Hujambo ndugu msikilizaji popote ulipo pale e, karibu sasa kufuata taarifa yetu ya habari jioni ya leo hii e, kwanza kabisa sikiiza msafari wake katika jimbo la mashariki. Shirika la kiraia linalaumu kuweko katika jimbo lao kwa zaidi ya wa wafugaji wa kigeni elfu kumi na watano waitwao Mbororo, ambao baadhi yao wanamiliki silaha ni hali ndogo ya utulivu tu ndio imerudi huku Kanyati baada ya mapambano makali yaliyozuka asubuhi ya leo kati ya kundi la PARECO na wapiganaji wa kihutu kutoka Rwanda wa kundi la FDLR tawi la Rudi. Wakaaji wa kijiji hicho wamekimbilia katika miji ya Kanyabayonga, Kaina pamoja na Luofu wakihofia maisha yao. Jimboni Ekwateur, mgogoro wa udongo wa chacha kati ya shirika la kila la njia za anga RVA na wakaaji wa eneo la Bangenza huko Lisala. maelezo zaidi ni katika sehemu ya pili ya taarifa hii. Msikizaji, tega sikio, kana si na usiondoki, oh, unaifuatao ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la mashariki, shirika la kiraia linalaumu kuwekwa katika jimbo hilo kwa zaidi ya wafugaji wa kigeni elfu kumi na watano waitwao Mbororo, ambao baadhi yao wanamiliki silaha. Mbororo hao wako katika maeneo ya Ndolomo na Malingindo katika wilaya ya Hotuele. Duru nyingi za kuaminika zinasema kuwa waasi wa Uganda wa kundi la Lord Resistance Army, LRA wako pia katika sehemu hiyo hivi sasa. Ndio kurudi kwa mwandishi wetu maalum Jose de Chartemenga, kutoka semi hiyo hivi sasa, yuko kwenye laini ya simu kutoka Kisangani na anaturipotia yafuatayo. Imefanya miaka karibu nane kaskazini ya nchi yetu ya Kongo imevamiwa na kundi za waasi wa kigeni. Shirika la kiraia ya, ya Dungu imeripotia kwamba kuku wa Mbororo kadiri elfu kumi na tano katika materitwari ya Dungu poko na Ango, wengi kati yao wamebeba silamu. Kuna pia waasi wa Elera waganda katika materitwari za Dungu na Faraje. Kama vile imeripotiwa waasi wa Espla wamevuka kila mara mipaka kutokea Sudan kwa ajili ya kunyanyasa raia wa Kongo. Padri Benoa Kina Legu, mtoa ripoti wa Societe Sivili ya Dungu anasema ya kwamba gundi haya yanaharibu uchumi na wanaua raia wakongomani kila mara. Jana siku wa ya kwanza magharibi wa Elera walivamia tena parki ya Garamba, walichoma kwa grenade gari moja ya Garamba. Dereva aliumizwa vikari na gari ilichomwa. Kama serikali ya Kongo haikufanya chochote, Societe Sivili ya Dungu imesema kutatokea vita ingine kubwa kaskazini ya Kongo. Jemadari Leon Mushale, kamanda kwa muda wa jimbo la jeshi, anasema ya kwamba wamepanga mipango kwa ajili ya kukomesha shida lile. Nikiripoti tokea Kisangani, mimi ni Jose de Chartemenga, Radio Okapi. <muchas> Makundi matatu ya wapiganaji maimai wa jimbo la Kivu ya kaskazini yametangaza kurudi kwao katika harakati ya kufuatilia maazimio ya kongamano la amani katika majimbo mawili ya Kivu. Makundi hayo ni pamoja na wapiganaji maimai wa kundi la Burondo, Kifuafua na Kasindie. Makundi hayo matatu yalisimamisha wiki moja iliyopita mjini Goma kushiriki kwao katika shughuli zote zihusianazo na mkutano wa amani wa Goma. Didie Bitaki, msemaji wa makundi hayo ya maimai mai, anasema kurudi kwao kunatokana na mazungumzo waliofanya na mratibu injini wa mpango wa amani Padre Apoliner Malumaru pamoja na shirika la kiraia hapo jana mjini Goma. Msemaji huyo anasema kuwa malalamiko yao yalipata suluhu katika makubaliano ya kuingizwa kwao katika uongozi wa mpango wa amani, kuachiliwa huru kwa wafungwa wa kisiasa, pamoja na kusafirishwa kwa mwili wa mmoja wao aliyefariki dunia akiwa gerezani mjini Kinshasa na hali ndogo ya utulivu imerudi huko Kanyati, kusini mwa mtaa wa Lubero, zaidi ya kilometa mia mbili kaskazini mwa mji wa Goma, baada ya ufetulianaji wa risasi uliotokea asubuhi ya leo kati ya kundi la PARECO na wapiganaji wa kihutu kutoka Rwanda wa kundi la FDLR tawi la Rudi. Kwa mjibu wa PARECO, ngome zao za Kanyati zilikuwa zimeshambuliwa awali kwa zaidi ya saa tano na wapiganaji wa FDLR hapo jana wakati wa asubuhi. Mapigano hayo yamepelekea watu kukihama kijiji hicho na kukimbilia Kanyabayo, Kaina pamoja na Luofu katika mtaa huo huo wa Dubero. Kutoka Goma, Rosa Zawadi anaarifu zaidi. Hayo yote yalianza jana kupitia mapambano na silaha kubwa kubwa. Wakaaji wasema kama ni wa FDLR wa FDL warudi, walioshambulia position za pariku na kuchoma nyumba zao. Shirika moja la huku lasema kuwa hali hii ilianza kuwa mbaya kati ya kundi hizi mbili tangu mwanzo wa mwezi huu katika eneo hilo. Shirika hilo laongeza kama wapiganaji warudi wamiliki vijiji vingi katika eneo hilo, hao wasumbua wakaaji wakiwashtaki kushirikiana na Pareko. Tulipomhoji Firme Mate, moja wa viongozi wa Pareko katika eneo hilo, asema kama wa FDL rudi wameshambulia mara nyingi position zao Pakanyati na kando kando. Kwa sasa, Pareko yasema kama imeondoka toka eneo la Kanyati linalomilikiwa na Warudi. Wakaaji wengi wameondoka Kanyati na kuelekea Kaina, Kanyabayonga, Luofu katika mtaa wa Lubero. Goma, Rosali Zawadi, Radio Okapi. Wakati huo huo mapigano mengine yaliripotiwa leo hii kati ya wanamgambo hao hao wa FDLR na wapiganaji wa kundi la Pareko huko Shanje katika mlima, uh, mlima mkuu wa Kalehe katika jimbo la Kivu ya Kusini. Na kukadiria hali ilivyo katika mbuga la wanyama la Virunga, kabla ya ukarabati majengo yaliyomo na kuanzishwa kwa shughuli za utalii, ndiyo lengo la ziara iliyompelekea waziri wa mazingira katika mbuga la wanyama la Virunga hapo jana akishindikizwa na mwenziwe Hari Jombo, waziri wa uchumi wa misitu nchini Kongo Brazzaville pamoja na washirika wa ulinzi wa mazingira. Waziri Jose Endundu Bononge alikerwa na kadirio la uchungu ya kazi katika kituo cha mbuga la wanyama la Serikali imeahidi kukarabati mbuga hilo. Mwandishi wetu wa Goma Sifa Maguru anatujia na ripoti kamili. Manyumba yote ya mapokezi ya Rwindi katika sekta ya mbuga la Virunga zimeharibika sana. Ni tangu zaidi ya miaka kumi sasa ziliachiliwa sababu ya usalama mdogo. Kwa sasa majengo yale yote yanatumiwa na majeshi wa FRDC, na upande wake wa ziwa Edward ni makundi ya wa wapiganaji ndio wanadhibiti maeneo yote. Upande wa kusini unaoitwa Mikeno ambako kuna patikana wangila ni majeshi ya Laurent Kunda ndiyo inadhibiti. Hawa wanalipisha pesa kwa wageni, Mshenzi Lusenge, kiongozi wa mbuga. Tunaiomba serikali iondoshe makundi de ya majeshi de katika maeneo inayokingwa na kuwaadhibu wale wanabunge wanaotumia mbuga de de de kwa faida yao ya siasa. Kwa kujibu kwa maombi yale, waziri Endundu alijulisha kama serikali ya Kongo inakuwa na mpango juu ya mbuga hiyo. Kuna mashirika mengi iliyo tayari kwa kutengeneza sekta hiyo ya utalii ndani ya nchi. Bado kidogo, naweza kuleta wamoja hapa, ili tutizame na kuandaa hatua za kutengeneza kazi hii, ili kuboresha hali ya amani tena kuondoa makundi yote ya majeshi ndani ya mbuga. naye Kosma Wilungula ADG wa Isesen akasema kama wana kunaandaliwa mkutano wa kutetea mbuga la wanyama la Virunga. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Na shirika lisilokuwa la kiserikali la kutetea haki za waandishi wa habari Jurnalista Danger, JED, linalaumu kukamatwa kwa eneo lisilojulikana na mhariri mmoja wa gazeti linalotolewa mara mbili kwa wiki mjini Kinshasa. Katika tangazo liliotangazwa jana mjini Kinshasa, JED kuwa Nsimba Embete mwenyezi wa gazeti Interprete alitekwa nyara na watu wasiojulikana waliokuwa na silaha siku ya tano iliyopita, alipokuwa kwenye steji moja mjini Kinshasa aingojelea basi la kumsafirisha. Shirika hilo linasema kuwa amefungwa mahali pasiri na linasahau sababu za ukamatwa au kwake, kulingana na habari zilizofikia shirika hilo kutoka kwa uhariri wa gazeti hilo na kwa familia ya mfungwa. Mwandishi huyo wa habari alikuwa akisema katika siku za hivi karibuni kuwa alikuwa akipata vitisho kutokana na stori nyingi alizoandika hivi karibuni dhidi ya afya ya rais Joseph Kabila zilizotangazwa katika toleo lake la mia saba makumi manne na mbili la tarehe makumi mawili na tisa Februari elfu mbili na nane. Unaendelea kuifuata taarifa ya habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Okapi Kinshasa. Kumbuka, katika sehemu ya pili ya taarifa hii utafuata ta maelezo zaidi kutoka huko jimbo la Equateur ambako mgogoro wa udongo wachacha kati ya shirika la njia za anga RVA na wakaaji wa eneo la Bangenza huko Lisala. Lakini kabla ya hapo, sikiliza habari hii ya mchezo. Timu ya Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itamenyana na ile ya Fenek ya Algeria. Mechi hiyo itachezeka nchini Ufaransa mnamo tarehe makumi mawili na sita mechi ijayo. Tarehe makumi mawili na tano mechi itakuwa kati ya Leopar, Leopar itapambana na Panter ya huko Gabon. Ukapi, habari zote za nchi nzima hivi sasa msikilizaji, na kukaribisha katika sehemu ya pili ya taarifa yetu ambako mimi na mwenzangu Jean Dusire Kanyama tutazunguka katika majimbo mbalimbali, na huku tuanzie katika uh, kijiji cha Lemba jimboni Bakongo, ambako watu wane wamekamatwa, ambako walizaniwa kuwa waumini wa Bundu Dia Kongo. Kata kuu ya Bundu Dia Kongo ilivunjwa pia. Wakuu wa kisiasa waliandaa mitingi leo hii mbele ya watu wengi katika eneo hilo la Lemba walijulisha kwamba kazi za Bundu dia Kongo zimesimamishwa na waamini wake wapouru kurudi katika dini zingine, ila shurti ni moja, wanapashwa andika kibarua. Na wilayani Ituri, watoto watatu wa familia moja walifariki katika usiku katika makao yao huko Arusandre wakati moto ulishambulia makao yao, kwa mjibu wa president wa tribunali ya amani ya mji huo mdogo na upatikana kwenye mbali wa zaidi ya kilomita 216, kaskazini kazi ya mji wa Bunia msiba ulijitokeza kutoka moto wa mshumaa uliowashwa wakati watoto walilala wazazi hawakuwa makaoni nyumba iliungua na vitu vyote vilivyokuwa ndani mwake jimboni Ekwator hakuna masikilizano kuhusu udongo kati ya shirika la RVA palisala na wakaaji wa eneo la bagenza shirika la usafirishaji kwa njia ya anga RVA lisala lina shutumu wakaji wa eneo hilo kujenga katika njia sio sie, kwa halali katika udongo wake. Wakaji kwa upande wao, wanaojenga wapo mbele ya amesema kamanda ya hatari amesema kamanda wa uwanja wa ndege wa wa Lisala, wakati wa ajali ya gari ya mabawa. Tusikilize Albert Ebabo akiwa njani mwa simu na Jocelyne Ntobo Sedeb iliandaa utumwe ujumbe wa kazi kutoka chumba cha mambo ya nyumba za serikali, makusudi ya kupima mipaka ya eneo kunakopatikana chumba chetu cha ulinzi. Imeonekana kuwa eneo hii imetolewa kiolela bila ruhusa, kwa raia wa jiji la Bagenza walijiruhusu kujilimbikizia kinguvu eneo hii kinyume na sheria. Vivyo hivyo wamejipatia kilomita mraba elfu makumi mane ya udongo ambako wameunguza mimea iliyokuweko kando ya kiwanja cha ndege. Ukweli ni kwamba jambo hili ni la kusikitisha sana. Wakaaji wa eneo la Bagenza wanaomba serikali warudishie udongo huo Sababu wakati ito, salam, waka wa kuongeza kiwanja cha ndege hicho cha Dar es Salaam na mwaka wa elfu moja mia tisa makumi nne na moja, hakuna afanga walizopata kutoka wakuu wa kiserikali msemaji wao wanafasiria, pia mbele ya maikrofoni ya Jislen na Ntobo. Kwa kweli jengo hili silo la shirika la RVA, ni viongozi wa jiji la Magenza ndiyo wamekabidhi eneo ya mwitu kwa shirika la kiserikali la RVA, ila lakini kwa kuwa wakati huo mipaka haikuchapwa, tumekusudia kuacha metri mia tano upande wote, maksudi ya kurahisisha ulinzi wa eneo hiyo. Hivi sasa tumeshtushwa kuona RVA inasema ya kwamba eneo hii ni sehemu ya uwanja wa ndege. Kwa kweli, tunaamini kuwa kusimika jengo fulani fulani kando ya uwanja wa ndege inahatarisha maisha ya watu, ila kumbuka kuwa kwenye uwanja wa ndege wa Bumba tumefanya vivyo hivyo, tukiacha metri mia moja pande zote za uwanja na hakuna shida ilijitukiza. Kwa upande wake kamisa wilaya ya Mongala Theodor Nkumbu amesema RVA ina karatasi kinachohakikisha kwamba huo ni udongo wake. Mjini Kisangani, polisi ya ulinzi wa watoto inasikitishwa na ku, kuongezeka kwa vitendo vya ubakaji wa watoto zaidi ya vitendo mia moja vya ubakaji vilihesabiwa katika mji wa Kisangani mnamo miezi miwili ya kwanza ya mwaka huu. Tunao kiongozi wa polisi ya ulinzi wa watoto Major Marie Bagalet, anasema afahamu namna ya kupinga hali hiyo, anaomba suluhisho kutoka serikali ya, na serikali kuu na usaidizi wa wazazi kwa kulinda watoto wao. Asante Shadiziri Kanyama na kukumaliza, taarifa hii habari. Sikiliza tena Musa Seru wake. Katika jimbo la mashariki, shirika la kiraia linalaumu kuwekwa katika jimbo lao kwa zaidi ya wafugaji wa kigeni elfu kumi na watano waitoa Mbororo, ambao baadhi yao wanamiliki silaha. Na hali ndogo ya utulivu tu ndio imerudi huko Kanyati baada ya mapambano makali yaliyozuka asubuhi ya leo kati ya kundi la Pareko na wapiganaji wa kihutu kutoka Rwanda wa kundi la FDLR tawi la Rudi. Wakaji wa kijiji hicho wamekimbilia katika miji ya Kanyabayonga kai pamoja na, na luofu wakihofia maisha yao. jimbo ni Ekwator, mgogoro wa udongo wa chacha kati ya shirika la njia za anga RVA na wakaji wa eneo la Bagenza huko Lisala. Huo ndio mwisho wa taarifa habari. Ungana nasi asubuhi ya hapo kesho, hadi wakati huo tutasema kwaheri. jioni njema ukati.