kuhusu hatua mbili zilizochukuliwa na meya wa mjini Lubumbashi zinazoelekea kuchunguza na kuongoza mwenendo wa raia wa Kongomani na pia wageni weni kuishi mchini Lubumbashi. Presidenti wa bunge la jimbo la Katanga anakubali na hatua hiyo, lakini shirika la Azado pamoja na chama cha kisiasa MLC vinapinga kabisa hatua hizo. Kulikomeshwa leo hapa mjini Kinshasa semina ya kuleta matengenezo katika sekta ya sheria nchini. Semina hiyo inasaidiwa na umoja wa nchi za Ulaya. Jimboni Ekwatoria, kabila kubwa tatu za mtaa wa Lisala zinagombania udongo kwa shaba ya kulima mashamba. Mtapata mengi kuhusu jambo hiyo katika taarifa ya habari oh. Wandugu wasikizaji hamjambo. Jam presidenti wa bunge la jimbo la Katanga anakubali na hatua mbili zilizochukuliwa na meya wa mji wa Lubumbashi. Hatua hizo zinahusu kuchunguza na kuongoza mwenendo wa raia wa Kongomani na pia wageni wenye kuishi mjini Lubumbashi. Kwa mjibu wa bwana Kyungu wa Kumwanza, hatua hizo hazivunje katiba ya taifa, akiongeza na kusema kama hatua hizo zitaleta, li, zitaleta amani na pia ukingo katika eneo hilo la jimbo la Katanga. Tumsikilize, yupo mbele ya mikrofoni hapo Lemunanga. Sheria ya nchi inaipatikana mpaka sasa kwa rais wa nchi ya Kongo la Kidemokrasia, inaeleza jambo kuhusu uongozaji kwa kipekee wa miji mbalimbali mbali pia kipengele cha tatu cha katiba la nchi husema kwamba miji ya Kongo la Kidemokrasia inapashwa kujihudumia wenyewe. Kwa jambo hiyo, hakuna hata wazo mbovu ya ubaguzi. Hatua ya meya wa mji wa Lubumbashi ni kwa kuleta mpango kawaida mjinini Lubumbashi. Watu wanayewasili hapa kwetu Lubumbashi bila kuheshimu sheria, haijulikani mahali wanayetoka na panafasi wanapoketi na nini watafanya. Inapashwa kusimamisha jambo kama hii ni, kwa hiyo tunaunga mkono kwa hatua iliyekamatwa na meya wa Lubumbashi pale bwana Kyungu, wa mwanzaki wa presidenti wa bunge la jimbo la Katanga, na kwa ngambo yake, shirika la kimataifa linalohusika na kutetea haki za binadamu Azado tawi la Katanga. Na nina kama hatua hizo haziheshimu katiba ya taifa, na shirika la Azado Katanga linaahidi kushika sheria kwa ajili ya kuvunja hatua hizo zilizochukuliwa na meya wa mji wa Lubumbashi. Tumsikilize kiongozi jimboni wa shirika la Azado bwana Timote Mbaya akiojiwa na tunasema kama i mareté aina muzuri airespekte constitution yetu, wala ai airespekte malwa ingine yote ya mgini yetu. Tulifanya lettre ouverte ile tunamuomba maire wa ville a Lubumbashi yakusema aache ile mareté ma yake yanguke, kwani haifanani na, na sheria ya mgini yetu na tangu tulifanya ile mkanda kufikia leo, atuone bonne foi, atuone maire kufanya ile. Par contre anakuwa maire ma ma déclaration par ci si par là, juu kusema yeye atendelea paka na kufare aplike ile marete yake ko, lakini ishie, tunaendelea kusema ile marete aina vizuri, aende kupatana na kanuni ya mgini yetu. Ndio pale tunasema tutaendelea mpaka kumwisho, na pale tutayangusha, tutaenda contre ile marete mujustice. Yalikuwa pale Bwana Timote Mbuya akiwa kiongozi jimboni wa shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu Azado tawi la Katanga. Chama cha kisiasa MLC ya Bwana Jean Pierre Bemba kina wazo kama lile la shirika la Azado kuhusu hatua hizo zilizochukuliwa na mea mmoja wa Lubumbashi kuhusu mwenendo wa raia wa Kongomani na pia wageni mjini Lubumbashi kupitia, kati, kupitia katika kupitia katiba mkuu wa, wa chama cha MLC alinena kama hatua hizo hazinavunja kabisa katiba la taifa, na anashangaa kuona kama serikali haiseme kitu kuhusu hatua hizo zilizochukuliwa na meya wa mji wa Lubumbashi. Tumsikilize katibu wa chama cha MLC bwana Francois Mwamba akiojiwa na Axel Ngocho. Tuko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na katika eneo ya inchi hii mkongomani mmoja hauweze kamwe kwenda au kurudi jinsi anavyotaka. Maoni ya serikali ni gani kuhusu jambo hili? Sisi si, tunahuzunishwa sana na hali hii ambayo yaturudisha nyuma. Nous, Je, tumeendesha uchaguzi mwaka uliopita ajili ya kutolewa usumbufu wa aina hii, usumbufu ambao unafananishwa na ukoloni wa hapo zamani. Sisi viongozi wa MLC tunapana angalisho kubwa sana, kwani kama hali hii haikomeshwe inaweza kuzaa mizozo mingine yalikuwa pale katibu mkuu wa chama cha MLC Bwana François Mwamba masemiakel tafsiriwa na Pascal Masirika. <mulia> Tubaki toka mjini Kinshasa tukijusha kama kulikomeshwa leo hapa mjini Kinshasa semina ya kuleta matengenezo katika sheria nchini. Semina hiyo inayoendeshwa kwa usaidizi wa muungano wa nchi za Ulaya una shabaha wa kuruhusu wasio kuwa na uwezo wa kushika sheria kuhusu jambo fulani kuwa na uwezo. Hiyo ripoti ya mwandishi wetu Marie Chantal Lumba inatolewa mstudioni na Pascal Masirika. Mradi huo ambao utadumu miaka mitano utahudumia sekta nyingi za kiserikali humu nchini hasa zaidi sekta ya sheria. Kabla mradi huo ukamilishwe, wafanyakazi wa sekta hiyo watafuata mafunzo mbalimbali mbali. Mafunzo yataelekea zaidi uwezekano wa kuzidisha vyumba vya kuwasambisha wafungwa na kupewa vifaa mbalimbali vya kazi. Kwa niaba ya Wizara ya Sheria humu nchini iliyowakilishwa kwenye mkutano huo wa leo, siku ya pili, itakuwa heri mpango huo ukamilishe ajili ya ku sisha ujuzi wa wafanyakazi wa sekta hiyo ya sheria. Upande wao, mashirika yenye kuhudumia haki za binadamu humu nchini wanasema kwamba mradi huo una mawazo mazuri, ila kwa wakati huu ambao miradi mingine ya aina hiyo haikuweza kufaulu tangu miaka nyingi humu nchini, na hii kulingana na kupokonywa kwa mi, miliari moja ya dola zilizotangazwa siku zilizopita na serikali ya Kinshasa. Upande wake, shirika la raia linasema kwamba mpango wa kuepuka kutu piza watu wenye kutenda maovu ufaulu kwa faida ya inchi nzima. Ukapi habari zote za inchi nzima, pamoja na mwenzangu Dunia Mukunda Milembato ajelekeza kwanza jimboni Bakongo, ambako wanamgambo wa gundi la Bundu dia Kongo ambao waliokimbilia porini wanahimizwa katika site ya Lemba pa kilometa mia mbili makumi matano na muja wa Matadi jimboni Bakongo, okuacha tabia hiyo. Hiyo ndiyo shabaha ya shauri la usalama katika distrikti ya Bas Fleve iliyoshimikwa Jumajana, kufatana na maoni ya mmoja wa komishene ile ambaye hakupenda wataje jina lake. Yapata yapata wanamugambo wa BDK kama sita wanapatikana porini pa Nkondo kilomita 15 na sita ya Lema, na wanangojea hivi mipango huenda kutumwa na wakubwa wao mbele ya kuondoka katika pori lile. Akiulizwa juu ya jambo lile, Bwana Fula mat, Matingu mkili wa bedeka, aliomba commission ile iimize wana memba waliwabedeka ili waondoke porini. Na jimboni Equatoria ka, kabila kubwa tatu za mtaa wa Lisala zinagombea udongo kwa shabaha ya kulima mashamba ni wakaji wa groupement za Bangesa Boso Koto na Mudingili katika sekta ya Gombe Doko ndio wenye kustakana kati yao, kwani kila kundi linasema kama ni lingine ndio lenye halikuheshimu mipaka ya udongo wao. Ingawaji kiongozi wa mtaa ule wa Lisala na pia kiongozi wa sekta yao wanajua jambo jambulile, lakini mpaka sasa solusioni haijapatikana. Ripoti ya mwandishi wetu Dominique Wolombi Monga Mpangi usomi wa pisidon na Pascal Masirika. Kiongozi wa kijiji cha Ngombedoko anashuhudia kwamba mapigano yanajitokeza tangu siku nyingi wakati wa kuendesha kazi za kutayarisha mlimo wa mashamba. Mnamo mwaka wa 2005 uliopita, mwamuzi mmoja wa korti ya Lisala alijielekeza huko ajili ya kutatua mzozo kati ya wakaaji wa kabila la Bagenza na Bosogoto. Wakaaji wa kabila la Mudingili ambao hawakuweko kwenye majadiliano hayo wanasema kwamba Bagenza na Bosogoto wamevamia kienyeji udongo wao. Makabila hizo mbili zenye kuishi katika eneo kando kando ya mwito mkuu tangu miaka nyingi wanahofia kupambana siku zijazo ikiwa kama wakuu viongozi wa serikali hawakuchukua mipango yenye kufaa. Kiongozi wa mtaa, bwana Emmanuel Kayimbo anasema kwamba aliita mjini Lisala viongozi wa asili kutoka mikoa hiyo. Kiongozi huyo alihaidia kwenda mara tena siku zijazo katika eneo hilo ajili ya kutia mezani viongozi wa makabila hizo tatu. Na hii baada ya kusawanyisha mipaka yenye kuleta mizozo. Kumbukeni kwamba Bagenza na Bosogoto walipambana siku zilizopita na mipanga, wakati huo wameunguza makao katika sehemu kadhaa. Na yapato watoto elfu tano ndiyo wenye kupatikana katika magundi yaliyochukua silaha katika majimbo za Kivu ya Kaskazini na ya Kusini. Idadi ya watoto walijulishwa kiserikali leo siku ya pili na mpango wa umoja wa kimataifa wenye kuhusika na watoto kwa kifupi UNICEF, pamoja na mpango unaohusika na, na kuwapokonya watoto silaha kuwaingiza katika maisha ya kiraia. Na hiyo ilifanyika wakati wa kuanzisha kiserikali kampeni ya kuwapokonya watoto wali silaha kwa mwaka huu wa 2008. Kampenyi ile inaandaliwa na kundi lenye utendaji wa mpango wa taifa wa kupokonya silaha kuwarudisha katika maisha ya kiraia kwa viongozi vya makundi na jeshi wa majimbu mbili ya Kivu ya kaskazini na kusini. Maelezo mengi na mwandishi wetu BBC Faa Maguru. Sasa ni wakati wa kupiganisha wale wote wanaofanya watoto kuwa wauaji wakiwanyang'anya heshima. Hii ni angalisho aliyotolea Profesa Ntumba Luaba, kiongozi wa mpango nchini ya kupokonya silaha, PNDDR, miaka mnane kisha kutangazwa kwa sheria kuhusu kuondoa watoto jeshini. Yeye anasema kama ni uzuni kuona watoto wengi wanaendelea kupatikana jeshini. Kwa mjibu wa UNICEF, ijapokuwa makubaliano mengi ya wapiganaji, watoto wanaendelea kuchukuliwa jeshini na wale wapiganaji wanaopatikana ndani ya harakati za amani hadi sasa, ni watoto yapata elfu sita ndio wanaendelea kushika silaha. Upande wake, Jemadari Mayala, kiongozi wa jimbo la nane la jeshi, yeye alikumbusha makundi ya wapiganaji kuheshimu agano zao wakiachilia watoto. Wawakilishi wa makundi yote ya wapiganaji, maafisa wa jeshi na polisi, na viongozi wengine wengi walihudhuria sherehe hiyo ya kufungua kampeni Goma. Tuwakumbusheni kama viongozi vya waskarijeshi na polisi la taifa na pia mashirika ya ukingo watoto wanahudhuria mkutano ule. Na balitokea jimboni mashariki, hujulisha kama zaidi ya toni mia tano ya miindi inachelewa katika mtaa wa Basoko pa kilomita mia tatu magharibi mwa muji la Kisangani mindi ile ilivunwa mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nane ikiisha kampeni iliyoandaliwa na chumba kinachohusika na mlimo katika mtaa wa Basoko ili wakaji walime mashamba na kupanda mindi kufatana na maoni ya kiongozi wa mtaa ule, ni hali mbaya ya barabara ndiyo inasababisha kutosafirisha mazao yale mpaka mji mkuu wa mtaa Basoko na kwa kutosafirisha pia mjini Kisangani. Tumsikilize bwana Jea Bosonkela akiwa mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Anselme Maswa tuko na miindi mingi ya kupita toni mia tano. Lakini shida letu ni hali mbaya ya njia. Kuna vilalo vyeni vinapasha tengenezwa na msaada ya serikali. Walimaji wanabeba miindi hii na kinga, hali hii inapasha kuchokesha bidii yao kwa ajili ya mlimo. Sasa maoni yetu ni kuangalia namna ya kutosha miindi hii porini na kuiweka katika chumba cha kivuko chako cha onatsa hapa Basoko kama kuko mtu mwenye anatamani kuinunua azikute zote hapa Basoko. Na kwa upande wengine, wakaaji wa jimbo la Manyema hasa sana wale wa mji la Kindu wanafurahishwa, kwani bei ya vyakula iliyokuwa ikipandishwa kwa muda wa miezi wa mi, juma mbili sasa unapunguka ni sawa vile saki moja ya maragi ya kilograma 100 iliyokuwa ikiuzishwa kwa bei ya dola za Kimarekani 200 inauzishwa kwa sasa bei ya dola za Kimarekani 150 na saki moja ya sima iliyokuwa ikiuzishwa kwa dola za Kimarekani 40 hadi 50 inauzishwa sasa kwa dola za Kimarekani 34 hadi 36. Na hali hiyo inawafurahisha sana wenye kujenga nyumba jimboni Manema. Tusikilize maoni ya mshuhuda wa bwana Silvestre Mutoma akiwa bei nashuka, sababu sima inakuja mingi. Mbele kulikuwa tunapata sima kutoka Kisangani kuma mitumbu tu ui, tunapata sima kutoka Goma ee, kwa ndege, tunapata sima kutoka Kabimba na kutoka ngambo ya Lubumbashi kwa train ma. Leo train inakuwa mingi paske, wakati wa mbele unaweza kuuza sima itafaa mwaka mzima, muvagon itafika hapa leo. Mavagon inakuwa mingi ina, train inakuwa naingia wakati wote, sima inashuka bei. Tulikuwa elfu makumi nne na tano au makumi tano kwa saki moja. Leo ukawa na makumi tatu na tano makumi tatu na sita makumi tatu na saba utapata saki ya sima, sababu sima inakuwa mingi paraporo ya bali we kulomba kwa kujenga na habari ya mchezo katika taarifa ya bali ujulisha kama kocha wa timu la la, la, la, la kandanda la Leopard ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo bwana Patrick de Neuve, ana alitangaza leo siku ya pili daftari ya wachezaji makumi tatu na tatu wenye watashiriki katika michezo za kirafiki zitakapoendeshwa nchini Ufaransa mnamo tarehe kumi na kenda na makumi mbili ya mwezi huu. Tunao timu la Leopard litabambana na lili li la Auxerre ya division ya kwanza mnamo tarehe Kumi na kenda mwezi huu kunako kiwanja cha Abe de Champs, na mnamo tarehe makumi mbili Agustu, timu la Leopard litapambana na lile la inchi la Togo. Timu la Leopard litawasili inchi no Faransa mnamo tarehe 16 mwezi huu. Tunao na station, leo, ni hapo andsha kipindi kietu kia habari ya magharibi ya leo accents magharibi ya leo kwa kusikiliza ni mwema.