Ni matumaini yangu umeshinda salama asalamini, na kwamba wakati huu wote tayari kuungana nasi katika taarifa hii ya habari. Lakini kwanza kabisa, sikiliza msafiri wake hali. Ndogo ya utulivu imerudi katika kijiji cha Kibakwa, kusini magharibi mwa mji wa Butembo, baada ya mapigano mapya yaliyozuka asubuhi ya leo kati ya wanamgambo wa kiutu wa kundi la FDLR na watawi la rudi wana wapiganaji wa kundi la Pareko. Baadhi ya wakaaji wa kijiji hicho Wakibwakwa wamekihama na kukimbilia katika eneo yaliyo jirani baada ya ngome la Pareco kutekwa na wapiganaji wa FDLR. Tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo moni imetangaza kuendesha uchunguzi dhidi ya uvunjwaji wa haki za binadamu katika jimbo la Bakongo. Tangazo hilo lilitolewa asubuhi ya leo na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mkutano wa waandishi wa habari jimboni Kasai Mashariki. Wakaaji wa mtaa mta wa Katako Kombe, zaidi ya kilomita mia saba na jiji la Mbujimai, wanasikitishwa na vitendo vya unyanyasaji unaoendeshwa na polisi dhidi yao. Maelezo zaidi ni katika sehemu ya pili ya taarifa hii ya habari. Ahayo na mengine mengi, msikilizaji, ni katika taarifa kamili ya habari hivi punde. Msikilizaji, karibu na tenga sikio naifuatao. Oh, ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali hafifu ya utulivu imerudi katika kijiji cha Kibakwa, kilomita 115 kusini magharibi na mji wa Butembo, mtaani Lubero, baada ya mapigano mapya yaliyozuka asubuhi ya leo, kati ya wanamgambo wa kihutu wa kundi la FDLR wa tawi la rudi na wapiganaji wa kundi la Pareco. Kwa mjibu wa ofisa mmoja wa Pareko, wapiganaji wa FDLR wameteka ngome lao la Kibakwa, wao hivi sasa wamekimbilia Kase Miowe, Arimbongo na Mbingi pamoja na vijiji vilivyo jirani na kijiji cha Kibakwa. Mapigano haya yamepelekea watu wengi kukimbilia ukimbi, huko Alimbongo, Mbingi, Kasege na Kirumba katika mtaa huo huo wa Lubero. Kutoka Goma, Rozali Zawadi anatujia na ripoti kamili yote yalianza hii siku ya tatu pasa kumi za asubuhi mapema, wakati mapambano kwa silaha nzito yalianza pa kibakwa na kando kando yake. Kwa mjibu wa afisa moja wa pareko, position zao nne kule kibakwa zilishambuliwa kwa mara moja na warudi, ila kwa mjibu wa kiongozi moja pale kasehe ni kilomita tano na kibakwa, wapiganaji makumi tano na tatu wa pareko wakiwa na silaha zao walikimbia eneo la mapambano. Kwa sasa wa FDLR wanadhibiti eneo hii lolote tena, hakuna matokeo yoyote inayojulikana kuhusu mapambano yale. Naye presidenti wa shirika la raia ya Lubeho anasema kama hali ya kiutu ni mbaya sana tangu kuanzishwa kwa mapambano yale. Kunaonekana mamia ya wakaaji wanaokimbia vijiji vya Kanyati na wanajielekeza Kanyabayonga na Kirumba ambako wanaishi katika hali mbaya. Goma, Sifa Maguru, Redio Ukapi. Tukisalia katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ni kwamba zaidi ya wanasiasa makumi sita, wanajeshi, pamoja na wakuu wa utawala wa mitaa ya machifu wa kiasili walikutana jana mjini Goma kwa kutafakari juu ya maazimio ya kongamano la amani la Goma. Walijadili pia suala la kuweko kwa wapiganaji wa kihutu wa kundi la FDLR katika majimbo ya mawili ya Kivu. Washiriki walionyesha kuwa na msimamo tofauti kwa kile kitakachopangwa au kwa wapiganaji FDLR watakao watakaokataa kurudi njini mwao kwa utashi au kwa hii. na kuweko kuwafugaji wafugaji wa kigeni wa itwa mbororo pamoja na waasi wa Uganda wa kundi la Lord Resistance Army LRA, linaloongoza na Joseph Kony, kuna kunako ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususan katika jimbo la Mashariki. Viongozi wa kijeshi wamesema kuwa wamepanga njia nyingi kwa kupata suluhu kwa matatizo ya usalama yanayokabili wilaya mbili ya Haut-Uele pamoja na Bas-Uele. Generali Leo Mushali ni kamanda wa muda wa jimbo la nane la kijeshi hapa, anafasiria njia zinazopendekezwa Nam, huenda tukapata tukamfuata Leo Mshale hapo baadaye. <silence> Tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUC imetangaza kuendesha uchunguzi dhidi ya uvunjwaji wa haki za binadamu katika jimbo la Bakongo. Tangazo hilo lilitolewa asubuhi ya leo na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mkutano wa kila wiki wa MONUC na waandishi wa habari wa. Katika hotuba yake, Alan Doss aliomba serikali kuepuka utumiaji wa sana wa nguvu, vilevile kwa waumini wa Bundu Dia Kongo. Kiongozi wa MONUC aliwataka epuke kutawanya hotuba za chuki. Alan Dos, matamshi yake yalirekodiwa na Joselini Musau Ponde. Tunatia mkazo tukisema ya kwamba utumiaji nguvu huenda ukahatarishe hali iliyokuwa mbovu siku hizi katika jimbo hili. Viongozi wa Bundu dia Congo waache kuchochea chuki, ubaguzi wa makabila na utumiaji nguvu katika jimbo la Bakongo ambalo linakumbwa siku hizi na matatizo kuhusu usalama. MONUC imekwisha kutuma vikosi vyake makusudi ya kuchunguza hali jinsi ilivyo na kuifuatilia. Naomba viongozi wa Bundu dia Kongo na wale wa kiserikali, makusudi bon, waweze kurahisisha ushuhuda unaofaa kwa uchunguzi utakaoendeshwa hivi karibuni. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa umekwisha kuwasili katika jimbo la Bakongo makusudi ya kuweza kukadiria mahitaji ya kibinadamu kisha machafuko ya hapo awali na kesi juu ya mauaji ya mwandishi Serge Maheshe haikusikilizwa leo kama ilivyokuwa imepangwa. Sababu ni kwamba wafungwa wane katika kesi hiyo walio gerezani katika gereza kuu la Bukavu hawakufikishwa katika chumba cha kuendeshea mashtaka kutokana na hali mbaya iliyokuwa gerezani humo. Shirika la kimataifa la kutetea haki za waandishi wa habari Reporter Sans Frontiere limelaumu kile kilichoita hali mbaya ambayo kesi ya rufaa juu ya mauaji ya Serge Maheshe inaendeshwa. Na mkutano mkuu juu ya migodi, yaani machimbo ya madini, ulifunguliwa leo hii Kinshasa katika siku tatu mfululizo wa juzi katika suala la madini. Wanamemba wa serikali ya majimbo, wajumbe wa matawi ya fedha pamoja na wafanyabiashara katika sekta ya madini wanatafakari juu ya sheria ya madini baada ya miaka sita ya kuanza kutimizwa. Kuzinduliwa kwa kazi hizo kuliendeshwa kunako makao ya bunge la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mwimbaji mashuhuri wa Afrika ya Kusini Miriam Makeba aliwasili mjini Kinshasa leo hii. Balozi huyo wa nia njema wa shirika la kilimo na malisho FAO tangu mwaka elfu moja mia tisa makumi manane na sita anayeitwa pia Mama Afrika anakuja katika lengo la kuwaunga mkono wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanaoishi baada ya vitendo vya ubakaji, kwa familia zilizoguswa na ugonjwa wa UKIMWI pamoja na watu wengine wasiojiweza. katika ziara yake iyo ya siku nne Miriam Makeba atakutana na viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na wawakilishi wa mashirika ya Umoja wa Mataifa uh, kwa uh, kutilia mkazo umuhimu wa kuzidisha msaada wa kibinadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema kuwa anasikitishwa na matatizo yanayokumba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kongo. Huyo hapa akihojiwa na Tina Salama kiisha miaka ya pata makumi mawili in. Nchi hii imekumbwa na magumu mengi kufuatia vita vilivyotukia. Vita hivyo vimepeleka watu wengi kukimbia maskani yao. Nchi hii imevamiwa na nchi jirani. Nimefika hapa Kinshasa makusudi ya kuchunguza kwa makini magumu ya wamama. Nitaangalia vilevile vile hali ya ukosefu wa kazi na kupiganisha njaa. Akiwa alialikwa na FAO atazuru miradi ya kilimo ya shirika hilo la Umoja wa Mataifa, na atatumbuiza watu na mziki wake kunako Grand Hoteli ya Kinshasa, akishirikiana na wanamziki wa kiongomani wa kike hususan Mbilia Bel na chalamwana Mkati. Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kama inavyokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Okapi Kinshasa. Kumbuka, katika sehemu ya pili ya taarifa hii utafuata habari kutoka jimbo la Kasai Mashariki ambako wakaaji wa mtaa wa Katako Kombe zaidi ya kilomita mia saba na jiji la Mbuji Mai wanasikitishwa na vitendo vya unyanyasaji unaoendeshwa na polisi dhidi yao. Lakini kabla ya hapo fuata habari hizi za kimataifa na za mchezo <mucho> Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inapoteza nafasi saba katika matengamano ya ulimwengu katika shirikisho la kandanda ulimwenguni katika mwezi wa Februari hapo ni ha, katika matangazo yaliyotolewa leo hii hi. Huko inapita kwa nafasi ya makumi saba na saba ulimwenguni na nafasi ya kumi na sita katika bara la Afrika. Wakati wa mwezi wa Januari iliweza kuwa ya nafasi ya makumi saba ulimwenguni na nafasi ya kumi na mbili katika bara la Afrika. Na katika habari za kimataifa ni kwamba kasisi wa kwanza wa Kikatoliki wa Rwanda ambaye kesi yake ilisikilizwa na mahakama ya kimataifa juu ya uhalifu nchini Rwanda TPIR, Padre Athanase Seromba alihukumiwa leo kifungo cha maisha. Padre Seromba anatuhumiwa kushiriki katika mauaji ya kimbari nchini Rwanda mnamo mwaka wa elfu moja mia tisa makumi tisa na nne. <coughs> Kapi, habari zote za inchi nzima. Karibu ndugu msikilizaji katika sehemu yetu ya pili hii pamoja na mwenzangu Pascal Masureka tutakupeleka moja kwa moja ngambu, jimai huko Kananga Mbujimai na Lubumbashi. Hebu tuanze na huko Jimboni Kasai ya magharibi ya magharibi ambako mjini Chikapa koti ya kijeshi imewatia nguvuni wachimba madini wa kenyeji watano kufuatana na makosa waliotenda. Ndivyo wameambia ujumbe wa Umoja wa Mataifa Monique, uliotembelea eneo hilo kwa ziara ya kazi. Kiongozi wa mtawa Katakokombe alikumbusha ya kwamba jambo hilo limegusiwa mara nyingi katika mikutano ya baraza la usalama. Maelezo mengine nawe, Bili Ivan Lutumba wakaji wanaonyesha kama askari polisi wanatenda matendo mabaya sawa vile kupogonywa kwa vitu vya raia, usumbufu, kufunga kwa watu bila sheria. Albert Lowata anajulisha kama wameisha kusungumuza mara mengi kuhusu maneno haya wakati ya mikusanyo ya usalama ya teritoria. Kufuatana masemi yake, waskari polisi wengi ni ao waliopatikana kati ya gereza wakati ya vita na waliopata uhuru mbele ya wao kuingia ndani ya kundi ya waskari polisi. Kwa hiyo, anajulisha tena wameisha kuomba kwa wakuu wa askari polisi kwani waondoshe watenda mabaya. Kukombe, haya awa kiongozi wa askari polisi pale kataka ukombe anahakikisha naye maneno haya. Anaonesha kuwa ni kutokufuata maadibisho ya askari polisi ndio kunaonekana watu kama awa mukundi zake, lakini anaonesha naye huzuni wake kwa kuona raia kutoheshimu askari wa polisi wakati wamefika kwa ajili ya kuchungulia maneno mbalimbali. Na ngambo lake, inspector Jimboni wa PNC hapa Kasai Mashariki jemadari Patience Mushidiav anaeleza kama atahamisha askari polisi wote wametajwa matendo mabaya sawa hii tokea mbushimai bilivano. Msikilizaji jua kwamba hiyo taarifa ya Birihi Valutumba ilikuwa taarifa ya jimbo la Kasai Mashariki, ambako wakaaji wamtaka kukombe kilomita mia saba na mji wa Mbujimai wale wanashutumu kunyanyaswa na askari polisi wa eneo hilo. Lakini jua kwamba Chikapa, katika jimbo la Kasai ya Magharibi, kote ya kijeshi imewatia nguvuni wachimba almasi ku watano wa kienyeji kufuatana na makosa waliotenda. Kama alivyoshuhudia meya wa mji wa Chikapa, watu hao watano waliweza kushtakiwa kuendesha kazi za kuchimba alimasi bila ruhusa katika sehemu ya udongo ambako kunapatikana majengo za uongozi wa mji na chumba cha kazi cha uongozi wa jeshi la kiserikali. Vivyo hivyo kuna chumba cha tawi la benki kuu e, nchini humo. Jose Mutombo anaongeza kusema ya kwamba hali hiyo ikaendelea, inaweza kupelekea udhaifu wa udongo kiasi siku zijazo. Kiongozi wa mji wa Chikapa anataka watu hao wapewe adhabu ipasavyo kufuatana na sheria ya nchi hiyo, huenda itakuwa afundisho kwa wengine wa chimba madini kienyeji watakaoenda kinyume na mipangilio hiyo. <totipos> Tumalizie na jimbo la Katanga ambako vifaa vikubwa vya ujenzi wa barabara katika mkoa wa Tanganyika vimetumwa mjini Kalemie, jimbo ni Katanga. Serikali ya jimbo la Katanga ime, imeweza kuita vifaa hivyo sawa vile chanzo cha miradi ya maendeleo ya sehemu hiyo ya nchi yetu Kongo. Wakaaji wa mji wa Kalemie wameonya furaha yao, uh, wakingoja ngoja kwa makini vifaa hivyo viweze kufikishwa mjini humo Kalemie. Uh, wanayo matumaini vile wanayomatumaini vilevile wakaaji wa m mji wa Kalemie ya kuwa kazi za kukarabati barabara zitaweza kufaidisha eneo hii na wakaji wake wote kwa jumla. Asante Pascal Masirika. Na kwa kumaliza taarifa hii habari, sikiliza tena musasari wake. Hali ndogo ya utulivu imerudi katika kijiji cha Kibakwa, kusini magharibi na mji wa Butembo, baada mapi ya mapigano mapya yaliyozuka asubuhi ya leo kati ya wanamgambo wa kihutu wa kundi la FDLR watawila rudi na wapiganaji wa kundi la Pareco. Baadhi ya wakaaji wa kijiji hicho cha Kibakwa wamekihama na kukimbilia katika maeneo yaliyo jirani, baada ya ngome la Pareco kutekwa na wapiganaji wa FDLR. Tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kuendesha uchunguzi dhidi ya uvunjwaji wa haki za binadamu katika jimbo la Bakongo. tangazo hilo lilotolewa asubuhi ya leo na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika mkutano na waandishi wa habari. Jimboni Kasai Mashariki, wakaaji wa mtaa kata Kukombe, zaidi ya kilomita mia moja na saba na kijiji cha Mbuji Mayi wanasikitishwa na vitendo wana vya unyanyasaji vinavyoendeshwa na polisi dhidi yao. Na huo ndio mwisho wa taarifa hii ya habari ungana na asubuhi katika taarifa nyingine ya habari kama hii. Hadi wakati huo, tutasema kwa heri na jioni njema.