Hali ya wasiwasi ni yenye kudumu wakati huu mjini Goma baada ya wanajeshi wa taifa kuondoka mahali ya mapambano na kujielekeza ngambo ya Sake. Katika taarifa ya habari, tutajiunga na mwandishi wetu wa Gabriel Wamenya mwenye atatueleza hali yenye kudumu wakati huu mjini Goma, na pia katika taarifa hii habari mutafuata maoni toka pande nyingi, ni kusema pande ya serikali na pia pande za kamati la kimataifa okay. Wandugu sikizaji, amjambo. Hali ya wasiwasi ni yenye kudumu katika muji wa Goma wakati huu, baada ya wanajeshi wa taifa kuondoka mahali ya mapambano na kujielekeza ngambo ya Sake. Na kwa hiyo utajiunga katika taarifa ya habari na mwandishi wetu Gabriel Wamenya mwenye kupatikana wakati huu mjini Goma. Bwana Gabriel Wamenya, jambo. Jambo sana bwana Stefan muke ni chita. Sasa hali gani ndiyo yenye kudumu mjini goma wakati huu? Wasiwasi unaendelea Hali ya wasiwasi eh, bwana Stefano ni mukenitita imeendelea kuonekana ndani ya mji wa Goma sababu, ni tangu saa nane na nusu saa ya mashariki, ndiyo mshtuko mkubwa umetokea ndani ya mji wa Goma na kuacha watu katika hali ya wasiwasi wasi. Haya yalikuwa kufuatana na wakati fununu zisizokamilishwa kam, ziliarifu kwamba askari wa wasndp wamefika sasa kunako kilometre kumi na mji wa Goma, na fununu hizo zilieleza pia ya kwamba askari hao waliweza kukaribia uwanja wa ndege wa Goma, lakini fununu hizi ziliweza kukamilishwa na wakaaji, na haya iliacha mstuko mkubwa ndani ya mji wa Goma na wakaaji kuangaika huko na huko. Baada ya dakika makumi tatu, ee, tuliona, tuliona vifaru vya FRDC kuondoka shamba la mapambano na kupita kwa haraka sana ndani ya mji wa Goma, wakijielekeza huko ngambo za kusini. Haya ndio iliweza kabisa kuleta wasiwasi. Bwana Stefano Mukeni, ndani ya mji wa Goma. Sasa Gabriel Wamenya, ni gundi gani ndio yenye kudhibiti wakati huu mjini Goma? E, kwa sasa ni vigumu kutambua ni nani amedhibiti kabisa mji wa Goma sababu hali ya usalama ni yenye kuzorota, lakini maofisa wa Umoja wa Mataifa wametambua kwamba vikosi vya FRDC ambaye vinaendelea kumiliki uwanja wa ndege wamea, wameacha shamba la mapambano huko Kibumba, ila kwa wakati huo SNDP bado kufika ndani ya mji wa Goma. Waliendelea kuhakikisha maofisa hawa tujulishe kwamba milio za silaha zinaendelea kusikika wakati huo kunako kambi ya askari huko Katindo na kunako shamba la wafu ngambo ya upande wa uwanja wa ndege karibu na mipaka na Jamhuri ya Rwanda. Na suala ya mwisho, Gabriel Amenya, una habari kuhusu wakimbizi wa vita? So, uh, tutaeleza ya kwamba wakati tulikuwa tukipita ndani ya mji wa Goma kutoka uwanja wa ndege hadi mahali ambapo tunapatikana kwa wakati huo, tuliona wakimbizi wengi, wakimbizi wengi wakifika kwa haraka kutoka upande wa Kibati, mahali ambao walikuwa wakijikusanya, na mamia ya wengine wamevuka mipaka za nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi huko Rwanda. Asante kwako Gabriel Wamenya. Alikuwa pale mwandishi wetu Gabriel Wamenya mwenye alitueleza habari za wakati huu mjini Goma. Na kiongozi mkuu wa jeshi la taifa pande la jimbo la Kivu Kaskazini, Jemadari Fenker Mayala ameleza Radio Okapi ya kwamba muji wa Goma unaendelea kuwa katika mikono ya jeshi la taifa. Tumisikilize Jemadari Fenker Mayala akiojiwa na mwandishi wetu Jeff Ngoi kwa simu. Je voudrais vous rassurer Nilipenda kuwahakikishia kuwa mji wa Goma unaendelea kudhibitiwa na FRDC katika usaidizi na MONUSCO. Ni uvumi ndio unapelekea leo na wakati huu wakaaji wote au tatu juu ya nne wamekuwa wakiuhama mji wa mekua, Goma. Nawahakikishia mara tena, muwe na imani na juhudi za FRDC pamoja na MONUSCO. Wakati nnapotoa risala hii, mji wa Goma unaendelea kulindwa na FRDC katika usaidizi na MONUSCO. Nataka kutuliza mioyo wakazi. Kwa kumaliza, naomba kwa upekee kwa wanajeshi, wasiibe wala kupora mali ya wanainzi. Kazi yetu ni ya kulinda raia na mali yao. Nilikuwa pale kiongozi wa jeshi la taifa pande la jimbo la Kivu ya Kaskazini, jemadari Vanker Mayala, na hapa mjini Kinshasa msemaji maalum wa wakati huu wa serikali ya taifa bwana Lamber Mende Omalanga alihakikisha kama hali ya wasiwasi ni yenye kudumu wakati huu mjini Goma, lakini mpaka saa za saa kumi majira za hapa mjini Kinshasa hakuweza kuhakikisha kama mji huo unapatikana katika mikono ya wahasi Tumse. Sikilize bwana Lambert Mende akiwa waziri mwenye kuhusika na upashaji wa habari na mawasiliano, akiwa pia msemaji maalum wa serikali, akihojiwa kwa simu sasa na mwandishi wetu Jeff Goy habari tunayo hivi sasa ni kwamba kuna wasiwasi mwingi sana kulingana na habari zisizoaminika zenye kutawanywa mjini Goma, habari kuhusu kuwepo au la kwa wapiganaji wa SNDP. Hali hii ya wasiwasi imepelekea wakaaji wa moja kuondoka makao yao, wengine wameondoka kampi zilizojengwa na Umoja wa Mataifa na PNUD na UNICEF. Vikosi vya askari jeshi vipo mjini Goma hivi sasa, sikueleweshwa chochote kuhusu Mkongomani yoyote yule ambaye amemwona mwanamemba wa CNDP. Msimamo wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haukubadilika kamwe, ni ule uliotangazwa jana kisha mkutano wa wakuu viongozi wa nchi hii hapa Kinshasa. Ilikuwa pale bwana Lambert Mende akiwa waziri mwenye kusika na upashaji wa habari na pia usiliano, akiwa pia msemaji maalum wa serikali ya Kongo ya kidemokrasia, maseme yakilitafsiriwa na Pascal Masirika. Wakati huo, raia wa Goma ni wenye kushikwa na wasiwasi mno. Wengi wanajitayarisha kurudi kwao kulingana na namna na, na, na, na, na, waliona na wanajeshi wa FRDC wenye kuama muji wa Kibumba wakijelekeza ngambo za Sake. Raia wanapatikana katika woga kubwa na kwa hiyo tutajiunga na mmoja wa wakaaji wa Goma akitueleza namna gani wanapatikana wakati huu. Tunakuwa katika hali ya wasiwasi hapa Goma kwa saa hizi za, za, za mchana, ilikuwa ilikuwa tu hapa na saa kenda hivi na saa kenda za jioni, ona mashare y yani, favia na waaskari wa FRDC wa wanatoka hii ngambo ya kwenyewe walikuwa wakigombanisha yani, ngambo ya kumba wanapita katika mji na kuendea ngambo ya sake, alafu ile hali leta wasiwasi katika raia, waliwaza wanakimbia mapambano na pale kukaleta wasiwasi na watu wakafunga, sababu leo watu walikuwa wamekua maduka lakini pale watu wakafunga maduka, na hivi saa hii tunakuwa katika ile hali ya wasiwasi, lakini walituambia kama wanaenda kwa, kwa vita ingine ngambo ya ufusaki. Na hivi sisi hapa tuko kwa barabara, tunaangalia jui oiste ni nini, haisiyo kusema kuna masasi na lia sasi iko na lia moya moya huko huko, lakini haiko kusema na lia mingi sana, na hivi tuko na julia. Yalikuwa pale ushuda ya mkaaji mmoja wa Goma turia pa mjini Kinshasa, ambako Bunge la Taifa lilikutana na wanabunge wote, leo siku ya nne na pamoja walitatua shida moja, ni lenye kuhusu jambo linalodumu mashariki mwa Congo. Na kwa hiyo wanabunge walichukua hatua ya ku, ya kualika serikali yote ya Congo mnamo siku ya tano ijayo kwa ajili ya kuitia, ya kuingiza katika madaraka na pia kuisukuma kutoa mpango wa kukomesha jambo la vita linalodumu mashariki mwa Kongo. Na kwa hiyo wanabunge wa taifa walijulisha pia kama wana maoni ya kutolea muungano wa nchi za Ulaya, umoja wa kimataifa, na pia kamati la kimataifa na pia muungano wa Sadek. Na kwa hiyo tusikilize bwana Vital Kamerhe akiwa kiongozi mkuu wa bunge la taifa akitueleza ni nini maoni yao ya watakaotolea muungano Umoja wa Mataifa anajeleza mbele ya mikrofoni anojiwa kwa simu na mwandishi wetu Inosa Olenga. tunataka kusema kwa katibu mkuu wa muungano wa kimataifa wakati tulimpokea, tulimwambia maoni yetu kuhusu hali ya nchi yetu kwa upande wa mashariki tukamwambia kama tulifurahishwa na kazi ya Monique, lakini tukasema kama muda wake wa kazi ya utoshi. Tuliweza kusema kama Jamhuri ya Kongo kwa upande wake wa mashariki inayo lazima ya operesheni ingine, kwa mfano Artemis, sababu hatuwezi kusikia namna gani kamati ya kimataifa ambao sisi ni wanamemba iliweza kutumia vifaa vingi na muungano wa Ulaya kutumia pesa nyingi hasa katika mpango wa uchaguzi na vituo vilivyochaguliwa vilishindikwa na nchi na pagoma. Sasa kwa utashi wa jirani ya yote inaenda bure. Shauri la usalama wa muungano wa kimataifa unapaswa kuhukumu Rwanda na kutaja bila shaka jina na kuomba waache vita kwa sasa Yoko pale kiongozi wa baraza la bunge, Bwana Vital Kamerhe masema kilitafsiriwa na dunia mokunda ya milimba kuhusu tu hali ya mashariki mwa Kongo. Waziri mpya wa Kongo mwenye kuhusika na mambo ya kigeni alikutana leo asubuhi na mabalozi wa nchi zinazoshiriki katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na pia balozi wa Ubeljiji wa Afrika ya Kusini na kiongozi wa Monik, bwana Landos. Kwa mjibu wa waziri Alexis Tambwe Mwamba, hali alitolea mabalozi hao mahitaji ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu jambo hiyo ya mashariki mwa Kongo, lakini ha hakuweza kusema kabisa ni nini mahitaji ya serikali ya Kongo yenye alitolea mabalozi hao. Tujulishe kama mkutano huo wa unajitukiza siku moja kisha waziri Alexi Tambu Mwamba kuendesha ziara ya kazi mjini Kigali nchini Rwanda. Hali ya vita jimboni Kivu ya kaskazini unasukuma kamati ya kimataifa kutoa maoni yake. Muungano wa nchi za bara la Ulaya na serikali ya Amerika zilitoa maoni yao kuhusu hali inayodumu, hali ya vita inayodumu mashariki mwa Kongo. Ripoti ya mwandishi wetu Mirei Bukasa inatolewa na Dunia Mukunda Milemba. Serikali ya Amerika ilitoa mwito wa kwa waliosahihi makubaliano ya wa Goma na ili ya Nairobi kuheshimu maoni yao na kuacha vita. Hayo ndiyo maoni yaliyojulishwa jana na tangazo la departimenti ya muungano wa serikali za Amerika. Serikali Amerika ya Amerika ilihakikisha hali yake ya kuunga mkono Monique. Inaomba kwa CNDP kuanzisha mazungumuzo na serikali ya Congo Kidemokrasia na kuweza hivi kurudilia katika maeneo yake ya zamani aliyokuwa nayo mbeli ya tarehe makumi mbili na munane mwezi wa munane. Kwa upande wa muungano wa Ulaya, balozi mkuu bwana Javier Solana anajulisha kama anahuzunishwa sana na hali mbaya yenye kupitika katika jimbo la Kivu ya kaskazini na kutoa mwito kwa makundi yote yenye kupambana leo hii, kwa hasa zaidi CNDP ya Laurent Nkunda na mnukua kwa kuwa na utulivu kubwa, mwisho wa kumnukua. Na kwa mwisho, tangazo la muungano wa Ulaya inajuisha kama komisa wa Ulaya mwenye kuhusika na maendeleo na misaada ya kiutu bwana Louis Michel atafika leo mjini Kinshasa kwa shabaha ya kusimulia na viongozi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa juu ya hali ya usalama na pia na maoni yenye kupitika katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, uhusiano na nchi jirani na pia juu ya hali ya uchumi nchini Kongo ya Kidemokrasia na habari ya mwisho kuhusu hali hiyo ya mashariki mwa Kongo julisha kama jimboni Kivya Kusini, wana memba wengi wa shirika la raia waliandamana leo siku ya tatu kwa ajili ya kuunga mkono waskari wa taifa FRDC wenye kupiganisha wapiganaji wa, wa CNDP jimboni Kivya Kaskazini. Kunako kichwa cha maandamano hiyo kulikuweko liwali wa jimbo na viongozi mbalimbali vya shirika la raia wakizingirwa na waskari polis kunako chapa wa za waandamanaji kulikuwa kukiandikiwa hapana kwa vita na hapana kudhibitiwa na wageni. Maandamano hiyo iliendeshwa bila ya shaka katika ukimya na liwali alijulisha raia kama anadhibiti hali ya usalama jimboni mwake. Uka e. Ukapi habari zote za nchi nzima katika sehemu ya pili ya taarifa hii habari, mwandishi wetu Joachim Kalumendo atatuelekeza jimboni Katanga. Naam, katika jimbo la Katanga, kwa jumla ya makampuni makumi saba na tano madogo madogo ya madini yanayozalisha makumane yamefunga milango yake na kumi na matano yamepunguza shughuli zake. Mamoja imeguswa na kutelemka kwa bei ya shaba katika soko ya hisa, na mengine yalikuwa yamefunga hapo awali kwa sababu yalikatazwa kuuza madini yasiyosafishwa katika nchi za kigeni. Waziri jimboni wa Madini anasema kuwa makampuni makubwa makubwa ya madini yanaendelea kutumika, lakini mamoja kati yao yamepunguza shughuli zao kutokana na ukosefu wa fedha unaokumba ulimwengu mzima. Kutoka Lubumbashi mwandishi wetu Denis Maero anaarifu zaidi. Kampuni kongolwa yali hapa Lubumbashi kwa mfano imefunga milango yake. Wamoja kati ya wa wafanyakazi wamesimamishwa na wengine wanatumika wakikombozana. Pale Kolwezi kampuni washi mining imepunguza hesabu ya wafanyakazi wa kigeni wamebaki watatu pahali pa zaidi kumi. Waziri jimboni ya usikani na madini husema kwamba ni kushuka kwa bei ya shaba kunasababisha hali hii kwenye soko ulimwenguni. Leo toni ya shaba inauzwa kwa dola elfu tatu pahali pa elfu nane mia tano ijapo bei ya usafiri na kodi za serikali haikupunguka. Matatizo yanayokumba makampuni ya madini ya Katanga inagusa pia uchumi wa jimbo alisema Mumbagama. Inawezekana benki isipane tena pesa. Hii ni matatizo makubwa. Pia ujio wa makampuni ya madini ulisababisha kupanda kwa bei ya vitu mbalimbali. Leo hii bei ya shaba imeshuka, kuna sasa tofauti kubwa kati ya matumaini watu walikuwa nayo na bei ya vitu vyao, bali mpaka sasa makampuni hayo haijaanza bado kubomoa majengo yao, alisema waziri jimboni ya usikae na madini. Tujue kuwa makampuni makubwa ya madini kama vile Boss Mining ama TFM inaendelea na kazi, ijapo wao pia wanakumbwa na upungufu wa pesa. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Radio Kapi. Na ndugu msikilizaji, ni na habari hiyo toka jimbo la Katanga. Ndio tangulia kipindi chetu kia habari ya magharibi ya leo, ninawaaga nikutakia nyote magharibi njema.