Asalamu aleikum ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, ni matumaini yangu umeshinda salama salomini, na kwamba wakati huu tayari kuwa nasi kuifuata taarifa yetu ya habari. Tumekuandalia nini jioni hii? Hali ndogo ya utulivu imerudi kuanzia mchana wa leo katika mji mkuu wa mtaa wa, wa Masisi na kandokando baada ya mapigano makali yaliyozuka leo hii kati ya wanajeshi wa taifa na wapiganaji wa kundi la SNDP katika milima inayozunguka mji wa Masisi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mikutano ambayo ilitazamiwa kufanyika leo, hii, hii, hii, ke, ke, katika bu, ke, leo na kesho katika bunge la jimbo la Kasema Mashariki imeahirishwa hadi siku isiyojulikana wabunge wakidai malipo ya mshahara wao wa mwezi mmoja kabla ya kushiriki kwa vikao kisichokuwa cha kawaida kinachopangwa kufanyika mnamo tarehe 15 Oktoba 2008. Mgomo wa wauguzi pamoja na makarani katika hospitali za serikali umeingia leo hii katika siku ya kianani mfululizo. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari. Hivi punde msikilizaji, karibu na tega sikio. Unaifuatao ndio taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivya Kaskazini, hali ndogo ya utulivu imerudi kuanzia mchana wa leo katika mji mkuu wa mtaa wa Masisi na kandokando, baada ya mapigano makali yaliyozuka leo hii kati ya wanajeshi e wa taifa na wapiganaji wa kundi la SNDP katika milima inayozunguka mji wa Masisi, takriban kilomita makumi sita magharibi mwa jiji la Goma. Wakaaji pamoja na watu waliokimbilia huko baada ya mapigano ya siku zilizopita, waliokimbilia asubuhi ya leo, bado wanaendelea kupata hifadhi huko Nyabiondo Lowashibu Kombo, zaidi ya kilomita makumi mawili magharibi kwenye barabara ya Walikale. Katika tangazo lililotangazwa leo tangazo hii, waziri wa ulinzi Chikezdm amesitiza kuwa mkataba wa kusitisha mapigano uliosainiwa mnamo tarehe makumi mawili na tatu Januari elfu mbili na nane unashirikisha makundi yote yanayomiliki silaha na yanapasha kuheshimiwa. Kutoka Goma, Sifa Maguru anaripoti kamili. CNDP inasema kwamba wa FRDC ndio walivunja makubaliano ya kuacha vita wakijaribu kuchukua maeneo fulani. Nao wa FRDC wanasema kwamba walifukuza mbali wa CNDP ambao walipoteza watu wengi. Afisa moja anayepatikana pale Masisi alihakikisha kama wa FRDC wanazibiti Masisi centre na kandokando kando yake. Upande mwingine kiongozi wa Pareko anajulisha kama majeshi yake yanaendelea kupigana na SNDP katika vijiji vya Lukofu upande wa Kilubi kwenye barabara ya Nyabiondo vijiji vya Kahongole, Kanyati, Bizie vyenye kuinukia Masisi centre vinaendelea kubaki wazi sababu ya mapambano yaliyopitika huko, ila wakaji wa moja waliokimbilia kwenye vituo vya MONUC pale Masisi wanaanza kurudia polepole nyumbani kwao. Safari zinaendelea kusimamishwa kwenye barabara Goma Masisi, na woga mkubwa unaonekana kati ya mgini. Tujulishe kama mashirika za kiutu za pale Masisi zimefunga milango yake na wafanyakazi walirudi hapa Goma kwa msaada wa MONUC. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Wakati huo huo takriban watu elfu makumi mawili waliokimbia makazi yao kutokana na vita walikimbilia karibu na kituo cha ulinzi cha MONUC karibu na kijiji cha Ngungu kilomita na mji wa Goma. Wakaaji hao wanasema kuwa walikimbia mapambano yaliyokuwa kati ya PARECO na SNDEPE karibu wiki mbili zilizopita. Ujumbe mmoja wa pamoja kati ya MOONIC na mashirika ya kiutu ulienda leo hii katika kijiji hicho kwa kukadhiria mahitaji ya kibinadamu ya watu hao. Kutoka Goma, Bernard Nyangi anafafanua zaidi. Ni maelfu ya wami ndio waliopokea ujumbe huo kwenye jengo la tawi DDRRR ya Monok kijijini Ngungu. Hapo karibuni waami elfu ishirini wakusanywa chini ya ulinzi ya Monok, usalama wao ukilindwa na waaskari wa asili ya Afrika ya Kusini. Wami wale walikimbia mapambano kati ya Sandepe na Pareko tokea wiki mbili sasa. Hali yao ni mbovu. Mmoja wao ashuhudia, tunateswa sana, tunakosa chakula, nafasi ya kulala, hata dawa. Hadi hivi waami waendelea kufika, hakika si unasikia mtuto wa risasi mlimani huko. Kwa hivi kipindupindu kilichojitokeza kunako kambi hicho kimekwisha sababisha vifo vya waami watatu. Waami wale waomba kwa mono na mashirika za kiutu msaada pia usalama wa kurejea vijijini kwao, ili waweze kurudi wasaidie raia. Raia, raia inateseka sana sababu so wakati vita iko ni populasyon njoy inaumia. Kumbe watusaidie, watusikirize tupate namuna ya kuishi na tuendeleshe kazi zetu, waelewane. Na wakishe kuelewana, na ndipo na sisi labuda tutapata amani. Wami hao watia tumaini lao lote kwa amani na kusitishwa kwa mapambano sehemu zile. Goma, Bernardin Yangi, Radio Okapi. Na katika jimbo la mashariki waasi kutoka Uganda wa kundi la Lords Resistance Army, LRA, wamepelekea watu kukihama kijiji cha Kiliwa pamoja na vijiji jirani, siku mbili baada ya waasi hao kushambulia kijiji cha Kiliwa mtaani Dungu. Idadi ya watu waliofariki imeongezeka, watu watatu waliuawa, miongoni mwao machifu wawili wa huko. Chifu wa kiasili wa Wando anasema kuwa watu wengine wengi waliuawa porini. Watu hao ni kati ya wale waliotekwa nyara na waasi hao wa LRA kutoka Kisangani, mwandishi wetu Jacke Mukongole anatujia na ripoti kamili. Wahami wanaendelea kufika mji Dungu kisha mauaji ya waasi wa Elera siku ya tatu iliyopita pakijijikiliwa. Asubuhi ya leo wahami zaidi ya mia moja waliyehesabiwa kunako makao ya msimamizi ya sekteur Wando, bwana Constant Lungabe anajulisha kama wahami wengine wanapatikana katika majamaa zao, weni wamepatikana nyumbani kwake ni wale ambaye wamekosa wandugu mji Dungu kufuatana na matukio ya mashambulio hizo. Kiongozi Costa Lungabe anajulisha kama watu watatu waliwawa: kiongozi wa kijiji, kiongozi makamu wa group mo, pia mtu mmoja wa jamaa yenye kutawala huko. Watu wengine wakubwa waliwawa porini kisha kutekwa nyara. Jambo hilo ilihakikishwa na wahami wa moja ambaye walijionea vinafsi mauti moja njiani, wakati walikuwa wamekimbia. Kwa sasa viongozi wa serikali huko wanaongojelea tu usuluhisho kwa wakubwa wa nchi, kwani ni wao tu ndiye wana uwezo ya kuwapa waskari oda ya kushika Mika usalama huko toka mu Kisangani, mimi ni mimini Jake Mukonkole, Radio Okapi. Katika jimbo la Kivu ya kusini kulishimikwa leo hii chumba cha kisheria kwa ajili ya wahanga bakaji, wa ubakaji pamoja na uvunjwaji wa uoto wa haki za binadamu huko Kamituga, zaidi ya kilomita mia moja makumi tano kusini magharibi mwa jiji la Bukavu. Mradi huo unaodhaminiwa na ushirikiano wa Kanada uh, kwa ajili ya maendeleo uliandaliwa na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya usikiwa na haki za binadamu katika UNFPA na UNICEF kwa ajili ya kusaidia vitendo vya uh, Centre africain pour la paix, la démocratie et les droits de l'homme tawi la Kamituga. Mradi huo ulipokelewa kwa shangwe na watu wanaopiganisha kutotoa malipizi katika mtawa Mwenga ambako vitendo vya ubakaji vimeongezeka. Kutoka Bukavu Michele Chirimwami anaarifu zaidi. Kusimikwa kwa kituo hicho cha utetezi wa kisheria kwa ajili ya wahanga wa ubakaji na uvunjaji wa haki za binadamu kumepokelewa kwa furaha katika mji mdogo wa Kamituga. Ni kwa sababu kwamba Kamituga inayo idadi ya juu ya wahanga hao kutokana na vita vilivyopita, ila pia kuna visa vya sasa hivi. Shirika ACPD limeripoti siku hizi wahanga sitini na sita na ishirini ambao bado wangali wanafanyiwa uchunguzi na polisi. Mmoja kati ya kinamama anatoa shukurani kwa wale wamama wenye kubaka wakiti ya lazima kwanza hapa, watapata kwanza mashauri mazuri kwa kuponesha loo zao zenye kuwa hamo ndani traumatisme, wataoneshwa njia ya kwenda fasi ya kutunzwa. Wamama wa wengi sana wajificha kwa kuwa wanasikia haya na kuogopa, lakini sasa tunazani kwa kuwa ni masiweko mingi, wale wamama wataanza fika hapa juu wanaona biro iko wazi. Kwa Bileoni wa Kubenga, kiongozi wa kamisheni ya wilaya ya kupiganisha ubakaji, idadi ya wanawake waliobakwa wilayani Mwenga tangu miaka sita ni zaidi ya elfu ine mia tano upande wake. Msimamizi wa mradi wa, wa kutetea kisheria kina mama waliobakwa katika ofisi ya Umoja wa Mataifa yahusikano na haki za binadamu ametetea umuhimu wa kituo hicho katika kupiganisha tabia ya kutowaadhibu wahalifu. Bukavu, Michel Chirimwami, Redio Kapi jimboni ikasema shariki bunge la jimbo hilo la kumbwa na mgogoro wa ndani. Mikutano ambayo ilitazamiwa kufanyika leo na kesho imesukumwa katika tarehe za nyuma. Wabunge wanadai malipo ya mshahara wao wa mwezi mmoja kabla ya kushiriki katika kikao kisichokuwa cha kawaida kinachopangwa kufanyika mnamo tarehe 15 Oktoba 2008. Mkutano wa jana ulimalizika katika hali iliyokuwa motomoto. Hivi sasa mwandishi wetu wa Mbuji Mai, Chris Mukand, yuko kwenye laini ya simu na anatuletea taarifa hata vile presidenti makamu walifunga kazi, wanabunge waliendelea kukusanya peke yao bila wanamemba wa ofisi, wakijichakulia kiongozi kati yao. Wameomba kitu mmoja tu, wapatie malipo yao ya mwezi mzima wa kazi. Wengine kati yao wamesema ya kuwa wana shida ya kupata mafuta ya gari, na wengine hawana nafasi ya kulala tena, wanakosa jinsi ya kula wakati wote wa kazi la bunge. Ofisi la bunge jimboni limekataa mambo hayo yote likisema ya kuwa wanabunge wote wanatumika katika kamishani ndogo na kwa hivyo wanalipwa kila mara. Kulikuwa kasirani, wanabunge wamekamata mpango wa kukataa kukusanya mpaka wakati watalipwa. Kundi moja la wanabunge lilikusanya na ofisi la bunge mpaka mwisho, suluhisho halikupatikana. Toka Mbujimayi, Chris Mukonde, Radio Kapi na jimboni Katanga, hali ni yavuta ni kuvute imepita siku mbili kati ya wanamemba wa chama huria cha kutetea haki ya waendesha mashitaka wa Kongo tawi la Katanga na ujumbe wa ofisi ya inspekta mkuu uliotumwa na wizara ya sheria. Chanzo cha malumbano hayo ni kuanzishwa na ujumbe huo kwa siku zilizo wazi kwa watu wote walio na kesi kuja kutafuta ushauri kunako jumba la sheria la Lubumbashi. Hapo jana walikaa mbele ya jumba hilo la sheria kwa kupinga kile walichokiita uvunjwa katiba. Kutoka Lubumbashi, Madelen Waila anaarifu zaidi. tunasema ndiyo kwa uhuru wa uendesha mastaka, tunapinga kujichugulia madaraka, hali isiyoenda sambamba na katiba ya nchi ya Kongo kidemokrasia. Ni maandishi iliyoandikwa kwenye vitambaa viliyotundikwa ndani ya chumba cha visambo hapa mji wa Lubumbashi. Tangu siku ya nne waendesha mastaka wa Katanga wamesimamisha kazi, wanapinga kikao kwa watu wote kinachoitwa kwa kimombo port uvert, kiliyoandaliwa tangu siku ya kwanza hii na ujumbe wa ofisi kuu ya mainspekta wa sheria ya kitaifa iliyowasili hapa Lubumbashi kutokea Kinshasa. Uendesha mashtaka wa Lubumbashi usema kama ujumbe huu hauna na daraka ya kuwachunguza kikazi, bali ujumbe upande wake uhakikisha kama uhuru kikazi sio katika kazi yao ya kuheshimisha sheria bali ni katika mtumikio wao namna gani sheria inaandaliwa ndani za maofisi zao. Lubumbashi, Matene wa Ila, Redio Kapi unaendelea kuifata taarifa. Habari hii kutoka idhaa Kiswahili ya Redio Kapi Ekunshasa Ukapi, habari zote za nchi nzima. E, karibu katika sehemu hii ya pili ya taarifa hii tunayoanza na wilaya ya Ituri ambako habari kutoka mji wa Bunia inasema kwamba watu makumi matatu na wanane walikutwa wanaugua ugonjwa wa kipindupindu yaani, kolera mawaba. Kati yao wawili tayari wameshafariki katika eneo la afya la Vataki, kilomita mia moja na kumi kaskazini mwa mji wa Bunia, kulingana na masemi ya daktari wa wilaya afya. Katika mtoa dungu anasema kuwa ugonjwa huo utafyekwa katika msaada wa mashirika ya kiutu yakiwa na ya kimataifa, kwa kazi wanayoifanya, uh, kupana matibabu kwa, uh, wagonjwa <tune> na leo hii, mgomo wa wauguzi pamoja na wafanyakazi makarani kunako hospitali za serikali umeingia katika siku yake ya unane mfululizo. Huko wauguzi hao pamoja na hao wafanyakazi wengine katika hospitali wamekuwa wakidai kuboreshwa kwa malipo yao ya hatari pamoja na kuweza kuwa na usawa katika msara. Mimi Engumba Mulongo aliweza kuzunguka katika hospitali mbalimbali mbali za jiji la Kinshasa na akaweza kutukusanyia taarifa hii ina soma studioni na dunia mkunda milemba fungwa kwa milango ya chumba nyingi hasa zile ya kufasua watu kunako mahospitali nyingi. Ni hali hiyo ndio yenye kutambulisha hatua ya mgomo wa kazi na wauguzi na wafanyakazi wengine wa sekta ya afya umbalimbali na kazi zao za kila mara, zile za kuchungua wagonjwa, za kuwaandikia madawa na ya kuwatunza pia, kuandikia wagonjwa vyeti vya kwenda kujitafutia madawa katika vyumba vya dawa. Waganga ni wenye kufanya kazi zote wanahusika tangu siku ya ine na kuwatunza wagonjwa, kazi hizo kuwa za waguzi kutoboa watu shindano kuwafunga bandi kwa kokota damu na kazi zingine kunako hospitali kuu ya mji wa Kinshasa iliyokuwa ikijulikana kwa jina hospitali Mama Yemo. Mgomo wa kazi na wauguzi pamoja na wafanyakazi wa sekta ya afya unaharibu hali ya uongozi wa kituo kikubwa hicho cha afya. Waganga wanakuwa wenye kuchunga sanduku za pesa zenye kulipwa na wenye kuhitaji matibabu. Tumsikilize waziri Victor Makweng. Hatua ya kujaza na kuongeza pesa zenye kukosa kwa mishahara ya watumishi wa sekta ya afya na ya waganga, kuundwa kwa kadha ya uhusiano pamoja na watumishi wa sekta hiyo ya afya na pia ya waganga, kwa kila siku, kwa kuweza kuwasikiliza waganga na watumishi wa sekta hiyo ya afya na pia waaguzi. Shirika la Taifa la Wauguzi na watumishi wote wa sekta ya afya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walisema kama hawana hata habari moja juu ya hatua ienda kuchukuliwa na waziri wao na hatimaye ukarasa wa michezo ni kwamba timu la Tupi Sa Mazembe huenda leo hii likaingia katika nusu fainali ya ligi ya mchuano ya kombe la Afrika ikiwa kwamba watapata ushindi dhidi ya timu ya Sudan Al Hilal. Mkutano huo ulipangwa kufanyika hapo siku ya Sabato, wakati mmoja na Cotton Sport ya huku Cameron na Enyimba ya Nigeria pamoja na vilabu vingine vya kikundi B, lakini mabadiliko ilitokea kuwa wakati wa mwisho na huku ambako bila kuharifu hata FECOFA, ndio maana shirikisho la kandanda la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kupitia wawakilishi wake rasmi, waliweza kutumia barua moja ya malalamiko kwa shirikisho la kandanda la Afrika, CAF. Na huo, ndugu msikilizaji, ndio utakuwa mwisho wa taarifa hii ya habari. Kwa niaba ya wote waliohudumu katika taarifa hii, mimi ni Joakim Kalumeno nikiwaaga nikisema kwa heri, wikendi njema.