Oh oh, habari zetu Stephane Mukendi. Kulifunguliwa leo siku ya tatu hapa mjini Kinshasa mkutano wa wazaliwa wa Kongomani wenye kuishi katika inchi zigeni ukijulikana kwa jina maarufu ya Eglise Lumumbiste. Kikundi hiyo kinatenda mauaji kati ya raia mjini ya Kokoo, katika mtaa wa Opala jimboni Mashariki. Wafanyabiashara wa sekta ya madini jimboni Kivu ya kaskazini wanahuzunishwa na kutosafirisha kasteriti yao tangu sasa mwezi moja ufati, ufati. Wasikilizaji umesalimika, popote mnapatikana nchini Kongo Kidemokrasia na pia katika nchi zigeni. Kulifunguliwa leo siku ya tatu kunako Grand Hotel hapa mjini Kinshasa mkutano wa kwanza wa wakongomani wenye kuishi katika nchi zigeni. Katika muda wa siku saba wa wahudhuriaji watafikiri kuhusu namna gani wanaweza kushiriki katika ujenzi wa nchi, na kwa ngambo ya wakongomani hao, mkutano hiyo itawaruhusu kutolea serikali ya Kongo shida zinazowakumba katika nchi wanazo h bwanazo ishi, wanazu ishi humo. Tumsikilize bwana Sam Yala moja wa Kongomani wenye kuishi nchini Ubelgiji, yupo mbele ya mikrofoni ya mwandishi wetu Asike Nzibia Tayo. Les compatriotes qui sont dans des difficultés. Wakongomani ambao wameishi na matatizo katika nchi za kigeni wapo na lazima ya msaada kutoka kwa serikali ya Jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu wapo Wakongomani na mahali popote wanapaswa kuwa na heshima. Wamoja kati ya wenye kuwa katika nchi za kigeni wanaamua kurudi nchini mwetu, lakini mara kwa mara hawakutani vitu vyenye kuwapokea na kuwasaidia kubaki kwa kutumika nchini. Lakini tuna wito wa hali juu ya Kongo ya kidemokrasia kusudi ni nchi ambako tulipata mafundisho. Wakati huu nchi ina lazima ya Wakongomani wote popote walipo, tumezani kutoa msaada ya kibinadamu ya vyombo na pesa kwa ajili ya kushiriki juu ya maendeleo ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kisiasa na pia kidini yenye kuzuka siku hizi mjini ya Koko katika mtaa wa Opala pa kilometa 262, kusini mwa mji wa Kisangani jimboni mashariki, ukijulikana kwa jina maarufu ya Eglise Lumumbiste. Kundi hiyo kinatenda maovu kati ya raia, kwa mujibu wa kamanda wa jimbo la kenda la kijeshi. Jeshi la taifa halina uwezo wa kushambulia bwana Moise le Liberateur akiwa kiongozi wa kikundi hikyo kia Eglise Lumumbiste, kwani yeye ana silaha. Jamadari Jean-Claude Kifwa aliongeza akisema, kama ni askari polisi ndiyo wanapashwa fanya yote yawezekanavyo kwa ajili ya kustawisha amani. Kuhusu jambo hiyo, tumsikilize Jamadari Jean-Claude Kifwa akiojiwa na Anselm Maswa On a tuna habari ya mtu yule itwayo Moise le Liberateur, lakini kwa sasa haiko jambo ya jeshi. Nimewaza ni mambo ya fujo yeni. Serikali ya jimbo imepashwa kuangalia ni kwa upande mbele ya uongozi wa teritoria kufanya ripoti, kama waskari polisi wamekosa nguvu, kama wameomba jeshi iwaunge mkono, jeshi imeweza kujingiza kwa kukomesha hali ilo, kwa sababu hatuwezi kuacha mtu akanyange uongozi wa nchi, kuacha wanamemba wa kanisa Wala wa administrateur le katika le teritoria aa yako pale Jemadari Jean-Claude Kipwa akiwa kamanda wa jimbo la Kenda la kijeshi na akiojiwa kiongozi jimboni wa polisi Jemadari David Masadi alinena kama iko najitayarisha kwa ajili ya kukomesha vitendo vyenye kanisa hiyo inatenda kwa raia. Shirika zinazotete Shirika zinazotetea haki za binadamu za jimbo la Kivu ya Kusini zinaendesha mkutano kwa ajili ya kukumbuka kazi iliyotendwa na mpasho habari Pascal Kabungulu aliyowawa mnamo tarehe makumi tatu na moja Julai mwaka wa elfu mbili na tano siku moja, siku moja mbele ya kutimizwa kwa tarehe ya kuuawa kwake. Shirika hizo zinatolea kibarua zilitolea kibarua, kibarua kwa viongozi vya jimbo, na moja kati ya malalamiko yao ni kama kesi kuhusu mauaji ya mwandishi Pascal Kabungulu ianzishwe. Michel Chirimwami anatueleza mengi toka Bukavu. Pascal Kabungulu katibu mtendaji wa shirika Heritiers de la Justice aliyeuawa nyumbani kwake na watu waliovaa sare za jeshi bado anabaki akikumbukwa na wenzao watetea haki za binadamu. Hao watetea haki za binadamu walitangaza juma hili kuwa juma la uteteaji na mapaso ya kukumbuka. Maurice Namwira katibu mtendaji wa Heritiers de la Justice anafafanua katika juma hili kuna vipindi ambavyo vitapeperushwa kupitia redio na shirika zote za maendeleo ambazo zinatunga vipindi fulani, zitaita kipindi hicho Espace de Pascal Kabungulu. Hayo mashirika ya kutetea haki za binadamu yanapendekeza kurudiliwa haraka kwa kesi ya kifo cha hayati huyo. Kesi iliweza kusimamishwa kutokana na kuwa korti ya kijeshi ya Bukavu iliweza kujitaja isiyofaa kwa kesi hiyo. Rafael Wakenge mwenyekiti wa Radoski anatumai kuwa kurudilia kesi ya kifo cha Kabungulu kunawezekana kwa msaada wa jamii kima <mulia> ya kimataifa. Kwa sisi tunahitaji mashtakiano ya kweli. Kabungulu hastahili ile ambayo sheria inamtendea leo. Hadi leo hatuna mwangaza au jibu lolote kuhusu swali hilo is tujulishe kuwa watetee haki za binadamu hao wanaomba kesi zingine za mauaji mjini Bukavu zifanyike na watenda maovu watambuliwe na kuadhibiwa. Bukavu, Michel Chilimwami, Redio Okapi. Okapi habari zote za inchi nzima pamoja na mwenzangu Dunia Mukunda Milimba ajielekeza kwanza jimboni Kivya Kusini ambako wajumbe makumi tatu kati ya wazee wa sheria ya Kabare pa kilometa makumi mbili na tano na muji wa Bukavu walitoa buku lenye malalamiko yao kwa liwali wa jimbo la Kivya Kusini wakisindikizwa na meya wa mji wa Bukavu, wazee wale walimpelekea liwali wa jimbo buku lao lenye kueleza magumu wanao katika mtaa wa Kabare Centre, ni hasa kusumbuliwa kwao pamoja na wakaaji na wanamgambo wa brigadi ya pamoja ya 14 yenye kupatikana Kabare tangu miezi nyingi. Maandamano yalikuwa yakitayarishwa kwa ajili ya hayo mambo, ili ilikatazwa na viongozi vya serikali na wafanyabiashara wa sekta ya madini jimboni Kivya Kaskazini mjini Goma wanaozunishwa na kutosafirisha kasterite yao tangu sasa, mwezi moja hali hiyo inatukia, ijapokuwa toni toni ya madini milioni moja aina gisi ya kusafirishwa ugenini. Madini hayo yanayo bei ya, ya dola za Kimarekani milioni kumi na nne. Kusema kama hali ile inasababishwa na kuongezwa kwa bei ya usafirishaji wa madini yale kulingana na hatua ya ufida. Ripoti ya mwandishi wetu Jile Ngala. Mpangilio mpya kuhusu kuuzisha nje ya nchi mali aina kasterite imepanda kwa dola kumi na nne kwa kilo moja umbali mbali na dola nne, bei ya hapo mbele. Kwa maoni ya wafanyabiashara wa madini jimboni Kivu Kaskazini, ni vigumu sasa kuendesha kazi yao. Jonas Sebatunzi ni katibu wao tunagandamizwa na ushuru usio tuwezesha tena kupata faida ya zaidi ya asilimia kumi na mbili wakati tunatoka kwa dola nne na kufikia kumi na nne. Munaona kuwa hatuwezi tena faula, ijapo kusudio lake liwali wa jimbo mnamo tarehe 13 Julai, yeye anaiomba shirika Ufida degirade na OCC wangoje kwanza na mpango huo muda wa mwezi moja kwa kuruhusu kumalizika kwa kasi teingine iliyochelewa kupelekwa ugenini ili naye kiongozi wa jimbo apate kuzungumza na viongozi wa Kinshasa, ila hakuna lolote limetendeka. Naye kiongozi jimboni wa Ufida hakupenda kusema lolote kuhusu swali hilo. Nao wafanyabiashara wa madini jimboni walijulisha mbele ya wapasha habari ya kuwa watasimamisha kazi yao ikiwa suluhisho haipatikane. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Ilikuwa pale ripoti ya mwandishi wetu Jile Ngala, usomwa wake John. Mtoa kufuata na Sipa Maguru na jimboni Equatoriya kuhusu msiba msaada um, wenda kutolewa kwa walipopona katika msiba wa kuzama kwa merikebu katika jito Bangi. Mengi yanajulikana sasa kati ya watu makumi na tano waliofariki hakuna hata mkongomani mmoja. Ndivyo alivyohakikisha kiongozi wa distriki ya Norobangi, bwana Mathie Bela. Alifikia kama hawana hata hakikisho juu ya idadi ya wakongomani wenye kuwa kati ya wale makumi saba na moja waliopotea, lakini walijulisha kama kuna patikana wakongomani munane kati ya waliopona na makumi sita na ine, ambao mbili walikwisha kufika mjini Mbadolite, na wengine sita wanapatikana katika mji Waka na Kwango katika distriki ya Baskoto katika jamii Afrika ya Kati. Basi ujumbe wa serikali kuu ulijelekeza jana siku ya pili, kwa kuwasaidia waliopona. Ujumbe ule unaongozwa na waziri wa usikae na mambo ya kiutu, na unajelekeza mpaka Mobayi Mbongo. Ripoti ya mwandishi wetu Dominike Wolombi Monga Mpange, usomi wa Kisidion na Pascal Masirika. Mwanabunge Koyagialong Base Tegerembo aliyekuwa katika ujumbe uliokuweko alishuhudia kwamba toni tano za msaada zimeandaliwa kwa watu walioweza kunusurika kisha ajali ya mashua. Msaada huo ni mavazi, chakula na madawa. Msaada huo uliachwa mikononi mwa viongozi wa jiji la Mobayi Mbongo, msaada ambao utapelekwa baadaye katika mitumbwi hadi vijiji vya Waka na Kwango nchini Afrika ya Kati, na hasa zaidi katika mkoa wa Baskoto ambako wengi wa walionusurika wanaishi. Waziri wa mambo ya kiutu nchini Kongo, bwana Jean-Claude Muyambo alichukua fursa kwa kutatua magumu yenye kuwakabili watu hao katika mtaa wa afya wa Mobile Mbongo, ambako alitolea dola elfu tano zitakazotumiwa kwa kukarabati jumba la kuwapasua wagonjwa kwenye hospitali ya eneo hilo. Upande mwingine, kumbuka kwamba wafanyakazi wa hospitali hii hawakulipwa mishahara yao tangu miezi nyingi. Waziri Jean-Claude Muyambo aliwatolea msaada wa franka milioni moja. Aksante kwako Pascal Masirika. Na ni leo hii siku ya tatu, ndiyo mwenzetu wa kazi mwenye alikuwa akijulikana kwa jina la B. Natalie Muteba Bosenga alisindikizwa katika makao yake ya milele kunako shamba la wafu la Kinkole. Maandamano yaliendeshwa kunako kata kuu la Monique hapa mjini Kinshasa. Mbele ya kusindikizwa kwa makao yake ya mwisho B. Natalie aliacha watoto wawili duniani na bwana mjane. Tufate mafasirio zaidi na dunia mkunda nam. Sherehe ya kumwaga kwa heshima iliyofanyika kuna kwa karta kuu ya Moneke hapa mjini Kinshasa, mbele ya viongozi vya Moneke, wapasha habari na vituo mbalimbali vya upashaji wa habari kwa ndugu na marafiki wake marehemu Natali Muteba Busenga aliyefariki siku ya tano iliyopita tarehe makumi mbili na tano mwezi wa saba mwaka huu mwaka tunao mwandishi wetu Nadine Fula alifuatilia muhimu ya sherehe kumwaga marehemu Natali Muteba Busenga. Hali ilikuwa ya huzuni mwingi leo siku ya tatu, kwenye nyuso za waandishi wa redio Kapi Kinshasa, wafanyakazi wa MONUC, ndugu na marafiki kutoka vyumba vya habari mjini hapa. Hao wote kwa ujumla walikutana ajili ya kumwaga mwenzetu mwanahabari Natali Muteba aliyetuacha jumajana akiwa na umri wa miaka makumi matatu na saba. Mwanamke huyu alikuwa mpasha habari mnyonge na mtulivu, atakumbukwa muda mrefu na wenzio wa chumba cha Okapi Action kwenye Redio Okapi ambako alikuwa mwandishi na mtangazaji wa kipindi. Katika hotuba aliyotamka Mario Zamorano ambaye ni kiongozi wa chumba cha habari kwenye Monique, alikumbusha jinsi marehemu Natali Muteba alianza kazi za upasha habari katika lugha la Kikongo kwenye RTNC Kinshasa, kisha kumaliza shule kwenye IFASIC. Ni mnamo mwaka wa elfu mbili na mbili ndipo karejea utangazaji wa habari katika lugha hilo hilo la Kikongo kwenye Radio Kapi, kisha hapo kapewa kazi ya kuwaburudisha wasikilizaji wa redio hii wakati wa saa za jioni, mpaka hapo amefariki Jumajana. B, Natali Muteba, umetuacha. Jua kwamba, ni katika hali ya huzuni na makiwa ndio waliotumika wali na marehemu na kuna ku Redio Kapi na Talimu Teba waliweza kuhuzunika sana kuweza kumulanga kwa huzuni. Roho yake ipumzike na amani pembeni ya Mungu mwenye uwezo wote. Amina. Na mchezo mkuu wa kwanza wa kufurahisha ni leo le neuve ya du ciel wenda kukomeshwa leo, siku ya tatu, tarehe makumi tatu mwezi huu wa saba, kunako senta liak ya hapa ya, ya mjini wa Matadi maespasirio mengi na dunia mkunda Mchezo ule uliandikwa na Bibi Perete Mandoka, mfurahishaji wa Brazzaville nchini Kongo ya Ngambo, katika utafuti wa vipindi vizuri na Asrida Mamina, kiongozi wa shirika la utafuti Teatre mjini Kinshasa. Mchezo ule wa kufurahisha ulitafsiriwa na wataalamu wa Bakongo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uliandikwa hivyo na senta yenye kuhusika na mchezo yule. Na habari za kimataifa tokea nchi zingine jusha kama kiongozi wa zamani wa jeshi la Umoja wa Mataifa, wa Mataifa, akiwa mzaliwa wa Ufaransa, mzali bwana Jean Marie Guenaut alituma angalisho ya kutumia waskari wa, wa kipekee wenye kuitwa Mifaransa wa mercenaire kwa ajili ya kustawisha amani katika eneo zimoja ziani kukumbwa na mzozo hasa sana katika eneo la Darfur nchini Sudan. Na habari ya mchezo, katika taarifa ya habari ujulisha kama mambo yanarudi vizuri katika kamati inayohusika na michezo za karate nchini Kongo ya Kidemokrasia, hakuna tena mzozo, kwani kamati yenye ilikuwa ikiongozwa na bwana Diomi Ndongala inatoka kuondoshwa madarakani na waziri mwenye kusika na michezo na, na mazoezi nchini Kongo ya Kidemokrasia. Mwenye kumgomboa bwana huyo anaitwa Al Kitenge na ni yeye ndiye atasindikiza ujumbe wa karate tokea Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo katika michezo zenye zitaendeshwa mjini Kotonou inchini Benin za kufia kikombe kya bara ya Afrika. Na ni hapo wandugu wasikilizaji, ndio tangomesha kipindi ketu kya habari ya magharibi ya leo. Asante kusikiliza mwema.