O, jambo ndugu msikizaji, popote pale ulipo, na ukaribisha jioni ya leo kufuata taarifa yetu ya habari. Kwanza kabisa hapa ni Musa Saruwake. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeonyesha jioni ya leo hii huko Sake, miili makumi mawili na minane ya wanajeshi wa waliotajwa kuwa wapiganaji wa SNDP waliofariki katika mapambano ya siku mbili katika sekta hiyo. Hii ni baada ya hali kuanza kurudi tulivu kando kando ya Sake baada ya mapigano makali yaliyozuka mapema leo kati ya wapiganaji wa SNDP na wanajeshi tafa katika milima inayozunguka kijiji hicho. Maelfu ya watu waandamana leo hii mjuni Isiro katika jimbo la Mashariki. Raia hao waliokuwa na hasira kali walikuwa wakipinga mashambulizi ya kurudilia yanayoendeshwa na waasi wa kutoka Uganda wa kundi lalord amy elare linaloongozwa na Joseph Con dhidi ya wakaaji katika mtaa wa Dungu. Baadhi ya walimu huko Lisala, Gemena na Gbadolite katika jimbo la Ekwator walirudi shuleni leo hii baada ya kulipo mwishoni mwa wiki iliyopita mishara yao iliyochelewa ya mwezi Machi. Ahayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikizaji, kaa nasi, usiondoke. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ahali imeanza rudi tulivu mchana wa leo, kando kando ya Sake, baada ya mapigano makali yaliyozuka mapema leo kati ya wapiganaji wa SNDP na wanajeshi wa taifa katika milima inayozunguka kijiji hicho. Jioni hii uongozi wa jimbo la nane la, la kijeshi umeonyesha huko Sake miili makumi mawili na minane ya wanajeshi waliotajwa kuwa wapiganaji wa SNDP waliofariki katika mapambano ya siku mbili katika sekta hiyo. Duru kutoka sehemu hiyo zinasema kuwa milio ya risasi ilisikika tena kunako barabara itokao Kiroche hadi Shasha. Jimbo la nane la kijeshi linasema kuwa lilijibu kwa mashambulizi ya SNDP, nalo kundi hilo linasema kuwa ni jeshi la taifa ndilo lilianzisha mashambulizi kutoka Goma. Mwandishi wetu Gabriel Wamenya anatujia na ripoti kamili. Kime merudi kunako milima za sehemu ya magharibi ya mji wa Sake kuelekea njia ya Kichanga na Masisi Centre, lakini mitutu za silaha nzito zinaendelea kusikika hadi magharibi leo kunako milima kusini na mji huo upande wa Shasha Kiroche yahakikisha duru ya mahali Leo kisha mchana kati viongozi wa FRDC wamehakikisha kuonyesha mbele ya wapasha habari wa nyumbani mili za maiti makumi mbili na nane ambayo wameonyesha kwamba ni wapiganaji wa CNDP waliooa ndani ya mapambano ya mwisho ndani ya sekta hiyo. Kwa upande wa viongozi wa jimbo la nane la kijeshi vikosi FRDC, vya FRDC vyaendelea kuheshimu wito wa kusitisha mapambano ila wanajibu tu kwa mashambulizi ya CNDP ndani ya mipaka zao. Viongozi hawa wamehakikisha maeneo yao kando ya mji wa Sake kunako urefu wa kilometre makumi tatu na mji wa Goma. Kwa upande wa CNDP, wamistaki vikosi vya FRDC kwa kuanzisha mashambulizi dhidi ya ngome zao tatu kandokando kando na miji za Mushaki, Mweso, Keroche wakitumia silaha nzito, halisema bwana Bertrand Bisimwa mmoja kati ya wapasha habari wa CNDP kwa wakati huo, za hakikisha duru za viongozi wa mji wa Sake. Wakaaji waliokimbia mapambano ndani ya miji ya Mubambiro wa hofu kurudi kunako makao yao. Nikiripoti kutoka Goba, mimi ni Gabriel Wamenya, Radio Okapi. Kuendelea kwa mapigano hayo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini kumekuwa ukizidisha kuharibika kwa hali ya usalama tangu mwanzo mwezi Septemba. Kadirio hilo lilifanywa na mashirika ya kibinadamu. Takriban watu laki moja waliokimbia makao yao kutokana na vita vya sasa wamehesabiwa siku hizi katika jimbo hilo. Maeneo yaliyo ya wakimbizi na hao ni hasa sana huko Kanyabayonga, Masisi Centre, Kichanga kilomita makumi manane magharibi mwa jiji la Goma, pamoja na Minova kilometa makumi matano na mji wa Goma. Patrick Lavandome, mratibu wa masuala ya kibinadamu wa shirika OCHA katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, anasema mpaka sasa watu hao hawajapewa msaada wowote. Kiongozi huyo anasema kuwa anahofia kuongezeka kwa umaskini katika maeneo hayo ikiwa hali hiyo itaendelea. Patrick Lavandom anahojiwa na Sifa Maguru. Mgao wa chakula na vifaa mbalimbali umekomeshwa kwa sababu washirika wa mambo za kiutu wanakumbwa na matatizo ya usafiri. Siku moja hali ni swali, alafu tunatayarisha gari tunasebezana ya kama safari ni kesho yake tutaenda kufanya mgao, tunatayarisha oroza, alafu kesho yake vita imeanza tena, inabidi tubakie katika mji wa Goma wala pale Ruchuru au mahali pengine kunakopatikana usalama tena. Gari nyingi zimekodiwa na watu walioshika silaha, hata raia imetafuta kupora misaada au imetia vikwazo, ili gari zisiwafikie wanaohitaji msaada. Kweli mgao wa misaada umesimamishwa, hii itaongeza hali ya umaskini, hali ya kiutu itazorota mara tena kwani sisi hatuwezi Nayo na hali hii imerudi shwari katika mji wa Goma alasiri ya leo baada ya, ya, ma, ya saa makumi mawili na mane ya gasi zilizoendeshwa na wakaaji huko. Gasi hizo zilianza jana na maandamano yaliyoanzishwa na wanawake wa wanajeshi na en, yaliyoendelea leo hii mchana kunako barabara kuu ya kata Katindo. Maelfu ya vijana walikuwa wakidai kukomesha kwa mapigano kati ya kundi la SNDP na wanajeshi wa taifa. Shughuli zote kati eneo na mashariki na magharibi zilikatishwa hadi mchana wa leo, na vizuizi vingi viliwekwa katika barabara kuu kwenye eneo linalokadiriwa kuwa la kilomita 4 na makusanyiko ya vijana kutoka Goma. Sifa Maguru anaripoti kamili hii magharibi, gari moja moja za kipekee na zile za usafirishaji zilianza kutembea kwenye barabara ya Katindo, na huo ni kisha hali ya vurugu iliyojitokeza mchana mzima. Wakaaji wengi walizuia barabara tangu jana siku ya Mungu. Ukimya ulirudi kisha msaada wa polisi, ambao upande mmoja walihimiza waandamanaji kupitia megafon na upande mwingine walitumia nguvu kwa kusambaza wale waliokuwa wakijikusanya katika vikundi. Liwali wa jimbo anatoa wa mwito kwa wakaaji wote wawe na utaratibu na kuepuka kudanganywa. Serikali ya Kongo haitamani vita, ila kutafuta suluhisho kupitia mpango amani. Ndivyo alivyosema Liwali Julien Paluku Goma. Sifa Maguru, Radio Kapi amani ni hatua lakini kukomesha vita ni hatua kubwa. huo Oh, ndio mwito uliotolewa na liwali wa jimbo la Maniema kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na MONIK wakati wa sherehe ya siku ulimwenguni kwa ajili ya amani mjini Kindu. Didi Manara Linga alielezea pia kuwasili kwa kundi la wapiganaji Simba kutoka Walikale katika jimbo la Kivu kaskazini katika mtaa wa Lubutu, jimboni Maniema. Didi Manara Linga, liwali wa jimbo la Maniema, anahojiwa na Mamia Alili Chibangu. au Kongo yetu ingali mwanzo ya kutafuta amani tukifuata yenye kupitikana ndani ya Kivu la kusini na la kaskazini. Ndiyo maana tunakanusha vikali sana vita ambayo CNDP na magundi ya wamai mai wameendesha huko, inastahili waadhibiwe, waazibiwe vikali. Nimefurahi sana na ujumbe mpya ambayo wamemupa Monique, siku hizi ujumbe hiyo ni ya kukaripia vikali magundi yote yenye ayeshimu mikataba walio saini. Tumewaza ya kama vita inayoendeshwa huko Kivu ya kusini na kaskazini, haitafika huku kwetu Manyema, hata hivi pa teritori ya Lubutu. Tumeanza kuona ujio wa wapiganaji wa simba wakitokea Walikale mpaka Lubutu jimboni Manyema. Ni yale hali ambayo haiwezi kufurahisha hata mtu mmoja. Shambulizi jipya la waasi kutoka Uganda wa kundi la Lord's Resistance Army LRA limefanyika tena katikati ya mtaa wa Dungu, zaidi ya kilomita 800 kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani. Hapo jana walishambulia eneo la na Nandia. kwa mjibu wa chifu wa kiasili wa eneo hilo, waasi hao walipora mali nyingi, pamoja na kuteka nyara zaidi ya vijana kumi wa eneo hilo, miongoni mwao watoto watatu wa chifu wa huko. Kutokana na machafuko hayo, zaidi ya watu elfu mbili waliandamana barabarani mapema leo katika barabara za jiji la Isiro zaidi ya kilomita 500 kaskazini mashariki mwa mji wa Kisangani. Raia hao walikuwa wakipinga mashambulizi hayo ya hapa na pale yanayoendeshwa na waasi wa LRA dhidi ya wakaaji katika mtaa wa Dungu. Maandamano hayo ya hasira yaliyoandaliwa na wanafunzi wa universiti ya Uele pamoja na shirika la kiraia yalivutia watu wengi hadi shughuli zote zikakatishwa katika mji huo. Kutoka Kisangani, mwandishi wetu Jacques Mukokole ana maelezo zaidi kazi hata moja ilifungua milango zake leo isipokuwa tu hospitali na vituo vya afya. Wafanya biashara, wanafunzi wa masomo za msingi wa sekondari, pia wa vyuo vikuu, pamoja na watumishi wa serikali na waganga waliandamana wote barabarani kwa kuonesha hasira yao kwa uasi wa elera. Kufuatana na kiongozi ya wanafunzi wa university ya ule, mashambuliano kila mara ya wa elera katika vijiji Bitima Duru na Kiliwa muda mwa juma mbili inayopita inaonyesha kama raia imeachiliwa upekee bila ukingo wakati wa mashambulizo hizo, zaidi ya watu tano waliwawa, makumi sita walitekwa nyara, wanawake walibakwa, soko na manyumba zilipogwa au kuteketezwa. Kisha maandamano iliyodumu saa tatu, wandamanaji walitolea kiongozi wa jimbo ndogo la Otuele kibarua yeni kuonesha uzuni lao. Kati ya kibarua ilo, waliomba pia serikali ifanye yote iwezekanayo kwa kushimika usalama katika sehemu ilo ya inchi. Ngambo yake kiongozi ya Otuele Vyote vibaya vya wa LRA. Mujiki Sangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Na kunako bunge la Senate mswada wa sheria kuhusu uundwaji na kutumika kwa maeneo ya kujitegemea ulipelekwa leo hii kwa komisioni maalum kwa swala hilo katika sena kwa ajili ya kuboresha maandishi, na hii ni baada ya mjadala uliofanyika katika bunge hilo katika mkutano huu wa kilele wa vikao vya kawaida vilivyofunguliwa mnamo tarehe 15 Septemba iliyopita. Maseneta walikubali pia kalenda ya vikao hivi. Uamuzi kuhusu kesi ya mauaji ya mbunge Daniel Boteti hatimaye imetolewa kunako mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Ngaliema, kunako Kambi Kokolo. Kwa jumla ya watuhumiwa wanane, wane wameachiliwa huru na wane wengine wamehukumiwa adhabu ya kifo. Waliohukumiwa kunyongwa ni pamoja na kadi Patrick Mwewa Inoki na Fidel. Unaendelea kuipata taarifa, habari hii kutoka ya idhaa Kiswahili ya Radio Kapi Kinshasa. Tuelekee katika sehemu yetu ya pili, ambako tukianza katika jimbo la Mashariki na Stefani Mukiritira, ambako makumi nane ya asilimia moja ya vijana wanawake wa umri wa miaka kati ya 11 na 17 walibakwa mwaka jana pa Bambesa aa, pa kilomita 500 kaskazini mwa Kisangani kulingana na habari inayotangazwa na shirika la kimataifa Promotion de la Femme de Bambesa. Sehemu kubwa ya wanawake wale walibeba mimba kupitia vitendo hivyo vya ubakaji. Na ostakiwa kuendesha vitendo hivyo ni wafanyabiashara wenye kutembeza biashara barabarani na pia watajiri wa moja wa muji. Shirika hilo la kimataifa linajulisha pia kama jambo zaidi ya kumi tu za vitendo vya ubakaji ndio zichapelekwa kunako mahakama. Wazazi wa wanawake wenye kubakwa wanatamani kusikilizana na watenda maovu kuliko kubeba jambo hiyo kunako sheria, kulingana na uzembe ambamo kazi zinaendeshwa kunako sheria na jimuni Kasai ya magharibi asilimia asili makumi mane ya wafungwa wanashtakiwa kuendesha vitendo vya ubakaji. Habari hiyo ilitolewa kwa radio Kapi nabi Giselle fwakwanzo akiwa mkata mashtaka kunako mahakama kuu ya mji wa Kananga. Hali hiyo ilihakikishwa ilihakikisha kuongezwa kwa kwa vitendo vya ubakaji mjini humo siku hizi. Katika muda wa miezi miwili zilizopita, kuna vitendo makumi saba na tano vya ubakaji vyenye vilihesabiwa kunako mahakama kuu ya Kananga, ijapokuwa katika muda wa miezi tatu zilizotangulia miezi hizo mbili zilizopita kuna vitendo makumi tano na nne vyenye vilisabiwa vyenye kuhusu ubakaji. Tumsikilize Bibi Giselle fakuanzo akiwa mkata mashtaka kunako mahakama kuu ya mji wa Kananga, akiojiwa na katika tai <totipos> watu wameambiwa jinsi ya kuchongea tukio zote za ubakaji. Ndiyo maana kunahesabiwa hivi sasa watu wengi wanaojionya kwetu. Kuna ushuhuda mwingi wenye kushughulikiwa na korti kuu ya Kananga kuhusu ubakaji. Kwa ujumla wa idadi ya wafungwa, muda wa miezi mitatu iliyopita, kulikuweko asilimia makumi matatu na tano ya wafungwa ambao wameadhibiwa kwa kuwa wameshtakiwa ubakaji. Hivi sasa idadi hiyo imeongezeka kiasi hadi asilimia makumi mane ya wafungwa. Upande wetu tunajihusisha kukomesha ubakaji tukiazibu wanaotenda la na na mjini Lisala, Gemena Gbadolite katika jimbo la Equateur baadhi ya waalimu leo hii walienda shuleni kwa kuhudumia wanafunzi kisha kulipwa mishahara zao za mwezi wa Machi iliyopita. Waalimu hao walijulisha kama wanafurahishwa na kutimizwa kwa moja ya mahitaji yao, lakini kuna masomo zimoja za serikali na pia za Katolika zenye bado kuanzisha masomo zikiheshimu wito uliotolewa na shirika za Sieko na Sinekat. Pascal Masirika umbali mbali na uenzio wa kusini mwa Ekwator sehemu kubwa ya walimu wa maeneo za Ekwator ya pili na nn Euator ya tano wamerudilia kazi leo, siku ya kwanza, wakati wa saa za asubuhi, wanakomesha hivi mgomo walioanzisha tangu mwanzo wa mwaka huu mpya wa masomo. Kumbukeni kwamba walimu hao walikuwa wamedai walipwe mishahara yao ya mwezi watatu iliyochelewa, mishahara ambayo ilikuwa haienee haienee. Imeonekana kwamba masilahi hayo yote iliweza kutekelezwa na, na, ser, viongozi wa serikali. Hata hivyo, Bwana Mundabe Maipanzi ambaye ni katibu jimboni wa muungano wa kutetea uh, haki za walimu Sieko kaskazini mwa Ubangi, anashuhudia kwamba matokeo hayo yote yaelekea shule ambazo viongozi wamepatana na wazazi mjini Gemena. Walimu wanaokuwa wana memba wa Sinekat na Sieko nao pia wame kusudia kurudilia shughuli zao za kazi. Wamependekeza hivyo, uh, kuachia, mae, w, kuachia wenzao wa mji wa Kinshasa kuendelea na kutetea masilahi yao. Walimu waliweza kujionya mbele ya watoto leo na kuwahudumia kabla ya kusafisha vyumba vya masomo. Mwisho wa taarifa hii habari, ungana nasi hapo kesho katika taarifa nyingine kama hii. Kwaheri heriuk