Habari zetu. Stephane Mukendi, matukio ya mwaka huu ya nchi yenye kuitwa examen d'etat, ya mwaka huu itatolewa kupitia njia ya internet, lakini kuna shida nyingi zenye kutambulikana kuhusu njia hiyo ya internet. Mtakuta mengi kuhusu jambo hiyo katika taarifa ya habari. Kuna mkutano wa, wa mazungumuzo ulioendeshwa leo siku ya nne hapa mjini Kinshasa kati ya waziri nchini mwenye kuhusika na shirika za serikali pamoja na viongozi vya shirika za serikali. Pamoja walizungumuza kuhusu sheria nne zilizokubaliwa kunako bunge kuhusu kubadilishwa kwa shirika za serikali na mjini Mbandaka ujumbe wa PNUD pamoja na ule wa serikali ya jimbo la Equatoria zilikutana siku ya tatu. Shabaha mkutano hiyo ilikuwa kuchukua, na, kuchukua pamoja mpango wa maendeleo wa kuelekea jimbo la Equatoria. Wanduka wasikizaji ya mjambo, matukio ya mitihani ya taifa za, segon, za, kwa, za za elimu ya kisekondari yenye kuitwa Mfaransa examen d'etat ya mwaka huu yanatolewa kupitia njia ya internet katika ushirikiano na shirika la Vodacom. Waziri mwenye kusika na masomo ya kiprimeri na sekondari aliruhusu shirika hilo la Vodacom kutangaza pia matukio hiyo kupitia njia ya SMS, lakini kuna shida zenye kukumba njia hiyo ya internet ya shirika la waziri mwenye kusika na masomo ya kiprimeri na sekondari, na pia shida nyingine inahusu shirika hilo la Vodacom le, lenye ku, kwani shirika hilo alipatikane popote nchini kwa kidemokrasia na kwa hiyo waziri makamu mwenye kusika na masomo ya kiprimer na sekondari bwana Arthur Sadai alitoa maoni yake kuhusu shida hiyo ya kutopatikana kwa shirika la Vodacom popote nchini kwa kidemokrasia tumfuate akieleza mbele ya mikrofoni ya mimi ngumba mlungu ni shida kuhusu ufundi nadhani kama shirika Vodacom voda lilitika kum kutusaidia ni sababu lina uwezo wa kubeba mizigo zake matokeo kwa njia ya internet ni ya kweli, ni kwa ajili ya kuongoza mambo kupatana na teknolojia ya sasa. Najua kama tunabadilisha mambo mengi, lakini haiwezi hata kubadilisha matokeo. Na kuhusu kutopatikana kwa internet katika vijiji vimoja vya nchi, waziri makamu Arthur Sedai alijulisha kama raia wanapashwa kujelekeza katika miji mikubwa kwenye wanazo uwezo wa kupata internet. Kitu uliosema katika vichwa vya habari, kuna mkutano ya mazungumzo ulioendeshwa leo siku ya, siku ya ine hapa mjini Kinshasa kati ya waziri nchini mwenye kusika na shirika za serikali pamoja na viongozi wa shirika hizo za serikali. Pamoja walizungumza kuhusu sheria nne zilizochukuliwa kunako bunge la taifa kuhusu kubadilishwa kwa shirika za serikali. Kufuatana na sheria hizo, kuna shirika zimoja za serikali zenye zitabadilishwa kuwa na kuwa sasa shirika za biashara na kuwa na uongozo katika sekta ya kipekee. Kiongozi wa shirika la upashaji wa habari ya Kongo ya Kidemokrasia kwa kifupi ACP profesa Jean-Marie Vianney Longonya akiojiwa na Jacques Yves Molima. Nous avons eu Tulipata hakikisho zaidi na sasa tumeweza kuwapatilia, kama tumeweza kubadilisha hali ya mashirika za serikali, kusudi watu wafahamu kama mashirika hayo haziuzishwe. Na furahi sana na wizara ipo wazi kuhusu swala hili. Tumepata hakikisho kama vituo vitaendesha kazi na mabadiliko yataendeshwa kupatana na shaba ya kila shirika. Kwa swala kuhusu mashirika za kipekee, mashirika zimoja za biashara ndio zinaweza kupatwa, lakini serikali inaweza kufuatilia mashirika zimoja. Ilikuwa pale Profesa Jean-Marie Vianney Longonya akiwa kiongozi wa kituo cha upashaji wa habari cha Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ACP, masema kile. Tafsiri na Carine Damuso. Kuna shida ya kusafirisha wakati huu biashara tokea mji wa Mweneditu hadi Mbujimai, jimboni Kasai ya Mashariki. Karibu vagon 115 ya biashara tokea mahali mengi zinachelewa katika gala za shirika la SNCC kituo cha Mweneditu tangu sasa Jumamoja, kulingana na ukosefu wa usafirishaji. Viongozi vya shirika la wafanyabiashara ya Kongo kwa kifupi, pamoja na wale wa SNCC kituo cha Mwene-Ditu wanatuma wito kwa, wenye kuwa, kwa wenyeji wa magari kubwa ili wasafirishe wasafirishe biashara hivyo kwa njia ya barabara kwani biashara hivyo vinakumbwa na hatari ya kuharibika. Chris Mkaunt anatueleza mengi toka Mbujimai. Tatizo wafanyabiashara wa Kasai wanayokutana nayo sasa ni ukosefu wa namna ya uchukuzi kwa kupeleka biashara hapa Mbujimai, ukosefu wa gari kubwa, na bei ya konteina moja imetoka kwa dola ya Kiamerikani elfu moja mia mbili na makumi tano na, na kupandishwa kwa dola elfu moja na mia nane kwa hiyo wafanya biashara hawajui tena la kufanya. Wanaombwa kulipa ikiwa hawaondoe upesi biashara vyao kunako behewa la SNCC pesa ambazo SNCC inalipisha ikiwa biashara vinaendelea kubaki zaidi ya masaa makumi ine na nane ndani la behewa. Tulipo waoji wafanyabiashara wamesema kuwa shida hiyo imeongezeka kwa sababu gari ndogo aina kamion zilizokuwa zikisaidia kidogo zinaanza pelekwa kwa vijiji kwa ajili ya kuleta mazao za shamba. Uchuzi zetu zinaonyesha kuwa wachukuzi wengi wa Mbujimayi wanatoka jimboni kwa kutafuta faida nyingi kwenye jimbo zingine, tukisema Katanga na Kinshasa. Toka Mbujimayi, Chris Mukonde, Radio Kapi, Kapi mpango wa kuleta matengenezo katika sekta ya usalama unasonga mbele bila shaka. Mjinuvira, jimboni Kivy Kusini, tayari wapiganaji wa zamani wa Nyarwanda wa gundi FDLR walisharudishwa kwao. Habari hiyo ilitolewa siku ya tau na waziri ncini kusika na ukingo tokea bonde la Ruzizi jimboni Kusini. Bwana Chik alishtumu vitendo vya nyanyaso vinavyoendeshwa na gundi zingine znye kumiliki sila, kama vile wa brigedi la ya chango na kwa hiyo alituma wito kwa askari yao ili wapate kujiepusha na kushikwa na sheria. Tumsikilize waziri Chikesdemu jemu akiujua na Kisongoma Mabala kukerebesha jeshi huko ni kwa menajili ya kuleta usalama nchini. Ikiwa watu hao hawataungana na harakati za mpango wa amani haraka iwezekanavyo, hata bahati ya kwenda kwenye mchango wa jeshi itakuwa nyuma zaidi, na siku moja sheria itaweka mkono kwa wale wanaokeuka mikataba. Kwa hiyo wasiseme eti hawakuambiwa, kwa sababu ushahidi upo kwa sasa. Karajiji iko wapi? Kwa hiyo muda ungali wa kujipa moyo na kutenda mema. Kuhusu brigedi ya 14 iliyochangwa Nadhani wanajidanganya ikiwa wanafikiri ya kwamba wazazi wetu wataendelea kusumbuka kiasi hicho, wakishikwa kama mateka, na hiyo haitadumu tena siku nyingi. Kwa hiyo muda ungali ili wapate kujitambua. Kwa upande ya hali ya kimaisha ya wanajeshi, sina la kusema kwa wakati huu, lakini tunajitahidi, mnamo mwisho wa mwezi watapata huduma iliyopo. Wajipe moyo kwa sababu mambo si mabaya, wapende wasipende, lakini wajue kila kitu kina mwisho wake. Kwa pale waziri wa ukingo bwana Chikez Diem amesema, kilichukuliwa na kutafsiriwa na Fistongo Mambala, na tulija pa mjini Kinshasa, ambako wataalamu wa madawa ama wa pharmacien miambili walikusanya leo kunako chumba cha parokia Notre Dame de Fatima. Wataalamu hao walikuwa walikuja kusikiliza matukio ya mkutano mkuu wa sekta yao ya madawa ulioendeshwa mnamo tarehe 4 hadi tarehe 6 Juni iliyopita mjini Libreville nchini Gabon. Na inatambulika kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina shida nyingi katika sekta hiyo ya kuchunga madawa. Tusikilize Bwana Clement Watuji aliyesimamia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mkutano huo wa Libreville. Yupo mbele ya mikrofoni ya Skenzi Batayo. kwa swala kuhusu nchi yetu, tumeona kama tungali kati ya nchi zenye kuchelewa kuhusu kuimiza watu ja kupata fedha na dawa, kwa sababu churo za serikali zipo juu sana na zinaongeza bei ya kununua dawa katika nchi zimoja un unaheshimu wa cha na uchuru sikuru, lakini nchini mwetu tunatambuka asilimia makumi mbili na tano au makumi tatu. Mwaka elfu mbili na sita, wizara wa mambo ya afya ilichukua hatua ya kukataza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupokea dawa chache kutoka nchi za kigeni, lakini raia wa wamoja walisirika. Leo hii na msaada wa mkutano huu, nchi Maroc na nchi zingine za Magreb zinaonyesha kama makampuni zao zinaendelea sababu waliheshimu kanuni. Na kwa mujibu tu ya bwana Klema Wetuji, kuna mpango wa kimataifa wa kuonesha dawa zinazotolewa nchini Kongo ya Kidemokrasia intendeshwa mnamo mwezi wa Desemba mwaka huu kwa ajili ya kuinua sekta hiyo ya dawa zenye kutolewa nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mjini Kisangani jimboni mashariki, karibu watu mia saba wakiwemo watoto mia tatu wanakumbwa na magonjwa ya drepanositos na wanapatikana katika hali ya wasiwasi, kwani hawafahamu nafasi wataweza tena kujitunzisha, kwani senta ya afya Gracia Fondation yenye ilikuwa na watunza ilifunga milango zake kulingana na shida za ukosefu wa fedha. Kwa mujibu wa kiongozi wa kituo hicho cha afya, wana shida ya kulipa nyumba walio kuwa natumika hamo, kwani walikuwa na tabia ya kulipa kila mwezi dola za Kiamerikani mia tano kwa ajili ya kulipa nyumba, na wakati huo wanakumbwa na shida nyingi. Basi Pastor Bona Zongia akiwa kiongozi wa Gracia Foundation anatuma wito kwa watu wa moyo mwe mwema. Tumsikilize. Senta yilo ni moja tu yenyi kushurulukia ya matunzo ya watoto weni kukosa damu, na sisi tulikuwa tunawaikalisha hospitalini tukapasua hata wa moja wao. Kwa kuona kama hatutawaikalisha tena hospitalini ni hatari kubwa. Kwa sasa wakaaji wa mji Kisangani ni zaidi ya milioni moja na wenye kushikwa na ugonjwa huu ni tarsenti tatu. Basi tunaomba kwa watu wote wa roho mema, wafanya biashara, waprofeso wa university, waskari, hata wafanya siasa, tufikiri pamoja, kitu gani tunapasha kufanya kwa faida ya Gracia Foundation katika jimbo letu. Hatuwezi kuachilia Gracia Foundation kukosa pa nafasi ya kushimika hospitali kati. Ukapi habari zote za inchi nzima pamoja na mwanzangu dunia ya mkunda mile mbato ajelekeza kwanza jimboni kasa ya Mashariki, ambako miaka tatu ya kifungo gerezani ndio ilichukuliwa na mahakama kwa, kwa ajili ya bwana Jean Pierre Dikoma wa chama cha UDPS pamoja na wanamemba wengine wa gundi hilo la UDPS na wengine watu watuine waliachwa uhuru. Hayo ndiyo matokeo ya kesi iliyojulishwa kuhusu mashtaka iliyowachonganisha upande wa serikali na wanamemba wa chama cha siasa IDPS mjini Mbujimayi leo siku ya ine. Matokeo yale ngojewa jana, lakini korti ya kupika bila kujulishwa kwa sababu yoyote. Na tena masambo yale yalifanyika kuna parki kuu ya mji wa Mbujimayi kuliko kufanyika kuna gereza kuu sawa vile mbele. Kati ya watu kumi waliostakiwa kutupa majiwe kwa gari la liwali wa jimbo, watu tano wamehukumiwa kwani waliumiza na kwa makusudi, wengine ine waliachwa huru jambo lenye kumwelekea mfungwa mwenye kuwa hospitalini alikuchunguzwa kuchunguzwa, maoni ya kurti juu yake haikujulikana. Na jimboni Equatoria mjini Mbandaka, ujumbe wa shirika la PNUD na ule wa serikali ya jimbo la Equatoria zilikutana siku ya tatu. Shabaa ya mkutano ule ni kuchungua namna ya kushimika mipango ya maendeleo yanayoelekea ya jimbo la Equatoria. Ripoti ya mwandishi wetu Jean Michel Libulu, e, usomi wake studioni na bibi Karine Ndamuso Na mbili. Mpango huu na shabaha ya kutengeneza hali ya wakaaji kwa kushiriki katika kazi za ujami na kuendesha kujitegemea kwa majimbo. Ni kusudi uongozi njema uendeshwe kijijini. Mwisho wa mkutano kati ya ujumbe na liwali wa jimbo la Equateur mbele ya kurudi mjini Kinshasa, Jean Martin Ki anafasiria kama ni ziara ya kwanza ya kazi ya shirika PADDL mjini Mbandaka, linangoja kufahamu bajeti ya jimbo juu ya mwaka elfu mbili na kenda mbele ya kuendesha kazi za mpango zenye wanataarisha kuanzisha mwaka elfu mbili Luali Jose Makila anapana moyo kwa mpango huu. Na jimboni Kasai ya Magharibi, watumishi 127 wa serikali wa chumba cha uchunguzi jimboni na chile, na ile chile kusika na mikilimo hawayalipa mishahara zao tangu sasa miezi saba wakishangazwa kutambua kama majina hayo yapo juu ya daftari ya malipo, mara wakachukua hatua ya kuomba wakubwa wawasaidie kwa kutatua shida yao. Kwa maoni ya liwali wa jimbo, watumishi wale wa serikali wanapatikana kila mmoja katika hali isiyokuwa halali, na hali hiyo ya kila mmoja wao huenda kutatuliwa na komisheni iliyoundwa tangu jana na habari ya utamaduni, katika taarifa ya habari hujulisha kama studio Kabako ya muji wa Kinshasa itwayo itaonesha it kesho siku ya tano tarehe kumi na tano mwezi huu mnamo Palais Royal Cour Orléans, mjini Paris, nchini Ufaransa michezo ya kufurahisha sana itwayo The Dialogue Serie 3. Michezo ile huenda kuchezewa eh hiyo chezewa jana itachezewa tena leo kwa mara ya pili katika chumba kile kitwacho cha jaribu siri tatu, ufundi uliofanyika na Foste Nyukula ukula uliochepwa kwa gisi ya kufurahisha na kuchekesha, wanamuziki, wapiga picha na wenye kuchukua sanamu kwa video. Kwa jumla, mchezo ule wa vipindi nyingi unaeleza hadithi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hali yake pia na baada ya mchezo, katika taarifa ya habari, hujulisha kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatoka tena kupoteza mwenye kugombea kwa jina la Jamhuri ya Kidemokrasia katika michezo za Pekin, mwenye katika sekta ama katika michezo za kuogelea bwana Stanislas Kimpompo mwenye alikuwa anashimamia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika michezo hizo ya Olympic ya Pekin anatoka kutolewa katika kikombe hikyo, na kwa hiyo kuna baki tu Magali Panka na pia Gari Kikaya wa, wenye, wenye mazoezi wawili wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika michezo hizo za Olympic ya Pekin, na ni hapo wad kutoka kwa kipindi chetu cha magharibi ya leo. Asante kwa usikilizaji mwema. Wakati