Oh, oh, oh, kibarua oh, kinachoomba kupunguzwa kwa muda wa uongozi wa ofisi ya baraza ya bunge kwa miaka miwili na nusu kinazunguka wakati huu kati, hu kati ya wanabunge wa shirika hilo na tayari kimesha sainiwa na zaidi ya wanabunge makumi matano. Mwandalizi wa kibarua hicho alihakikisha kwamba ofisi ya Bunge la Taifa ilikubali uwezo wa mbunge wowote kuhusu mwenendo wa aina hiyo katika shabaha ya kuhudumia demokrasia na kuwatolea wabunge wasaidizi jimboni, Kivu ya mash, jimboni Kasai ya Mashariki. Hospitali kuu ya Chofa inahesabu wagonjwa makumi mane na mbili wa homa kali ya matumbo, kumi na watano wakiwa wameisha fariki habari iliyohakikishwa na Kamisa, makamu wa wilaya aliyeendesha ziara ya kazi katika eneo hilo. Daktari inspekta jimboni anasema ni watu watatu ndio walifariki, kutokana na duru za hospitali ya Chofa. Jimboni Kivu ya Kusini, kongamano kubwa kati ya mauniversiti kwa vijana na amani katika nchi za maziwa makuu lilianzishwa jana mjini Bukavu katika hali ya ukosefu wa masikilizano uongozi jimboni wa wanafunzi wa Bukavu ulikusudia kupinga tangu siku ya kwanza ijao, kamati ya matayarisho ya kongamano hilo ikiarifu kwamba haipo halali. Na ifuatayo ndiyo taarifa ya habari kamili. Kibarua kinachoomba kupunguzwa kwa muda wa uongozi wa ofisi ya baraza ya bunge kwa miaka miwili na nusu kinazunguka wakati huu kati ya wanamemba wa shirika hilo zaidi ya wanabunge makumi matano wameisha saini kibarua hicho kilichoandaliwa na, moja kati yao alihakikisha kwamba ofisi ya bunge la taifa ilikubali uwezo wa mbunge wowote wa aina hiyo katika shabaha ya kuhudumia demokrasia na kuwatolewa na bunge wasaidizi. Mwandalizi wa kibarua hicho, mbunge Jean-Martin Mukonkole, anafasiria hapa mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi. Pourquoi Cette petition? Lazma ya barua hiyo ni sababu wana memba wa ofisi walichaguzwa na si wana bunge. Kwa ile tunapaswa kuwapatia uwezo wa kufasiria mbele yetu namna gani wameongoza kazi na feza. Kama siku zitakazo kuja, tutaitika kupunguza muda wa kazi wa ofisi kwa wateule kwa miaka miwili na nusu au miezi makumi matatu ni mzuri sana. Na itakuwa anarudiliwa kila wakati. Wakati wa kazi za kuchagua sheria wanamemba wa ofisi wanaweza kuendesha kazi ya udemokrasia mbele ya wanabunge ambao waliwateula. Ya pili na ya hali tulizani kama sawasawa na wasenata na sababu inatayarishwa katika kanuni ya kazi, ni lazima sana kila mbunge akuwe na msaidizi au makamu wake. Sikukuu ya wakimbizi ilisherekewa leo hii tarehe makumi mawili Juni popote ulimwenguni jambo lililozungumziwa kwa hiyo ni kuhusu ukingo. Kwa mjibu wa kamisa mkuu wa shirika la umoja wa mataifa linalohudumia wakimbizi ya ser Antonio Guterres, kutolewa wakimbizi ukingo ni mojawapo wa mapaswa makubwa duniani wakati huu kupita wakati wa kuundwa kwa shirika hilo mnamo mwaka wa 1951. Idadi zinaonyesha kwamba mwisho wa mwaka 2007, milioni kumi na moja nukta ne ya wakimbizi kwa yote walikuwa nje ya nchi yao na milioni makumi mawili na sita wengine ni wahami nchini mwao, kutokana na sababu za kivita na mizozo mbalimbali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aser inatia inatumia mbinu ya kijamii kwa kusaidia wakimbizi wakongomani wanaorudi nchini. Kwa mjibu wa mwakilishi wa aser nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waliorudishwa wote wanafaidishwa na vifaa vya kiufundi kwa kuanza kazi katika maeneo yao. Esebe usonku mbele ya maikrofoni ya Paul Matendo. afya siyo kwa kwa kusaidia kusaidia mpaka wakimbizi lakini ni kwa ajili ya kusaidia wakaaji wote. Na pa Uvira katika jimbo la Kivu ya kusini, maandamano mengi ya kiasili yaliandaliwa kwa kusherekea sikukuu ya wakimbizi ulimwenguni hapo mtaani Fizi na Uvira pa Baraka, michezo mbalimbali mbali, na masemi ya wakimbizi wazaliwa wa Burundi na wakongomani waliorudishwa nchini kutoka Tanzania ilioneshwa kati ya matatizo ya wakimbizi kuna hususan kusaidiwa kijamii wakimbizi wazaliwa wa Burundi katika maisha ya kijamii na ya kiuchumi. Maelezo mengi nawe Fisto Ngoma Mayabala. Waliotoka otoka ukimbizini Tanzania walizungumzia kutokutekelezwa kuto kutekelezwa kwa mkataba wa pamoja kati ya Kongo Tanzania na Haiser ikiwemo matibabu ada za shule pia na kutatua mizozo ya udongo, hali iliyopelekea kupunguka kwa idadi ya wanaohudi kutoka ukimbizini tangu Disemba mwaka jana. Afisa anayosika na mpango kwenye Haser Uvira alisema kuna kuwa mbinu mpya. Kwa hiyo tangu hii mwezi wa sita, yeyote anayerudi kutoka ukimbizini atapokea mabati kumi, mlango moja, dirisha mbili, kilo mbili ya misumari na vifaa mbalimbali vya ujenzi kwa kila jamaa. Kwa upande mwengine, mkuu wa tarafa aliomba warozeshwe na wakusanywe wakimbizi warundi wenye kupatikana tarafani Uvira kwa kuepuka hali ya usalama mdogo. Swala hilo litazungumziwa katika katika mkutano wa pamoja nchini Burundi mwezi wa saba ujao. Toka Uvira, Fistongo mama ya bala, kwa nyamba redio kapi hey. Jimboni Kasai ya Mashariki, hospitali kuu ya Chofa kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja makumi na nane na Kabinda inahesabu wagonjwa makumi nane na mbili wa homa kali ya matumbo 15 wakiwa tayari wamefariki. Habari hiyo ilihakikishwa na Paul Jonga Kamisa makamo wa wilaya aliyeendesha ziara ya kazi katika eneo hilo, lakini daktari inspekta jimboni anasema ni watu watatu ndiyo walifariki, kutokana na duru za hospitali hiyo ya Chofa maelezo mengi nawe Esther Ndalafina kutoka mji wa Mbuji Mayi. Kujitokeza kwa ugonjwa witwao wa uchafu wa mikono kunaonekana kwamba kuna vinyume nyingi visiyojulikana hadi sasa. Makamu wa kamisha wa wilaya amejulisha kwamba wakaji wa Chofa wanafasiria kwamba walikuta nguruwe aliyefia ndani la muto. Mganga mkuu jimboni husema kwamba mvua yenye ilinyesha siku za nyuma ilisukuma uchafu wenye ulikuwa pembeni la muto. Wanaohusika na jambo la afya wanafasiria kwamba kwamba wagonjwa wanasikia homa, kuwarisha, mchoko na kutapika. Paul Jonga usema kwamba wagonjwa wanajitunza wenyewe, wanafika hospitalini katika hali mbaya, kisha kupata matibabu kwenye vyumba ndogo vya matibabu visiyo nzuri. Kunaandaliwa gundi la kutia dawa ndani la maji. Dr Josue Mwambadiango ameonyesha kwamba liwali wa jimbo ametoa franga la Congo elfu mia tatu kwa kutengeneza mto wa Chofa. Tokea Mbujimai, Ester Ndala na Radio Okapi. Na ujumbe wa pamoja MONUC, umoja wa nchi za Ulaya uliendesha ziara ya kazi jana katika mtaa wa Rutshuru zaidi ya kilomita makumi saba kaskazini ya Goma jimboni Kivu ya kaskazini, ambako mapigano yaliendeshwa hapo majuzi baina ya wanajeshi wa FARDC na watiifu wa Laurent Nkunda. Ujumbe huo ulipashwa kuchungua kuhusu na mambo yaliyopitika katika eneo la muta, mutabo ambamo mapigano yaliendeshwa mafasilio mengi nawe, Gabriel Wamenya, kutoka mji wa Goma. Ni kwa amri ya Alandos, mwakilishi mahalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndiye ujumbe ule ulijielekeza mtaani Ruchuru. Baada ya kukutana na mjumbe wa FRDC huko ruchuru sant, wajumbe hawa wamekutana kwa mazungumzo na kiongozi moja wa SNDP ndani ya kijiji Chengerero, kando ya ngome yao inayopatikana Bunagana, karibu na mipaka ya jamhuri ya Uganda. Pande zote ziliweza kutupiliana jukumu ya mashambulizi ambayo imesababisha vifo vya watu saba na wengine kuhama makao yao, alijulisha mnyampara wa mtaa. Kisha ziara hiyo ya pamoja, kiongozi wa chumba cha Monic Goma Alfaso alialika halialika pande zote mbili kwa utulivu. Tunaomba kwa pande zote kuacha mafikiri ya vita. Jana nina hakikisha nimezungumza na jemedari Mayala na vile vile kiongozi wa SNDP. Tunaomba kwa pande zote kurudi kunako mipaka yao ya zamani na kuacha maeneo haya wazi, ambayo itaruhusu Moni kuzidisha uchunguzi. Haya ni kwa kuepuka vitendo hivyo visitokee tena kwa kusubiri matokeo ya uchunguzi, timu ya pamoja limerudi siku ya tano mbele ya mchana kati ndani ya kijiji Mutabo, mahali paliyoendeshwa mapambano. Nikiripoti kutoka Goma, mimi ni Gabriel Wamenya, Redio Kapi. Ni leo hii siku ya tatu ya maandamano ya watumishi wa serikali wa ofisi yaliwali wa mji wa Kinshasa. Hao wanadai malipo ya maruporupo yao ya mwezi wa Mei. Walipendelea kupata jibu kwa muda wa siku tatu kwa wakuu, ili suluhisho itolewe. Kama sivyo, wataandaa mgomo mkali. Sikilizeni mafasirio ya kiongozi wa umoja wa mashirika wa watetezi wa ofisi ya liwali wa mji wa Kinshasa, Bonifas Kavuala akifasiria mbele ya mikrofoni ya Nadil Funa. De publique de watumishi wa ofisi ya liwali wa jimbo la Kinshasa wanadai mahaki zao za kupokezwa premi ya mwezi wa tano iliyopita mpaka leo hii tarehe makumi mawili Juni atu yapokea. Wanazoezi kupokeza watumishi kila tarehe makumi mawili, jinsi wakuwa wakulipa watumishi, ndio watumishi pamoja na wanaotetea mahaki za watumishi wachukua hatua ya kuandamana muda wa siku tatu. Sio mgomo wa kazi, ni mpaka kudai mahaki zetu na kurudi katika ofisi kwa kuendesha kazi. Kama hakuna suluhisho kisha siku tatu, ndio tutachukua hatua ya kugoma kazi. Wakati tutachukua hatua ya kugoma kazi, tutangoja posho moja, na kama viongozi ya wajibu kwa malalamiko yetu, tutaendesha mgomo mkali wa kazi, nikusema kama tutaandamana na tutaandika vibaruwa kwa kuvibeba pa baraza la bunge, pa baraza la jimbo na fasi zote Akiulizwa, waziri jimboni wa uchumi na fedha alisema kwamba suluhisho ilitolewa kwa watumishi hao. Anafasiria kuchelewa huko kwa malipo kutokana na matatizo ya kifedha upande wa ofisi ya liwali. Pia serikali kubwa itoe fedha nyingi katika bajeti ya mji wa Kinchasa. Mmojawapo wa suluhisho kwa matatizo hayo ya kifedha ni kushimikwa kwa DGRK, yani shirika kuu litakalohusika na mapato ya mji wa Kinchasa. wakati hu tunapata sulugisho kwa swala hili. Tunaanjisha kulipa watumishi primi yao katika muji. Kuna matatizo nyingi ya feza na bajeti ya muji inaendeshwa na feza kutoka mifuko miwili miku. Kuna malipo kutoka serikali kuu na mapato ya muji. Mpaka sasa feza ya mwezi watano engaliki katika ofisi ya waziri wa feza wa serikali kuu. Tunaomba mbele ya watu wote, serikali kuu weze kupana feza ya kutosha, hawawezi kupata kupitia mji wa Kinshasa fedha ya kikongomani milioni 600. Tutapata tena fedha kupitia shirika DGRK yenye liwali anaongoza. Nadhani kama miezi zitakazokuja tutaishi vizuri sana. Kwa kifupi, kiwanda cha taifa kinachohusika na uchunguzi wa vifaa kutoka nje ya taifa au sese hakina kazi za faroza za kuelekeza upande wa shirika la ofida, ndio walitamka watumishi wa shirika hilo leo asubuhi hapa mjini Kinshasa wakati wa maandamano ya kupinga suala hilo yaliyokomeshwa kunako ofisi ya waziri mkuu hapo walitoa kibarua na kupata moja kwa moja kutoka waziri karibu wa waziri mkuu Godef Mayobo ahadi ya jibu kwa faida yao. Kwa mujibu wa kiongozi wa shirika la kutetea watumishi wa OSS, madaraka ya shirika la uchunguzi ni ya kiufundi, na kwa hiyo hayaweze kuelekezwa upande wa fida yenye madaraka ya kiuchumi na fedha pamoja na we Karin Tamuso kulizinduliwa leo hii pa Gungu jimboni Bandundu na kipindi cha mnane cha michezo ya kijamii na elimu ya gungu kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi tano mashariki ya Kikwite. Sherehe hiyo iliendeshwa na maandamano ya kutembea ya makundi ya kikabila, makundi alitoka mitaa mbalimbali za jimbo. Maandamano hayo makubwa yatadumu siku ine na yanaongozwa na B. Gizenga Mbuba, mke wa waziri mkuu. Viongozi wengi wa jimbo pamoja na wageni wanashiriki katika michezo hayo. Jueni kwamba kwa kusherekea sikukuu hiyo ya pili ya mchezo wa kimataifa ya jazi hapa mjini Kinshasa, liwali wamjia naarifu wakaazi wa Kinshasa kwamba shirika la bra litafyatua moto angani katika barabara ya Amani mtaani Gombe leo hii kati ya saa nne na saa tano za usiku. Liwaliwa mji anaomba wakaaji wasiwe na wasiwasi na waendeshe kazi zao katika uhuru na bila shaka yoyote. Jimboni Kivu ya Kusini, kongamano kubwa kati ya mauniversity kwa vijana na amani katika nchi za maziwa makuu lilianzishwa jana mjini Bukavu katika hali ya ukosefu wa masikilizano zaidi. Wa wanafunzi makumi sita vijana kutoka nchi za maziwa makuu hususan university makumi matano na masomo makuu za jamhuri ya Rwanda, Burundi na Kongo ya Kidemokrasia wanaozuria mkutano huo mkuu, lakini uongozi jimboni wa wanafunzi wa Bukavu ulikusidia kupinga tangu siku ya kwanza kama ya matayarisho wa kongamano hilo, ikiarifu kwamba haipo alali. Kwa mujibu wao, wanamemba wote wa kamati hiyo hawapo tena wanafunzi tangu miezi mingi. Mafasirio mengi nawe Jean Kasami kutoka Bukavu kwa maelezo ya ripota wa wanachuo wa Bukavu, wasimamizi wa sasa wa Forum Interuniversitaire wanahitajika kuachia kazi watu wengine. Muhula wao umemalizika tangu hapo walihitimisha mafunzo kunako university. Msemaji wa wanachuo wa Bukavu, Benjamin Morisho, ilionekana kuwa kuna makosa katika kazi Forum Interuniversitaire kukifanya pahali pa wakilishi wa wanafunzi. Tumeomba kazi zake zisimamishwe, kwani sizo kwa faida ya wote, vyuo havifaidiki kika wasimamizi wa kikundi ambao wanatakiwa kuacha madaraka wanasema. La katibu wa kikundi anasema kanuni yao inaachia kila mtu uhuru wa kuwa mwanamemba hata kama yeye si mwanachuo. Papi Mukeba: la charte qui nous regit. Shurti tunazozifuata hazisemi kwamba forum inaongozwa na, na wanafunzi. Tuna wataalamu wanaweza kuwa vijana wa shule za sekondari au vyuo vikuu. Wanafunzi wapo katika forum kulingana na shughuli mbalimbali, na ni hivyo tuna washiriki wengi <trui> <des etudiants. trui> Kwa kusubiri mwangaza kamili. Kikao cha foromu hiyo kinaendelea hadi siku ya sita ijayo. Kamati nyipya itachaguliwa katika kongamano hilo. Bukavu, Jean Kasami, Redio Radio Okapi, Pukati.