Oh oh, Abarizetou Jean-Désiré Kanyama. Kanyama bei eh ya mafuta ya gari ilipandishwa tangu jana usiku katika maeneo ya magharibi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo litri moja inauzishwa fanga za Kongomani 825 wakati huo huo katika maeneo ya mashariki samani ya mafuta ya gari imeshushwa kidogo Monique ina nia ya kutoa usaidizi wake kwa wakuu wa Jamhuri kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuendesha uchunguzi wa kisheria kuhusu mapigano ya Februari na Machi iliyopita jimoni Bakongo. Hiyo ni jibu ya msemaji kwa muda wa Monique kwa maoni ya waziri wa mawasiliano na upashaji wa habari aliyepinga ripoti ya Monique kuhusu mapigano hayo kati ya wafuasi wa Bundu dia Kongo na polisi ya taifa. Komisioni ya uchunguzi ya bunge ya jimbo la Kasai ya Mashariki imeshutumu ofisi ya bunge, utumiaji mbaya wa fedha, wa vifaa na wafanyakazi. Ofisi ya bunge na kubali kama kuna makosa kutokana na ukosefu wa kituo cha kazi za serikali. Bei ya mafuta ya gari ilipandishwa tangu jana usiku, kama katika maeneo za magharibi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususan hapa mjini Kinshasa na jimboni Bakongo. Litri moja iliyouzishwa fedha za kongomani 790 itauzishwa sasa 825. Katika maeneo za mashariki, litri moja mafuta ya gari iliuzishwa faranga za kongomani 870, kwa sasa imeshushwa faranga za kongomani 825. Na jimboni Katanga, mafuta ya gari litri moja itauzishwa fedha za kongomani 945 paali pa 950. Ni waziri wa uchumi ndiye alitangaza bei hizo, ikiwa mabadiliko yamejitokeza mara mbili katika mwezi moja na mara tano tangu mwanzo wa mwaka huu. Taarifa ya George Kamujova inasomwa na Karinda Muso. Waziri anayehusika na mambo ya mafuta ya gari anapana sababu ya kuzidisha bei ya mafuta ya gari ulimwenguni. Kwa ile wanaoleta mafuta ya gari nchini mwetu kutoka nchi za kigeni wanazani kama serikali inaweza kufahamu kadiri gani inabaki katika nchi na kadiri gani wanapashwa kuleta. Ndio wafanyakazi ya mafuta wa ya gari wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wanazani kama ni mzuri kuzidisha bei mbele ya wakati juu ya muda mrefu kuliko mabadiriko ya kila wakati. Kutokana na masemi ya mfanyakazi ya uchumi Lems Kamwanya mafuta hiyo nchini mwetu, lakini tangu miezi kumi kiwanda cha kutumika kazi hiyo inasimamishwa. Kwa upande wake muungano wa wafanyabiashara FEC unaweza kwamba ingelifaa kusawazisha bei ya mafuta ya gari kwa kuepuka ukosefu wake na tofauti katika thamani yake. Kuhusu vinyume vya kupandishwa huko mbele ya vifaa vingine vya lazima, ya kwanza bei ya mafuta ya gari haipo msingi wa hali hiyo. Albert Yuma Mulimbi, prezidente wa FEC akiojiwa na Joselyn Musa Oponde te la premiere mesure du president Joseph Kabila kupana uhuru kwa sekta ya mafuta ya gari ilikuwa hatua ya kwanza iliyochukuliwa na rais. Kazi inaendelea mzuri tangu poso mbili, wafanyakazi ya mafuta ya gari wanauzisha kwa bei chini na wanapatia wakongomani mafuta ya gari nchi jirani, sababu kufuatana na bei ya sasa ya pipa ya mafuta ya gari katika soko ya kimataifa, watumishi wa mafuta hawangeweza kununua mafuta pini kufuatana na maombi ya wanabunge, lakini tumeona kama inafaa kuheshimu kanuni na tulichelewa sana kwa kuchukua tuwa ya kusimamisha bei ya sawa mpaka sasa kupatana na bei ya mafuta ya gari ulimwenguni. Katika Kongo ya Kidemokrasia mafuta ya gari inauzishwa bei chini kupatana na gisi. Swala hili linaweza kupata sekta zingine. Nadhani kama tangu sekta hiyo inaendeshwa kulikuwa mabadiliko mengi juu ya vifaa vya lazima ya kwanza, sio swala la bei ya mafuta ya gari naye kiongozi mkuu wa shirika la bima SONAS amejulisha mwanzo wa operesheni ya kufunga gari zisizokuwa na bima. Operesheni hiyo itaanzishwa hapa mjini Kinshasa kuanza tangu tarehe makumi mawili na tatu Juni hadi siku isiyoshimikwa bado, itaendeshwa na utumi wa pamoja na polisi maalum ya usalama katika barabara. Sikilizeni mafasirio ya Herman Mbonyo, kiongozi mkuu wa SONAS akiwa mbele mikrofoni ya na Nadin Fula. Le occasions mara kwa mara tulipana na wakati kwa muda sasa, tutaendesha kazi kwanzia tarehe makumi mawili na tatu Juni, tunayo, tutaanzisha uchunguzi sababu magari zote zine kutembezwa zo mujini Kinshasa zikuwe na kodi ya malipo ya bima, kisha ndio tutaendesha kazi sawasawa katika majimbo zote, nafasi zote za lazima katika mji, muji tutatia watumishi wa kuchangwa washirika sonas wa polisi wa usalama wa barabara na waaskari polisi. Na ndio tutaendesha uchunguzi gari zenye hazitalipa kodi ya bima zitabebwa kwa Kempi Kokolo. Kwa kifupi, ajali ya gari ilijitokeza jana usiku katika barabara bara namba moja ya Matadi Kinshasa, kunako eneo la kuingia watu wawa kwa mapadre wa Katoliki wa Tumba, watu kumi na mbili waliuawa mnane waliumizwa vikali, kuongeza uharibifu mkali, kwa mjibu wa polisi wa ulinzi barabarani. Ajali hiyo inatokana na kutembeza haraka na hali ya kutumia mvinyo na dereva wa gari hiyo. Monique inania kutoa usaidizi wake kwa wakuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuendesha uchunguzi wa kisheria kuhusu mapigano ya Februari na Machi iliyopita jimboni ba Kongo kati ya wafuasi wa Bundu ya Kongo na polisi, wakati wa mkutano wa kila juma kati ya Monique na wapasha habari leo hii Msemaji kwa muda wa Monique alileta jibu kwa maoni ya waziri wa mawasiliano wa na upashaji wa habari kuhusu ripoti iliyotangazwa na Monique. Ripoti hiyo ilijulisha kuuawa kwa watu mia moja, ijapokuwa ripoti ya serikali ilisema ni zaidi ya watu makumi mawili tu ndio walifariki. Waziri Emil Bongeli aliwaza kwamba ripoti hiyo haikusema chochote kuhusu kudhulumiwa kwa wahanga wa wafuasi wa Bundu dia Kongo na kupingwa kwa serikali haki ya kulinda raia wanaoshambuliwa na watu waliotumia madawa ya kulevya. Kwa upande mwingine, Sylvie van der Winberg amefurahishwa na kuanzishwa kwa uchunguzi wa kisheria na wizara ya masuala ya ndani kuhusu mapigano hayo. Masemi yake yalichukuliwa na mwandishi wetu Rene Kapita. L'equipe multidisciplinaire qui s'est rendu, watumwe ambao waliendesha uchunguzi jimboni Bakongo, wamefahamu kama kulikuwa alama zenye kujulisha kama kweli waskari polisi walitumikisha nguvu, sababu walipata vitu vya silaha, ijapokuwa waskari polisi hawapashwe kuitumikisha. Siwezi kueleza mengi kutokana na, na tangazo la msemaji wa serikali, lakini naweza kuwaelezea kama waziri Kalume alisema kama serikali inaongoza uchunguzi sababu ya kuheshimisha sheria kama ni ya hali sana kupatana na swala la waaminifu wa BDK, natamani kuwaeleze kama katika ripoti hiyo hakuna hata wakati moja ambako shirika Monu ilipinga uongozi wa serikali jimboni ba Kongo, sababu ripoti inaonesha uwazi jinsi waaminifu wa BDK walifanya mabaya. Nadhani kama ni lazima kusoma ripoti hiyo mzuri sana kwa ajili ya kufahamu wazi jinsi swala liliendelea. Pokelewa leo hii na Papa wa Roma Benoit XVI huko Vatican. Mazungumzo kati ya wakuu hao wawili yalielekea hali ya kisiasa na kijamii, chini jamhuri, ya kijamii nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika majimbo ya Kivu ya Kaskazini na Kivu ya Kusini. Papa wa Roma alipendelea tena kuheshimiwa kwa haki za binadamu kwa kukomesha mate, mateso ya raia na kujenga shirika ya usawa na umoja. Joseph Kabila alizungumza pia na waziri wa mambo ya kigeni wa Vatican Dominic Mamberti. Kwa kifupi tena, kulizinduliwa jana hapa mjini Kinshasa na miradi mitatu ya uhusiano kutokana na usaidizi wa Ufaransa kwa manufaa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: ni kituo kimoja cha afya kwa manufaa ya polisi na wanamemba wa jamaa zao, nafasi ya kuweka silaha, na kituo cha kompyuta kwa kuruhusu mabadiliko ya habari kati ya vikosi vya habari kati ya vikosi vya polisi ya usaidizi wa haraka. Miradi hiyo yenye thamani ya dola za Kimarekani elfu mia tatu makumi nane ilizinduliwa rasmi na balozi wa Ufaransa kunako kuna chumba cha uongozi wa polisi ya usaidizi wa haraka hapa mjini Kinchasa, akiwapo makamu a waziri wa mambo ya ndani. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ilirudi tulivu leo hii asubuhi pa Mutabo karibu ya Rusuru centre kiisha mapigano kati ya wanajeshi wa brigade ya sita na waasi wa SNDP ya Laurent Kunda wanaopatikana katika eneo hilo. Matokeo yaliarifu kwamba yapata askari moja aliuawa. Duru kutoka vituo vya kiserikali zimehakikisha kwamba kabla mapigano hayo waasi wa SNDP waliongezeka katika eneo la Busanza. Maelezo mengi na Rosaliza Wadi kutoka mji wa Goma. Majadiliano hayo juu ya kupinga ubakaji na kutokuadhibiwa katika nchi za kanda la maziwa makuu lilikomeshwa katika kutoa pendekezo mbalimbali. Washiriki waliomba serikali zitoe pesa ajili ya kuzuia ubakaji na kuwatunza wale waliobakwa. Kwa ngazi la kanda la maziwa makuu, washiriki waliomba kuchukua mipango zilizofaulu katika nchi zingine na kuzitumia kwa kusaidia wale waliobakwa, na kwa mwisho washiriki waliomba kwa shirika la mataifa kusaidia serikali za eneo la maziwa makuu kwa pesa pia ujuzi ajili ya kukomesha ubakaji na kuwazibu wale wanaoutenda. Goma, Hozali Zawadi, Radio Kapi. Habari hiyo inahusu ubakaji wa wanawake na ilitolewa na mwenzetu Hozali Zawadi. Kipindi cha pili cha kampeni ya kupinga magonjwa ya kupooza kwa mwili polio kilianzishwa leo hii kwa watoto wa chini ya miaka tano kipindi hicho kinaelekea tisa kati ya jimbo kumi na mbili za jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Jimboni Ekuateur ni watoto milioni moja ndiyo kampeni hiyo inaelekea. Maandamano ya kuanzisha kwa kampeni hiyo jimboni humo yaliongozwa na liwali makamu. Kwa upande wengine, kuanzisha kwa kipindi hicho kule sukuma nyuma jimboni Bakongo na kutayarishwa siku ya posho ijayo sababu ya kusukuma huko nyuma kwa maeneo za afya makumi mawili na moja kwenye idadi ya makumi matatu na moja za jimbo la Bakongo zinafasiriwa hapa na Daktari Firme Mampuya, kiongozi jimboni wa afya akiojiwa na vikiodia. La raison est simple. Donc, Sababu ipo wazi. Vifaa vyote vya lazima vilikuwa tayari na tungepashwa kuanzisha kampeni leo hii siku ya ine sawa sawa na watu wote. Lakini tangu siku ya kwanza iliyopita tuliona kama fedha ya kuendesha kampeni haikukua tayari. Mpaka siku ya kwanza wakati ya magharibi ndio fedha ilipatikana. Hakuna sababu nyingine. Siku hapo sio itakao kuja tutaanzisha kampeni sababu tulishatayarisha vitu vyote vya lazima. Watu ambao wataendesha kazi katika pamoja na wezo wa Kim Kalumendo jimboni Kivu ya Kusini. Vyumba vya sinema na video havirusiwi kuingiliwa na watoto walio chini ya miaka kumi na minane wala kufungua milango mbali ya saa saba na saa kumi na moja za jioni mtaani Ibanda. Hatua hiyo ilichukuliwa na baraza la usalama la mtaa wa Ibana katika mkutano uliofanyika siku ya pili iliyopita katika kata hilo hilo kusini mwa jiji la Bukavu. E, chifu wa kata anasema katika eneo lake kunahesabiwa vyumba vya sinema makumi mawili na saba vinavyofungua milango yake hadi usiku kucha. Hii e, ilikuwa ikipatia nafasi majambazi pamoja na wanafunzi wanaotoroka masomo kupata mahali pa kujificha, alisema kiongozi wa mtaa nalo baraza la bunge, la jimbo la Kasa ya Mashariki la ashutumiwa kwa uongozi mbaya Komisheni ya uchunguzi ya bunge hilo inashutumu baraza la bunge kwa uongozi mbaya ikiwa ni pamoja na wa fedha, wafanyakazi pamoja na wa vifaa. Baraza la bunge la jimbo linahisi kuwa kasoro zilizokutwa na tume ya uchunguzi zinatokana na ukosefu wa kitengo cha uongozi wakati baraza hilo lilishimikwa kutoka Mbujimai. Mwandishi wetu Julien Nyamwenyi aliotumia taarifa hii nausoma Sidioni na, Karin Ndamuso. Komisheni ya uchunguzi inashtaka ofisi sababu ya uongozi mbaya na mali, fedha na vyombo vya kazi vya watumishi. Lunkamba Ntambwe presidenti wa komisheni anaeleza kama wanafahamu kama kuna ukosefu wa vikaratasi vya fedha na ukosefu wa kutaja watumishi. Kwa ile, waliwaonesha jinsi swala linaendelea, na wanatoa mapendekezo yao. Upande yake, presidenti wa baraza la Jimbo François Kabala anapana sheria kwa kamati ya uchunguzi, lakini anafasiria kama fedha ya kuendesha kazi ya wanabunge wa Jimbo haikuibwa. Lakini, wa lakini kulikuwa shida ngambo ya ofisi ya mwekazina sababu ya ukosefu ya vikartasi kuhusu feza kufatana na mapendekezo ya komisheni prezidenti wa baraza la jimbo anaaga kama ofisi yake itaendesha kazi mzuri katika hey, habari za michezo Shabani Nonda na Dieu Merci Mbokani watashiriki katika mechi ya siku ya Mungu ijayo katika uwanja wa Martire pa mjini Kinshasa kati ya Lopara Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Djibouti mechi hiyo inaelekea michano ya Kiafrika na ya kimataifa Mundial 2010.