Oh, oh, oh, abari zetu Jean Desire Kanyama. Zaidi ya waendesha mashtaka wakuu makumi mawili waliotajwa hapo awali na Rais Joseph Kabila waliapishwa leo hii kunako jumba la taifa hapa mjini Kinshasa. Wote waliahidia kuheshimu katiba na sheria ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kazi yao jiboni Kivu ya Kaskazini, CNDP ya Laurent Kunda imehakikisha utashi wake wa kusaidia na kuendelea kushiriki katika mwenendo wa amani, lakini imefadhaishwa na kustoheshimiwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutimiza kwa kalenda kuhusu kurudishwa nchini mwao kwa nguvu kwa wanamgambo wa uto wa Rwanda wa FDLR. Generali Kayembe, mkuu kiongozi wa majeshi ya FARDC, ana maoni tofauti, tutamsikiliza katika sehemu ya taarifa hii. Jinsi ya kuinua uchumi wa jimbo la Katanga kupitia maendeleo ya kilimo, hiyo ndiyo shabaha ya mkutano uliofunguliwa jana mjini Lubumbashi. Tutajiunga katika sehemu ya pili na mwenzetu wa Lubumbashi, Denis Mahihu <tostimulis> asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Waendesha mashtaka wakuu wa taifa waliapishwa leo hii kunako jumba la taifa hapa mjini Kinshasa. Ni zaidi ya makumi mawili wa korti kuu ya taifa na upande wa umma waliotajwa hapo awali na Rais Joseph Kabila. Wote waliahidia kuheshimu katiba na sheria za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kazi zao. Taarifa ya Rene Kapita inasomwa na Pascal Masirika. Ninaapa kuheshimu katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na sheria zake na kuendesha shughuli zangu katika uaminifu. Ndivyo amesema kiongozi wa korti kuu nchini humo. Waamuzi wa kuu na washauri wao wameapa kiapo cha uaminifu leo siku ya pili wakati wa saa za mchana hapa Kinshasa, kama inavyoandikwa katika hatua iliyowataja kuendesha madaraka yao. Viongozi hao wote wamechaguliwa tarehe tisa mwezi wa pili uliopita, kama alivyotaka waziri wa sheria humo nchini ajili ya kukomesha magumu yanayokabili kazi hii tangu siku nyingi, na hii kwa kungojea isimikwe kiserikali baraza kuu la sheria katika siku za usoni. Kumbuka kwamba kufuatana na kipengele cha 115 cha katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni baraza hili kuu la sheria ndilo litakuwa na mamlaka ya kuendesha mipangilio ya kuwataja, kuwapa vyeo na kuwaondosha madarakani mwao wa amzi nchini humo. Wilayani Turi, shirika ya kutetea haki za binadamu Justice Plus Inafadhaishwa na ripoti ya mabadiliko katika suala kuhusu Toma Lubanga na korti ya hukumu ya kimataifa. Kumbukeni kwamba ni tangu tarehe 13 Juni iliyopita ndiyo chumba cha kikao cha kwanza cha korti ya kimataifa kiliamuru kusimamishwa kwa kesi ya Toma Lubanga, kilisimamisha moja kwa moja kesi kwa kutolea kiongozi huo wa zamani wa kundi la UPC Iuru. Shirika Justice Plus ya wilaya ya Ituri inasema imekata kitumaini kwa waliotendewa mabaya. Mwakili Christian Lukusha, msemaji wa shirika Justice Plus, anafasiria mbele ya mikrofoni ya Jean Paul Basila. Kweli yale sio habari nzuri kwa waanga, hususan kwa wale wenye kilio yao imekwisha kukubaliwa na chumba cha mwendesha mashtaka ya koti kuu ya kimataifa. Ingaliweza kuwa, ingaliwezekuwa bahati nzuri ya kutoa azibu kwa wale wenye kutenda kinyume na sheria. Kweli tunavunjika moyo sisi, ngambo letu tulikuwa tukiaminia kwamba mwendesha mashtaka alifanya kweli uchunguzi sawa kabisa iwezekanavyo, kumbe sio kweli, kulikuwa kinyume. Ngambo zote tulipata habari kwamba ni umoja la kimataifa yenye kukataa lolote kwa wakili kuhusu kosa yenye Thomas Lubanga ametenda. Sasa tunajiuliza kama kazi tunabofanya inakuwa kweli na sababu, sisi kama sheria ya kutetea haki ya binadamu tunatamani mambo yale yapate solution haraka iwezekanavyo navyo, ili kweli uhaki itawali mwakili Christian Lokusha, huyo msemaji wa shirika Agitis Plis linalo fadhaishwa katika swala la Toma Lubanga, akifasiria mbele ya mikrofoni na Jean Paul Basila hey. Jimboni Kivu ya kaskazini CNDP ya Laurent Kunda imehakikisha utashi wake wa kusaidia na kuendelea kushiriki katika mwenendo wa amani kwa kurudisha usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ni wakati wa mkutano na waandishi wa habari jana hapo mjini Goma, kwa kuchungua mwenendo huo na mikataba ya Nairobi iliyosainiwa kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tarehe 9 Novemba 2007, ndiyo wakuu wa CNDP walitamka hivyo. Kuhusu mikataba hiyo ya Nairobi, CNDP inasema imefadhaishwa na kutoheshimiwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutimizwa kwa kalenda kuhusu kurudishwa nchini mwao kwa nguvu kwa wanamgambo wa utu wa Rwanda wa FDLR. Rene Abandi ndiye msemaji wa SNDP, anafasiria hapa mbele ya microfone ya Bernard Nyangi. Mkataba wa Nairobi wenye ulikuwa saini tariki 10 Septamba, Nairobi, 10 tariki sen, tariki Mechi, na Septamba. mapatano ya Nairobi ilipashwa kuanza tariki 15 Desemba na tariki 15 Machi kuanze kusalimisha silaha na kulikuwa mkusanyo wa Monic yenye CNDP ilikuwa ndani, na kwa hiyo tariki CNDP ilionyesha maono yake kusema kutafuatilia maendeleo tariki 15 Juni, hiyo tariki Maoni hayo sio ya Luteni Jenerali Kayembe Mbadankulu, kamanda mkuu wa majeshi za FRDC. Huyo amekutana jana hapa Giseni nchini Rwanda na mwenzi wake wa Rwanda kwa kuchungua mikataba ya Nairobi. Kwa mujibu wa Jenerali Kayembe, mambo mengi yalitimizwa na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu mikataba hiyo alisema hivyo mbele ya kuondoka mjini Goma, akiojiwa na mwenzetu Jose de Charte Menga boku de progre kuna maendeleo tangia tariki 15 Mechi tulituma batalioni zingine, japo munajua, japo munajua tatizo za mbinu katika inchi yetu tuko katika inchi ya milioni mbili za kilomita. Kama tunapashwa kutoa kunzi Lubumbashi mpaka Goma, musawa kutoa kunzi Ubeljiji mpaka Moscu. Na tena majeshi 500 kutoka Goma mpaka Kisangani, tunapashwa kupoteza dola elfu mia tatu za Kiamerika. Ni kusema kujitoa kwa gavumenti ya Congo ni ya kusifia, haifai kuzarao na hiyo uh, tulisimulia na ndugu zetu Wanyarwanda. kamanda mkuu wa majeshi za FRDC huyo ai Luteni Jenerali Kaembe Mbanda Kulu akiojiwa na mwenzetu Jose de Charte Menga. Na idadi ya watu waliofariki katika ajali ya mashua ya jumajana katika mto Busira jimboni Equateur imeongezeka matokeo mapya yanaarifu arifu kuuawa kwa watu kumi na tatu na kupotea kwa wengi. Matokeo hayo yalitolewa na waziri jimboni wa mambo ya ndani aliyeongoza utume wa uchunguzi nafasi ya msiba. Waziri jimboni Henri Emenye alisema mwendesha mashua huyo hakuwa na ruhusa, hakuwa pia na daftari ya wasafiri Ukapi. Ukapi, habari zote za nchi nzima pamoja na uwezo wake Mkalumendo katika jimbo la Mashariki, mji mdogo wa Opienge hii ni kutokana na mapambano yaliyozuka katika eneo hilo mnamo tarehe kumi na moja Juni iliyopita, kati ya majeshi ya taifa na wapiganaji maimai wanaoongozwa na Kanali liki ya mbili aliyepinga mpango wa kuunganisha jeshi. Kwa mjibu wa mwenyekiti wa mtaa aliyetolea redio Wakapi habari hiyo mapema leo, zaidi ya watu elfu moja waliokimbia makazi yao kutokana na vita wameshahesabiwa katika mji wa Bafasende. Duru hiyo hiyo inasema kuwa operesheni ya kukusanya fedha imeanza katika mji huo kwa ajili ya kuwasaidia wakimbizi hao wa ndani. Jinsi e, gani kuinua uchumi wa jimbo la Katanga kupitia maendeleo ya kilimo. Hiyo ndiyo shabaha ya mkutano wa kilimo uliofunguliwa jana mjini Lubumbashi. Zaidi ya watu mia mbili kutoka wilaya zote za jimbo hilo wanashiriki katika kazi hizo zitakazo dumu siku nne. Mkutano huo umeandaliwa na serikali ya jimbo pamoja na usaidizi kutoka mpango wa Umoja Mataifa kwa ajili ya maendeleo PNUD pamoja na shirika ulimwenguni la chakula na kilimo FAO. Kutoka Lubumbashi, mwandishi wetu Denis Maeo anaarifu zaidi. Ni kabla ya kutambua kwamba utajiri wa jimbo la Katanga kuhusu mlimo hauambatani na shida inayoikumba kuhusu chakula, ndiyo mkutano huu umeandaliwa. Kuna pia umbalimbali kati ya maisha ya watu wa vijiji na wale wa miji mikuu na hasa uhaba wa chakula unaojitokeza duniani kote. Kwa hiyo viongozi wa mlimo jimboni wanaandaa mipango mbalimbali mbali kusudi kuinua kazi ya kilimo. Kwa mfano wa madini wahudhuria kwenye mkutano huu wana wasiwasi, kwani mikutano mingine kama hii haikutoa mafanikio yoyote. Tujulishe kwamba serikali jimboni inatayarisha gari mia mbili makumi mawili kwa ajili ya akilimo itakayopelekwa yopelekwa katika materitoria yote siku zijazo. Toka Lubumbashi, Denis Mayo, Radio Kapi. Tukirudi katika jimbo hilo hilo la Katanga, ni kwamba mji wa Kamina umbali wa karibu kilomita 600 kaskazini mwa mji wa Lubumbashi umegubikwa na giza kali. Imepita sasa siku mbili. Moja ya singa za umeme ya laini kubwa ya Mitobwe kilomita kumi na nane na mji wa Kamina iliungua na kusababisha hivyo matatizo ya kiufundi ya umeme. Kwa mjibu wa shirika la umeme ESNEL, watumishi wake wameshajiingiza katika kazi za ufundi kwa ajili ya kurudisha umeme huo. Na katika habari za kimataifa, kiongozi mkuu moja wa Umoja wa Mataifa alikutana na rais wa Zimbabwe Robert Mugabe leo hii siku ya pili pa Harare, siku kumi kabla ya kuendesha kwa kipindi cha pili cha uchaguzi wa urais nchini humo. Makamo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu masuala ya Afrika aliwasili jana usiku nchini Zimbabwe kwa kuchungua hali ya kisiasa inayodumu wakati huu nchini humo. Basi huo utakomesha matangazo yetu, tunasema asanti kwa wote waliokuwa nasi. Tunakumbusha kwamba zaidi ya waendesha mashtaka wakuu makuu mawili waliotajwa hapo awali na rais Joseph Kabila waliapishwa leo hii kunako jumba la taifa hapa mjini Kinshasa. Wote waliahidi kuheshimu katiba na sheria za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kazi yao jimboni Kivu ya Kaskazini. SNDP ya Laurent Kunda imehakikisha utashi wake wa kusaidia na kuendelea kushiriki katika mwenendo wa amani lakini imefadhaishwa na kustoheshimiwa na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutimizwa kwa kalenda kuhusu kurudishwa nchini mwao kwa nguvu kwa wanamgambo wa hutu wa Rwanda wa FDLR. Generali Kayembe ana maoni tofauti na jinsi ya kuinua uchumi wa jimbo ya Katanga kupitia maendeleo ya kilimo. Hiyo ndiyo shabaha ya mkutano uliofunguliwa jana mjini Lubumbashi. Tulijiunga na mwenzetu Denis Mahihu.