Hujambo oh, ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu ukuwa nasi jioni ya leo katika taarifa hii ya habari. Kwanza kabisa, hapa ni muhtasari wake. Bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limepitisha leo sheria ya kuundwa kwa komisheni moja ya uchunguzi wa kibunge kwa ajili ya kuchunguza shutuma za kuibwa kwa fedha za wanajeshi walio katika maeneo ya mapigano jimboni Kivu ya kaskazini pamoja na msaada wa kibinadamu Jimboni Ekuator ajali zimeongezeka sana katika barabara itokeo Gemena na hadi Zongo. Kwa kipindi cha siku nne ajali tatu zimefanyika katika barabara hiyo na kusababisha vifo vya watu sita na watu wengi kujeruhiwa katika jimbo ya Kivu Kaskazini kuna mivurugu ya wakati wowote ya mawasiliano ya simu za mkono kutoka antena za makampuni ya mawasiliano Tigo, Zen, Vodacom pamoja na CCT. Imepita sasa zaidi ya wiki mbili huko Usake kaskazini kusini mwa Goma. Raia wanasema ni kuwepo kwa wapiganaji wa sendepe katika sehemu hiyo, ndipo mambo hayo yanavurujika, kwa sababu hawarahisishi mafundi kuenda katika sehemu hiyo. Hayo na mengine mengi katika taarifa kamili ya habari. Vipunde msikilizaji, karibu tena na tega sikio, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo limepitisha leo sheria ya kuundwa kwa komisheni moja ya uchunguzi wa kibunge kwa ajili ya kuchunguza mashitaka ya kuibwa kwa fedha za wanajeshi walio katika maeneo ya mapigano katika jimbo la Kivu kaskazini pamoja na msaada wa kibinadamu. Hatua hiyo ilikamatwa kwa ajili ya kupanga mapendekezo yatakayotolewa kwa serikali katika harakati ya kusitawisha maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Muda mfupi uliopita, mwandishi wetu Mari Chantal Lumba alikuwa kwenye makao ya bunge na hivi sasa ametuletea taarifa hii inayosomwa hapa na Pascal Masirika. Msemaji maalum wa bunge la taifa humu nchini amepewa siku moja peke yake ajili ya kusimika kamisheni maalum hiyo ya uchunguzi. Mwenyekiti wa bunge la taifa humu nchini bwana Vital Kamerhe alihisi leo kwamba kamisheni hiyo itaundwa na wajumbe ambao ni wazaliwa wa majimbo zote za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi huyu wa bunge la taifa aliongeza eti itakuwa heri ujumbe huo ufurulize kazi hiyo sio peke yake katika jimbo la Kivu ya kaskazini bali pia mjini Kinshasa na majimbo mengine. Aliongeza kusema ya kwamba wanabunge watapata fursa ya kutolewa ushuhuda mbalimbali kuhusu pesa zilizotolewa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bila kufikia lengo lake. Vital Kamere aliongeza kusema kwamba anaamini kwamba kuna watu ambao watanaswa kutenda dhambi hiyo ya wizi wa fedha chama cha kuchunguza vyombo vya habari vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo OMEC kimetoa maoni yake juu ya mswada wa sheria dhidi ya kutumika kwa halmashauri kuu ya kuboresha sekta ya utangazaji nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uliokubaliwa jana na bunge. Swala hilo lilizua maswali mengi kwa wabunge wamoja waliohisi kuwa kuna hatari ya kuzaa mzozo wa madaraka kati ya halmashauri hiyo na wizara ya utangazaji na vyombo vya habari, kwa kuepuka uti kiongozi wa OMEC ameomba kwa bunge e, kusa, kufasiria vyema uwajibu wa kazi za kila upande kabla ya kutangazwa kwa sheria hiyo. Polidor Muboyai, msimamiji wa OMEC, anahojiwa na mwenzetu Rene Kapita. Ukweli ni kwamba kumetukia matatizo chungu tele kufuatana na ugomvi wa madaraka kati ya shauri kuu la kuboresha sekta ya utangazaji wa habari na wizara ya habari humu nchini. Sisi tunaamini kwamba kulingana na jinsi ugomvi ulivyokuwepo siku zilizopita, itabidi serikali ichukue jukumu lake ajili ya kupanga madaraka ya kila tume na kuepuka mivutano, na hii ikiwa kama wizara ya habari haitavunjwa siku zijazo. Kwa kuwa wamependekeza kusimika baraza kuu la kuboresha sekta ya utangazaji wa habari ajili ya kuepuka upendeleo wa upande fulani katika kazi ya utayarishaji na utangazaji wa habari, ni vema kuepuka mizozo isije ikazuke mara tena. Na tuzo Sakarov kwa ajili ya uhuru wa kufikiria imetolewa kwa mtetezi wa kisiasa kutoka Uchina Huu Jia. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ilikuwa ikiwakilishwa katika tuzo hiyo na kasisi Apolinar Malumalu ambaye ameipoteza mbunge wa Ulaya Alan Hutchinson, mmoja wa wale waliosimamia ugombea wa padiri Malumalu, anasema kuwa ilikuwa muhimu yeye ndiye apate tuzo ya Sakrov kwa akili, ikiwa asema mbunge wa Ulaya, kwa kuamsha wananchi wa Ulaya ambao hawastushwe sana na mapigano katika majimbo ya Kivu. O, tuzo hiyo ya Sakharov ilishimikwa tangu mwaka 1988 na kwa bunge la Ulaya kwa ajili ya kupongeza watetezi wa haki za binadamu na demokrasia. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka Idhaa Kiswahili ya Radio Okapi Kimchesa. Ukapi, habari zote za inchi nzima pamoja na mwenzangu Stefani Mukenitta twangia katika sehemu ya pili ya taarifa hii, tukianza na jimbo la Ekuater ambako ajali zimeongezeka sana katika barabara itokayo Gemena hadi Zongo. Katika muda wa siku ine kuna ajali tatu zenye zilishitukiza katika barabara hiyo na kusababisha vifo vya watu sita na wengi kuumizwa. Madereva wa gari kubwa wananena kama ni kulingana na hali mbaya ya ma mabarabara ndiyo sababisha ajali hizo. Tufuate ripoti toka Mbandaka wasafiri wanatoa yowe eti njia kutoka Gemena kwenda Zongo imekuwa mbovu. Njiani huko kuna shimo kubwa ambazo haziruhusu gari kusafiri kuema. Pia vilalo vyote vimekwisha kuharibika, ni hasa zaidi kilalo cha ndongo kilomita tano na mji wa Gemena ambako kumetukia ajali hapo majuzi. Kumbukeni kwamba siku ya kwanza iliyopita gari ya mapadri imeanguka katika kilalo hicho na kusababisha kifo cha watu wane na wengine kumi kujeruhiwa. Siku ya inne, jioni, gari kubwa ili iliyokuwemo gunia nyingi za kalanga imepatwa na msiba kwenye mahali hapo hapo. Wengi kati ya wasafiri wamejeruhiwa. Siku ya sita iliyopita, watu wawili wamefariki katika ajali njiani kwenda Zongo, kilomita makumi mawili na tano na mji wa Gemena. Wenyeji magari wanashtumu shirika la Batipon ambalo halikufanya lolote ajili ya kukarabati njia hizo, ijapokuwa shirika hilo limepewa pesa tangu miaka miwili. Kiongozi wa shirika hilo la Batipon anasema kwamba anakosewa vyombo ajili ya kuendesha kazi aliyoipewa na serikali. Na katika jimbo la Bakongo kuna tatizo kubwa la usafirishaji kati ya jiji la Boma na mtaa wa Moanda, um, mashua Kalamu na mashua Mati teba zenye kuunga miji hizo mbili kwa njia ya maji ni zenye kuharibika wakati huu. Wakaji wa, wa, wakaji wa miji hizo mbili wanaomba sasa kutumia barabara kwa ajili ya kusafiri, lakini barabara yenye kuwa, barabara hiyo ni yenye kuwa katika hali mbovu sana. Wafanyabiashara wa mji la Mwanda wanatuma mwito kwa viongozi wa serikali kwa ajili wawatatulie shida hiyo. Ripoti ya mwandishi wetu Gi Roger Nyampala inatolewa msijoni na Pascal Masirika. Kumepita hivi sasa miezi mitano tangu mashua madogo iitwayo Kalamu haisafiri. Pia hakuna safari kutoka Boma kwenda Mwanda kwa kuwa mashua madogo iitwayo Mateba ni yenye kukwama kufuatana na matatizo ya kiufundi tangu hivi sasa siku makumi mane kwa kungojea ngojea suluhisho. Wakaji wa maeneo hizo mbili wanasafiri kwenye njia zenye kuwa katika hali isiyo nzuri. Naibu wa kiongozi wa muungano wa wafanyabiashara wa mji wa Mwanda bwana Masisa anahofia barabara zote ziharibike na mvua za nyakati hizi. Kinyume cha hali hii ni kuongezeka kwa bei ya biashara mtani Moanda. Kiongozi huyo alisema kwamba wafanyabiashara wameanza kuondoka na kwenda mjini Boma. Alipoulizwa, bwana Jean Pierre Dikenda, ambaye ni mmoja kati ya viongozi wa shirika la ONATRA, alitaja eti mashua madogo Kalamu itarudilia safari zake kama kawaida hivi kesho siku ya tano asubuhi. Na upande wake mashua madogo Mateba yatangoja muda kitambo. Kaskazini mwa jimbo la Katanga, wasafiri wa barabara iliyo baina ya Kalemi na Nyemba pamoja na wale wa barabara Nyunzu Kiambi wanasikitishwa na hali mbaya ya barabara zilizokarabatiwa hivi karibuni na mashirika mamoja yasiyokuwa ya, ya kiserikali. Na kwa hiyo shirika la Pool Fund, moja ya wafadhili ulitamani ama ulitangaza kutoa kiasi ya dola za Kiamerikani elfu mia ine kuhusu mpango huo, lakini raia wananena kama kazi za kutengeneza barabara hizo uliharibisha uliharibu uli uliharibu barabara hizo kuliko kuzitengeneza. Kuna vilalo vingi vyenye havikutengenezwa mpaka huu wakati huu. Shirika la Umoja Mataifa, shirika za Umoja Mataifa OCHA pamoja na PNUD kwa kifupi zinatamani kuendesha kazi za kutengeneza barabara hizo kulingana na umuhimu wazo. Expedi Mwamba Mubi anatuliza mengi toka Kalemi. Unapowasili wasili kwenye kijiji ya Milingombe katika barabara tokea Kalemi hadi Kioko, daraja ya kilalo Kisambi imeondolewa kwa ukarabati tangu miezi kadhaa, lakini hakuna chochote kilichofanyika tena. Wasafiri wanakuta tena mahali pengine vilalo vidogo vidogo vilivyobomoka miezi mitatu kisha ya ukarabati. Hii ndiyo sura za barabara tokea Kalemi kwenda Kioko na barabara tokea hadi Nyunzu hadi Kiambi. Barabara hizo zimekarabatiwa hivi Kalemi. Karibuni na shirika za kiutu za kimataifa kupitia mfuko wa wafadhili wa Pool Fund. Wasafiri wamehuzunishwa na hali hiyo. Huyu ni Daktari Gerard Kibanza: tumeviona huko na kule vilalo visivyotengenezwa, ijapo mashirika za kipekee zimepokea pesa kupitia mfuko wa Pool Fund. Mashirika hayo ni sawa vile ifeshe na Equilibre. Wakati wa kipwa ni shida alakini wakati wa mvua haitawezekana kupita mahali hapo. Kwa upande wake mwenyekiti kwenye shirika Ifesh ufasiria kwamba fazili ya kuwatolea pesa zilizosalia kwa kumalizia kazi hiyo. Nikiripoti tokea Kalemi mimi ni Expedi Mbabubi Radio Kapi katika tukio jingine jiboni Kivu ya kaskazini kuna mivurugo ya wakati wote ya mawasiliano ya simu za mkono kutokana kuna kwa antena za makampuni ya mawasiliano Tigo, Zain, Vodacom pamoja na CCT. Imepita sasa zaidi ya wiki mbili huko Sake, kilometa makumi mawili na saba kusini mwa jiji la Goma. Raia wanatoa malalamiko wakinena kama hawana tena uwezo wa kuwasiliana na, na, na, na jamaa zao kulingana na shida hiyo ya ukosefu wa simu na hii shida hiyo inatokana na kama wapiganaji wa gundi la SNDP ndio wenye kudhibiti eneo lenye kupatikana vyombo vitwavyo mkifaransa antene vya shirika hizo za simu, na wapiganaji hao wa SNDP wanaomba fedha nyingi kwa ajili ya kuruhusu wataalamu wa shirika hizo za simu kufika nafasi hiyo kwenye kupatikana vyombo vyao vya kazi. Sylvestre Kilolo anatueleza mengi toka Goma. Madai haya yalitolewa katika kibarua walichosoma katika maandamano ya siku ya pili hapo Sake. Shirika ya mawasiliano Vodacom, Zain, SST pia Tigo wana antene zao hapo mlimani kiuli, kando kando ya Sake. John Banyene, presidenti wa shirika la raia, alinena waaskari wa SNDP waliopo waliopo kandokando ya Sake ndiyo wanazuia wafanyakazi wa shirika la mawasiliano kufanya kazi na kuwapa wateja mtandao kwenye simu zao za mkono. Watu wa SNDP wanaegzije taxe kila wakati na wale wenye hizo maantene waangalia wamelemelewa sana. Tulipomhoji bwana Bertrand Bisimwa mtetezi wa CNDP alinena, hiyo ni kuwachafua bure, akiongeza kwamba shida za mawasiliano zinajitokeza hata pakichanga na mweso kwenye antene za Supercell. Societe civile yetu inaanza kuwa fu ya manipulation, wachukua au wateknicie wa zile entreprise ya komunikasyon zenye zinahusika waje waangalie kama sisi CNDP, tunakata wale watu kuweza kutengeneza vyombo vyao. Inapita karibu siku tatu baada ya mtandao wa Zain kurudishwa Pasake, ila shirika la raia halina matumaini kwamba huo utadumu. Goma, Silvestre Kilolo, Radio Kapi na siku moja baada ya mwito wa kukomeshwa kwa mgomo wa wauguzi wa jiji la Kinshasa uliotolewa na chama cha kutetea wauguzi wa mji wa Kinshasa, hakuna hata muuguzi mmoja aliyefika kazini katika hospitali kubwa kubwa kubwa kama kliniki ya Ngaliema pamoja na hospitali kuu ya Kinshasa. Wauguzi wanasema kama mwito ulitolewa na wanamemba wa shirika za kutetea haki zao, kuliko ku kuliko kuchukua maoni za waguzi wote, na kwa hiyo ndio ndio maana wito huo au kuheshimiwa. Pascal Masirika anatueleza mengi kuhusu jambo hiyo. Ushuhuda ni kwamba leo siku ya nne wakati wa saa za asubuhi mjini Kinshasa, katika wingi wa hospitali na vituo vya afya, wauguzi na wengine watumishi wa sekta hiyo hawakufaulu kurudi, uh, kurudilia shughuli zao za kazi. Wengi wa viongozi waliokuweko walisema kwamba habari ya kusitisha mgomo wa kazi Uh, iliweza kutangazwa kienyeji bila kusikiliza madai ya wauguzi wote kwa ujumla, eti habari hiyo haiwaguse wote kwa ujumla, sio wauguzi wote wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kumbukeni kwamba wauguzi wanaomba waongezewe zamana kutoka viongozi wa serikali hii. Wauguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaomba vile vile waongezewe wenzao, waorozeshwe kwenye daftari ya wafanyakazi wa serikali sawa vile wengine na katika habari za michezo ni kwamba kipindi cha tano cha kombe la shirikisho la volleyball Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kilichopangwa kufanyika leo hii kimeahirishwa hadi tarehe ya nyuma. Mpaka sasa ni timu moja ya Mbushimai ya nan ndio imewasili katika mji mkuu Kinshasa. Mchuano hiyo ya taifa ya volleyball ingelipasha kuanza leo hii wakati wa adhuhuri mjini Kinshasa na kumalizika tarehe 30 Oktoba ijayo. Kwa hivi shirikisho hilo FEVOCO limekuwa li linafanya mkutano leo hii jioni e, katika hali ya kutumulika mwangaza kuhusu masuala hayo. Na huo ndugu msikilizaji, ndio utakuwa mwisho wa taarifa yetu hii ya habari. Ungana nasi asubuhi kesho katika taarifa nyingine ya habari. Hadi wakati huo, twasema kwa heri na jioni njema ukai