Asalamu alaykum ndugu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu kuwa nasi katika taarifa hii ya habari jioni ya leo. Kwanza kabisa sikiliza muhtasari wake. Watu wawili wameuawa, wa na polisi wawili kujeruhiwa katika mapambano yaliyotokea mapema leo kati ya polisi na waumini wa Bundu dia Kongo katika mji wa Kisandu, jiboni Bakongo bako. Inaripotiwa kuwa polisi walifyatua risasi kwa kukomboa mmoja wao aliyetekwa nyara na waumini wa dhehebu la Bundu dia Kongo. hivi sasa hali imeanza kurudi tulivu Raia wanakumbwa na matatizo makubwa ya kupata maji safi ya kunywa mjini Kananga, jimoni kasema Magharibi, ikiwa ni kinyume cha mgomo wa watumishi wa shirika la maji wa regirezo ulioingia leo hii katika siku yake ya pili mfululizo. Leo hii wafanyakazi wote wa ubalozi wa Uingereza nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walienda kunako kituo Stand Proud, shirika moja linalolinda zaidi ya watoto mia moja makumi saba na vijana walemavu. Mwandishi wetu Rene Kapita aliandamana na ujumbe huo. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii, utafuata ripoti aliyotuandalia. Hayo na mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari hii, kune msikilizaji, itega sikio na kaa nasi ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali imeanza kurudi shwari katika mji wa Kisantu katika wilaya ya Lukaya, kilomita mia mbili makumana tano na mji wa Matadi jimboni Bakongo. Mapema leo mji huo ulishuhudia milio ya risasi duru kutoka huko zinasema kuwa watu wawili wameuawa na polisi wawili wamejeruhiwa. Mwenyekiti wa, wa, Mwenye wa mtaa wa Lukaya anasema kuwa polisi walifyatua wa risasi kwa minajili ya kumkomboa mmoja wao aliyetekwa nyara na waumini wa dhehebu la bunduli ya Kongo. Mwandishi wetu aliye Matadi, Paul Kaboba, ana aliyefuatilia hali hiyo ametutumia taarifa inayosomwa hapa na Karinda Muso. Mpaka sasa hakuna swala kujulisha masababu ya milio ya risasi iit semi administrata wa mtaa wa Lukaya, waskari polisi walipiga risasi sababu ya kuepusha moja yao ambaye ya alifungwa kwa waminifu wa bundu dia Kongo, ama BDK. Kufuatana na shirika lisilo kwa la kiserikali kuhusu maendeleo katika muji, kisha waskari polisi kuwawa kijana moja wa miaka kumi na mbili jana siku ya ine, na kusema kama alikuwa mwaminifu wa BDK, ndio maswala yaliandisha. Tena komisheni ya sheria na kimya wa kanisa ya katoliki mujini Kisantu inajulisha kama Waskari polisi waliwawa watu wawili. Upande yake shirika FK palukala linafasiria kama wale watu wawili walifariki wakati dereva moja alifanya msiba. Shirika FK linajulisha kama waaminifu wa BDK waliumiza vikali waskari polisi wawili. Kwa sasa usalama unarudi mjini Kisantu na waskari polisi walishavunja mtaa wa waaminifu wa BDK na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, polisi iliweka vizuizi tangu asubuhi ya leo katika njia panda tofauti za mji wa Goma. Vizuizi vingine vimeongezwa kuanzia jioni hii. Wakuu wa polisi wanasema vizuizi hivyo viliwekwa kwa ajili ya kuwasaka watu waliohusika na mauaji ya Ngezayu Prigojin, mwenyeji wa Mask Hotel. Bwana huyo aliuawa hapo jana na saa tisa mchana kwa kupigwa risasi na watu waliokuwa na silaha waliokuwa katika gari moja aina ya Pajero alipokuwa njiani kurudi nyumbani kwake. Polisi mchana wa leo ilisema mpaka hapo uchunguzi wake haujafanikiwa. Hata hivyo, iliongeza kuwa njia zote zinafuatwa kwa kupata wahalifu hao. Hali ya haki za binadamu njini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bado ingali ya kutatanisha licha ya juhudi zilizoendeshwa mpaka hapa. Mjuzi wa kujitegemea wa haki za binadamu kwa ajili ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Titinga Pachere alisema hayo leo hii katika mkutano mmoja na waandishi wa habari mjuni Kinshasa. Ziarani njini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo tangu siku ya tatu iliyopita, mjuzi huyo wa haki za binadamu alikuja kutafuta habari za mwisho kuhusu haki za binadamu njini Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kabla ya kutoa ripoti yake kuanzia mwaka wa elfu mbili na tano hadi elfu mbili na saba mnamo tarehe 17 Machi mbele ya baraza ya usalama chere, mt, yake, ya usalama la Umoja Mataifa. Huyu hapa Titinga Pachere, matamshi yake yakirekodiwa na Jocelyn Musa Uponde Resushi. Une toile de fond. Katika mpango yangu naweza kuelezea kama swala kubwa ni ubakaji ya wanawake katika ripoti yangu nilipana mahesabu sawa vile katika ripoti ya tangu mwaka elfu mbili na tano mpaka mwaka elfu mbili na saba tuliandika waliobakwa elfu kumi na ine jimboni Kivu ya, ya kusini mpaka wenye kubakwa mia mbili na makumi inane na saba ndio na na walibeba neno lao pa korti ya sheria idadi ya wenye kubakwa inazidishwa ya afya tumeona kama ni masuala nguvu sana kuhusu maisha ya watu joeni, kwamba tumeandika mpaka ubakaji mkali, idadi ya wengi waliobakwa obakwa aijulishwe. Titinga Pachere alisema anasikitishwa pia na ukiukaji wa haki za watoto na kutotoa malipizi. Aliongeza kuwa inafaa kutolea sheria ya vifaa pamoja na kuboresha mishahara ya waendesha mashtaka, kukomesha kutotoa malipizi, kurudishwa kwa asilimia makumi manne kwa majimbo. Swala hilo lilijadiliwa mara tena katika mkutano kuhusu madini. Maliwali wa majimbo walikutana na waziri wa bajeti kuhusu swala hilo, akitumainia hakikisho la waziri Adolfo Muzito. Liwali umri mkubwa kwa wote. Anahisi kuwa operesheni hiyo itaanza hivi karibuni. Medar au Chaili, wali wa jimbo la Mashariki, alihojiwa kupitia njia ya simu na Paul Matendo. Nisi tupo mjini Kinshasa, tulichukua nafasi hii, hatua ya kuelekeza ulizo letu kwa waziri wa bajeti kwa swala ya kutoa fedha kwa majimbo. Ndio, waziri wa bajeti alitupokea kwa ajili ya kuzungumzia swala hilo. Waziri anatujibia na libarua kuhusu swala hilo, sababu watutumie fedha yetu katika majimbo. Tumeona kama upande la waziri kuna nia mzuri ya kuendesha kazi, nadhani kama siku zijazo tutapokea fedha kwa ajili ya kuendesha kazi ya serikali katika majimbo. <tune> Karanga katika jimbo la Kasai ya Magharibi baada ya siku mbili ya mgomo wa watumishi wa shirika la maji Rejidezo, vinyume vimeanza kuonekana mjini humo. Raia wanakumbwa na matatizo makubwa ya kupata maji safi ya kunywa. Wakuu wa jimbo wanasema sasa wamekuwa wakijaribu kutafuta suluhisho kwa hali hiyo. Kutoka Kananga, Marisha Ntalumba, ana ripoti zaidi. Tangia wafanyakazi ya Rejidezo wamesimamisha kazi. Wakaja Kananga, wametumia mpaka maji ya chemchemi lumba wanawake wanaume zaidiwafanyakaawasa au watoto wote wameenda kushota maji. Kufatana na masemi ya wasemaji ya wafanyakazi ya reji dezo, walisimamisha kazi sababu waongozi hawakuweza kumaliza shida yao. Wafanyakazi wamelomba wawalipe mishahara yao ya miezi makumi tano na ine na waweze kupata faida mbalimbali yenye mbali kuelekea kwa kazi yao kiongozi jimboni kwa muda ya reji dezo bopeminga ametwelezea kwamba kwa kumaliza shida ya wafanyakazi haiko tu kwa nguvu ya waongozi wakuu ya shirika ku Kinshasa. Inapashwa wakaji ya Kananga waweze kulipa madeni wanayo ku Regideso enye kupita milioni mia kenda ya franc congolais. Inapashwa kujulisha kwamba waongozi jimboni pamoja na waongozi ya Regideso wameanza mazungumuzo na sindika ya wafanyakazi. na katika jimbo jirani la Kasai ya Mashariki mwenyeji maduka wenyeji maduka ya madawa walifunga maduka yao tangu asubuhi hii ya leo. Hii ni baada ya kuanzishwa kwa kampeni ya kufanya uchunguzi katika sekta hiyo. Uchunguzi huo katika sekta ya madawa ulianzishwa na serikali ya jimbo kwa kushinikiza wenyeji maduka ya dawa yenye kujificha kufuata kanuni inayotakiwa na majumba ya uzishaji wa madawa kutoka mjima ai esto na Lafina ana maelezo zaidi. vyumba tatu ndivyo vilifungua leo asubuhi, pahali pa vyumba mia tano na kumi na tano vilivyohesabiwa na chumba kinachochunguza vyumba vinavyouzisha dawa la matibabu. Kiongozi wa gundi la walio na vyumba vya kuhuzisha dawa husema kwamba mgomo ulianza pasipo shurti. Wenye vyumba vya kuuzisha dawa hawafurahishwa na mipango iliyokamatwa na kamisheni la kufunga vyumba visiyoheshimu kanuni. Wenye vyumba vya dawa walipe kuendelea kiumba kya metero 16 kuzidisha mara mbili pale pa metero makumi ine na tano. Walipendelea kamisheni hii isiwalipishe malipizi sababu ya kutokuomba ruhusa la kufungua chumba cha kuzisha dawa, ila walipishe tu kodi la chumba, na hiyo pesa watalipa ingizwe ndani la sanduku ya serikali. Upande wake, anayehusika na jambo la dawa ya matibabu jimboni alijulisha wapasha habari kwamba mipango nyingi iliregezwa wakati walizungumza na kiongozi wa gundi la wenye vyumba vya kuzisha dawa ibabu yeye ameona mgomo huu kama hali ya kuzingizia. Tokea Mbujimai, Esther Ndalafina, Radio Okapi. Na mjini Bunia katika jimbo la Mashariki, mkutano juu ya mpango wa kusitawisha na kuinua jamii wilayani Ituri ulimalizika jana katika siku tatu mfululizo. Mkutano huo ulikusanyisha takriban watu mia mbili hususan wabunge wa jimbo, machifu wa kiasili, wakuu wa utawala wa jimbo na wilaya pamoja na MONUC. Kwa mwisho vikao, hiwa, vikao hivyo washiriki walikubali mipango mitano iliyotolewa kipaumbele kwa kutimizwa kwa ajili ya kuleta utulivu katika wilaya; miongoni ni kuboreshwa Usalama. Kutoka Buni ya mwandishi wetu Jacques Claude Bisiliabo anatuelezea zaidi. Ulinzi ya watu na mali yao, elimu, afya, usafirishaji, mlimo, uvuvi na ufugo, haya ndiyo sekta tano zenye zilichaguliwa na watu walioshiriki. Kwa hiyo mkusanyo, ngambo ya azimio yenye kutegemea usalama, washiriki waliomba utengenezaji ya maisha ya waskari polisi na wasikari wa FRDC. Ngambo ya elimu waliomba azimio hiyo iwapunguzie wazazi mzigo ya malipo ya watoto masomoni. Waliomba pia kuwe usiano nzuri kati ya viongozi wa wilaya Ituri na wa nchi jirani. Ngambo ya azimio la uchumi walioshiriki walionyesha wazi mafaya utumiaji nzuri ya mali za nchi kwa kukinga vizuri mazingira. Wataalamu wa ofisi ya plana wa shirika ya Umoja wa Mataifa wamealikwa kutunga azimio za kazi zitakazotimizwa na pia hesabu ya fedha inayostahili kwa kutimiza kazi hizo zote. Nikiripoti toka mji wa Bunya, mimi ni Jean Claude Bisiliabo, Radio Okapi. Okapi, unaendelea kuifata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Okapi, Kinshasa. Kumbuka katika sehemu ya pili ya taarifa hii utafuata taarifa kwamba leo hii wafanyakazi wote wa ubalozi wa Uingereza nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Congo walienda kuna kituo Stand Proud, shirika moja linalolinda zaidi ya watoto mia moja makumi saba na vijana walemavu. Lakini kwanza, sikiliza habari za mchezo. Kiongozi wa Fekofa Kosta Omari alibainisha katika mkutano na uandishi wa habari jana mjini Kinshasa kama suala la kocha limeshamalizika na limepelekwa kwa waziri mkuu kupitia wizara ya ujana na michezo, na hiyo ni tangu majuma matatu sasa. Fununu zinasema kuwa kocha mpya wa timu ya Leopard huenda akawa mfaransa Patrice Neveu baada ya kufukuzwa kwa Mbelgiji Hari Depire. <coughs> Hii sasa ni sehemu ya pili ya taarifa yetu, pamoja na Jean Desire Kanyama, tunadurusu ta majimbo mengine na tunaanza na taarifa kutoka jimbo la Kivu Kusini ambako shirika la kiraia lafu huko lina shu, la Fizi lina shutumu kuzoroteshwa kwa hali ya usalama katika mtaa wao. Vitendo vya usumbufu vimerudi katika mtaa wa Fizi pamoja na mauaji, wanaozaniwa ni watu wenye silaha wasiojulikana bado mfano wa shambulio la jana siku yone pa akela katika barabara Lubonja Fizi na pa tulonge katika barabara Ngalula Misisi kusini ya Fizi, ila gari mbili zilizosafirisha bidhaa kwa mjibu wa brigedi ya kumi na mbili ya mchango inayopatikana katika eneo hilo. Sekta hilo linachunguzwa na wa, Mai Mai wa kundi wa Mai Mai wa kundi lililomiliki silaha la, la ya kutumba na wanajeshi wa brigedi wa ya mia moja kumi na tano wasio wasiochangwa bado. Shirika la kiraela Fizi ninaomba wakuu wa jimbo la kumi la kijeshi warudishe amani na usalama katika sekta hilo. Leo hii hapa mjini Kinshasa, wafanyakazi wote wa ubalozi wa Uingereza nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walienda kunao kituo Stand Fraud, shirika moja linalolinda zaidi ya watoto mia moja makumi saba na vijana walemavu. Balozi wa Uingereza na watumishi wote watu wa ofisi yake walienda kukarabati jumba mama watoto hao wanalazwa hapa mjini Kinshasa. Walipaka rangi, walijenga vioo na paa na kupanda maua mwandishi wetu Rene Capital kusenya taarifa inayosoma kidogo ya Karinda Muso. Kuna kosenta stand proud pa mtaa wa Sosimat mjini Kinshasa, watoto vilema waliendesha michezo. Wakati huu watumishi wa Kongomani pamoja na watumishi wa kimataifa wa jumbe la mabalozi wa Uingereza mjini Kinshasa waliendesha kazi. Kiongozi wa mabalozi wa Uingereza katika jamhuri ya Demokrasia ya Kongo anaeleza kama shabaha ya kazi yao ni kusaidia watoto juu ya kutayarisha siku zitakazo kuja pia kwa kuendesha kazi ya pamoja katika ofisi la mabalozi upande yake, Bineli Moleka, moja kati ya viongozi wa mpango, anadhani kama hata msaada yao ni ndogo inaweza kufaidisha watoto watoto. Na walimu wenye kufaidishwa na mpo, msaada wao wanafurahi sana na wanabariki kazi hiyo, kwa sababu watoto wameishi sasa katika hali nzuri. Tukumbushe kwamba senta hiyo iliandisha kazi tangu mwaka elfu moja 997 na, na uongozi na na wa Bwana Jai Nash wa Marekani. Mpango huu unaendesha kazi na msaada kutoka kwa shirika ya kimataifa USAID na mpaka hapo hatuna laziada. Ndugu msikilizaji, kwa niaba ya ndugu waliosaidia Jhaduzereka Nyamana Karinda Muso, sinabudi kuaga nikisema kwaheri na weekend njema ukapi.