Oh, jambo msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuwa nasi juu na leo kufuata taarifa yetu ya habari. Huu hapa kwanza ni muhtasari wake. Mji wa Kanyabayonga katika jimbo la Kivu kaskazini umebaki katika utulivu mdogo, hakuna mapigano yoyote yaliyoripotiwa huko mapema leo. Hata hivyo, baadhi ya watu waliokimbia makazi yao wanaendelea kusita kurudi katika makao yao. Siku moja baada ya ajali ya gari iliyopelekea takriban watu makumi matatu kuuawa katika usiku wa siku ya tano kuamkia siku ya sabato kunako barabara ya King Kole suala la kujua jukumu ni la nani ndilo laendelea mjini Kinshasa. Kaskazini mwa jimbo la Equateur, wanawake wanajeshi waliotumwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaishi katika tabu kubwa. Wanawake hawa pamoja na watoto wao walioachiliwa bila wanaume wao wamekuwa wakiteseka sana, hata katika maeneo ya Gemena, Gbadolite pamoja na Lisala. Maelezo makamili ni katika taarifa kamili. Habari hivi punde, msikilizaji, kaa nasi na usiondoke, okay. naifuatao ndio taarifa kamili ya habari. Hali ndogo ya utulivu imerudi mjuni Kanyabayonga pamoja na kandokando. Asubuhi ya leo hakuna mapigano yaliyoarifiwa kati ya pande mbili zinazozozana katika mji huo ulio katika jimbo la Kivu Kaskazini, lakini wakimbizi wengi waliokimbia mapigano hayo hapo jana wanaendelea kusuti kusita kurudi katika nyumba zao. Kutoka Goma, Rozali Zawadi anaarifu zaidi. Hakukusikika mlio wa risasi hii siku ya kwanza pa Kanyabayonga na kando kando, walieleza viongozi wa hapo. Habari iliyokamilishwa na viongozi wa FRDC katika eneo hilo wanaosema kama wanamiliki kijiji cha Kanyabayonga na kando kando yake. Kwa upande wake, mtetezi wa SNDP anena kama FRDC walipiga masasi ya uchokozi toka vichumbi. Bertrand Bisimwa amesema kuwa kundi lake halikujibu kwa uchokozi huo ajili tu ya kuheshimu kusitishwa kwa mapambano na kuacha bahati kwa mazungumzo. Pande hizo mbili za hakikisha mapigano siku ya Mungu kati ya FRDC na SNDP kwa umbali wa kilomita kumi hivi na Rwindi, pia pakabasha kwenye njia ya Kanyabayonga. Mapambano hayo yalipelekea ya SNDP kumiliki position mbili baada ya Rwindi, imeeleza Monique inayofahamisha kuwachukua askari kumi na saba wa FRDC walioumia hadi Goma. Mapambano hayo yalisababisha ya kukimbia kwa jamii mia saba kando ya kempi ya MONUC Goma. Rosali Zawadi, Radio Okapi. Ndrogi salia katika jimbo hilo hilo, ni kwamba kesi ya wanajeshi wa nane imeweza kuamuriwa leo hii na wamehukumiwa na korti ya kijeshi ya huko Goma mchana wa leo. Wahukumiwa wote wakiwa ni wanajeshi waliohusika katika vitendo vya uporaji wa mali, kuna jeshi wanawake pamoja katika mji wa Goma, mnamo tarehe ishirini makumi mawili na tisa Oktoba iliyopita ndio waliweza kuhukumiwa. A, familia iliyokuwa familia chache iliyofika kwenye kesi hii ilikuwa ikiendeshwa, inasema kwamba imefurahishwa na kitendo hicho cha sheria ya kijeshi kutoka Goma. Gabriel Wamenya anaarifu zaidi. Kitima bin Ramazani, askari wa namba ya kwanza na wenziwe wawili, ambaye walistakiwa kwa kutoroka maeneo ya ulinzi na makosa yasiyohakikishwa, waliachwa huru. Wengine askari wanne walihukumiwa kifungo cha maisha ni Ajida Masumbuko Tambwe, Sergeant Major Karubandika Kalonda, Caporal Shombo Chance na kwa mwisho Ndakizihimana, askari bila daraka. Askari hawa ambaye walijaribu kuomba msamaha wameonekana na makosa ya kutoroka kazi Wakati wa vita ubakaji na utumiaji mbaya ya masasi ya vita yalikuwa vile vile kati ya makosa kubwa yaliyoonekana kwa wafungwa hawa. Kwa mwisho, Kaporal Maisha Sibomana amefungwa miezi sita kwa kufaturia risasi mkaaji moja wa Birere. Kufuatana na viongozi wa kijeshi, kesi zingine kuhusu mauaji, ubakaji, uporaji, kukimbia adui zinaendeshwa na mahamzi yanaweza kutokea siku za usoni. Pa Goma, Goma, Gabriel Wamenya. katika jimbo la Kivu ya Kusini takriban wapiganaji elfu moja kutoka makundi matatu yanayomiliki silaha yanayoendesha shughuli zake katika mtaa Uvira wanangojelewa kuanzia wiki ijayo katika kituo cha mkusanyiko cha Luberizi. Tangazo hilo lilotolewa leo na kamati jimboni ya uongozi wa mpango wa amani pamoja na MONUC baada ya kuzuru kituo hicho. Kwa mjibu wa katibu wa amani katika jimbo la Kivu ya Kusini, kazi zote hivi sasa huenda zikamalizika katika kituo hicho kutokana na kutoka na kazi zinazoendeshwa na uh, kundi la ujenzi la kijeshi la jimbo la nane la jimbo la kumi la kijeshi kutoka Bukavu, Fiston Ngoma Mayabala anaripoti kamili. Eneo hilo kulijengwa hema tano na kikundi cha wanajeshi wa jimbo la kumi la kijeshi, ila inabidi siku tatu kwa kumaliza vyoo vya mbao vinavyojengwa na kuwatilia maji safi. Kiongozi wa kazi hizo alisema kwamba wanasubiri kujenga vyoo vingine kumi na tano itakayotumiwa na wapiganaji mia nne. Ombi la ujenzi wa nyumba za kupokea wapiganaji hao itapelekwa kwenye kamati jimboni iusikao na programu amani. Senta ya zamani ya mchango iligeuzwa kuwa mahali pa funzo ya ziada ambapo wanapatikana wanajeshi wa batalion ya kumi na sita iliyochangwa, inaweza kupokea idadi ya watu elfu ine ila, nusu ya nafasi hizo inachungwa kwa ajili ya Programa Amani. Pia kunapatikana kituo kimoja cha afya, kambi mbili ya mazoezi ya kijeshi na nafasi moja ya kupimia shaba. Baada ya Lubirizi, tume la Programa Amani ikiongozwa naye gavana ilijelekeza pa Kiliba ili kuhamasisha raia baada pa Uvira, kabla hawajampokea kwa mazungumzo jemedari za buloni anayetishia kujiondoa kwa mpango wa amani toka Uvira fistongo mama ya bara kwa nyaba redo kapi o. Kuhimiza wanajeshi kuhusu heshima ya raia uh, na mali yao ndiyo lengo la kambeni inayowahusu wanajeshi wa batalioni ya kumi na mbili inayopelekwa katika jiji la Bukavu. Kambeni hiyo iliyoanza mapema leo kunako kambi ya kijeshi ya Saio huko Bukavu iliandaliwa na Centre Lokole katika ushirikiano na kanisa la Kristo nchini Kongo. Luteni mmoja batalioni ya kumi na mbili ni mmoja wale wanaofuata mafunzo hayo. Katika mazungumzo hayo, naona kwamba askari jeshi wana kazi tuliyopewa ya kulinda raia na mali yao, kulinda mipaka na nchi nzima. Katika operesheni zetu, ikiwa sisi tunapigana na adui, raia hawako adui zetu, watakingwa, mali yao haitaporwa, wanawake hawatabakwa. Yaliyopita Goma imepita, na sisi tulio hapa hatuwezi kuambatana na fikra za wenzetu waliokuwa Goma. Sisi hapa Bukavu tunapaswa kufuata shurti tulizopewa na uongozi wetu. Askari jeshi hawakuti hawakufuata kazi walioombwa. Itafahamishwa kuwa kampeni hiyo hiyo itaendelea katika vikosi vingine vilivyoko katika jiji la Bukavu na kando kando hadi siku ya tano ijayo. Marekani inasema imesikitishwa na kuachiliwa huru mnamo tarehe nne Novemba iliyopita kwa bwana Kalixte Mbarushimana, katibu mkuu wa kundi la wapiganaji wa FDLR, pamoja na kiongozi wa kundi hilo Inyash Muronashaka wa kiongo, wa, na waongozi wa Ujerumani. Katika tangazo moja lilotolewa kwa vyombo vya habari, Washington inasikitika kwa vile watu wawili hao wawe huru kwa kutenda wakati wanaendelea kutapanya machafuko, wakidhulumu raia na kuchimba kiholela mali ya asili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Marekani inashinikiza, ina, inashinikiza kuwa wahalifu wote wa kivita katika ukanda wa maziwa makuu wafikishwe mahakamani. Na katika jimbo la mashariki watu makumi matatu na wanane wanaokisiwa kuwa waasi wa kundi la Lords Resistance Army LRA wamekamatwa tangu jana na kazi maalum za usalama mjuni Iziro, zaidi ya kilometa mia sita kaskazini mashariki na mji wa Kisangani. Operesheni hiyo iliendeshwa na komisheni ya pamoja iliyoundwa na wanamemba wa jeshi polisi kazi za upelelezi, shirika la uhamiaji, pamoja na wakuu wa utawala wa huko ambao waliendesha msako katika kata moja la jiji la Iziro. Kutoka Kisangani, mwandishi wetu Andre Kitenge anaripoti kamili. Musako u ni kufuatana na mpango yeni kamati ya usalama jiboni ndogo ya Uele ya juu ilikamata mpango yeni kukamatwa, kupatana na habari isemayo waasi wa elera wa wamepatikana katika kijiji moja ya muji Isiro. Habari hii imetoka wakati muji Isiro imeendelea kupokea kwa wengi wakimbizi wa vita kutokea muji Dungu, wapi kulikuwa mapambano mwanzo wa mwezi huu kati ya askari jeshi wa Kongo na waasi wa elera. Kuambatana na kamanda wa askari jeshi muji Isiro, watu makumi tatu na mnane walifungwa wakati wa msako kunako kijiji ya Teli na watu makumi mbili hawakukuwa na vitambulisho vya kusema ni Wakongomani, kwa sasa wamepatikana kunako chumba cha Aner wapi wamesikilizwa. Na kwa wakati huu alinena kamanda wa askari jeshi, watu kumi na mnane wenye kujulikana na kiongozi wa kijiji kama Wakongomani na wakaji wa kijiji lake waliachiliwa muda chache kisha operesheni ya jana, siku ya Mungu. Muji Kisangani, mimi ni Andre Kitenge, Redio Okapi. Kulifunguliwa leo na mkutano dhidi ya mbinu za wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kutekeleza makubaliano ya ustawi, usalama na maendeleo katika maeneo ya maziwa makuu. Kwa muda wa siku tatu wanawake kutoka majimbo kumi na moja ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watakusanyika kunako Centre Bondeco mjini Kinshasa ili kubuni mpango mmoja uitao lobbying gender pamoja na vitendo vya kuanzisha kwa ajili ya kukutana na pande mbili zinazozozana ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Waziri wa usawa kati ya mke na mme pamoja na familia B Mari Angelu Kiana aliahidi kujiingiza mwenyewe ili harakati hiyo ifikie ukomo wake. Na ripoti ambayo ndio imetufikia leo hii, katibu mkuu wa RCD amejihuzulu katika chama hicho. Katika barua yake ya tarehe 3 Novemba aliyotumia katibu mwenzake wa uongozi, Kabasubabu Ukatu Bilondi, alisema kuwa ameona kuendelea kwake katika chama hicho kumekuwa kugumu. Na siku moja baada ya ajali ya ga, ajali ya gari iliyopelekea takriban watu makumi matatu makumi matatu huku wawa katika usiku wa Ijumaa kuamkia siku ya Sabato, kunako barabara ya Kinkole, swala la kujua jukumu ni la nani ndilo laendelea kila siku. Baadhi ya magari kutoka majimbo ya Bakongo pamoja na Bandundu yanaonekana yakipakia mizigo kiasi cha kupindukia. Kwa nini basi polisi ya usalama barabarani yaachilia ya magari hayo? Swala hilo la wasumbua wakaaji wengi wa Kinshasa ambao wanahisi kuwa kutotoa malipizi kuna nafasi nzuri katika sekta hiyo ya usalama barabarani. Taarifa ya mwandishi wetu Imi Engumba inasomwa sijoni na Stefan Mukenditita. Kiongozi mjini Kinshasa wa tawi la polisi lenye kuhusika na uongozo wa magari barabarani hakubali kama kuna hali ya kutohukumu madereva watenda maovu jinsi raia wengi wasema kuhusu mwenendo wa madereva pa mjini Kinshasa. Kwa mujibu wake, swali hiyo linahusu aina moja ya madereva wenye tabia ya kutembeza gari usiku wakikimbia waskari polisi namna dereva wa gari kubwa iliyofanya ajali weekend hii. Kiongozi huo wa polisi wa usafirishaji alikumbusha kama kila dereva anaombwa kutii kanuni za uongozi wa magari barabarani. Kanali Kyungu Banza anaahidi kuadhibu vikali madereva wenye hawataheshimu kanuni hiyo ya uongozi wa magari. Na kuhusu walioumizwa katika msiba hiyo weekend iliyopita hi walipelekwa hospitalini, duru toka polisi hujulisha kama serikali ya jimbo la Kinshasa itahusika na matunzo ya walioumizwa na pia maziko ya waliofariki katika ajali hiyo. Lakini mpaka leo, siku ya kwanza, dereva wa gari hiyo jana mwenyezi wa gari waliokimbia hawayapatikana. Ukapi abari zote za inchi nzima Sehemu ya pili pamoja na mwenzangu dunia Mkunda, tunaanza na jimbo la uh, mashariki ambako sehemu kubwa ya mji wa buta mtaa unaopatikana kilomita mia tatu makumi mawili na nne kaskazini mwa mji wa Kisangani unapatikana katika maji tangu majuma mawili. Hali hii inasababishwa na mvua yenye kunyesha kila siku katika eneo lile. Kufuatana na masemo ya presidenti wa shirika la raia la mji ule, kilalo cha mto makala kinachosaidia kwa kusafirisha mazao ya mashamba kinafunikwa na maji. Visima vya maji safi inafunikwa na maji ya mvua, hujulisha kama mtaa wa Isangi pa kilomita 125 mangharima mji wa Kisangani. Unakumbwa pia na shida ile, miji zaidi ya makumi mbili inajazwa na maji na ya mvua na inaharibu mashamba. Masomo yanafungwa tangu sasa Jumamoja. Ndivyo aliyojulisha kiongozi wa mtaa ule wa Isangi. Na kaskazini mwa jimbo la Equateur wanawake pamoja na watoto wa wanajeshi waliotumwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanaishi katika maisha ya tabu. Wanawake wale pamoja na watoto wao wajui nini la kufanya kusudi waweze kuishi. Kulingana na hali hiyo, wanahitaji kuwafuata wa bwana zao mahali walipo. Hali kama hiyo inajulishwa pia pa Gemena, Gbadolite na Lisala mengi na Beatrisi na Bindi. Idadi yao ni yapata makumi ini na kenda na watoto mia moja na nusu. Watoto makumi mbili na tano wanakosa wazazi. Wajeshi wote wa saenye mbatayo wamesafiri Kisangani. Kufuatana na habari tulipata, wanawake ya wajeshi pia na watoto wamepatikana mukempi mukakta iliti. Walifukuzwa nyuma ya wabwana yao. Wengine kati yao wamesema kama wabwana yao wamekwenda Kisangani na kuko watoto wenye wazazi yao yao waliwaacha wameanza gonjwa sababu hawakule mzuri, maisha yao inakuwa mbovu sana. Hali iko namna moja kugemena na Lisala, kufatana masemi ya bibi ya jeshi moja mwenye ameachiwa kugemena. Wanakamata mpango wa kufuata wabana yao na miguu mpaka Kisangani. Kati ya wenye wanasafiri bibi moja alishafariki fariki mu makilometa makumi tatu na Gemena, hadi ile inasumbua kwa iusikae na maneno ya kiutu jimboni. Kufuatana na masemi ya daktari Adolphe Kongolo wa OMS Equateur, mashirika za kimataifa ulimwenguni zinatafuta wabibi wale pia na watoto kwa kuwasaidia. Radio Ukapi ilipima kuita serikali ya jimbo kuhusu jambo lile, lakini haikuweza toka. Mjua wa Mbandaka, Beatrice na bindi, Radio Ukapi na huo, ndugu msikilizaji, ndio mwisho wa taarifa yetu ya habari. Ungana nasi mapema kesho katika taarifa nyingine kama hii. Hadi wakati huo, kwaheri na jioni njema ukati.