Mukendi. Okapi. Maitre Mutombo Bakafwasenda waziri mwenye kuhusika na sheria nchini, anatambua kama kuna mwenendo mbaya wa kazi sheria nchini Kongo ya Kidemokrasia. Alijulisha hali hiyo leo mbele wa pashw Kulitolewa leo hapa mjini Kinshasa vyombo vya masomo milioni moja na elfu mia sita kwa ajili ya watoto wanafunzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiyo ni msaada wa rais wa jamhuri pamoja na mke wake uliotolewa leo na waziri mwenye kuhusika nchini na masomo za primary na sekondari. Jimboni Kivu vya Kusini, kuna shirika moja lisilokuwa la kiserikali lenye kujingiza katika maswala la usafi wa malisho mjini Bukavu. Wana wasikizaji, jam ya mjambo. Waziri mwenye kuhusika na sheria nchini anatoka kutambua mwenendo mbaya wa kazi za sheria nchini Kongo ya Kidemokrasia. Kuna wakata mashtaka wenye kuamua kesi zimoja kisha kupokea rushwa. Mtr Mutumbu Bakafuasenda alijulisha hali hiyo leo mbele ya wapasho habari. Waziri huyo mwenye kuhusika na sheria aliahidi kuwazibu wanasheria wenye kupokea rushwa mwandishi wetu Jeff Ngoy aliyeshiriki katika mazungumuzo ya waziri mwenye kuhusika na sheria nchini mwetu pamoja na wapashwa habari alitutayarishia ripoti inayotolewa mustudioni na Karinda Muso. Hatuwezi kukataa kuheshimu sheria sababu ya malipo mabaya. Kila mwendesha mashtaka mwenye anaendesha kazi bila ya kuheshimu sheria ana nafasi katika kazi zao katika asira. Ndiye Mtombo Bakafasenda alisema hivyo kisha kupitia katika mahakama nyingi. Mjini Kinshasa amechukua hatua ya, kush, ya kushimu mpango wa serikali kuhusu sheria na naaga kutengeneza hali ya mishahara ya wendesha mashtaka katika bajeti ya mwaka elfu mbili na kenda. Waziri alitupilia umbali mashtaka yote ya shirika Monuc kuhusu swala la mauaji mjini Ba Kongo na waminifu wa BDK. Waziri wa mambo ya sheria anaeleza kama alituma kibarua kwa msimamishi wa wa katibu mkuu Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kwa ajili ya kufanya uchunguzi. Waziri anajulisha kama swala kuhusu wizi wa pesa na nyumba za serikali linaendeshwa katika vituo vitatu katika korti kuu mtaani Ngombe, wa mtaa wa Matete na Matadi. Aksanti kwako Karinda Muso. Na pande la watetezi wa serikali ama ministeri public, katika kesi ya Daniel Boteti waliomba hukumu wa kifo kwa wote wenye kustakiwa kuendesha mauaji ya kiongozi makamu wa bunge la jimbo la Kinshasa. Shirika lenye kutetea haki za wapashwa bari haki la binadamu Azado linawaza kama kama pande la watetezi wa serikali liko makali likiomba hukumu wa kifo kwa watu wao, kwani kufuatana na mwenendo uliopata kesi hiyo, kesi hiyo ya kuonyesha vizuri kama watu hao wanastakiwa kama hatu wa, watu hao wenye kustakiwa ni hao ndiyo waliendesha mauaji ya kiongozi makamu wa bunge la jimbo la Kinshasa. Tumsikilize Maitre Jean Claude Katende akiwa kiongozi wa shirika la Zado, yupo mbele ya mikrofoni ya Rene Kapita. Tumezani kama hatua eliyochukuliwa na pande la sheria kwa kuhukumu wafungwa ni kali sana kwa sababu kufatana na ginsi kesi liendeshwa, tumezani kama hawawezi kusema kama kweli watu wenye kushtakwa ndio waovu. Sisi tumezani kama pande la sheria ingepashwa kuchungua masambo za kesi zote kuhusu swala ili kwa ajili ya kufahamu kama kweli wafungwa wale ndio wapo waovu na kisha kuwahukumu kufatana na matokeo za uchunguzi zenye waganga walifanya kuhusu risasi na kufatana na silaha zenye kutumikishwa wakati wa uaji. Tumeona kama hakuna kitu chene kuonesha uwazi kama wafunga wale ndio waovu. Tubaki tupa mjini Kinshasa tukijulisha kama vyombo vya masomo milioni moja na elfu mia sita vilitolewa vili vyenye kuhusu watoto wa somo la kwanza la kiprimeri vilitolewa leo hapa mjini Kinshasa kwa, wa, kwa wa, maliwali wa majimbo zote. Ni waziri mwenye kusika na masomo za kiprimeri na sekondari ndiyo alitoa msaada huo uliotolewa na rais wa jamhuri pamoja na mke wake kwa kundi hiyo ya watoto wa masomo za kiprimeri. Na kwa hiyo ilijulishwa pia kama walimu wa wa, walimu karibu elfu mia mbili wa nchi watapokea pia vyombo kama vile maagenda na kadhalika. Tumsikilize waziri mwenye kuhusika na masomo la kiprimeri na sekondari, Bwana Maker Mwangu akiojiwa na Terese Basubi. yalikuwa pale waziri mwenye kusika na masomo za kiprimeri na sekondari, Bwana Maker Mwangu, jimboni Kasa ya Mashariki. Mwaka wa masomo hautaanzishwa katika masomo za kiprimeri za Chibala pa kilometa mia moja makumi mnane na muji wa Kananga. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa shirika la raia la muji hiyo, masomo hizo zilizounguzwa na zingine zilizobomolewa hazijajengwa mpaka leo, gisi zilivyoaidiwa kujengwa, gisi zilivyoaidiwa kujengwa na mpango wa kiutu wa inchi ama mfaransa Fonds Social de la Republique. Maelezo mengi na Karinda Muso. Swala linaendelea katika mashule ya kimsingi Kobanga Te Chibala 1 na Chibala 2, kutokana na masemi ya shirika la kiraia ya kijijini. Shule Kobanga Te ilipatwa na moto iliyowaka porini na walimaji, na ndio manjanja zikatoka na vibambazi zilianguka. Kabla juu ya mashule Chibala 1 na Chibala 2, viongozi wa mashule hizo walichukua hatua ya kuvunja sababu ya kuzeeka ya mashule hizo kwa ajili ya kuepuka hatari. Viongozi hao wameeleza kama wakati wa jumbe wa shirika Fonds Social linalo waliohusika na sanduku ya serikali kuhusu jamii walifika pale, waliwatolea malalamiko yao kwa ajili ya kuanzisha kazi za ujenzi, lakini mpaka sasa hakuna jibu. Wakiulizwa, kiongozi wa shirika Fonds Social jimboni amejulisha kama wataanzisha kazi wakati watafika mahali hizo siku zitakazokuja, watajenga mpaka shule yenye kuheshimu sharti ya kanuni ya kufaidishwa na pesa. Anaongeza kama sasa wapo mpaka na vikartasi vya shule chibala 2 wameongoza kutuma wanaf natelekeza sasa jimboni Kivu ya Kaskazini, ambako kuna mapambano yaliyoendeshwa usiku yote ya jana kati ya jeshi la FRDC na wapiganaji wa kundi la CNDP ya Laurent Kunda katika mtaa wa Ruchuru, kulingana na habari tokea ngambo ya jeshi la taifa na pia viongozi vya kiraia vya mtaa mpango. Mapambano hiyo yalitawanishwa hali ya wasiwasi kati ya raia. Tubaki tu katika jimbo hiyo ambako hali ya, ki, hali ya kiutu na ya kilimo ni zenye kuteketea siku hizi. Hali hiyo ilitambuliwa na Profesa Mashako Mamba akiwa kiongozi wa kamisheni yenye kuhusika na jambo la kiutu katika mpango amani. Kwa mujibu wake tu jimboni jimbo la Kivu ya Kaskazini ilipoteza musi musimu ama sezon mkifaransa sita za kilimo. Profesa Mashako Mamba anaharifu kama jambo hiyo inaleta ina hatari sana kwa raia wote wa eneo hilo la nchi, hasa sana kwa watoto na pia kwa wanawake. Tumsikilize akitueleza mengi kuhusu mfano wa mtaa wa Masisi na Ruchuru nawaza kama hali ya kiutu kwa sasa inaonekana kupitia umaskini mkali unaogusa watu zaidi ya milioni moja wa hami wa Kivu ya kusini na kaskazini. Ni wakati sasa wa kutayarisha, ni wakati sasa wa kujitayarisha ili tusipoteze mlimo wa mwaka huu, sababu kwa jumla jimbo ya Kivu nzima imekwisha kupoteza miaka sita ya mlimo sababu ya vita. Ndiyo maana inabidi kuwai mlimo kwa mwaka huu. Isipokuwa hivi matokeo mabaya itakuwa ngumu, kama vile malisho mabaya, hasa zaidi kwa wamama na watoto wa chini ya miaka tano. Tunajua kama kuna, kuna watu ambao wamejaribu kurudi makwao katika maeneo ambako kuna usalama kidogo, na ijapokuwa kaskazini mwa jimbo hiyo tu katika mtaa wa Lubero kilometa makumi matatu na kilimo nilikuwa nikisema kilimo ya mbegu za cannabis, ya tumbako kali. Cannabis inazidishwa katika eneo hilo la nchi yenye kudhibitiwa na wanamgambo. Wanunuzi wanabadilisha mali yao na bangi, na kwa hiyo mfuko moja ya bangi inabadilishwa na mbuzi moja. Kwa nia, kwa nia ya kukomesha uchuruzi hiyo, polisi inaendesha msako katika manyumba za raia katika miji za Kenya Kirumba na Kanyabayonga. Maelezo mengi na Etyene Mwindo. Mwanzoni mwa wiki hii polisi ilikamata gunia tatu za bangi mjini Luofu. Viongozi wa serikali pa Luofu wanasema ya kwamba bidhaa hiyo haramu ilitokea Miriki, kijiji kinachotawaliwa na wapiganaji wa FDLR. Bwana Salve Lusenge akiwa kiongozi makamu e, mtani Lubero anayehusika na mambo ya serikali alishuhudia ya kwamba mnamo mwezi wa Julai zaidi ya gunia 30 za bangi zilikamatwa na kuteketezwa mijini Kaina, Kirumba na Kanyabayonga naye Jerome Kambale akiwa mtetezi wa haki za binadamu mjini Lubero anasema kwamba mlimo wa bangi unafanyika msituni, fasi ambako hakuna njia kamilifu, kama vile Bunyatenge, Muhanga, Mbwavinywa au tena Mashuta kunako mpaka wa mtawa Lubero na Walikale. Kila mwaka vijiji hivyo vinatoa kati ya toni ishirini na thelathini ya dawa hiyo ya kulevya ambayo yauzwa pale pale pia mitaani hata katika inji za Rwanda na Uganda. Jueni ya kwamba kusini mtaani Lubero, kipimo ya bangi inayoitwa pia bull inauziwa kwa bei ya franga ya kikongomani mia mbili hamsini mara pili kupita kilogramu moja ya bunga ya muhogo. Ni kiripoti toka Butembo, mimi Etienne Mwindo kwa niaba ya Radio Okapi pamoja na mwanzangu Joachim Kalumendo tajelekeza kwanza ya jimboni Bakongo, ambako kulinda utamaduni pamoja na uongozo bora ndio shaba ya ujumbe wa komisheni jimboni inayohusika inayopiganisha rushwa, magendo, pamoja na usumbufu wa, wa viongozi vya serikali ya sheria. Leo Ongoi Mbikani, kiongozi wa komisheni hiyo, aliambia leo hii Redio Kapi kuwa tume yake inakuja kusaidia kazi nyingine za serikali, mathalan polisi, mahakama na korti. Mwanzoni mwa mwezi Septemba, wanamemba wa komisheni hiyo watakuwa na mazungumzo na raia katika tabaka zote. <tune> na jimboni Kivya Kusini, shirika moja lisilokuwa la kiserikali limekuwa likizingiza katika maswala ya usafi na malisho mjini Bukavu. Baada ya kutolea wachinja nyama wote wa Bukavu kanzu nyeupe, uh, Groupe d'action pour la salubrité publique et eh, alimentaire GASPA lilianza siku ya pili iliyopita operesheni ya kusafirisha nyama ya ngombe kutoka eneo la machinjo la Ruzizi ya pili hadi kunako vyumba vya kuuza nyama. Usafirishaji huo ulikuwa ukifanyika mpaka hapo kupitia migongo ya wanawake tangu siku ya pili hiyo wanawake hao wanaokadiriwa kuwa zaidi ya mia mbili hawafurahishwa kwa vile wamepoteza mkate wao wa kila siku. Kutoka Bukavu, Michel Chirimwami anaarifu zaidi. patupa, patupa. Hey, boyo, boyo lori hiyo ndiyo itashughulika na uchukuzi sasa wa nyama kutoka machinjio ya Lakati hadi kwenye masoko mjini. Kina mama waliokuwa wakibeba mizigo ya nyama hizo wamekuwa katika huzuni. Tumeokuta wakiwa wamekaa chini, mkono kwenye shavu. Wengi wao ni wajane, wengine wahami, ila pia mama wa jamaa mmoja kati yao alilalamikia wakuu viongozi vifuatavyo bakubwa tuko tunabalilia zaidi zaidi, tunawaambia baturumie basi, batombea tena kosa hilo lifanyaka kufuatana na kitu balileta metogari, hawakutuambia kosa, na mpaka hivi tuliwaambia baturudishie taa kazi yetu, kwa hiyo kuturudishia kazi yenyewe, na hapa hatuna shamba hatuna nini. Hapa njo shamba yetu, na njo mavazi yote, hapa hapa hapa ndio tunatosha fasi ya kusomesha watoto. Akiulizwa kuhusu shida hiyo, meyo wa mji alisema kuwa msimamo wake hautabadilika kamwe. Prosper Mshobekwa Kubeba nyama kumgongo ndani ya pusiere kutia musharete mupusiere, alors hatuwezi kukontinue kuitika. Hiyo ndiyo maana sisi tuliungana na Gaspar Gusudi tuweze kubeba nyama katika makondisio mzuri, watu waepuke magonjwa wao. Wa mama ninawaomba watafute kazi yingine wafanye upande wake. Shirika Gaspar, bila kuonyesha kuwa ni jambo muhimu la kushughulikia haraka, limeahidia kulitafutia suluhisho swala la malalamiko ya kinamama hao. Bukavu, Michel Chirimwami, Redio Kapi. na kujitegemea kwa majimbo kukiwa na matukio kuundwa kwa majimbo mapya. Ni katika mazungumzo jimboni Ekwatoria kupitia mapumziko yake ya ubunge mjini Mbandaka, makamu wa kwanza wa kiongozi wa bunge la Seneti akiwa na mazungumzo na wabunge, alikuwa na mazungumzo na wabunge wa baraza la jimbo hilo jana. Eduard Mokolo wa Pombo alifasiria wasikilizaji wake juu ya kushimikwa kwa mgawanyo wa majimbo ambao ni mbali na ukabila kama ilivyokuwa wakati wa majimbo mengi madogo madogo. Naibu kiongozi wa seneta anaojiwa na Jean Michel Lubula Mfolo mipango zile zina lengo la kukaribisha watu karibu na wenye wanawaongoza, wakaaji kumahali zote wamepatikana, wajue kama wako na viongozi wa kuwaongoza, lakini watu wasizani kama watu wenye hawako wazaliwa wa jimbo ile watakwenda aina vile. Mpango aiseme vile, tunastahili kuepusha tendo wa kufukuzana, tunastahili epusha ugawanyaji enye kulifanyakana mbele mwa majimbo kidogo kidogo. Mbele wa ngombe hawakusikilizanaka na wambuja na kumbuka kujimbo la mitimbiri ku ubangi wangwaka na wangwandi walipambana. Hatuwezi tena kujenga majimbo juu ya wazaliwa majimbo. Hizo zitakuwa juu ya kazi ya serikali. Tunapenda kukaribisha wakaji na viongozi na habari ya mchezo. Katika taarifa ya bari hujulisha kama timu la kandanda la Leopard la wachezaji wa chini ya umri ya miaka kumi na saba litajielekeza kesho siku ya tano, mjini Asmara nchini Eritrea, ambako litapambana na timu la nchi hiyo katika michezo za gombea kikombe cha bara ya Afrika ya wachezaji wa chini ya umri ya miaka kumi na saba utakapoendeshwa nchini Algeria mnamo mwezi wa Mach mwaka elfu mbili na kenda na ni hapo ndipo wachezaji. Ndio kipindi ketu kia habari ya magharibi ya leo.