Uga. Uga. <laughs> <laughs> Oh, jambo ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, unakukaribisha jioni ya leo kuifuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa, huu hapa ni muhtasari wake. Mapigano mapya yaripotiwa kutokea leo hii kati ya wanajeshi wa taifa na wapiganaji wa Laurent Nkunda katika kijiji cha Kabizo kaskazini mwa mji wa Goma. Jeshi la taifa la kanusha kuhusika katika mapigano hayo. Hata hivyo, msemaji wa CNDP amekiri kuwa jeshi la taifa limechukua maeneo matatu yaliyokuwa chini ya udhibiti wao. <laughs> Hujuhuzulu kwa waziri mkuu Antoine Gizenga kwenye uongozi wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kumewachukiza wakaaji wengi wa Kikwiti jimboni Bandundu, ngome la chama cha kisiasa Palu. Baadhi ya watu waliohojiwa na redio Okapi wanahisi kuwa huo sio wakati muafaka kwa Bwana Gizenga kuondoka serikalini kwa vile hajatimiza ahadi alizotoa. Jioni Kananga, kazi za ukarabati wa barabara za mji hizi zilizoanzishwa katika mpango wa miradi tano nyeti ya serikali zimekuwa zikienda katika namna tofauti. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii utapata taarifa ya mwenzetu wa Kananga. Katikatai hayo na mengine mengi zaidi ni katika taarifa kamili habari hivi punde. Msikilizaji, kaa nasi, usiondoke. Na ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Kama ulivyosikia katika muhtasari wa habari kijiji cha Kabizo kilomita makumi sita kaskazini mwa mji wa Goma katika jimbo la Kivu ya Mashariki kimeshuhudia leo hii mapambano makali. Mapigano hayo yalizuka kati ya wanajeshi wa taifa na wapiganaji wa kundi la CNDP linaloongozwa na Laurent Nkunda. Kamanda wa jimbo la nane la kijeshi amekanusha kuhusika kwa wanajeshi wake katika mapigano mapya alasiri ya leo. Msemaji wa ofisi ya kisiasa ya CNDP amekiri kuwa jeshi la taifa imechukua maeneo matatu yaliyokuwa chini ya udhibiti wao. Kutoka Goma, Etienne Windo anatujia na ripoti kamili. SNDP inaeleza ya kwamba ngome zake zimeshambuliwa leo Ijumaa asubuhi pakabizo na jeshi la FRDC. Jeshi la FRDC linatokea Kalengera kwenye sekta ya Goma Ruchuru. Askari wa FRDC wanapatikana katika kijiji cha Tongo, kilometa 15 na position za SNDP. Jisi alieleza msemaji wa ofisi ya siasa ya SNDP Bwana Bisimwa Bertrand Mukaji, mmoja wa eneo hiyo tuliyohojiana naye kupitia simu asubuhi ya leo, alihakikisha ya kwamba mapambano hayo inaendelea, na kusema ya kwamba raia wamekimbilia porini. Monique inaeleza ya kwamba mchana kati mapambano ilisimama kijijini Tongo. SNDP kwa ngambo yake inahakikisha ya kwamba FRDC imeteka vijiji vya Kabizo, Obutare na Tongo. Jueni ya kwamba vijiji hivyo vilikuwa hapo mbele chini ya uongozi wa SNDP. mpaka saa hii kamanda wa tarafa la nane la kijeshi hapa mchini Goma bado pana maelezo yoyote kuhusu operation hizo katika sekta ya Tongo, Goma na wafuasi wa chama cha PPRD waliandamana leo hii mjini Kinshasa. Waandamanaji hao walisema kuwa walikuwa wakiandamana kwa kupinga ma, mapigano yanayofanyika katika majimbo mawili ya Kivu. Maelfu ya watu waliandamana mapema leo kutoka eneo liitwa Lugar Central hadi kunako makao makuu ya umoja mataifa katika mtaa wa Gombe. Kwenye mabango waliokuwa wakibeba ilikuwa rahisi kusoma maandishi kama haya, ndiyo kwa Monique ikilazimisha amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Katibu mwingine wa PPRD Ramazani Shadari anafasiria zaidi sababu ya maandamano hayo. Sisi, sisi makada wa PPRD tumeandamana kwa kupinga hali ya vita jimboni Kivu Kaskazini, kwa kupinga Nkunda na vichakazi vyake. Tunamuomba Nkunda asitishe kitendo chake, hakualikuwa kutenda hivyo tunajua kama nyuma yake kunajificha watu. Hata siku mmoja nchi hii haitagawanyika. Monik inapaswa kuwa kanisa katikati ya muji, lakini Monik imeanza kucheza mchezo mbaya. Sisi tunastumu kitendo hicho, tunaomba Monik isimame imara katika madaraka yake aliyoipewa na Umoja wa Mataifa, ukomo ni kukomesha vita jimboni kivu kaskazini na kusini, hata katika wilaya na kwa upande wake Moniki imesema kuwa inafurahishwa na malalamiko ya wakaaji wa Kinshasa kwa ajili ya utafiti wa amani mashariki mwa Kongo. Hata hivyo tume hiyo ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inatupilia mbali shutuma zinazosema kuwa haikujihusisha na kulazimisha amani katika maeneo ya mashariki mwa Kongo. Moniki imekumbusha kuwa wajibu wake wa kwanza ni kulinda raia wa kawaida nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na katika jimbo la mashariki, siku tisa baada ya mashambulizi yaliyofanyika uh, na waasi wa LRA katika vijiji vingi vya mtaa wa Dungu, zaidi ya kilomita 800 kaskazini mwa mji wa Kisangani, ujumbe mmoja wa haraka uliweza kufanyika, kufanyika kuenda huko katika Monique leo hii. Lengo la ujumbe huo ni kukadiria hali ya usalama pamoja na kibinadamu katika eneo hilo. Kwa hivyo kupitia nafasi hiyo, serikali ya jimbo kwa mara ya kwanza ilitoa msaada wake kwa wananchi hao wa maeneo hayo Faranga za Kongomani milioni tano pamoja na kilogramu chache ya madawa iliweza tolewa kwa viongozi wa kiasiri na uongozi wa eneo hilo, na waziri wa ndani ambaye alikuwa kiongozi wa ujumbe na kikao cha kwanza na tuelekee huko katika maeneo ya Lubumbashi ambako mwenyekiti wa mtaa wa Manono anasikitishwa na unyanyasaji unaoendeshwa na wapiganaji wa Hutu kutoka Rwanda waliotawanyika katika vijiji vya Manono, takriban kilomita 445 kusini magharibi mwa mji wa Karimi Jimoni Katanga. Kiongozi wa mtaa Jerome Dimvula Kinzonzi alisema hayo hapo jana katika mkutano wa pamoja Monique pamoja na uongozi wa jimbo la sita la kijeshi. Wapiganaji hao Wanamiliki silaha na ni tishio kwa usalama katika eneo hilo. Kiongozi huyu anaomba kwa wakuu wa jeshi la taifa pamoja na Monic kuwahesabu wapiganaji hao pamoja na kuwapokonya silaha. Matamshi ya Jerome Dimvula Kinzonzi yalirekodiwa na Kole Juma Musopo. Kuwepo kwa wautu wa asilia ya nchi ya Rwanda pale kijiji Kamalondo na Nyemba uleta shida kadhaa. Wamoja wao wamebadili hata majina, na hata wamoja uzaniwa kama wameandikisha majina yao wakati wa kuandikisha majina kwa uchaguzi liko andaliwa. Hata wamoja wao wanaoa Wakongomani, wautu wa asilia ya nchi ya Rwanda. Wanapatikana pia pale teritori ya Kabalu, Kabongo na Nyunzu. Naomba kama tusaidiwe na ofisi inayohusika na jambo hili, kusudi jambo hili ijulikane uhakika lipo je. Kwa sababu kutua kwao kwa, kwa silaha hakujulikanaki na wote. Na kamanda wa jimbo la sita aliomba kwamba, ali, ali, aliomba kwamba viongozi wa umu na machifu wakiasiri uh, pamoja na viongozi wa kijeshi e, katika maeneo hayo waweze kuhimiza wapiganaji hao wa Hutu kutoka Rwanda kukubali kupokonywa silaha kwa hiari yao. Jenerali Pariri Bulemba analazimisha kuwa kampeni hiyo ifanyike kwa haraka kwa kuepuka kutokea hali mbaya Mkari. Na huko swala la kujiondoa kwa waziri mkuu kwenye uongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bado linaendelea kutoa utata. Bwana Antoine Gizenga alisema kuwa anajiuzulu serikalini kutokana na matatizo ya kiafya. Hata hivyo mjini Kikwit katika jimbo la Bandundu, ngome la chama cha kisiasa Palu, kujiuzulu kwa bwana Gizenga kumekata tamaa watu wengi. Baadhi ya watu waliohojiwa na redio Kapi wanahisi kuwa huo si wakati unaostahili kwa bwana Gizenga ku kuondoka serikalini. Wafuasi wake wanapendelea kumwona akitimiza ahadi alizotoa mwenyewe uh, quit, kwa kuboresha hii nchi hii. Kutoka Kikwit, Fabie Kambinzi anaarifu zaidi. Kujiuzuru ya Antoine Gizenga, waziri wa kwanza, ilionekana sawa vile kuanguka kwa radi mujini Kikwiti. Waminifu wake wengi hawasaidiki mpaka sasa. Wengi kati yao uwaza kama saa bado kuenea kwa waziri wa kwanza kuondoka katika serikali, wakati maisha ya watu hayabadilika. Ee, ngambo ingine wakaaji waza kama ni mfano kubwa kwa viongozi wengine wa Kongo wa kidemokrasia kufata kwa kuacha na ofasi yao ya kazi wakati abiendeki ni njia ya kufata kila mtu. Wale waongozi wengine wa serikali nao waangalie kmabieki, tujulishe kama waminifu wengine wa PALU wanabaki bila kusaidikia neno ya kusema kama waziri wa kwanza anajiuzuru juu ya hali ya afya. Ni kiripoti kutokea muji Kikwiti, mimi ni Fae Kambinzi, Redio Okapi na hapa mjuni Kinshasa, kituo cha televisheni Moriere televisheni kiliweza kushambuliwa usiku wa kuamkia leo. Washuhuda wanasema kwamba watu waliokuwa wamevalia mavazi ya kijeshi waliweza kuingia katika, katika eh, eh, ofisi hiyo na kuweza kuiba mali mingi, na hii waliweza kufuatia wakati umeme ulikatika katika kata hiyo. Majambazi hao wanasema walibeba walibeba vifaa vyote vya kazi pamoja na jireta na televisheni nne pamoja na kompyuta moja na mixer mbili pamoja na fedha. Itafahamika kuwa mmoja wa mafundi wa TV Murier ambaye alikuwa alikimbia hivi sasa hajaonekana. Huyu hapa mmoja wa mafundi waliokuwa huko akishuhudia vile hali ilivyokuwa. Verbe maten, ilikuwa vipande vya saa nane usiku, gari za wapolisi zilipita, walifukuza watu wote waliokuwa nje, walizingira kata hiyo. Tuliwaza ni mmoja au wawili, ila walikuwa askari polisi kumi na wawili walitufunga kwa menot, walitukanyaga na kututisha na bunduki ine, walitulazimisha kutoa vyombo vyote vya Molier TV. Mwenzetu alibahatisha kukimbia. Operesheni hiyo ilidumu dakika 45 na hadi sasa mwenzangu hajaonekana. Polisi imesema kwamba imeanzisha uchunguzi. Alipohojiwa kuhusu suala hilo, kiongozi wa shirika makamu, kiongozi wa shirika la kutetea haki za waandishi wa habari Journaliste en Danger, Tshivis, amesema kwamba amepata habari hiyo na kwamba amekuwa akiendesha uchunguzi mmoja ili kujua watu waliohusika na mashambulizi hayo. Unaendelea kuifuata taarifa, habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Okapi Kinshasa butungia katika sehemu ya pili ya taarifa hii, pamoja na mwenzangu Stefani Mukene Tita na Jimbo la Katanga, ambako mtu mmoja ameuawa na watu watatu kujeruhiwa katika, katika moto uliotokea usiku wa jana katika mtaa ulio unaoongeza uitwa Okomina Next. Mtu huyu aliowawa ni kion, kion, kiongozi wa mtaa mpya aliyotajwa siku zilizopita katika nyumba hiyo vifaa vyote vya nyumba pamoja na nyama za kifugo ziliunguzwa katika moto hiyo. Mpaka sasa hivi, haya ajali, sababu ya ajali hiyo haiyafahamika, kwani wakati ajali hiyo akukuwa moto wa umeme na pia akukua mshumaa ama buji ilikuwa ikiwaka. Mjini Kananga, kazi za ukarabati wa barabara za mji zilizoanzishwa katika mpango wa miradi tano nyeti ya serikali zimekuwa zikienda katika namna tofauti. Kunako barabara kuu itwayo Boulevard Kambala mtaani Nganza kat, kazi, zina om, kazi za kubamba beton barabarani zilishaanzishwa, lakini kunako barabara Kasavubu mtaani Kananga kazi zinaendeshwa polepole, kwani watumishi wa shirika la OVD pamoja na wale wa Office de Route wa Wanajulisha kama wanapokea franka zao katika hali zisizokuwa sawa. Ripoti nawe Isaac Remoyope. Tunakuwa kwa mkoa wa Kambala katika mtaa wa Nganza mahali kulianzishwa kazi ya kutengeneza barabara kufuatana na mpango ya serikali. Msimamizi ya kazi mtaalamu Fidel Kindeke ya kampuni Steve Construct anafasiria kwamba meta mia moja makumi tano ya barabara zimekwisha kujengwa, lakini kunakuwa magumu fulani. Magumu hapa ni kupata mawe le, pesa haikose. Shida ni kuvunja mawe, inafaa kuitafuta kwa wenye wanaoivunja kwa, kwa mikono na wanachukua muda refu kwa kuifanya lakini, na juu elenyi tumeomba, kazi itaendelea kama kawaida. Kwa mkoa Kasavubu katika mtaa wa Kananga, gari inayoitwa nivelez inasawanisha njia yote, inaendelea vema, lakini kwa kweli kunakuwa shida. Wafanyakazi wanashuhudia tunatumika, lakini hawatulipe pesa yetu, umepita mwezi tatu, tunatumika na njaa. Mimi kama dereva, walikuwa wakinilipa franga ya Wakongomani elfu ine kila siku umepita Jumatatu si yapokea matabishi yangu, tulifanya mgomo siku ya kwa kwanza uliopita, siku ya pili walitusii kurejea kazi, lakini hadi sasa hakuna pesa alipa pia mshahara yetu. Umepita mwezi tatu tangu tarehe makumi mbili na mbili ya mwezi ya sita. Alihujiwa kuhusu jambo hiyo, kiongozi kuu ya jimbo ya OVD anahakikisha habari hiyo, lakini alijulisha kwamba amekwisha kuitatua tangu juma moja. Na katika habari za michezo, ikiwa ni kabla ya miezi miwili kufanyika wa kompi ya, kompe ya ulimwengu Chili, ya elfu mbili na nane, ya, timu la leo pare wanawake, mm, wameweza kukusanywa hivi sasa, huku wataweza kuchaguliwa wachezaji makumi mawili na saba katika kukamatwa huko. Ni kwa mujibu wa Fecofa, mafunzo yatafanyika huko Brazilia ambayo yanapangwa kufanyika mwishoni mwa mwezi wa, wa Oktoba. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaendelea katika kundi se shirikiana na Kanada, Japan pamoja na Ujerumani katika kombe hiyo ya ulimwengu ya chini ya miumri wa miaka makumi mawili inayopangwa kufanyika mnamo tarehe 19 Novemba 2007, uh, pamoja na 2008, uh, hadi tarehe 7 Desemba elfu mbili na nane huko Chile. Mwisho wa taarifa hii, ungana nasi siku ya ta, siku ya kwanza ijayo, na wakati huu unasema huo unasema weekend njema.