Habari zetu Stefani Mukendi. Matokeo ya mkutano wa Nairobi kuhusu vita mashariki mwa Kongo ni kuchukuliwa kwa hatua ya kukomesha vita kati ya pande zote zenye kupambana jimboni Kivu ya kaskazini na kuundwa kwa eneo utakaporuhusu shirika za kimataifa kusaidia wahami wa vita. Waziri wa kwanza nchini Kongo ya Kidemokrasia Bwana Adolfe Muzito anaendelea ziara yake ya kazi mashariki mwa Kongo leo hii, kisha mchana kati alipokelewa kunako kiwanja cha ndege cha Bunya wilayani Ituri. Bwana Adolfe Muzito alipokelewa kunako kiwanja cha ndege na na liwali wa jimbo pamoja na viongozi mbalimbali vya wilaya ya Ituri. Vyuma vyenye kuharibika vitakuwa sasa vinatengenezwa ama kutumikiwa mjini Lubumbashi jimboni Katanga, kwani kunatoka kuundwa katika mji hiyo shirika ama kampuni nyipya yenye takapohusika na kutengeneza vyuma hivyo vyenye kuitwa mifaransa mitrai. Shirika hiyo inaitwa Sotrafer. Wandu wasikizaji, jam ya mjambo. Mkutano wa Nairobi kuhusu mapambano mashariki mwa Kongo ulianzishwa leo ginsi ilivyopangwa siku ya tano, akishiriki aki hamo katibu mkuu wa umoja mataifa, bwana Ban Ki-moon kuanza kuliendeshwa mazungumzo kati ya ujumbe toka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Na kisha hapo bwana Ban Ki-moon alizungumzia ujumbe zote mbili, ni kusema jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na pia ile ya Rwanda kuhusu vita mashariki mwa Kongo kama vita hiyo ya Kivu ya kaskazini inaweza, haiwezi, ku, haiwezi kukomeshwa kupitia njia ya vita, lakini njia moja tu ya muhimu yenye ina uwezo wa kukomesha vita hiyo ni njia ya mawasiliano. Bwana Ban Kimun alijulisha hivyo akijeleza mbele ya maraisi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na ule mwenzake wa Rwanda. Aliongeza na kusema kama shida hiyo haiwezi kukomeshwa gisi nilizosema katika njia za kivita, julishani kama mkutu mkutano huo wa Nairobi unatoka kukomeshwa kunapita dakika chache, na kwa hiyo matukio ya mkutano hiyo ya Nairobi ni kama kulichukuliwa hatua ya kukomesha vita kati ya pande zote zenye kupambana jimboni Kivu ya kaskazini, ni kusema pande ya serikali ya Kongo na pia pande ile la waasi wa gundi la CNDP na pia kuundwa kwa eneo ya na kuundwa kwa eneo utakaporuhusu shirika za kimataifa kuenda kusaidia wahami wa vita, wahami hao wenye walisababishwa na vita hiyo ya mashariki mwa Kongo. Kuna oga kubwa yenye ina ilitazamiwa leo pa mchana kati mjini Kanyaruchinya na pia kat... Kibati pa kilomita karibu kumi na moja wa Goma, mtaani Nyiragongo woga huo ulisababishwa na milio ya masasi zilizopigwa tangu vilima mbili vyenye kupatikana kando kando ya miji hizo. Kinyume cha jambo hiyo, ni kama barabara tokea mji hiyo yenye kuitwa kanyaruchinya hadi kunako kiwanja cha ndege cha Goma ulijaa wahami wa vita. Julishani kama jeshi la FRDC ilizidisha vikosi vyake katika eneo hilo pamoja na shirika la MONUC. Mpaka wakati huu, sababu za masasi hizo ha julikana, lakini vilima hivyo mbili ni vilima vyenye kudhibitiwa na wahasi wa gundi la CNDP. Serikali ya Congo inashutumu mauaji yaliyoendeshwa na wapiganaji wa Laurent Kunda katika eneo, katika eneo la Kanya, eneo la Kiwanja. Kwa mujibu wa msemaji maalum wa serikali ya Congo, vitendo hivyo havipashwe havi kubaki bila ya kuadhibiwa. Waziri la mer mbende Mende, anaomba MONUC kutimiza pande la mkataba wa Goma unaoomba vigundi mbalimbali vyenye vilisaini mkataba hiyo kutumi, kutumia nguvu kwa ajili ya kuitika utimizaji wa mkataba huo wa Goma. Tumsikilize waziri wapasha habari wa jamhuri ya kidemokrasia ngo akiwa pia msemaji maalum wa serikali Bwana Lambert Mende akiojiwa na Jeff Ngoy. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo imeambiwa habari hiyo kupitia waziri mkuu alipokuwa ziarani jimboni Maniema, inashutumu vikali sana maovu yaliyotendwa na wapiganaji wa CNDP chini ya uongozi wake Laurent Nkunda. Tunafahamisha kwamba maovu hayo yote hayapashwe kubaki bila kuapizwa. Tunasihi MONUC ifanye iwezekanavyo ajili ya kuchunguza kama makubaliano yaliyosainiwa yana Tekelezwa na walio isahini. Serikali inaomba vilevile MONUC ishawishi CNDP iheshimu hatua ya kusitisha mapambano jinsi ilivyokubaliwa tangu tarehe makumi mawili na nane mwezi wa nane uliopita. Mkataba ambao CNDP anaendelea kuvunja akisababisha mauaji katika hali iliyo mbaya kiasi. Yaliko pale waziri nchini Kongo ya Kidemokrasia mwenye kuhusika na upashaji wa habari akiwa pia msemaji maalum wa serikali ya Kongo bwana Lambert Mende. Na kuhusu tuma waji ya raia mjini Kiwanja jimboni Kivu ya Kaskazini, tume la Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia Moni kwa kifupi, ulianzisha leo hii siku ya tano uchunguzi kuhusu habari hiyo. Kwa mjibu wa msemaji maalum wake bwana Munubai, kuna mapambano zilizoendeshwa kati ya jeshi la FARDC na gundi la CNDP pa kilomita tano na kampi ya Monik mjini humo, na Monik ili, iliweza kukinga raia wote wenye walikuwa akipatikana kandokando ya kampi yake. Tumsikilize msemaji maalum wa Monik Bwana Munubai akiojiwa na Jeff Ngoy. Tumeanzisha uchunguzi ili tujue kikamilifu ni wanani wameandaa mauaji ya mtindo huo, hivyo tutapanga cha kufanya. Jana ile ujumbe mmoja ulipashwa kuondoka mjini Goma na kwenda kiwanja pole wake, helikopta haikuweza kuruka kulingana na ubovu wa hali ya hewa. Hata hivyo, naamini kuwa ndege hiyo itasafiri hii leo. MONUC imefanya nini kwa kuepusha mauaji hayo, MONUC imezidisha juhudi zake ajili ya kulinda maisha ya wakaji ambao walifika wengi kujificha kwenye vyumba vya MONUC. Ndivyo MONUC amefanya ika pale msemaji maalum wa Monik Bwana Munubai maseme akilitafsiriwa na Pascal Masirika na mwandishi wa Radio Raku mwenye aliwaziwa na kiongozi wake kuuawa, iko hai Bwana Alfred Nzonzo Bichahiki alionekana leo hii siku ya tano. Yeye alijulisha kama alijifichika katika mapambano kati ya gundi la CNDP na wa Mai Mai tangu siku ya tatu mjini Ruchuru. kama watu waliwaza kama yeye anafariki ni kwamba watu walitambua nyumba yake kuunguzwa na gombora moja iliyotupwa tokea ngambo ya wahasi. Na kwa hiyo anaomba Monique kumwondoa mahali hapo na kumpeleka mahali yenye kuwa na ukimya. Tumsikilize bwana Alfred Nzonzo akiojiwa na Moiz Mtunga Lukube. Nawahakikisha kwamba mimi niendelea kuwa hai kwangu, basi iliweza kuwa ni Mungu ambaye aliweza kuniokoa kwa sababu wakati majeshi ya sendepe ilipoona kwamba maimai zimeweza kukimbia na hapo sasa, hawakuweza kutofautisha huyu basi ni maimai, huyu ni raia, waliweza basi kuingia ndani ya mjini, waliweza kupiga masasi kiovyo. Walipofika basi nafasi ya kwangu, makao yangu, waliweza kupiga ndani hiyo bunduki kubwa ambao wanasema ndio roketi iliweza kuungua kubati ya Mungu. Nikuwa nikiona wakijitahidi kusema wafanye mambo hayo, ndipo niweza kupita kwenye dirisha na kuanguka nje. Nikifika kwenye meta tatu, ndipo nyumba yote iliweza kubomoka na kuungua, na siweza kuokoa hata kitu na hata na kimoja, niko hewani. Yalikuwa pale mwandishi Alfred Nzonzo bihitwa akiwa wa redio Ragu Giso lilosema. Katika vichwa vya habari, waziri wa kwanza bwana Adolfe Muzitu anaendelea ziara yake ya kazi mashariki mwa Kongo leo hii, kisha mchana kati alipokelewa kunako kiwanja cha ndege na na liwali wa jimbo la Mashariki pamoja na viongozi mbalimbali mbali vya wilaya ya Ituri. Habari zenye kutoka huko hujulisha kama waziri wa kwanza atazungumza leo kisha mchana kati, ni kusema magharibi, na wapasha habari mbalimbali wa muja Bunya, na kisha atakutanana na viongozi mbalimbali mbali vya muji hiyo. Tujulishe kama mbele ya kuwasili mjini Bunya, waziri wa kwanza alikuwa ali akitokea mjini Kindu jimboni Manyema, na huko alizungumza na wanamemba, mbali mba, wana wanamemba wa shirika la ukingo pamoja na, na kundi mbalimbali mbali za raia kama vile wanafunzi wa university, viongozi vya kanisa na pia wapiganaji wa, wa zamani walioondoshwa jeshini hapo mjini Kinshasa. Hapa mjini Kinshasa, ubalozi wa Ufaransa um, ulitolea kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kiasi ya franka, kongo kiasi ya franka ya Ulaya elfu mia mbili makumi manane ya franka ya Ulaya ama euro, kwa ajili ya kusaidia watoto mbalimbali walioondoshwa jeshini mashariki mwa Kongo, hasa sana katika jimbo za Kivu. Mpango huo mkataba huo ulisainiwa kati ya ubalozi wa Ufaransa pamoja na shirika la, um, la kimataifa lilitwao Save The Children. Ubalozi wa Ufaransa nchini Kongo ya Kidemokrasia unajulisha kama shirika hilo la Save The Children litatumia franka hizo kwa ajili ya mipango mbalimbali kuhusu ya kusaidia watoto wale. Tumsikilize kwa hiyo bwana Pierre Jacqueno no, akiojiwa na mwandishi wetu Axel Goncho. Nchi hii ina matatizo mengi hasa katika eneo lake la mashariki, ni hasa zaidi mjini Ituri na kaskazini mwa Kivu. Wahuni wa kikundi cha ELRA kutoka nchi jirani wanaendesha mashambulizi dhidi ya wakaaji wa maeneo kadhaa. Katika hali hiyo, watoto wadogo wanaingizwa jeshini kinguvu ajili ya kusaidia wahuni hao. Watoto hao wanasumbuliwa kiasi, na hali hiyo wanalazimishwa kunywa tumbako ya kulevya. Wasichana vilevile wanatendewa vitendo visivyo halali. Ndiyo maana tumekusudia kutolea wetu msaada kwa miungano yenye kuhudumia watoto waliotoka jeshini tujulishe kama serikali ya Ufaransa utatolea pia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo milioni saba na nusu ya franka ya Ulaya. Franka hizo zitatumiwa na shirika za Umoja wa Mataifa zinazohusika na malisho PAM pamoja na lile lenye kuhusika na wakimbizi HCR kwa ajili ya kusaidia waraia wa wenye kukimbia vita mashariki mwa Congo. Kupi, habari zote za nchi nzima. Gisi lusema katika vya habari, vyuma vyenye kuharibika vitakuwa sasa natengenezwa mujini Lubumbashi, kwani kuna toka kuundwa mujini humo jimboni Katanga kampuni itakuwa natumika na kutengeneza vy, vyuma hivyo vyenye kuitwa mukifaransa mitrai. Shirika hiyo nyipya inaitwa Sotrafer. Maelezo mengi na mwandishi wetu tupone Munanga toka Lubumbashi. Ni tangu mwezi wa Julai mwaka wa elfu mbili na tano kampuni Sotrafer ilikuwa ikisimikwa mjinini Lubumbashi na kuanzishwa na kazi katika kampuni hii ni tangu Septemba wa mwaka huu. Jaka Kilimali ni mmoja ya wanayeuzisha vyuma vya kila aina kwenye Sotrafer huyu anaeleza namna wanayofanya. nina fournir mitrai mitraye maafere asie dur ramase parsi parla byuma bya maanje bya mamyotoka bya mamontage a maizinneko de klase ne tunakuwa kuingisha ku oko Sotrafer be bena tuza mitrai mu 75 dollars par ton je done. Kisimba Selemani, moja wa viongozi wa Sotrafer, anaeleza mengi kuhusu kazi ile kampuni inayofanya kwa kutoa fera beton à a fond... operesheni ya kwanza ni yale ya kusungulusha vyuma kwa kupata lengo. Ya pili ni yale ya kutia lengo katika moto, na ya tatu ni ya kujeuza lengo ya chuma kwa kupata fera beton. Pesa iliyostahili kwa kusimika Sotrafer ni ya milioni kumi na tano ya dola za Kimarekani, na kampuni hii imetoa kwa kila siku toni makumi matano au mia moja ya vyuma na imeuzisha toni moja ya fera beton kwa dola elfu moja ya Kimarekani. Hesabu ya wafanyakazi wakongomani wanayetumika kwenye sotrafer ni ya mia tatu, na wananchi toka nchi za kigeni weko 16 toka Lubumbashi. Pole Munanga, Redio Kapi. Asanti kwako pole mnanga nani. Habari hiyo ya mwandishi wetu toka Lubumbashi. Ndio tunaongeza kipindi chetu kia habari ya magharibi ya leo, lakini mbele ya kuaga, tukumbushe tena vichwa vya habari: matukio ya mkutano wa Nairobi kuhusu vita mashariki mwa Kongo ni kuchukuliwa kwa hatua ya kukomesha vita kati ya pande zote zenye kupambana jimboni Kivu ya kaskazini na kuundwa kwa eneo utakaporuhusu shirika za kimataifa kusaidia wahami. Waziri wa kwanza Bwana Adolphe Muzito anaendelea ziara ya kazi mashariki mwa Kongo leo Yo, kisha mchana kati alipokelewa kunako kiwanja cha ndege cha mji wa Bunya na liwali wa jimbo la mashariki pamoja na viongozi mbalimbali vya wilaya ya Ituri. Na vyuma vyenye kuharibika vyenye kuitwa Kifaransa mitrai, vitakuwa sasa vinatengenezwa mjini Lubumbashi, kwani kunatoka kuundwa katika mji huo kampuni moja yenye kusika na kutengeneza vyuma hivyo kwa ajili ya kuvifanya kuwa kutumiliwa katika njia zengine. Shirika hilo linaitwa Sotrafer. Na ni hapo aowasizaji onoha kipindi kyetu kya magharibi ya leo. Mbele ya mikrofoni ilikuwa mimi Stefan Mkentita nikisaidiwa na Pascal Masirika. Pamoja tunawaaga tukiwacha katika mikono ya mwenzetu Tina Salama.