Habari ya muhimu inahusu tu hali ya mashariki mwa Kongo. Wakati huo, kuna juhudi za kidiplomasia zenye kuendeshwa kwa ajili ya kutatua shida hiyo. Leo waziri mwenye kuhusika na mambo ya Afrika katika serikali ya Amerika aliwasili hapa mjini Kinshasa, na mbele ya yeye kufika hapa ni komisa wa muungano wa bara la Ulaya mwenye kuhusika na mambo ya maendeleo, ndiye aliwasili hapa mjini Kinshasa tangu jana kwa ajili ya kuchunguza mahitaji za kiutu zinazohitajika katika hii habari tutajielekeza pia mjini Goma kwa ajili ya kuchunguza hali inayodumu wakati huu. Wandu wasikilizaji, amjambo. Serikali ya Kongo na ya Rwanda zinapaswa kutumika mkono kwa mkono kwa ajili ya kukomesha mashambulio za gundi la CNDP na yafaa kuzuia vikosi vya FRDC kuendesha vitendo vya uporaji na mauaji ya raia. Haya ni masemi ya b Jendayi Frazer, mwenye kuhusika na mambo ya mambo ya Afrika katika serikali ya Amerika, aliemepatikana ziarani mwa kazi hapa mjini Kinshasa tangu leo mbele ya mchana kati. Ziara yake ya kazi inatukia siku moja kisha Wapiganaji wa SNDP kufika kunako milango za muji wa Goma. Tumsikilize Bi Jendai Fraser akiojiwa na Claude Kianza. Well, the United States is very concerned. Marekani inashughulishwa sana na ubovu wa hali iliyoko pia vinyume vya mapambano yaliyozuka dhidi ya wakaji kuhusu kuhamishwa kwa wakaji katika maeneo kadhaa nchini humu. Tunajiandaa kutumika bega kwa bega na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ile ya Rwanda ili serikali hizi mbili zishawishi CNDP isitishe kusonga mbele kwake. Vivyo hivyo ni vema kukataza majeshi ya FRDC wasipore mali au kuvamia wakaji. Tunashurutishwa sana na hali ya wakaji yalikuwa pale Bi Jendayi Frazer akiwa mwenye kusika na mambo za bara ya Afrika katika serikali ya Amerika. masemi yake yakilitafsiriwa na Pascal Masirika. Na komisa wa muungano wa bara la Ulaya mwenye kusika na maendeleo, bwana Louis Michel anapatikana hapa mjini Kinshasa tangu jana. Siku ya pili, bwana Louis Michel alipokelewa leo na rais wa jamhuri mbele ya mchana kati, yeye alikuja kuchunguza mahitaji ya mambo ya kiutu kisha mapambano hiyo yenye kuendeshwa mashariki mwa Kongo. Tusikilize nini aliyozungumza na rais wa jamhuri. Masimi yake inatafsiriwa na Pascal Masirika. Nimejulisha kwamba msaada wa pesa kutoka kiungo cha maendeleo barani Ulaya ni huduma nitakayokamilisha wakati wa sahihi, bado kidogo mjini hapa Kinshasa, ni ero milioni elfu mia tano. Kuhusu msaada wa kiutu kwa faida ya wakaaji wa mashariki mwa nchi hii nimekwisha kutoa ero milioni mia nane, sawa vile nyongezo ya pesa zilizokwisha kutolewa niko tayari kutolea tena ero nyingine milioni tatu sawa vile msaada. Muda huu tunaendesha uchunguzi ajili ya kutolea masilahi ajili ya kujua masilahi ya wakaji. Mambo haya ni yenye kuwa na umuhimu sana. Yalikuwa pale Bwana Louis Michel akiwa komisa wa muungano wa bara la Ulaya mwenye kusika na maendeleo. Maseme yakilichukuliwa na mwandishi wetu Alain Rung na kutafsiriwa msijoni na Pascal Masirika Bukati. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kunako mahali ya mapambano ngambo ya Kibumba pa kilometa makumi mbili kaskazini mwa Goma mtaani Ruchuru, milio za masasi ziliacha kulia. Viongozi vya jeshi la FRDC wanahakikisha kama hakuna kuendeshwa mapambano leo siku ya nne kati yao na wapiganaji wa SNDP. Na kwa ngambo yake, msemaji maalum wa gundi la SNDP anajulisha kama gundi lao linaendelea kuheshimu hatua ya kukomesha mapambano uliochukua jana na kwa hiyo tutasikiliza maelezo mengi toka Goma na umstijoni na mwandishi wetu Pascal Masirika. Wakuu viongozi wa majeshi ya serikali FRDC jimboni Kivu ya Kaskazini wanahakikisha kwamba ni wao ndio wanadhibiti muda huu eneo nzima la mji wa Goma. Wakuu hao wanataja kwamba mapambano yamesitishwa katika maeneo yote ya mapigano, ni sawa vile pa Kibumba ambako kumezuka mapambano makali tangu siku ya kwanza iliyopita. Upande wake, Sendepe inashuhudia kwamba vikosi vya FRDC vimetawanywa mara tena leo asubuhi mjini Kibumba. Bertrand Bisimwa ambaye ni msemaji maalum wa Sendepe anahofia kutawanywa kwa majeshi hayo kusije kukasababisha mara tena utumiaji nguvu kati ya vikosi vya pande zote mbili. upande Sendepe inaomba MONUC afanye uwezekanavyo ajili ya kukataza mapambano mengine. Hata hivyo, wakuu viongozi wa jeshi la serikali wanakataa kutawanywa huko kwa majeshi yao. Kuhusu hali ya kiutu, msemaji wa SNDP Bwana Bertrand Bisimwa anajulisha kufunguliwa njia ajili ya kutolea misaada kwa wakaji waliohamishwa maskani yao. Aliongeza eti Imekusudiwa hivyo ajili ya kuruhusu wakaaji kuhudumiwa na mwishowe kurudia makao yao. Mjini Ruchuru, wakaaji wamerudilia shughuli zao za kawaida na kurejea nyumbani kiwanja, ndivyo inashuhudiwa na viongozi wa utawala na watu kenda waliuawa na wengine watatu kuumizwa na tena wengine wanawake watatu kubakwa na duka nyingi kuporwa na watu wenye kushika silaha. Hiyo ndiyo matukio ya hali iliyodumu usiku wa jana mjini Goma. Lakini leo siku ya nne asubuhi wakaaji wa Goma waliamka katika ukimya na woga ndogo. Kazi zote zilisimamishwa, na kulitambuliwa vikundi huku na kule mjini Goma vya watu wenye kuzungumzia kuhusu mambo yaliyotendeka usiku Dunia mkunda milemba. Kwa jumla, watu kumi na moja waliuawa na masasi wakati walipokuwa nyumbani mwao, na maoni hayo yalitolewa na liwali wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, bwana Julie Paluku. Watu tano waliuawa wakipatikana katika lupango yao, kuna kunakokata katindo ya mji ule wa Goma, kujusha pia kama kunapatikana watu wengi waliuawa. Simbali mnona temka, ndivyo maoni ya askari polisi yanahakikisha. Kulingana na maoni ya watu wengi, usalama uliozorota usiku wa jana ulisababishwa mjini Goma na waaskari wenye silaha ambao hakutambulikana. Hao walikuwa wakiomba pesa vya bei. Watu wengi wanajulisha kama walipoteza gari zao za kipekee na pia pikipiki piki ambazo ziliporwa na wasikari wale, na husema kama hakuna hata karta moja ya mji wa Goma hiyo baki bila kuguswa na uporaji ule. Kwa upande wa viongozi vya mji wa Goma, ni kugumu kuvumbua wasikari wale wa waporaji, kwani kundi la wasikari wenye kuhusika na ukingo wa mji wa Goma ulisaidiwa na wasikari kutoka mahali mengine. Jimbo la mnane la kijeshi lilijulisha kama wasikari wevi walipigwa masasi na wenzao. Na kazi ya uchunguzi usiku, jimbo lile la nane la kijeshi halikupenda kujulisha idadi ya waskari wa poraji waliouawa. Na tubaki tu mjini Goma tukijulisha kama kuhusu vitendo vya poraji ama piaj vilivyotambuliwa mjini Goma. Tusikilize ushuhuda ya mkaaji mmoja wa pale Goma aliyeporwa mali yake. Yalikuwa pale ushuhuda ya mkaaji moja wa muji la Goma. Kiongozi wa tume la Umoja Mataifa nchini Kongo ya Kidemokrasia, Bwana Landos, anaomba raia wawe na utulivu kwa waskari wa Monic, ili waskari hawa wa Monic wawe na uwezo wa kukamilisha vema usalama mjini Goma, na anaomba pande mbili zenye kupambana kuheshimu hatua ya kukomesha vita kwa ajili ya kuendesha mawasiliano za kisiasa. Tumsikiliza Bwana Landos, yupo mbele ya mikrofoni ya mimi Ngumba Mnongo. Kwa sasa wakati ni wa utulivu, lakini kwa kweli ingali ya uwasiwasi. Lakini tena naomba kwa utulivu, ili mapambano vile yalimalizika, inafaa usalama uwe kwani, na ile tunaweza tena kusisimua mpango wa siasa na pia kidiplomasia katika mazungumzo yako na Radio Okapi ulivita kama mji wa Goma utatekwa na wanamgambo wa CMDP mutachunga mji ule mpaka solution ipatikane pamoja na serikali yenye, nisema kama tunapaswa kulinda raia na tuweongeza, sio tu pa Goma na Ruchuru lakini mahali mengine, tulibaki pale pembeni ya raia, tuliweza kukinga raia. Sisi hatupo wengi kwa nguvu, lakini kama kunapatikana magumu tuliona na FARDC na raia, magumu yetu yanaongeza. Kiongozi mkuu wa tume la Umoja wa Mataifa nchini Kongo ya ya ya kidemokrasia kwa kwa kilitafsiriwa na na na na na dunia, mkunda milemba na mjini Kindu, jimboni Manyema, moja ya jimbo jimbo jirani za jimbo la Kivya Kaskazini. Kazi zilianzishwa na masito mengi leo asubuhi, kulingana na habari zilizotolewa ngambo ya Goma jana. Wanafunzi hawakujiharakisha kwa kwenda sokoni na wachuuzi hawakujiharakisha pia kwa ajili ya kwenda kuuzisha sokoni. Mwandishi wetu wa pale Butembo anatweleza mengi. Mjini Butembo, jamaa mia tatu za wakimbizi wa vita zimeidadishwa na shirika Mission de de Place pia chama cha Msalaba Mwekundu siku mbili zilizopita. Wakimbizi wa vita wanatokea Nyanzale, Kikuku, Kibirizi na Kiwanja mtaani Ruchuru au tena Sake na Kiroche mtaani Masisi, alinena bwana Medar kule akiwa kiongozi wa shirika Mission de de Place. Kiongozi huyo alisema pia kwamba wengi kati ya wakimbizi ni wanawake, watoto na wazee. Wakimbizi hawa wanahitaji chakula, blanketi nguo na dawa, aliongeza kusema kiongozi huyo. Japo hivi wakuu wa serikali mjini Butembo wamechagua kambi mbili katika mtaa wa Kimemi, yaani Vusesa Matoto, kwa kupokea wakimbizi hao wa vita. Tukizungumza na wamoja kati ya wakimbizi hao asubuhi wa ya leo, waliweza kusema kwamba tumaini lao ni kuona vita vinakomeshwa ili warudi vijijini kwao. Tembo Etienne Mwindo Radio Kati. Na shirika la kimataifa Amnesty International linaomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutolea shirika la Moni kwa kwa wengi na vifaa nyingi vya vita na pia ndege za vita katika tangazo moja iliyotangaza leo siku ya nne shirika la amnesty international linawaza kama hiyo itaruhusu Monik kukomesha mapambano zinazoendeshwa na wanamgambo kwa raia na kwa mujibu tu ya shirika hilo kama baraza la usalama la umoja mataifa, halifae, a, la, la kimataifa halifanye hivyo hali hiyo itasababisha kuzorotesha kwa hali ya kiutu mno katika sehemu hiyo ya nchi na shirika lingine la kimataifa litwalo Oxfam tawi la nchi la Uingereza lilijulisha leo siku ya ine kama linakomesha kwa muda kazi zake mjini Goma na pia popote katika jimbo la Kivya Kaskazini. Na kwa hiyo shirika hilo liliamisha watumishi wake wazaliwa wa nchi zigeni na kuomba watumishi wake wa wazaliwa wa Kongo wabaki nyumbani kwao. <coughs> Wandugu wasikilizaji, karibuni kwa sehemu ya pili ya taarifa ya habari ambako na mwanzangu, mwanzangu Joachim Kalumendo, tutaanza kwanza na habari tokea hapa mjini Kinshasa. Ni kujulisha kama mjini Kinshasa mvua imekuwa ikiendelea kusababisha uharibifu mkubwa. Mvua zilizonyesha alfajiri ya leo katika mji mkuu zilipelekea mafuriko mengi katika barabara na kata nyingi. Uharibifu unaripotiwa kufanyika katika mtaa wa Ngaliema kunako barabara Mbinza ambako nyumba nyingi zilibomoka. Katika kata Manenga raia imesema kuwa imeachiliwa. Raia hao wanasema waliandikia barua wakuu wa jimbo na waserikali kuu kuhusu mateso yao, lakini mpaka sasa hakuna lolote lililotendeka katika kata hiyo. Kuna, kuna mimomonyoko mingi, moja ikiwa ya urefu wa mita mia tatu na kuingia mlangoni kwa mita makumi tano. Siku zilizopita nyumba makumi tatu ziliwahi kubomoa katika eneo hilo. Na habari ingine tokea pamjini Kinshasa ujulisha kama inspekta wa polis bwana Celestin Kanyama anawataka wanamuziki wana wakomeshe tabia ya kutaja jina, jina lake katika nyimbo zao. Katika tangazo lilotolewa rasmi siku ya pili iliyopita, kamanda wa polisi wa wilaya ya Lukunga anasema kuwa zoezi hilo ni la kuchafua sura yake. Katika tangazo hilo hilo kamanda huyo anaambia wakaaji wa Kinshasa kwamba yeye anashikamana na kazi yake ya polisi ile ya kulinda raia na mali yake. Siyo inspekta Kanyama pekee anayetajwa katika nyimbo za Kongo. Ikiwa yeye anapinga zoezi hilo, basi kuna wengine wanaopendezwa. Mwandishi wetu Mimie Ngumba Mulongo alifuatilia kwa undani tangazo hilo na kutoandalia taarifa hii inasomwa hapa na Dunia Mkuna Mukuna Milemba. Katika lugha ya Wakinwa inaitwa Libanga na inatumiwa le grand saoudien na wengine wengi. Wanawake pia wanatajwa hasa wabibi wa wakubwa, Antoinette sasungueso na Olive Lembe. Basi kutajwa vile kunao maana gani? Kwa upande wa wapiga muziki mabanga huenda kuleta uhusiano na hata kidogo si vibaya. Papa Wemba mbalijusha kama kunapatikana labda waliolipa pesa au tu kwa bure, lakini wanafurahishwa kama wanasikia wanacheza majina yao. basi ja hata kama jina lake linatajwa hata kasirika, sababu anafurahi, kwani inaleta kwake ni kutetezi, yani propaganda Wasiasa mwanabunge Francis Kalombo anatoa maoni hayo. Kwanza, kunapatikana watu wenye kuendea wa kupiga muziki na kulipa pesa. Ya pili, kuna watu ambao wanajulikana na wapiga muziki, ni marafiki, watu walikuwa wazoea na wenyewe, wanatajika katika marekodi mbalimbali. Ya tatu, wapiga wapiga muziki wanajua kama mtu fulani ni mkubwa kwa sababu ya kujulikana na yeye, hasa labda wakati wa fulani anapata magumu au shida, mtu yule anaweza kumsaidia, ni hivi anataja jina lake na habari ya michezo katika taarifa ya habari hujulisha kama muja wa Kinshasa utaongoza michezo za Afrika kuhusu tenis inayochezwa kunako meza itoa mkifaransa, tenis de table, mnamo tarehe makumi mbili na mbili hadi tarehe makumi tatu Novemba ijayo. Ni sh, na shirika nchini linalohusika na michezo hizo linaendesha tangu jana semina moja kwa ajili ya waandishi kunako stade martir shabaya. Mkutano hiyo na waandishi ni kwa ajili ya kuwapa elimu ndogo kuhusu kanuni zenye kuongoza mchezo hiyo. Na ni hapo, ndugu wasikilizaji, ndio tunaanza kipindi chetu cha habari ya magharibi ya leo. Asante kwa kusikiliza mwema, Ukapi.