Oh, oh, oh, habari zetu Joaquim Kalumendo Okapi. Jina lake lilikuwa Didas na Mjimbo. Alikuwa mwandishi wa habari kunako Radio Okapi. Aliuawa usiku wa tarehe 12 Novemba mwaka 2008, na Didas alikuwa ndugu, rafiki na mwenzetu wa kazi. Ni uchungu kupoteza mtu tuliyetumika naye siku ya tano iliyopita. Ngawaji alikuwa hai leo yupo tena kisha kuuawa na watu wenye kumilkisilaa. Didas aliwekwa uzongoni leo mjini Bukavu. Radio Capi na ya mwisho na kwa ajili yake radio itazidi kuendesha kazi yake. Nam mazishi ya mwenzezo Didas ya muzimbo yamefanyika leo mjini Bukavu. Umati mkubwa wa watu ulishindikiza mwili wa mwenzetu huyo kutoka katedrali ya Bukavu hadi kunakoshamba la wafu linaloitwa kilometre 4 karibu na kiwanda cha pombe cha Bralima. <coughs> Na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini takriban watu laki mbili hawaishi tena katika nyumba zao. Imepita sasa wiki moja huko kwenye Bayonga, Kaina, Kirumba, kusini mwa mtaa Lubero. Sababu bila shaka ni uoga wa kuona miji hiyo kuanguka mikononi mwa Lora Akunda. Hivi karibu pia pia kuwepo katika maeneo hayo kwa maelfu ya wanajeshi wa taifa waliokimbilia mstari wa mapambano na ambao wanajihusisha na unyang'anyi na uporaji. Sehemu ya pili ya taarifa hii tutaelekea katika jimbo la Kasai Mashariki ambako mmonyoko mmoja wa udongo umesababisha kufarika watu watatu, wanamemba wa familia moja. Vijana hao waliuawa jana katika eneo la machimbo ya madini ya kampuni la madini MIBA, bila ya walinzi kufahamu. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili, habari hivi punde. Tuanzie huko Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kaskazini ambako mazishi ya mwenzetu Didas na Mujimbo yamefanyika leo. Mwili wa marehemu huyo umezikwa kunako shamba la wafu linaloitwa kilometri kato karibu na kiwanda cha pombe cha Bralima. Itakumbusha kuwa mwenzetu na Mujimbo aliuawa kwa kupigwa risasi siku ya tano iliyopita na saa tatu za usiku karibu na makao yake. Umati mkubwa wa watu ulimshindikiza kutoka katedrali ya Bukavu hadi makao yake ya mwisho ambako mvua kali zilinyesha alipokuwa kutoka Bukavu, Dieudonne Bagalwa anaripoti kamili. Ilikuwa pasa tatu asubuhi ndipo mlolongo wa gari zilitoka kwenye makao ya marehemu na kujielekeza kwenye ofisi kuu ya MONUC Bukavu ambako hotuba za heshima zilitolewa pasa nne. Viongozi wa jimbo wa MONUC na wa mashirika mengine walikuwa wakingojea katika hali ya maombolezi. Sanduku lake marehemu lilifunikwa kwa bendera ya Umoja wa Kimataifa na kuwekwa kati ya uwanja ambako hotuba nyingi zilitolewa kisha hapo mlolongo, mlolongo wote ulijielekeza kwenye katedrali ya Bukavu ambako misa ya mazishi ilisomwa ajili yake Didas na Mujimbo. Kanisa lilionekana kujaa hadi watu wengi kubaki nje. Kwenye shamba la wafu hotuba zingine zilitolewa kwa kumwaga. Hapa tumsikilize mkubwa wa marehemu, yeye ni Deona Mujimbo akiwa pia mpashabari na presidenti makamo wa UNPC kivu ya kusini huyu anarudilia kuhusu mwito wa kazi ya ndugu yake nitawaambia jambo moja litakalowashangaza mimi ndimi nilimuua didasi mwaka 1996 ilikuwa wakati wa vita afdel mimi nilikuwa tayari mwanahabari aliyezoea na miaka ya kutosha na didasi alikuwa mwanachuo wa isd Nimemchukua Didas ili anisaidie kwa kazi, na yeye alianza kufurahia kazi yenyewe, na hivyo hakuendelea tena na masomo, na ninafikiri nilifanya jambo baya, mnisamehe. Tueleze kama kwa mjibu wa jamaa, kilio kitasambazwa siku ya tatu ijayo. Bukavu, sifa Maguru, Radio Okapi. Mwenyezi Mungu aiweke roho ya marehemu Didas na Mujimbo mahali pema peponi. Radio Okapi inaendelea kupokea maoni mengi kuhusu mauaji hayo. Mengine ni yale ya balozi wa Ufaransa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Balozi huyo analaumu vikali mauaji hayo na anasikitika kuwa sababu zilizopelekea kwa mauaji ya kwanza ya Serge Maeshe hazijajulikana mpaka sasa. Pierre Chakemo anasimamia, anasimamia pia jumuiya ya nchini jumuiya ya Ulaya nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo anasema kuwa anaunga mkono waandishi wa habari wote wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Aliongeza kuwa Ufaransa kupitia Monique utaendelea kuzidisha usalama wa wananchi wote wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Pierre Jacquemot alihojiwa na Therese Basubi. Tunahuzunishwa sana na mauaji hiyo ya mwandishi wa habari Didas na Mjimbo. Hatukupata habari zaidi kuhusu mauaji ya mwandishi mwingine wa radio Kapia aliyouawa. Hali hiyo inaleta wasiwasi zaidi kwani inaendeshwa katika nchi lenye kuheshimu uhuru wa upashaji wa habari. Na kwa hiyo tunatoa pole kwa jamaa lake na kwa muungano ya waandishi wa habari wote wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi kwa jina la taifa yangu na kamati yote kimataifa, nina matumaini kama jinsi alivyosema waziri mwenye kusika na ulinzi, uchunguzi utaendeshwa kwa ajili ya kufahamu waliotenda vitendo hivyo. Tuna tabia ya kutumia radio Kapi kwa ajili ya kuzidisha usalama na ulinzi wa raia katika eneo la mashariki mwa Kongo na pia wilayani Turi. Na kwa hiyo tunapitia kwa Monique, kwani Monique nayo pia ina shabaha ya kulinda raia na mali yao, c'est la mission de proteger les personnes contre les agressions naye kiongozi wa shirika la kimataifa la kutetea haki za waandishi wa habari Reporters Sans Frontieres International, Geral Sapei, anasema mauaji ya Didas na Mujimbo sio tu kitendo ambacho hakiwezi kukubaliwa na ambacho si cha kweli, ni pia kugusa mioyo ya watu wanaotumikia juu inji ya inji ya nchi hii iweze kupata ujenzi wa shirika wanalolitaka liwe la kweli, na kwa jukumu lao wanapigania uhuru wa utangazaji na kujieleza. Siku moja itaomba, basi sheria itendeke na katika jimbo la kivya kaskazini takriban watu laki mbili hawaishi tena katika ma, katika nyumba zao imepita sasa wiki moja huko kanyabayonga kaina kirumba miji mitatu iliyo kusini mwa mtaa wa lubero kilomita mia mbili kaskazini mwa jiji la goma bila shaka kutokana na uoga wa kuona miji hiyo kuanguka mikononi mwa Laurent Nkunda. Pia kuwepo katika maeneo hayo kwa maelfu ya wanajeshi wa serikali waliokimbia musari wa mapambano na ambao wanajihusisha na unyang'anyi na uporaji. Wakaaji elfu mia moja wa mji ya Kanyabayonga, Kaina na Kirumba kwa sasa karibu wote wamekimbilia porini. Aidha kuna maelfu ya wakimbizi kutoka Ruchuru na Kibirizi tangu tarehe makumi mawili na nane Agosti, na hakuna hata shirika moja la kibinadamu linalopanga kurudi katika maeneo hayo. Mwandishi wetu wa Goma Jule Ngala alitembelea maeneo hayo na kutuandalia ripoti hii, inayosoma kutoka Goma na Rosalie Zawadi. Wakati ujumbe ulifika kwenye parokia ya Mbingi kwa kilomita kumi na mbili na Limbongo, siku ya Mungu asubuhi, ofisi ya parokia ilikuwa tayari imeoroza jamii mia kenda zikitoka Bulotwa, Kaina, Kirumba na Kase. Mwanamke huyu aeleza kwa nini aliacha kijiji chake. inatoka Kaina, mimi nafika hapa kwa masasi na kuogopa wasoda. Wenyewe walikuwa mjini, wasoda wa kutoka Kuvita. Maelfu ya jamaa zingine waishi hali hii katika vilima na mabonde nyuma ya vijiji hivi, walikimbia unyanyasi wa askari FRDC. Hao walipigana pia na maimai wa eneo hilo waliojaribu kuepusha raia na unyanyasi wa askari wale. Viongozi wa huko waeleza kama askari toka brigedi tano wapatikana katika vijiji tatu tu, kwa muda wa juma moja waliua watu tano, wakabaka wanawake watatu, na tayari watu saba wamefariki na maradhi ya kipindupindu hayo yote Pakanya Bayonga, tena ni shirika la kiutu hili Afrika tu linalopatikana huku. Wakaaji wa eneo hili wasema kama wameachiliwa na serikali. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Unaendelea kuifuata taarifa, habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Kinshasa Ukapi, habari zote za inchi nzima. Ukaribu ndugu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya taarifa hii habari, ambapo pamoja na mwenzangu dunia mkunda, twaenda huko katika jimbo la Ekwatera ambako mafuriko yanayosababishwa na jito Kongo yaendelea kuwaacha watu wengi bila makao. Katika mji wa Bumba, zaidi ya jamaa 1500 walipoteza makao yao, kulingana na maoni ya Msalaba Mwekundu. Maji yanaongezeka kila siku, na mpaka sasa hakuna hata msaada wowote kwa manufaa wenye kukumbwa na shida ile. Kulingana na hali hiyo, wanabunge la taifa waliochaguliwa katika eneo la Bumba, waliandika kibarua kwa baraza la bunge la taifa ili wakaji wa Bumba wasaidiwe. Kwake mwanabunge Mokoha, chumba cha bunge la taifa kiliisha kujulisha uwaziri unaohusika na mambo ya kijamii ya kiutu na uhusiano wa taifa kwa ngazi ya serikali kuu, ili misaada itumwe upesi sana kwa raia waliopoteza makao yao Bumba na jimboni Kasema Mashariki, mmomonyoko mmo mmoja wa udongo umesababisha kufariki kwa watu watatu. Vijana wale tatu waliofariki jana siku ya yenga walikuwa wakichimba alimasi katika eneo la kampuni Miba kwa urefu wa kilomita 5 bila wenye kuhusika na ulinzi wa eneo lile kujua. Presidenti wa shauri jimboni la wenye kuhuzisha alimasi sekta ya Bakwanga Chimuna alihakikisha habari hiyo, alijusha kama vijana waliofariki ni wa jamaa moja. Mengi tuyafati na mwandishi wetu bibi Esel Ndarafina. Marehemu hawa walikuwa katika kundi la wachimbaji wa Diamond katika pango la kampuni Miba. Presidenti wa shirika la utetezi wa uzaji wa Diamond mjini Bakwa Chimuna ameeleza ya kuwa watu watatu hawa ni wa jamaa mmoja. Amesema tena ya kuwa ni musiku ya juma ndiyo maiti yao yalitoshwa katika udongo ngambo la Isedak. Utetezi wa wachimbaji wa Diamond wamesema ya kuwa wametuma mashahidi hifadhi wa msiba kwa kuhakikisha mjumbe huo. Kiongozi wa polisi de mine Colonel Vitala wa Shango amesema ya kuwa hakupata habari hiyo, kwani askari polisi awawezi kuwa katika pori mzima la poligon wamekinga tu fasi yenye kuwa ya hatari zaidi. Toka Mbujimai Chris Mukand, Radio Kapi. Ukulianjishwa mwishoni mwa wiki iliyopita kwa kazi za ukarabati wa barabara kuu katika mji wa Mbanzangungu bila shaka ni waziri jimboni ya usikai na mlimo ndiye alifungua kiserikali kazi zile. Karta saba za sitia ya Bazangungu zilifaidika na kazi zile ambazo zilisaidiwa kifedha na serikali ya jimbo lile la Bakongo. kushusha kama kwa jumla pesa milioni mbili ya dola za Kimarekani na mia ine ndizo zilitumiwa kwa kazi zile. Ripoti ya mwandishi wetu Dani Kinda Nzita usomi wa kisijoni na Stefan Mukendi Nkita. Kazi hizo zitaendeshwa na kampuni Afritech katika muda wa miezi 12. Kwa yote barabara hiyo ya urefu wa metri elfu tatu na mia kenda utawekwa Kabulimbo kwa ajili kazi hiyo iendeshwe vema. Waziri jimboni mwenye kusika na kilimo, Bwana Gaston Ginae Vuvu, aliomba watu wote washiriki ama waoneshe utaalamu wao ili kazi hiyo itimizwe vema, na aliomba pia shirika la OVD jimboni kuchunguza mwenendo wa utimizaji wa kazi hizo pia kama katika kazi hizo kuna pangwa kutengenezwa kwa eneo mbili zitoa mu Kifaransa Maron Point. Walipoojiwa, raia wakata hiyo walifurahishwa na kuanzishwa kwa kazi hizo, na waliomba pia kwa hiyo kazi ziendeshwe katika hali nzuri na kwa wakati huu sasa, ndugu msikilizaji, na kusihi kusikiliza wimbo uliotungwa na shirikisho la waandishi wa habari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo UNPC, kuwakumbuka waandishi wa habari waliouawa: Frank Ngikie, Serge Maheshe, Bapu Mwamba, Patrick Kuku, na Leo Didas na Mujimbo. Wimbo huo unaitwa La Presse se passe ukimaanisha utangazaji wazimwa ulioimbwa na Rene Chakani, na ni hapo ndio tutakamilisha mara moja taarifa yetu ya habari. Karibu fuata