamiko hayo ni kwamba kuliko kulipa ushuru wa dola tatu na nusu, kiwango kilipunguzwa na kulipa nusu yake, na ni mkuu wa tarafa ndiye aliyetetea kupunguzwa huko kwake. Lengo ni kuhifadhi shirika la Bralima ambalo inalipa ushuru wa serikali kutokuwa na wapinzani katika shughuli zake, na kwa upande mwengine kuhifadhi walemavu wanaojisaidia katika biashara. Hivyo kwao wafanya biashara, kupunguzwa kwa ushuru huko hakujatosha kabla ya kuendesha shughuli zao walipendelea kuona ushuru dhidi yao umeondolewa kufuatana na hali yao ya ulemavu malalamiko hayo yamefanika wakati bidhaa ya bralima zimepandishwa bei katika maduka ya uvira wamoja wanauzisha chupa moja ya primusu kwa franga elfu moja bei ambayo kwa wanaotumia pombe ni ya juu sana wengi hupendelea kutumia pombe kutoka nchini burundi kwa vile bei ya primusu ya burundi ni ya franga mia tano kwa chupa moja na amstel bia ni bei ya franga mia saba mnamo mwezi mmoja tu ya sherehe za Noeli na mwaka mpya ni takribani kesi 300 ya pombe ya Burundi inavuka mpaka na kuingia tarafani Uvira. Zaidi ni walemavu ndiyo wanaoshughulikia na biashara hivyo, wakizivusha kwenye basikeli zao za ulemavu toka Uvira. Fistongo Mama ya Bala kwa Nyamba, Radio Okapi. Na katika habari za utamaduni ni kwamba marafiki wa zamani, mashabiki, pamoja na wanamemba wa familia ya mwanamuziki hayati Pepe Kale Kabasele Yampanya walienda kuomboleza mapema leo mbele ya kaburi yake kunako shamba la wafu la Gombe hapa mjuni Kinshasa. Hii ni katika kusherekea miaka kumi tangu kufariki kwa mwanamuziki huyo aliyekuwa akiitwa ndovu ya muziki wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kiongozi wa bendi la Empire Bakuba na kwa kumaliza taarifa hii habari, sikiliza tena muhtasari wake. Wakati mapigano yalianza tena leo hii katika jimbo la Kivya Kaskazini kati ya wapiganaji wa Pareco na wale wa Sendepe katika kijiji cha Chugi mtaani Masisi. Rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo, ambaye ni mjumbe wa Umoja Mataifa katika mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, aliwasili mjini Kinshasa leo hii kwa mazungumzo na Rais Kabila na ataenda huko Goma ambako atakutana katika jimbo la Kivya Kaskazini atakutana na kundi katika jitihada za kumaliza mgogoro huo wa mashariki ya Kongo. Na vyombo pamoja na vifaa vya kampeni vimeunguzwa, kampeni ya chanjo vimeunguzwa usiku wa leo katika mtaa wa afya wa Adi katika mtaa wa Aru kwenye mpaka baina ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Sudan. Mpaka sasa sababu za halisi za moto huo hazijajulikana. Na huo basi, ndugu msikilizaji, ndio tutakuwa mwisho wa taarifa hii ya habari. Twakutakia wikendi njema, ungana nasi siku ya kwanza ijayo. Hadi wakati huo, nasema kwa heri, chori njema ukati <laughs>