Miliardi zaidi ya moja ndiyo franka zilivyoibwa nchini Kongo ya Kidemokrasia, habari iliyotangazwa na waziri msaidizi wa waziri wa kwanza bwana Godefroy Mayobo jimboni Kivu ya Kaskazini. Muungano wa nchi za Ulaya pamoja na kamati ya kimataifa zinachukua hatua ya kusaidia mpango wa maendeleo uitwaye Amani. Mashua Arche de Noe ya diocesi ya Isangi mtaa unaopatikana pa kilometa 125 na, na mji wa Kisangani ilifika leo asubuhi katika mji mkuu wa Jimbo la Mashariki mtapata mengi kuhusu jambo hiyo katika taarifa ya habari sizaji ya mjambo popote unaopatikana nchini Kongo ya Kidemokrasia. Zaidi ya miliardi moja na milioni mia tatu ya dola za Kiamerikani ndiyo franka zilizoibiwa nchini Kongo ya Kidemokrasia, ndivyo ilivyotambua kamisioni ya uchagu, ya uchunguzi iliyoendeshwa na serikali ya taifa kwa ajili ya kuzidisha uongozo bora. Habari hiyo ilitangazwa leo mbele ya mchana kati hapa mjini Kinshasa na waziri msaidizi wa waziri wa kwanza Bwana Godefroi Mayobo. Kwa mujibu wake wali tajwa na komishoni hiyo watastakiwa kunako sheria. Ripoti ya mwandishi wetu Nazel Nkoko aliyehudhuria hotuba hiyo, inatolewa mstijoni na Pascal Masirika. Haya ni matokeo ya uchunguzi ulioendeshwa na kamisheni ya serikali yenye kuhusika na uongozi mwema. Kamisheni hiyo ilijihusisha vilevile na kurudisha nyumba za serikali zilizoporwa. Hata hivyo, muda wa uchunguzi huo haukujulishwa kwa wapasha habari leo. Makampuni zinazohusika na uchunguzi huo ni DGI, DGRAD, DJ na OFIDA. Kuna vilevile vile mashirika sawa vile Onatra, OCC, Regideso, SNEL, SONAS na RVA. Waziri katika ofisi ya waziri mkuu Godefroid Mayobo Alisema kwamba kumechukuliwa mipango ajili ya kuwaadhibu waliojihusisha na wizi wa mali ya serikali. Upande wake, waziri wa sheria alitaja kwamba amekwisha hivi sasa kutuma kwenye mahakama makuu mjini Kinshasa horoza ya watu 17 walioshtakiwa uporaji mali ya serikali. Kuna pia mashirika kumi. Kuhusu kamisheni ya kurudisha manyumba za serikali zilizoporwa hapo mbele, Godefra Mayobo alisema kuwa ni vibarua 153 ndivyo vinahusika. Kuna nyumba mjini Kinshasa, Bukavu na Lubumbashi. Kazi ya kamisheni hiyo itaendelea hadi katika majimbo mengine, alisema Godefra Mayob na tu... <coughs> Mtonuk wasikizaji, tubaki opa mjini Kinshasa tukijiusha kama jambo kuhusu magendo nchini Kongo ya Kidemokrasia. Unazungumzwa katika mkutano mmoja ulioandaliwa leo, siku ya pili, kunako senta sepasa pa mjini Kinshasa. Kwa mujibu ya wazuriaji, vitendo vya kimagendo vinatambuliwa wakati wa kupatia shirika fulani ruhusa ya kutimiza kazi fulani ya serikali, na tena inatambuliwa kama serikali ya Kongo ya Kidemokrasia haijandae au kujiharakisha kwa ajili ya kukomesha vitendo hivyo vya kimagendo. Ripoti ya mwandishi wetu b Jocelyn musa waponde inatolewa msijoni tu nawe Pascal Masirika akihojiwa na wapasha habari leo siku ya pili Profesa Mwebu Kalala akiwa mwalimu kwenye fakulte katoliki mjini Kinshasa alishuhudia kwamba rushwa ni ugonjwa mkali katika mashirika za kiserikali humo nchini. Alifahamisha kuwa rushwa inavuma kufuatana na vitendo vichafu vya viongozi wa hapa. Vinyume ni kwamba hali hii inazorotesha vikali sana uchumi wa nchi nzima na maendeleo ya kudumu. Upande wake, Profesa Francois Kabuya Kalala mwalimu kwenye university ya Kinshasa alisema kwamba dhambi ya ulaji rushwa inatokana na masikilizano kati ya viongozi wa serikali wenye kukubaliana na wageni wenye kutolea misaada kwa nchi hii. Ni sawa vile wakati wa mabishano kuhusu uwezekano wa kutolea mikopo ajili ya kukarabati mabarabara na kadhalika. Upande mwingine, amejulisha kwamba tangu mwaka wa elfu mbili na mbili kumetajwa sheria yenye kupinga ulaji rushwa humu nchini kwenye Bunge la Taifa, lakini hata hivyo sheria hizo hazikuwa kuweza kutoa matunda yoyote. Ukweli ni kwamba rushwa inaendelea kiasi humu nchini. Jimboni Kivu ya Kaskazini, Muungano wa Inchi za Ulaya pamoja na kamati ya kimataifa zinachukua hatua ya kusaidia mpango wa maendeleo uitwaye Amani. Balozi Roland Van den Geer wa Umoja wa Inchi za Ulaya alijulisha, siku ya kwanza, alijulisha hivyo siku ya kwanza wakati alipofika mjini Goma, kama kuna uwezo wa kutimiza mpango huo, lakini itaomba gundi mbalimbali zenye, gundi mbalimbali zenye kumiliki silaha mashariki mwa Kongo zilizo shiriki kwa mkataba wa Goma zipate kuheshimu mkataba huo o. Tumsikilize balozi Roland Vandenger, balozi wa umoja wa nchi za Ulaya. Lunion a les kwa kuona kwamba umoja wa nchi za Ulaya ilikuwa shahidi ndani kwa kusaini mkataba wa amani wa Nairobi na Goma, ili tujihusishe sana na amani jiboni humo na humo mwa Kivu ya Kusini. Yote yamekuwa tayari ili kutekeleza mpango wa amani kupitia kundi zilizoshimikwa, ila mishahara yao italipwa na serikali ya Kongo. Hata kwa mpango wa maendeleo, umoja wa Mataifa umejitahidi, kwani raia wa Kivu wamekuwa na hamu ya amani hiyo, kwa maana ni heri kundi za wapiganaji kuheshimu mkataba huu. Ilikuwa pale Bwana Roland Van den Geer balozi wa Umoja wa Nchi za Ulaya nchini Kongo ya Kidemokrasia na shirika la MONUC lilitoa maoni yake kisha kutangazwa kwa ripoti ya shirika la kutetea haki za binadamu ulimwenguni Human Rights Watch kuhusu mauaji ya raia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa msemaji maalum wa kwa muda wa shirika la MONUC, shirika la MONUC lilizidisha was idadi ya wasikari wake katika pande la mashariki mwa nchi na hiyo inapaswa, na pande hiyo yenye kukumbwa na mapambano mbalimbali kati ya vigundi mbalimbali kama vile Pareco na Sendepe. Na tena katika ripoti hiyo wanajeshi wa MONUC wanastakiwa kusambazwa kiolela katika eneo la mashariki mwa Kongo. Na kwa hiyo tumsikilize B Sylvie Vandenberg, msemaji kwa muda wa shirika la MONUC. Matumikio ya Monique ni kujibu kwa masilahi ya watu au eneo mbalimbali kunakozuka machafuko. Ndiyo maana inatupasa kuwa waangalifu na kuyatembelea maeneo hayo yote. Tuna zoezi ya kufika mahali pengi ajili ya kuepusha vikwazo mbalimbali mbali ambavyo vinaweza kuzorotesha amani na usalama. Amani inaporudi tunaandaa mipangilio mingine katika sehemu nyingine. Hata hivyo imeonekana kuwa ni wakati huo ndio vikundi vyenye kumiliki silaha vinajitokeza makusudi ya kuendesha machafuko dhidi ya wakazi ik pale Sylvie Van Den Wildenberg akiwa msemaji malumu kwa muda wa shirika la MONUC wilayani turi. Korti ya kijeshi ya Kisangani ilianza tangu leo kazi ya kusambisha watu mjini Bunya A, katika muda wa siku makumi ine na tano korti hiyo itachunguza kesi zaidi ya makumi tano. Kati ya kesi hizo kuna ile yenye kuelekea mauaji ya askari jeshi moja wa shirika la MONUC mnamo mwaka wa elfu mbili na tatu, na pia ile yenye kuelekea uporaji wa uraia, uporaji ama piage ulioendeshwa na askari wa jeshi la FRDC kwa raia wa kata la Bamboka. Sadala Shabani anatuliza mengi toka Bunya. Kwa siku ya kwanza ya masambo kuti ya jeshi ya Kisangani ilipasha kuchunguzwa maneno kumi. Watu walingojea zaidi maneno kuhusu agenonga kwisha, huyu aliweza kuua askari wa Munich na aliyepinganisha hivi kifungo ya miaka kumi na tano. Neno ingine ilingojewa ni ile ya askari kumi na watatu waliweza kufungwa miaka kumi, kwa sababu walipora kiolela mali ya wakaaji wa karta bankoko pabunya mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili na saba. Kati ya wafungwa makumi wawili wenye walipasha kufika mbele ya kurti kumi tu waliweza kufika. shida kubwa wafungwa hawa walikuwa nayo ni kwanza kukosewa waavoka, sababu waavoka wote wenye kutumika Kisangani na kuwa Apabunya walikatala kabisa kuwasaidia kwa masambo peke. Waavoka tatu toka Kindu, Bukavu, Kinshasa walikuwa tayari kuwasaidia. Metre Nicolas Rojiringa, mmoja wa avoka wa Kisangani, anajulisha kama muongozi wao mwenye kukubali malipo ya dola kumi kwa siku, aliwakataza kabisa wasifike kwa masambo. Toka Bunya, Sadala Shabani, Radio Kapi. Na habari kifupi toke hapa mjini Kinshasa hujulisha kama mali ya bwana Jean Pierre Bemba yenye kupatikana nchini Portugal ilifungwa tangu mwezi wa June kwa ombi ya korti kuu la kimataifa kulingana na habari iliyotangazwa na kituo cha upashaji wa habari cha Ufaransa kwa kifupi AFP. korti kuu korti kuu ili, kamata, ili, ili Korti kuu ya kimataifa ilifunga nyumba ya bwana Jean-Pierre Bemba yenye kuwa na samani ya milioni mbili na nusu ya dola za Kiamerikani, gari mbili za, za samani kubwa na mashua moja, na pia ndege moja ya aina ya Boeing, na tena franka za samani ya milioni, milioni moja na nusu ya dola za Kiamerikani yenye ilikuwa ikipatikana katika benki moja za nchi la Portugal zilifungwa pia na tu habari ngine, wakikupi kikupi tokea tu hapa mjini Kinshasa, ujulisha kama kundi moja ya wanabunge wa inchi wa pande la upinzani iliomba bwana iliomba bwa, liwali wa jimbo la Kinshasa ama mji wa Kinshasa bwana Andre Kimbuta kusikilizwa katika korti ya mauaji ya bwana Boteti. Wanabunge hao wanajulisha kama wana vibarua ama vikaratasi vyenye kuhakikisha kama liwali wa mji la Kinshasa alishiriki kwa mauaji ya bwana Boteti. Leo kuna sherehe wa popote nchini Kongo ya Kidemokrasia, sikukuu ya wapashaji wa habari. Kwa hiyo wanamemba wa shirika la muungano ya waandishi wa Kongo waliongoza mkutano mmoja wa mafunzo kwa ajili ya wapasho habari wote wa hapa mjini Kinshasa kuhusu namna kazi yao inaweza kushiriki katika maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo tumsikilize kiongozi wa muungano ya wapasho habari wa nchi ya Kongo ya Kidemokrasia, B Chantal Kanyimbo akiojiwa kwa simu na mwandishi wetu Askin Zibia Tayoro na mwanduka sizaji, mutafuata masemi ya Bi Chantal Kanyimbo katika vipindi vyetu vya habari vifatavyo Okapi abari, bi vi. Ukapi. Ukapi. Ukapi, abari zote za inchi nzima pamoja na mwenzangu dunia mkunda, tutatoa habari zengine tokea nchi tunatajelekeza. Kwanza jimboni mashariki ambako merikebu moja ilizama wiki iliyopita juu ya ziwa Albert pa kilomita kumi kwa upande wa Kasenyi, pa kilomita 155 kusini mwa mji wa Bunya. Merikebu ile ilikuwa ikisafirisha toni makumi na tano ya biashara na wasafiri tano patana, na washahidi hakuna hata mtu mmoja alifariki, lakini biashara hasa vyuma vya ujenzi wa nyumba vilizama majini, inasema kana kama msiba ulisababishwa na upepo kali uliovuma wakati merikebu ile ilikuwa ikitokea Uganda. Kundi la wasaidizi ni lenye kufanya lolote ili waondoe vifaa na biashara vilivyozama katika ziwa na mashua ya, ku, ya, ya merkebu yenye kuitwa Arche, Arche de Noé ya shirika la Caritas ya diocese ya Isangi mtaa unaopatikana pa kilometa 125 na, na mji wa Kisangani ilifika mjini Isangi leo asubuhi wasafiri mia moja walichukua nafasi katika mashua ile na pia biashara kubwa kubebwa sokoni, kulingana na masemi ya kiongozi wa Karitas. Mashua ile na vyombo vyenye kukokotwa huenda kusaidia sio tu kwa kusafirisha vyakula sokoni, lakini pia huenda kutatua shida ya usafirishaji wa watu tangu Kisangani na Isangi. Ripoti ya mwandishi wetu Jacque Mukonkole. Balenier hilo ilifika muji Kisangani siku ya kwanza asubuhi. Ni kwa mara ya pili baleniere hii ilifika muji Kisangani muda wa juma moja bila shida yoyote, kisha kujengwa muda wa miezi tatu. Kufuatana na mtembezaji, hakupata shida fulani kati ya maji isipokuwa tu buchanga changa, ambaye ilikuwa ikarudisha nyuma mbio ya mashua yake. Wakati ilisimama kunako kivuko Jalujalumu Kisangani, zaidi ya watu mia moja walishuka pia mbuzi muchele na mafuta zene zilikuwamo, zilishukishwa kwa furaha kubwa. Furaha kwa wasafiri kama vile walionena, kwa sababu walilipa bei rahisi na walisafiri pia katika usalama. Lakini ngambo yake Bikira kiongozi wa Karitas Isangi anafurahi kwa kuona kama shirika lake inasaidia raia kusafiri bila tatizo kati ya Kisangani na Isangi na chakula ita sokoni alitangaza tena ya kwamba alianza kujenga balenieri ya pili. Tujulishe kama balenieri ya kwanza inaweza kubeba watu mia mbili na zaidi ya toni makumi mbili toka mu ji Kisangani. Mimi ni Jake Mukonkole, Radio Okapi. <tune> Habari michezo, katika tarifa ya habari ujulisha kama siku ya pili ya michezo za kufia kikombe kia Kongo ya Kidemokrasia katika michezo ya kandanda iliendeshwa mjini Kisangani. FC Mwangaza ya Goma ilipigwa na timu la Bukavu dawa ya jimbo la Kivu ya kusini mabao ine kwa mbili na katika siku ya pili ya michezo hizo timu la Malekesa ya Kisangani ya, ya na ase nkoni ya Kindu inaendeshwa na pia mjini Matadi jimboni Bakongo mechi moya ilicheza in inachezeka wakati huu ni inacheeshwa, ina kati ya timu la Dragon ya Kinshasa pamoja na ndoki ya bon, ya ndembo ya Bandundu. Na ni hapo wandugu wasikilizaji, ndio tunakomesha kipindi kietu kia habari ya mangharibi ya leo. Aksante kwa usikivu mwema, ninawaga nikatakia nyote mcha mangaribi mwema Fugati.