uhu jambo msikilizaji mpendwa papate pale ulipo na ukaribisha jioni ya leo hii kuungana nasi katika taarifa hii ya habari kwanza kabisa uhapa ni musasari wake ushirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch la shutumwa vikosi vya usalama vya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kuwaua takriban watu mia tano na kuwatia nguvuni karibu wengine elfu moja katika taarifa hii utapata mafasilio zaidi na aneken van wuldeberg mtafiti wa tawi la afrika la Human Rights Watch. Leo ni tarehe makumi mawili na tano Novemba, siku ambayo iliteuliwa kuwa ya kimataifa kwa ajili ya kukomesha vitendo vya ubakaji dhidi ya mwanamke. Vitendo hivyo vinaenda sambamba na ukosefu wa usalama mjini Kinshasa. Kwa mfano, vitendo hivyo vinaendelea. Msichana mmoja mwenye umri wa miaka kumi na mitano 5 alibakwa mapema leo na wahalifu watano katika kata Notre Dame ya makampani mjini Kinshasa. Mjini Kisangani bei ya vyakula imeongezeka sana. Sababu nyingi zimetajwa kuwa sababu ya kupandishwa huo kwa bei, hasa sana kupanda kwa thamani ya dola za Kimarekani, barabara mbaya ya wilaya ya Ituri pamoja na mafuriko ya Jito Kongo. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu tega sikio, o sati, o sati. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari vikosi vya usalama vya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo vimeua takriban watu mia tano na kuwatia nguvuni karibu wengine elfu moja miongoni mwao wengi waliteswa sana kwa uficho hayo yalisemwa katika ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch Ripoti iliyotangazwa leo hii mjuni Kinshasa katika mkutano mmoja na waandishi wa habari. Shirika hilo la kimataifa la kutetea haki za binadamu linasema kuwa vitendo vya kuwakamata watu wanaodhaniwa kuwa wapinzani vilianza wakati wa uchaguzi za 2006 na asikaendelea mpaka sasa. Kwa mjibu wa Anneke van Woudenberg mtafiti wa tawi la Afrika la Human Rights Watch, ripoti hiyo inaonyesha kuwa wakuu wa serikali walilenga tu wazalio wa jimbo la Ekuator pamoja na wafuasi wa dhehebu la Bundu dia Kongo lililo katika jimbo la Bakongo na lilopigwa marufuku na serikali. Huyu hapa Aneken Van Woldenberg, mtafiti wa kitengo cha Afrika cha Human Rights Watch Raia wazaliwa wa jimbo la Equateur, husu sana wa kabila ya Ngwaka, ndio walikuwa wanafuatiliwa. Wao walikuwa wanafuatiliwa, kwani walikuwa na waziwa kumuunga mkono rais makamu wa zamani Jean Pierre Bemba. Kuna pia watu wa moja wakiwa wazaliwa wa jimbo la Bakongo wa chama cha Bundu ya Kongo, wenye pia walifuatiliwa wakiwaziwa kuwa katika pande la upinzani. Watumishi wengi wa serikali wenye waliojiwa na shirika la Human Rights Watch walikana kama hakukuendeshwa vitendo vya sha watu na walikana pia kama hakuna watu wenye walifungwa kiolela, lakini sisi tuna habari halali zenye kutuhakikisha kama kuna mamaiti zenye zilitupwa katika Jito Kongo na pia kuna maiti zengine zenye zilizikwa kwa wingi katika shimo moja na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini hali ya wasiwasi inaikumba wasi. Tangu asubuhi ya leo hii, barabara kiwanja Ishasha kupitia nyali, milima katika eneo la Binza mtaani Rushuru, raia wa vijiji vilivyo kwenye barabara hiyo, wote wa barabarani wamoja walikuwa wakiendelea huko, wakienda nyamilima na wengine kwenye mpaka baina ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda. Kwa mjibu wa duru za utawala wa huko, mapigano yalikuwa ikifanyika leo hii huko Kenya don na ankwenda zaidi ya kilomita kumi mashariki mwa mji wa Kiwanja, kati ya Sendepe na wapiganaji Maimai kutoka Goma. Gabriel Wamenya anaarifu zaidi. Mapambano kati ya CNDP na wanamgambo Maimai ndani ya maeneo ya Katoro, Kibututu na Kinyandoni, kunako urefu wa zaidi kilometre makumi mawili yameendelea hivi sasa siku tatu, yahakikisha duru mbalimbali. Kurudi kwa wanamgambo Maimai kutoka shamba la mapambano usiku wa leo, ndiyo kumeleta woga kwa wakaaji, ambayo wameanza kuhama miji zao, ya hakikisha duru zile. Kufatana na duru za Kiganga, hesabu kubwa ya wanamgambo Maimai waliojeruhiwa kunako shamba la mapambano wamepokelewa hivi sasa siku mbili kunako hospitali ya Nyamilima. Hiyo yamehakikishwa na wenyewe wanamgambo Maimai. Wakaaji wa Nyamilima wamehakikisha kwamba wa Maimai wawili wamefariki kufatana na jeraha zao na wamezikwa leo asubuhi karibu na Nyamilima. Wanamgambo Maimai wakiwa wenye asira wamefiatua risasi hewani wakati wa mazishi ya wenziwe kabla ya kurudi Kinyandoni, ambaye iko chini ya udhibiti wa SNDP tangu jana, lakini habari hiyo bado kuhakiki na Sendepe. Duru za serikali pa Ishasha mashariki ya Kiwanja kunako mipaka na Jamhuri ya Uganda zahakikisha kwa upande wao kwamba mamia ya wakaaji wapatikanao kunako njia ya Kinyandoni hadi Ishasha wamejielekeza tangu usiku huko Uganda Goma Gabriel Wamenya Radio Kapi na waziri wa Holansi wa maendeleo Bert Contes atawasili Igoma hapo kesho. Atakuwa na mkutano na viongozi wa utawala wa huko mashirika ya kibidanam pamoja na Monic. Atachukua pia fursa hiyo kuzuru kambi ya wakimbizi ya huko Kibati. Siku ya ine atakutana na rais wa Rwanda Paul Kagame kwa mjibu wa tangazo kutoka wizara yake iliyotangazwa leo hii. Ataweza kusimamia pia kuzindua kongamano la wafadhili huko Kigali. Vilevile vile, ziara nyingine nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ni ya mjumbe wa Umoja Mataifa katika mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo, rais wa Nigeria wa zamani Olusegun Obasanjo ambaye anangojelewa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo siku ya Sabato. Huku ni katika kuendelea mazungumzo aliyoyaanza wakati wa ziara yake ya kwanza na rais Joseph Kabila pamoja na kiongozi wa SNDP Bwana Laurent Kunda. Atakutana na watu hao wawili kila mtu kwa njia tofauti na huko mjini Bukavu kumeweza kugunduliwa na mifupa inayokisiwa kuwa ya binadamu katika maeneo ya Kata Pajeko huko Bukavu. Mifupa hiyo iliweza kukutwa katika makao, imaka, makao, makao moja ya kibinafsi inayoendelea kujengwa kwa kungojelea uchunguzi ufanyike vilivyo. Kesi hiyo imepelekwa kwa sasa kuna kokorti kuu ya Bukavu. Kutoka Bukavu Michel Chirimwami anaripoti kamili inaonekana kwa mwanzo sawa, mifupa zaidi ya mia moja ya miguu na ya mikono ya watu iliyorundikwa katika shimo ya mita tatu ya kina na mbili ya upana, lakini ni kugumu kwa sasa kujua iwapo ni ya binadamu kabla ya uchunguzi wa ndani kufanyika. Maelezo naye Jack Melimeli, mwendesha mashtaka mkuu wa korti kuu ya mji wa Bukavu: kwa sasa hatuwezi kujua bado iwapo mifupa yenyewe ni ya watu au ya wanyama, ila nikisha kuchungua kupitia mganga wa kisheria wa vyombo vya zamani za kale na mtaalamu wa jamii za watu ndipo tunaweza kusema kama ni ya binadamu au hapana, na kuelewa ni ya wakati gani, ila hiyo inaomba kazi kubwa ya utafiti mahali hapo. Itabidi sasa kungoja majuma kadhaa hata miezi, ili mifupa ichunguzwe kwa utafiti bora kazi imeanzishwa na mganga wa kisheria ila inapaswa iendeshwe pia kupitia wataalamu wa vifaa vya zamani kihistoria, ila pia watafiti wengine katika maabara iliyo na vifaa bora vya utafiti nje ya nchi. Bukavu, Michel Tirimami, Redio Kapi. Mkurugenzi mkuu wa shirika la umeme pamoja na makamu wake usika na fedha wa shirika SNEL wameweza kamatwa tangu jana. Yengo masambumuhii ya lumbu pamoja na Bi kisua wameweza kuweka kizimbani kunako inspekta mkuu ya polisi katika ex kazie judiciaire hapa mjini Kinshasa. Kwa mjibu wa taarifa zilizozunguka katika magazeti hapa mjini Kinshasa, viongozi hao wawili wakuu wa SNEL wanashutumiwa wana kuiba dola za Kimarekani milioni sita unusu. Fedha hizo ilikuwa mkopo uliotolewa kwa Esnel na benki ya kimataifa ya, ya mkopo kwa ajili ya kuweza kukarabati uh, bwawa 23 ya bwawa la umeme la Inga. Wakuu wa SNEL pamoja na wizara ya nishati waliohojiwa walio na redio Okapi hawakuweza kuelezea zaidi kuhusu hayo, wanasema kwamba wanangojelea matokeo ya uchunguzi. Na leo ni tarehe makumi mawili na tano Novemba, siku ambayo iliteuliwa kuwa ya kimataifa kwa ajili ya kukomesha vitendo vya ubakaji dhidi ya mwanamke. Vitendo hivyo vinaenda sambamba na ukosefu wa usalama mjini Kinshasa kwa mfano mtaani Ngaliema wakaaji wanaokaa karibu na Centre Superieur Militaire wanasema kuwa wiki iliyopita milio ya risasi ilisikika kati ya saa tano za usiku hadi saa kumi za asubuhi vitendo vya uporaji kwa kutumia silaha vinaripotiwa pia eh, katika maeneo hayo Kisa cha hivi karibuni kabisa kilifanyika leo na saa nane za asubuhi. Watu waliovalia waliovalia mavazi ya kijeshi pamoja na kufunga sura zao, wakiwa na silaha waliweza kuingia katika kata Notre Dame, huku makampani kwa mjibu wa shuhuda za mwenyeji mwenyeji, makao hayo wahalifu hao watano waliweza kunajishi, yaani kubaka wasichana wake mtu mmoja akiwa na mia umri ya miaka kumi na mitano na kuiba fedha nyingi katika nyumba hiyo. Kanali Kanyama, kamanda wa polisi wa, wa eneo la Lukunga ambaye Redio Kapi iliweza kuhoji hakuweza kuelezea hadi sasa mambo kama yaliendeleaje. Na ubakaji unaofanyiwa dhidi ya mwanamke tumekuwa tukielezea ni kwamba katika jimbo la Bandundu zaidi ya vitendo vya ubakaji mia tano weza kuhesabiwa kweza, katika kipindi cha trimesi ya tatu ya elfu mbili na nane kwa hadi hiyo imekuwa ikisikitisha. Mpango wa pamoja unaopiganisha vitendo vya ubakaji katika jimbo hilo ambayo inasemekana kwamba wamekuwa wakihimiza, kwa hivyo inasemekana kwamba uhimizaji unatarajiwa kufanyika ili kufieka hata tabia hiyo mbaya. Taarifa ya mwandishi wetu wa Bandu Duba Sibakumbane inasomwa hapa na Stefani Mukeni Tita. Kulingana na habari zilizotangazwa na kituo jimboni kinachohusika na kukumbanisha vitendo vya ubakaji, kati ya vitendo 700 vya ubakaji vilivyohesabiwa, vitendo 430 viliendeshwa na raia wasiokuwa wanajeshi. Watu hao ni walimaji, wafanyabiashara wa madini, wawindaji haramu, walimu na wanafunzi wa masomo makuu ukiwa tofauti na jimbo zengine jimboni Bandundu wanajeshi wanaendesha vitendo ndogo vya ubakaji, ni kusema vitendo makumi sita na ine tu kati ya vitendo hivyo mia saba kwa mujibu ya bwana Andre Kipoi, akiwa kiongozi wa shirika jimboni kinachohusika na kugombanisha vitendo vya ubakaji. Jambo zenye kuzidisha vitendo hivyo ni asili jambo ya kutohukumu ukumu watenda maovu na pia umasikini na kwa hiyo anaomba raia wote wamuunge mkono ili pamoja wahimize wakaji wote wa jimbo kuhusu ubaya wa vitendo hivyo. Naye waziri makamu waziri wa sheria wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amependekeza njia za suluhisho. Anataka kwamba watu wote wajiingize katika swala hilo, huku kwa kukinga na kuweza kufichua madhambi hayo ya ubakaji na kutoa malipizi kwa watenda maovu hayo ya ubakaji. Musonda Akalusambo alihojiwa na mimi Ngumba Mulombo. Jambo kuhusu vitendo vibaya vinavyotendwa kwa mwanamke ni jambo yenye kuhusu wizara nyingi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Jambo hiyo inahusu wizara yenye kusika na mambo ya kijamii. Jambo hiyo inahusu pia wizara yenye kusika na haki za binadamu na pia ile yenye kusika na mambo ya mwanamke. Jambo hiyo ya mwanamke inahusu pia sekta ya upashaji wa habari Kwani kupitia sekta hiyo ya upashaji wa habari, tunapaswa tunapashwa kuhimiza wanawake kuhusu haki zao na kuhimiza pia raia kuhusu kukomesha vitendo hivyo vibaya vinavyotendwa kwa mwanamke. Lakini tuna shida moja kuhusu vitendo vya ubakaji vinavyotendwa kwa mwanamke. Shida hiyo ni wakati wanawake wanajifichika, hawataki kutangaza hali yao ya kubakwa, na kwa hiyo sheria haina uwezo ya kuwasaidia. Lakini tuna matumaini kama hali za uhasi zinakomeshwa nchini mwili mwetu, vitendo pia vya ubakaji vinaweza kupunguzwa. Okapi, habari zote za inchi nzima. Ugariga sehemu ya pili, tunaanza huko Mbuji Mai. Nyumba ya makao ya OCPT yani posta inayopatikana katika mji wa Mbuji Mai imeweza kuunguzwa na moto asubuhi leo. Kulingana na ushahidi wa kwanza uliotolewa, msiba ule ulio ulisababishwa na singa ya moto wa umeme iliyokamatana na ingine na ikasababisha hivi moto kuwaka. Kinyume cha kwanza kinajulisha kama station ya radio ilipoteza emeteri yake, lakini vituo vingine vya television viliokoa emeteri zao. Na mjuni Kisangani, bei ya vyakula imeongezeka. Inakaribia sasa wiki moja sokoni, bei ya vifaa vingi imeongezwa mara mbili. Tushurishe kwa mfano, kilo moja ya nyama ya ng'ombe iliyokuwa ikiuzwa kwa bei ya pesa za Kongo elfu tatu na mia tano inakuwa sasa 1700. Hali nyingi huenda kuwa msingi wa kupandishwa kwa bei ya vyakula sokoni. Mengi tuyafate na Andre Kitengi Chakula yote imepanda bei kwa mfano kilo moja ya mchele imeuzisha leo kwa franga la Congo mia tano pa nafazi ya mia tatu makumi mbili na yale ya maragi imetoka kwa elfu moja na kufika kwa elfu moja mia ine ya franga la Congo, na ingine kama sukali, sombe na viviivi vimepanda bei. Na vitu vingine visipokuwa chakula vimepanda pia bei, sabuni yeni ilikuwa imeuzishwa kwa franga la Congo mia mbili imekuwa mia ine Kuambatana na wachuruzi wengine kupanda kwa bei ni kufuatana na masiku yeni kukaribia mwisho wa mua na wengine wamesema ni kwa sababu bei ya franga la Kimarekani imepanda na kubadilishwa kwa franga la Kongo 612 sokoni. Waongozi wa mambo za uchumi wamehakikisha kupanda kwa bei na ukosefu wa chakula fuatana na mvua yeni kuharibisha mabarabara ya kuondoshwa mazao shambani. Habari imesema vile ya kama vita kunako Kivu ya Kaskazini imeleta pia ukosefu wa chakula. kunako chumba cha waziri jimboni husikani na mambo ya uchumi, serikali imefanya yote kuhusu barabara ya muji Kisangani na Ituri na zingine itengenezwe na na kufunguliwa mbele ya mwisho wa mwaka huu. Mujikisangani, mimi ni Andre Kitengerejo Okapi. Okapi.