Assalamu alaykum ndugu msikilizaji popote pale ulipo, nakukaribisha jioni na leo kwa taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, hapa ni muhtasari wake. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kuwa imefurahishwa na hatua ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ya kuongeza vikosi vya ziada vya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa tume hiyo anasema hatua hiyo inamaliza kampeni ya uchochezi na ya ukosefu wa habari iliyoendeshwa dhidi ya Mooni <tossilius> Dola za Kimarekani milioni moja ndizo ambazo zimeshawekwa katika kasha ya ushirikiano dhidi ya milioni kumi na tano inayongojelewa kutoka mashule yote ya Kikatoliki. Hakikisho hiyo ilitolewa jana na arkiaskofu wa Kinshasa, Askofu Laurent Monsengwo anayetaka wakuu wa mashule kuendelea kutoa pesa hizo kwa ajili ya kutumika vyema kwa mashule ya Kikatoliki na katika sehemu ya pili ya taarifa hii tutatembelea katika eneo liitwalo Site Mama Mobutu, kata iliyokuwa ya kuvutia hapo awali mjini Kinshasa, sasa linakabiliwa kabili na tatizo kubwa la mmomonyoko wa udongo. Wakaaji wa moja wameanza kuhama kata hiyo na kukimbilia mahali pengine. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde ukati, ukati. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Siku moja baada ya kukubali kwa azimio kumi na nane makumi manne na tatu na Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kuhusu kuongezwa kwa wanajeshi wa Umoja Mataifa wa ziada wapatao elfu tatu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sasa muda umekuwa tumeo moja maoni, wa kutoa maoni. Tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kuwa imefurahishwa na hatua hiyo ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa. Akiulizwa na Radio Okapi, msemaji wa tume hiyo alisema hatua hiyo inamaliza Kampeni ya uchochezi na ya ukosefu wa habari iliyoendeshwa dhidi ya Monik. Munumbai, msemaji wa Monik, anaojia na Rene Kapita Ukachunguza kwa makini ya azimio hilo, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linashuhudia kuegemeza juhudi zinazofanywa siku hizi na Monik. Sisi tunafurahishwa na azimio hilo mbalimbali, mbali na matusi yenye kutamshwa ajili ya kuchafua sura ya Monik. tunaona kwamba Umoja wa Mataifa mkuu wa kazi yetu anafurahishwa na matumikio yetu na vifaa vilivyowekwa mikononi mwetu. Jambo la pili ni kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linashurutishwa sana na hali mbovu iliyoko kwenye uwanja. Baraza hilo linatambua kwamba kuna matatizo makali ajili ya kutekeleza amani. Baraza hilo la Umoja wa Mataifa linatia mkazo ili Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ibaki na uhuru wake. Habari hii inakanusha kampeni yenye kuendeshwa eti Umoja wa Mataifa unasaidia mgawanyiko wa nchi hii na itafahamika kwamba Rais Kabila na Denis Sassou Nguesso wa Kongo Brazzaville walikutana leo hii mjini Brazzaville. Marais wote wawili wa waliweza kuzungumzia kuhusu mgogoro unaekumba mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, pamoja na njia za kumaliza mgogoro huo. Baada ya Brazzaville, Jose Rais Joseph Kabila ameenda huko Luanda nchini Angola kwa mazungumzo na mwenzi wake Eduardo dos Santos kuhusu tu hali hii ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Maelezo mengi zaidi katika vipindi vyetu vya baadaye. Hata hivyo itakumbuka kwa kuwa mkutano mmoja usiokuwa kawaida wa viongozi wa nchi za uh, muungano wa nchi za Afrika ya Kati CAC ambao utahusu mashariki vita vya mashariki ya Kongo utafanyika siku wiki ijayo hapa mjini Kinshasa, kwa mjibu wa Gudura Kasongo, msemaji wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila. Tarehe kamilifu haijatolewa, lakini itafanyikana hivi karibuni kama alivyoelezea. Na hali ya usalama katika jimbo la Kivu ya Kaskazini ilionekana kuwa tulivu siku ya leo ya tano hii, hakuna mapigano yaliyoripotiwa kwenye medani. Matamshi hayo yalitolewa mchana goma, wa leo mjini Goma katika mkutano wa waandishi wa habari na msemaji wa kijeshi Jean Paul Dietrich. Hata hivyo, Monic imeitisha mkutano wa haraka kati ya maafisa wa kijeshi wa SNDP pamoja na FARDC kwa ajili ya kuimarisha hali katika maeneo hayo. Mwandishi wetu aliyegoma Jose Richarte Menga alishiriki katika mkutano huo una waandishi wa habari na kutumia taarifa hii inayosomwa hapa na Pascal Masirika. Hakuna mlio wa bunduki uliosikika leo siku ya tano katika eneo nzima la jimbo la Kivu ya Kaskazini, ikiwa mjini Kiwanja mtaani Ruchuru au kusini mwa jimbo hilo Kaina au Lubero. Monique anashuhudia kuwa hali ni ya utulivu. Hata hivyo, machafuko machache yamesikika jana jioni katika mikoa kadhaa sawa vile jijini Katoro, kilomita tatu na jiji la Kiwanja. Ndivyo amesema kanali Jean Paul Ditrich. Katika sehemu hilo jeshi la SNDP limepambana na makundi ya Mai Mai pia jeshi la kupiga doria la Monique sehemu za Rwindi na Vichumbi limeshambuliwa na wapiganaji wa Pareco. Ofisa huyo wa Monique alisema kwamba hakuna majeruhi yoyote. Kuhusu kutawanywa jeshi la Monique kwenye maeneo zilizoachwa na wanamgambo wa SNDP, msemaji maalum wa Monique alisema kwamba kunafanywa juhudi siku hizi ajili ya kuepuka mapambano mengine kati ya pande zenye kupigana. Alisema vile vile kuwa kunatarajiwa mkutano siku za usoni wa viongozi husika ajili ya kukomesha mzozo huo. Hata hivyo, watu hawajarudilia shughuli zao kama ilivyo katika barabara itokayo Kibumba kiwanja hadi Kanyabayonga. Wakaaji waliokimbia mapigano hivi karibuni kati ya FRDC na CNDP na yale yaliyozuka kati ya kundi la CNDP na wapiganaji Maimai wamekuwa wakirudi katika hali baridi katika vijiji mbalimbali vilivyo kando kando ya barabara hiyo yenye urefu wa kilomita mia moja iliyosafiriwa leo hii na tume ya Umoja wa Mataifa. Ma, masuala ya kisiasa, mkutano wa pamoja wa masuala ya kisiasa la kiraia pamoja na kitengo cha MONUC kiusikacho na ulinzi wa mtoto. Tusalie katika jimbo hilo hilo la Kivu ya Kaskazini tukielekea safari hii mjini Butembo ambako waziri wa mambo ya ndani wa serikali ya jimbo hilo alianzisha siku tatu za ja mazungumzo kwa ajili ya kurudi kwa utulivu kwa wakimbizi katika eneo la kusini mtao Lubero baada ya machafuko yaliyofanyika hivi karibuni katika miji ya Kanyabayonga, Kaina pamoja na Kirumba. Lekalwaye atoa mwito kwa shirika la kiraia, makundi ya wapiganaji maimai pamoja na jeshi la taifa kwa maridhiano pamoja na kurudi kwa imani kati yao. Kutoka Butembo, Etienne Muhindo anaripoti kamili. Kati ya mipango iliyochukuliwa ndani ya mkutano kuna kuondosha jeshi kwenye miji mtaani Lubero. Jemadari Gabriel Hamisi aliyewakilisha jeshi kwa mkutano huo alisema kwamba viongozi wa miji mbalimbali iliyoathirika na uporaji lazima wafanye hesabu ya vitu vilivyopohwa. Shirika la raia ikasema pia malipizi sio tu kwa askari wa msururu bali pia kwa viongozi. Waziri anayehusika na mambo ya ndani jimboni Kivu ya Kaskazini Charles nikiripoti toka alilomba askari pamoja na wamajimaji waendelee kulinda raia na mali yake. Raia lazima pia awe na kitumaini kwa sheria, pia kwa viongozi wa nchi wazee. Huyo alisema pia hapa karibuni walioshiriki kwa mkutano huo wataweza kujielekeza hapa Kanyabayonga, Kirumba na Kaina kusini mtani Lubero kwa kufariji raia na kulomba wahami waweze kurudi vijijini kwao. Butembo, mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya Radio na katika jimbo jirani la Kivu ya Kusini mashirika mengi ya misaada yamejiingiza katika kutoa misaada kwa watu waliokimbia makazi yao, walio katika mji wa Minova katika mtoa Kalehe, kilomita mia moja makumi matano na mji wa Bukavu. Mashirika mengi ya kibinadamu yaliondoka Bukavu asubuhi ya leo, yakielekea huko Minova. Kwa mjibu wa shirika linaloongoza masuala ya binadamu OCHA, ofisi ya Bukavu, baadhi ya wa wakimbizi hao elfu sita waliohesabiwa wa wanatoka katika jimbo la Kivya Kaskazini. Hata hivyo shirika hilo OCHA labainisha kuwa ni wale wakimbizi wa mapigano wa ya hivi karibuni kati ya CNDP na FRDC ndio watapata msaada huo hadi Januari elfu mbili na tisa. Claude Mululu ni mmoja wa wakuu wa OCHA Bukavu, anahojiwa na Kwa sasa kunako njia Kalungu Minova panakuwa kuwa karibu wakimbizi 6200 waliofika huko siku hizi na kuishi mumakampi na jamaa za kuwapokea. Sasa tunawasaidia na chakula toka shirika PAM na pia vifaa vingine kama sahani, blanketi, sabuni, lakini pia tunawashurulikia na madawa na maji kwa afya njema na pia mengine. Dola za Kimarekani milioni moja ndizo ambazo zimeshawekwa katika kasha ya ushirikiano dhidi ya milioni kumi na tano inayongojelewa kutoka mashule ya Katoliki. Hakikisho hiyo ilitolewa jana na Arki Askofu wa Kinshasa askofu Loramusengo, alikuwa akimulika mwangaza kuhusu habari mbaya ya uongozi wa kasha hiyo. Arkiaskofu anasema kuwa fedha hizo zinapashwa kusaidia kutumika vyema kwa mashule ya Katoliki pamoja na kuongezwa kwa mishahara inayolipwa serikali itafahamika. Kuwa mfumo huo mpya hauondoi mchango wa wazazi, lakini una msimamo wa kweli ukitia maanani hali ya kila mzazi, alisema arkiaskofu Mosengo. Arkiaskofu huyo wa Kinshasa anaomba kwa wakuu mashule kuleta pesa hizo katika kasha hilo ya ushirikiano. Abe Bruno Lusongakio, au sikai na mawasiliano kunako ofisi ya arkiaskofu, anafasilia zaidi ya hotuba ya Mosengo akihojiwa na mimi engumba mulongo pesa hizo ambazo tunatia katika mkopo sio za kulipa walimu. Kutoelewana kunatokana na hali hiyo. Wazazi waliokuwa wamelipa wamedhani kwamba hali hii itaendelea sivyo, kwa sababu tabia hii ilionekana kuwa ya kuwasumbua wa wazazi. Mwalimu mwenye kutumika ana madai yake ya kipekee anapashwa alipwe. Tajiri wa walimu siyo kanisa, ni serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ndiyo ina jukumu la kuwahudumia walimu mishahara. Hiyo ndiyo shida. Cha kufanya hivi sasa ni kukamilisha ushirikiano kati ya walimu. Jambo la umuhimu ni kufikiria lengo la kuwasaidia walimu na watoto wenye kufuata shule. Unaendelea kuifata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Okapi Kinshasa. Ukapi, habari zote za inchi nzima. Sehemu ya pili ya taarifa hii, tuanze huko kaskazini mwa jimbo la Katanga ambako zaidi ya wakimbizi wakongomani elfu tano walirudishwa nchini leo hii huko Kalemi, wakisafirishwa kwa meli na shirika la umoja mataifa linalohusika na wakimbizi. Wakimbizi wote wanatoka Tanzania, alisema kiongozi wa UNHCR. Idadi kubwa ni ya wazaliwa wa Kalemi. Kundi dogo litasafirishwa hadi Kinshasa, familia mbili mjini Kananga na moja mjini Mbujimai. Kama ulivyosikia katika muhusasari wa habari, Sitema Mamobutu kata lililokuwa navutia mjini Kinshasa lakabiliwa na la tatizo la mmomonyoko mkubwa wa udongo. Kwa sasa kuna majumba sita ambayo tayari yameshabomoka. Wakaaji wa moja wameanza kuhama kata hiyo na kukimbilia mahali pengine kutokana na uwingi wa mvua ya hivi karibuni. Wakaaji wa Sitema Mamobutu waomba wakuu wa serikali kuingilia kati. Mwandishi wetu Lisi Ambali shuhudia mmomonyoko huo wa ardhi na kutokana a ripoti hii inayosomwa hapa na Pascal Masirika. Site mama Mobutu, mmoja kati ya mikoa ya mji wa Kinshasa, imo katika hatari ya kuzimishwa ikiwa utaratibu haufanywe. Mmomonyoko umejitukiza sehemu za Matadimayo ambako njia ya kupitishia maji ya mvua imeharibika. Makao mazuri yaliyojengwa huko imo katika hatari ya kubomoka. Nyumba makumi sita na nne zimekwisha kuharibika. Wakaaji wa eneo hilo wanasema hawajue la kufanya nyakati hizi ambako wanaachiliwa na viongozi wa serikali. Upande wao viongozi wa chumba cha usafi na ukarabati OVD wanashutumu vikali wakaaji wa Sitema Mamobutu ambao wameharibu vyombo vilivyosimikwa na shirika la OG kampuni kutoka Ufaransa ajili ya kuchukua vyuma na mawe wanavyo lazima kwa kujenga makao. Mmoja kati ya viongozi wa shirika la OVD aliambia Radio Kapi eti atatolea kwa viongozi wa serikali ripoti ya uchunguzi uliofanywa ajili ya kuokoa Sitema Mamobutu. Mikoa mingine sawa vile Binza Delvo, Kindele na Binza Upen zimo vilevile katika hatari ya kubomoka. Na katika habari za kimataifa, waziri wa Ufaransa wa mashauri ya kigeni, Bernard Kouchner, alielezea leo hii uwezekano wa kutolewa kwa adhabu dhidi ya watu waliofanya mapinduzi nchini Mauritania, huku akishinikiza kwamba umuhimu wa kurudi kwa hali ya utengamano kikatiba urudi katika maeneo hayo. Akielezea shirika la habari la AFP, alisema kwamba Mauritania inapaswa kupata amani yake kutokana na kikatiba na huku haitakubalika huku mapinduzi ya kiserikali yaendelee kutawanya Afrika. Ujumuiya ya Ulaya pamoja na Muungano wa Afrika tayari imeshakataa mapinduzi hayo na kwamba yote yatajadiliwa katika mkutano wa amani wa kimataifa utakaofanyika dhidi ya Mauritania huko Addis Ababa. <tipa> na katika habari za mchezo, tuko basketball kutoka kucheza mara ya pili kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na vilevile timu hiyo imeshindwa mara pili BCV Club ya Kinshasa katika kombe la kumi na nne la Afrika na mchuano inayoendeshwa huko Nairobi, ikiwa ni michuano ya wanawake. Wanawake wachezaji wa basketball waliweza kupoteza mbele ya timu ya Ivory Coast SSEA kwa vitunga makumi in makumi saba dhidi ya makumi mane na hapo jana iliweza uh, ilikuwa tayari imeshashindwa mbele ya Deportivo ya huko Msumbiji radi. Mwakilishi mwingine wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo inacheza leo hii na Primero de Agosto kutoka Angola. Na huo basi, ndugu msikilizaji, ndio utakuwa mwisho wa taarifa yetu hii ya habari. Kwa niaba ya wote walioshiriki kwa kuandaa taarifa hii, jina langu ni Joachim Kalumendo, nikikuaga nikisema kwa heri na weekend njema