Natumai kwamba wakati huu umeshinda salama na kwamba wakati huu unakuwa tayari kutufuata katika taarifa yetu ya jioni. Kwanza kabisa musasari wake jimboni Kivu ya Kaskazini, wakaaji wa vijiji vya Kisharu, Buramba pamoja na Nyamilima wamekuwa wakikimbilia tangu asubuhi ya leo, wamoja katika mbuga la wanyama la Virunga na wengine wamekuwa wakielekea katika kijiji cha Munyaga kwenye mpaka baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda. Kuna wale wanaovuka mara moja hadi nchi jirani ya Uganda. Wakaaji hao wamekuwa wakiogopa kusonga mbele kwa vikosi vya SNDP. Kulisainiwa leo mjuni Kinshasa kwa makubaliano na utoaji wa fedha kwa ajili ya miradi mradi wa Ufaransa na Uingereza wa kusaidia vyombo vya habari vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kulingana na makubaliano hayo, karibu euro milioni moja na laki nne unusu ziko tayari kwa kutimizwa kwa mpango mmoja unaohusu amani, demokrasia pamoja na uongozi bora. Jimboni Ekwator, jito Kongo limeendelea kufurika katika mji wa Bumba, kilomita mia saba na mji wa Mbandaka tangu wiki mbili. Watu wapatao wa elfu mbili hawana tena makao. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji ikaa nasi, usiondoke na tega sikio. Oh, oh, na ifuatao ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakaaji wa vijiji vya Kisharu Buramba, pamoja na Nyamilima wamekuwa wakikimbilia tangu asubuhi wa ya leo, wamoja katika mbuga la wanyama la Virunga, na wengine wamekuwa wakielekea katika kijiji cha Munyaga kwenye mpaka baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda. Kuna wale wanaovuka mara moja hadi iji jirani ya Uganda. Kwa mjibu wa wakaaji wamoja wa maeneo hayo, wanaofia kusonga mbele kwa vikosi vya SNDP ambao wamekuwa wakielekea kwenye vijiji vyao kundi la SNDP kwa upande wake linasema kuwa limekuwa likiendesha operesheni ya usalama katika maeneo ambako hakuna majeshi ya taifa yaani ya FRDC Kroagoma. Benade Nyangi Anaripoti kamili nitokea mapema siku hii ndio wakaaji wa Kisharo kwa karibuni kilomita 25 kaskazini mashariki mwa kiwanja waliziama makazi zao. Kwa mujibu yao ni kuwasili kwa vikosi vya SDP eneo lile ndiko kulizua hofu kwa raia wa Kisharo. Padri mkuu wa paroki ya Nyamilima aliripoti kwa redio Kapi kwamba familia kadhaa za waami walikimbilia Wamoja kando ya wa ekalo lao na wengine kando ya hospitali kuu ya Nyamilima. Ila baadhi ya raia wa Kisharo walijielekeza eneo la Munyaga kwenye mipaka na nchi ya Uganda. Tukimwoji msemaji wa SDP aliripoti kwamba operesheni zao eneo lile zaendeshwa na polisi ya kijeshi ya SDP wakiwa na lengo la kuboresha usalama huko, wakiwafukuza wa FDLR na wapiganaji wa PARECO waliomiliki huko baada ya FRDC kuondoka sehemu zile. Kwake Bertrand Bisimwa, azimio la kusitisha mapambano la usu SDP na FRDC hapana wa FDLR kwa upande wake MONUK yalaumu mashambulizi yale na kuomba kwa SNDP kuheshimu mwito wa kusitisha mapambano. Goma, bernardin Gira, Radio Okapi. Na kulifunguliwa mapema leo mjuni Kinshasa kunako serkre elais e kwa mkutano mmoja wa mbinu unaoandaliwa na shirika la wakimbizi ulimwenguni HCR dhidi ya ulinzi wa wakimbizi wa ndani ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo kwa kipindi cha siku tatu HCR, OCHA, baraza la Norway linalohusika na wakimbizi pamoja na mashirika mengine ya kimataifa watatafakari juu ya mpango wa utendaji wa kibinadamu katika mwaka wa elfu mbili na tisa kwa mjibu wa Mohamed Ture, mwakilishi makamu wa shirika la wakimbizi ulimwenguni, wakimbizi wa ndani nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanakadiriwa kuwa milioni moja unusu. Mohamed Ture harafasiria zaidi akitoa matarajio ya suluhisho zinazolengwa kutoka mkutanoni humo. Anahojiwa na Nadin Fula. Shida kubwa iliyoko mashariki mwa Kongo ni ile yenye kuelekea usalama mdogo. Na hali hii ni mmojawapo wa vikwazo ajili ya kufika kwenye maeneo kadhaa, ni jambo ambalo linashurutisha sana wakaji, ambao hawana uwezekano wa kutembea ginsi wanavyopenda ajili ya kupewa misaada na kujilindia usalama. Shida ingine ni ukosefu wa nizamu au utiifu wa vikosi vya jeshi la serikali katika maeneo fulani ambako walipashwa kulinda usalama wa wakaji. Mshangao mkubwa ni kwamba askari pamoja na wapiganaji wa kipekee ndiyo wanaendesha matendo ya kuwatesa wakaji. Ukomo wa kongamano hili la Kinshasa ni kutafuta suluhisho za kudumu za kisiasa na kidiplomasia ajili ya kukomesha mizozo hiyo yote. Jambo lingine la muhimu ni kutolea huduma wenye kufaa kwa wakaji wanayolazima nayo na jumuiya ya Kimataifa imekuwa ikizidisha juhudi zake za kidiplomasia kwa ajili ya kumaliza mgogoro wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na hii ndiyo ilipelekea ujumbe mmoja waziri wa Uholanzi, huyu anayehusika na ushirikiano pamoja na maendeleo kufanya ziara mjini Goma leo hii. Kutokana na ziara hiyo, kiongozi huyo mwanadiplomasia wa Uholanzi anahisi kuwa pande zote zinazohusika katika mgogoro wa, uh, wa, wa, wa, wa eneo hili ia kile kinachohitajika katika hali ya kuweza kutatua mgogoro huo wa mashariki ya Kongo. Bwana Bert Contes anaelezea kwamba inahitajika pia muangaza zaidi uweze kutolewa katika kazi za monic. Taarifa ya Jose Desharte Menga inasomwa hapa na Stefani Mukenitita. Alipofika mjini Goma mbele ya mchana kati, waziri huo wa nchi la Holansi ana shaba ya kutumia udiplomasia kwa ajili ya kutatua shida hiyo ya mashariki mwa Kongo. Bwana Bers Konders alizungumza na viongozi vya kiraia na pia vya kijeshi wa mji wa Goma. Alizungumza pia na makamu wa mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa ya nchini Kongo wa Kidemokrasia, aliyetoka mjini Kinshasa na kuwasili hadi Goma kwa ajili ya kukutana naye. Katika mazungumzo aliyopata na wapasho habari mbele ya kuondoka mjini Goma, bwana Bert Konders alijulisha kama viongozi vya mji wa goma hawayafanya mengi kwa ajili ya kutatua shida hiyo. Uchunguzi huo aliofanya hauhusiki tu na viongozi vya jimbo la Kivu ya Kaskazini, lakini pia viongozi vya nchi la Rwanda na pia viongozi vya gundi mbalimbali zenye kumiliki silaha. Kisha mchana kati, bwana Bert Kondos alitembelea kampi ya wahami ya Kibati inayopatikana hapa kilomita zaidi ya kumi na mji mkuu wa Goma, na kisha matembezi hiyo alijulisha kama yafaa kukamilisha vema mpango wa kazi ya Moniki nchini Kongo ya Kidemokrasia. Aliongeza akisema kisha kutembelea wahami hao alitambua kama wengi hawafahamu vema kabisa mpango wa kazi ya Monique nchini Kongo ya Kidemokrasia, hasa sana kuhusu wao. Kisha mji wa Goma, waziri huyo alijielekeza nchini Rwanda ambako atakutana pia na viongozi vya nchi hiyo kuhusu jambo hiyo ya shida la Mashariki mwa Kongo. Wakati huo huo, zaidi ya tani kumi ya nyama ya kiboko imefika leo hii katika soko ya magendo ya sekta za Kamandi kando ya ziwa Edward takriban kilomita mia mbili kaskazini mwa mji wa Goma mtaani Lubero. Kwa mujibu wa shirika moja la huko la ulinzi wa mazingira IDPA viboko hivyo zaidi ya kumi viliuawa siku mbili zilizopita katika ziwa hilo huko Magiso na Chabiboko katika, katika pwani ya magharibi ya ziwa Edward katika mbuga la wanyama la Virunga. Wanyama wa, wanashutumu wapiganaji Maimai Pareco kuendesha uwindaji huo haramu. Uongozi wa kijeshi wa Pareco tawi la Lafontaine la kanusha kuwa wapiganaji wake hawakujiingiza katika operesheni hiyo. Bwana Ngulu m, anasema kuwa uwindaji huo haramu umekuwa ukiendeshwa na watu walio na silaha wanaojiita kimakosa kuwa wapiganaji Maimai. Na wilayani Ituri, juu ya zaidi ya wakimbilizi elfu nane waliokimbilia Badia, kijiji kilicho kwenye umbali wa karibu kilomita makumane kusini mwa Bunia, takriban asilimia makumi saba imesharudi makwao. Watu wameanza kurudi tangu wiki moja sasa, ni hasa sana wakaaji wa vijiji vya marabo na Nyakunde ambako tarehe nane Novemba iliyopita kuliendeshwa na mapigano kati ya wanamgambo wa FPJC na wanajeshi wa taifa. Kurudi huko kumethibitishwa na MONUC. Iliyo huko Marabo, familia fulani zimesema kuwa kurudi kwao kunatokana na utulivu dogo unaoshuhudiwa siku hizi katika maeneo hayo, lakini wengine walisema kurudi kwao kunatokana na ukosefu wa jinsi ya kuishi katika kijiji ambako walikukimbilia na msaada wa dharura umetolewa kwa upekee kwa jimbo la Kivu ya Kusini kwa ajili ya kukinga ukosefu wa usalama katika jimbo hilo. Hayo yameafikiwa katika mazungumzo yaliyofanyika leo hii mjini Kinshasa kati ya waziri mkuu na aliwali wa jimbo hilo. Tishio la kuvunjika kwa usalama, kuishi pamoja kwa makabila, kiwango kidogo cha fedha kinachorudishwa jimboni, ujenzi wa jimbo la Kivu ya Kusini, kugunduliwa kwa kaburi la pamoja, hayo ni miongoni ya maswala yaliyozungumzwa kati ya Adolfo Muzito na Luis Leos Muderwa Chirimwami kulisaini wa leo hii mjini Kinshasa kwa makubaliano na ya utoaji wa fedha kwa ajili ya mradi wa Ufaransa na Uingereza kwa kusaidia vyombo vya habari vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kulingana na makubaliano hayo, karibu euro milioni moja milioni moja na lake nne unusu ziko tayari kwa kutimizwa kwa mpango mmoja unaohusu amani, demokrasia pamoja na uongozi bora. Mashirika manane ya vyombo vya habari vya Kongo ikiwa ni pamoja na shirikisho la watangazaji wa Kongo UNPC, Inyo congoles de fam de media, Rezo de media associatif e komunotere va Kongo, e Lecole superieur de Lille na mradi wake Baleki, iliyoanzishwa na mwandishi wa zamani wa redio Kapi Sedrik Kalonji, yalikamatwa kwa kutunga filamu vipindi kwenye televisheni na redio. Mwongozo wa mradi huo Suzi Bakajika anafasiria zaidi, akiojua na magalika bale kwa muda huu tumesimika tume mmoja ya uchaguzi ambayo inaundwa na mahusiano na Uingereza na Ufaransa kufuatia miradi yake na wajuzi wengine wenye kuhusika na mambo ya utangazaji. Ni kamati hiyo ndiyo imechagua miradi hizo makumi saba na tatu zilizotayarishwa. Ndiyo maana tumefikiria kuhorozesha watu wanane ambao wamefaulu kusahini makubaliano ya leo Kinshasa. Kwa kifupi ni kwamba tumepokea miito mbali zilizoturuhusu kufanikiwa kupata mawazo ya kufaa. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi Kinshasa Ukapi. Habari zote za nchi nzima Sehemu ya pili pamoja na mwenzangu Dunia. Tuanze katika jimbo la aka, la Kasai ya Magharibi, ambako huko mjini Kananga kumeanzishwa leo na siku tatu ya kambeni juu ya kupanda miti, na hiyo ni kulingana na siku kuu ulimwenguni ya miti inayosherekewa kila tarehe 5 Disemba kila mwaka. Hatua hiyo inayoshabaa ya kupanda miti katika mji wa Kananga, kupatana na maoni ya mea wa mji ule, kukata kwa miti ovyo kulisukuma pori kwa kilomita makumi tano na mji, na ndiyo maana anatoa mwito kwa wakaji wa Kananga wapande, wapande ya pata miti elfu moja kwa wakati huu wa kampeni. Kampeni ile juu ya miti ilianzishwa kiserikali na waziri jimboni usikayi na maendeleo ya vijiji. Itamalizishwa tarehe 5 Disemba mwaka tunao kama ulivyosikia katika muhtasari wa habari katika jimbo la Equator jito Kongo limeendelea kufurika katika mji wa Bumba, kilomita mia saba na mji wa Mbandaka. Ni tangu sasa yapata juma mbili, idadi ya wenye kupoteza makao haichoki kuongezeka. Kwa sasa ni yapata watu elfu mbili ndio wenye kupoteza makao yao, walipoteza nyumba na pia vifaa mengi. Tuyafate na mwandishi wetu Pascal Masirika, ikiwa ripoti ya mwandishi wetu Paul Ushari Malengera. Viongozi wa Msalaba Mwekundu na wakaaji walioguswa na mafuriko hayo wanahisi kwamba hali ni mbovu kiasi. Mikoa mingi ya mji wa bumba imeharibika, maji yaendelea kuongezeka siku kwa siku. Kinyume ni kwamba mashamba na makao za wakaaji wa eneo hilo zimeingia katika maji. Kwa leo watu wasio na makao ni elfu moja mia nane na makumi mane na watano. Kati yao kuna wavuvi ambao wameenda uhamiaji mahali pengine katika jimbo la Equateur, wengine hawajui waende mahali gani. Shirika la kundu ambalo halina msaada wowote linaendelea kupiga yowe na kuhesabu waathiriwa. Upande mwingine, Msalaba Mwekundu unahofia kuwepo magonjwa ya kipindupindu. Wakaaji wanangoja msaada wa madawa na vifaa vingine sawa vile blanketi na chakula. b Mari Jose Molebo ambaye ni waziri jimboni au sikaye na vitendo vya kibinadamu anatayarisha safari ajili ya kujionea binafsi jinsi hali ilivyo. Hivi sasa, imeshuhudiwa kwamba kumefariki watu wawili mjini Benzeke kwenye umbali wa kilomita tano na mji wa Bumba. Habari hii imeshuhudiwa na kiongozi wa mtaa huo ambaye anangoja ngoja msaada kutoka kwa viongozi wa Kinshasa. Kinshasa na wafanyabiashara katika mji wa Mwanda kilomita mia mbili na kumi kusidi mwagharibi mwa mji wa Matadi, wanatoa mwito kwa shirika la umeme SNEL kuwasaidia ombila wafanyabiashara wale ni kutamani ya senei tengeneze motele yenye kwa ngazi ya site hiyo. Motele haitumike tangu sasa mwezi moja, vinyuve hali ile ni vingi sana, kama kampuni ya jimbo la Bakongo. Ndivyo alisema bwana Alexi Masisa, presidenti makamu wa Fek. Mengi tuyafate na Pascal Masirika. Ni tangu mwezi mmoja mji wa Mwanda umo katika giza kufuatia ukosefu wa umeme. Bwana Alexi Masista alishuhudia kwamba wafanyabiashara wanatupa toni nyingi za chakula ambacho kimeozea katika vyumba vya baridi ambavyo havina umeme. Katika mji huo wa Jimbo la Bakongo wakaaji wanasumbuliwa na harufu mbaya itokayo kwenye chakula kilichoharibika. Upande wao viongozi wa kampuni la SNEL wanasema kwamba kuna makubaliano kati yao na shirika la petroli la Perenco. Ni shirika hilo ndilo lina jukumu la kutengeneza upya mitambo ya umeme ambayo imeonekana yenye kuharibika, ajulisha bwana Masamba, mmoja kati ya viongozi wa SNEL Bafleuve. Wakiulizwa na radio Kapi, viongozi wa kampuni la Perenco walieleza kwamba swala hili linachunguzwa kwa makini na viongozi wa utawala wa sehemu hiyo na kampuni ya SNEL ilichukua hatua ya ugawanyi wa moto wa umeme kiisha miaka makumi mawili ya kuharibika kwa kituo huko katika jimbo la huko Mbujimai. Chumba chimboni cha SNEL kilichojulisha habari hiyo kinahakikisha kama kulishimikwa upya kwa vituo vya moto ya umeme. Kushimikwa kwa njia nyipya za moto wa umeme ni tayari kitu kinachongojelewa, tu ni utashi mwema wa wateja wake kwa kulipa kila mara kodi kodi yao. Na huu ndio utakuwa mwisho wa taarifa yetu hii habari. Ungana nasi asubuhi katika taarifa nyingine kama hii. Hadi wakati huo, wanasema kwaheri na jioni njema ukati